หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1847169 ครั้ง)
mochivan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 12:01:49 AM »

ชอบทฤษฎีรดน้ำแบบประหยัดแรงจัง จะเอาไว้เป็นตัวอย่าง เพราะที่สวนยังใช้กระป๋องตักรดอยู่ ยังไม่มีปั๊ม

uncle708
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 08:34:23 AM »

ขอเป็นกำลังใจ และชื่นชมอย่างที่สุดครับ

นอกจากนี้จะขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยสักคนนะครับ (ได้โอกาสแล้ว) ผมก็เป็นคนหนึ่งที่กำลังจะก้าวเดินตามทางที่พี่ไ้ด้เบิกทางไว้ครับ เพราะตั้งใจจะปลูกป่าราวๆ 2 ไร่ จากที่นาเหมือนกัน แต่ตอนนี้คอยฝนซาหน่อยจะเริ่มขุดสระเหมือนกันครับ

รบกวนพี่แนะนำหน่อยครับควรลงต้นอะำไรบ้าง เพราะเท่าที่อ่านจากพี่สงสัยจะเต็มพื้นที่แน่ ถ้าต้องลงทั้ง "ตะกู" "มะฮอกกานี" รวมทั้งตระกูล "มะ" แถมยัง "ไผ่" อีก

ขอบคุณครับ
ดอน
Bigkeng
*

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:56:52 AM »

ยิงฟันยิ้ม ร่องน้ำ สวยดีครับผม รบกวนถามวิธีที่เอาหน้าดินกลับมาทับบนคันดินทั้ง 2 ฝั่งด้วยครับว่าเอาหน้าดินจากจุดไหนกลับมาทับบนคันดินครับ จะได้ขอจำไว้ลอกเรียนแบบครับ  ยิงฟันยิ้ม  ไม่ทราบว่าร่องกว้าง x ลึก กี่เมตรครับ ดินถึงพอถมคันดินกว้าง 4 เมตรได้ 2 คันเลยครับ จะได้ลอกเรียนแบบได้แบบเนียนๆ อีกเช่นเคยครับ  ยิ้มกว้างๆ   ต้นตะกูสวยสมบูรณ์มากครับ ใบเขียวจัดเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
เก่ง

Liked By: Maskmodel, pongjarus, TAWUN

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 11:01:53 AM »

เขาเป็นใครหนอ แรงใจเขาช่างแกร่งดังภูผา อายจัง อายจัง อายจัง

พี่ขอส่งกำลังใจมาให้แม้กระทู้นี้เริ่มไปนานแล้ว เฝ้าอ่าน เฝ้าดีใจ ในความมุมานะจริงๆ ขอปรบมือให้ด้วยใจจริง

ประทับใจตรงฝ่ามือทั้งสองแตกเป็นแผล ตรากตรำเท้าเปล่าๆ ขยันขันแข็ง ไม่ลดละ ปลื้มใจด้วยจริงๆ

เขาเป็นคนหนึ่งที่ทุ่มเทที่จะปลูกป่าในขุนดง เขามีน้ำใจต่อสมาชิกแจกเมล็ดไม้จันโอ จนประสบความสำเร็จในการเพาะขยายพันธุ์

เพิ่งจะรู้ว่าไปได้ที่ดินเพื่อดำเนินรอยตามองค์พ่อของเรา ณ ดินแดนมหัศจรรย์ของท่านศุภพงศ์ คือชื่อจริงที่ผมขอยกย่องว่าเป็นเลิศ

ในอุดมการอันแน่วแน่

เรามาก้าวไปด้วยกัน เราห่างกันไม่มากที่จะส่งแรงใจไปให้ อีกหน่อยเราจะแวะเวียนไปเยี่ยมซึ่งกันและกัน กำแพงเพชร+พิษณุโลก

(คำถาม : ซื้อกล้าไม้อำเภอวังทองแถวไหนครับ ตัวผมเองยังไม่เห็นเลยทั้งๆที่ไปไม่ต่ำกว่า 15 เที่ยวแล้ว)

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
Magnum (rew)
*

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 12:00:08 PM »

ขอรบกวนดูผังพื้นที่ของเจ้าของกระทู้หน่อยครับ  วางผังสวนในที่ดินท่านไว้อย่างไร

เขียนๆวาดๆด้วยมือเอาก็ได้ครับ

ขอขอบพระคุณครับ

Liked By: Numdoitung, TAWUN

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
tumtump
*

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 01:01:20 PM »

ชอบทฤษฎีรดน้ำแบบประหยัดแรงจัง จะเอาไว้เป็นตัวอย่าง เพราะที่สวนยังใช้กระป๋องตักรดอยู่ ยังไม่มีปั๊ม

ขอบคุณครับ ทฤษฎีนี้มีข้อจำกัดที่ต้องพลิกแพลงนิดหน่อยนะครับ คือให้จุดปล่อยน้ำอยู่ห่างโคนต้นไม้ไว้หน่อย เพราะน้ำสามารถทำให้ดินโดยรอบนั้นเป็นกองโคลนเอาได้  เมื่อลมแรงต้นไม้จะถอน โค่นได้ง่ายๆครับ  ผมโดนไปแล้ว ตอนหลังเลยระวังเรื่องจุดปล่อยน้ำมากขึ้น

ขอเป็นกำลังใจ และชื่นชมอย่างที่สุดครับ

นอกจากนี้จะขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยสักคนนะครับ (ได้โอกาสแล้ว) ผมก็เป็นคนหนึ่งที่กำลังจะก้าวเดินตามทางที่พี่ไ้ด้เบิกทางไว้ครับ เพราะตั้งใจจะปลูกป่าราวๆ 2 ไร่ จากที่นาเหมือนกัน แต่ตอนนี้คอยฝนซาหน่อยจะเริ่มขุดสระเหมือนกันครับ

รบกวนพี่แนะนำหน่อยครับควรลงต้นอะำไรบ้าง เพราะเท่าที่อ่านจากพี่สงสัยจะเต็มพื้นที่แน่ ถ้าต้องลงทั้ง "ตะกู" "มะฮอกกานี" รวมทั้งตระกูล "มะ" แถมยัง "ไผ่" อีก

ขอบคุณครับ
ดอน

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ การปลูกป่าแค่สองไร่ เชื่อไหมครับนอกจากจะทำให้ร่มเย็น และมีกินมีใช้ไม่ขัดสนแล้ว นานๆไปอาจทำให้แปลงสินทรัพย์เป็นเงินก้อนได้อีก (เลือกตัดต้นไม้บางอย่างขาย)  พื้นที่สองไรก็เพียงพอต่อการใส่ต้นไม้นับร้อยชนิดลงไปอย่างละต้นสองต้นครับ

ไผ่นี่ขาดไม่ได้ครับ ลงไม่ต้องเยอะ เพราะเมื่อไม้เริ่มโต  เราอาจต้องพึ่งไผ่มาทำค้ำยัน หรือใช้เป็นหลักในการบอกตำแหน่งใหม่ในการปลูกซ่อม  เรื่องชนิดไม้ผมลงไปร่วมร้อยชนิดแล้วครับ  และผมชอบแทบจะทุกชนิดเลย  จะเลือกให้รักพี่ก็เสียดายน้อง  ขอให้ข้อคิดเห็นดีกว่าครับว่า  ให้เลือกชนิดที่โตไว ให้ร่มเงาดี  แต่เปลาตรง  ดูแลง่าย  ตัดขายได้มูลค่า อย่างเช่น มะฮอกกานี สัก ยางนา กระถินเทพา(ต้นนี้โตเร็วและบำรุงดิน ใช้แทนตะกูจะดีกว่าถ้ามีพื้นที่น้อย ) แดง พยูง รกฟ้า  อย่าลืมเติมพวกไม้กินผลต้นใหญ่เช่น กระท้อน ขนุน ก็ดีครับ ผลกินได้ ไม้ก็ใช้ได้  ส่วนพวกไม้ยืนต้น ดอกหอมก็พวก พยอม จำปา และกันเกราครับ

ลองดูครับ เอาตามความชอบใจตัวจะดีสุด ไม้อะไรก็ปลูกเป็นป่าได้ครับ จะเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

ยิงฟันยิ้ม ร่องน้ำ สวยดีครับผม รบกวนถามวิธีที่เอาหน้าดินกลับมาทับบนคันดินทั้ง 2 ฝั่งด้วยครับว่าเอาหน้าดินจากจุดไหนกลับมาทับบนคันดินครับ จะได้ขอจำไว้ลอกเรียนแบบครับ  ยิงฟันยิ้ม  ไม่ทราบว่าร่องกว้าง x ลึก กี่เมตรครับ ดินถึงพอถมคันดินกว้าง 4 เมตรได้ 2 คันเลยครับ จะได้ลอกเรียนแบบได้แบบเนียนๆ อีกเช่นเคยครับ  ยิ้มกว้างๆ   ต้นตะกูสวยสมบูรณ์มากครับ ใบเขียวจัดเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
เก่ง

นึกภาพนะครับ เวลารถขุดถอยตักดิน ผมจะให้เขาขุดลึก หรือตักลึกเอาดินไปกองซ้อยและขวาเพื่อทำคันดิน ปรับแต่งทรง ให้สวย ความลึกจะขึ้นอยู่กับความต้องการของงานถมกองดิน ใช้ดินมาก ร่องจะกว้างและลึกมาก(ของผม ลึกสองเมตรห้าสิบ กว้างสามเมตร)

การทับด้วยหน้าดินจะเริ่มตั้งแต่รกขุดถอยครั้งแรก ให้เขาขูดลอกหน้าดินนาหนาสักสี่สิบห้าสิบเซนต์ ไปโรยทับหน้าให้ครับ ขูดซ้ายโรยซ้าย ขูดขวาโรยขวา  พอหน้าดินหมดก็เริ่มขุดลึกตั้งคันดินต่อจากแนวเดิม ทำอย่างนี้ไปตลอดความยาวร่องที่อยากได้ครับ

คาถาสัมฤทธิ์ผล....... ลิโพสองขวด บุหรี่แอลเอ็มสองซอง โออิชิกรีนทีสองขวด ทุกๆสี่ชั่วโมง จะทำให้การยืนคุมเข้ม เป็นเรื่องน่ารักไปทีเดียวเชียวครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 01:04:10 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 01:45:13 PM »

ขอรบกวนดูผังพื้นที่ของเจ้าของกระทู้หน่อยครับ  วางผังสวนในที่ดินท่านไว้อย่างไร

เขียนๆวาดๆด้วยมือเอาก็ได้ครับ

ขอขอบพระคุณครับ

ผังสวน ณ ต้นปี52 ครับ ปัจจุบันคืบหน้าจนเต็มพื้นที่แล้วครับ เดี๋ยวจะทยอดออกมาให้ดูครับ

tumtump
*

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 02:12:00 PM »

เขาเป็นใครหนอ แรงใจเขาช่างแกร่งดังภูผา อายจัง อายจัง อายจัง

พี่ขอส่งกำลังใจมาให้แม้กระทู้นี้เริ่มไปนานแล้ว เฝ้าอ่าน เฝ้าดีใจ ในความมุมานะจริงๆ ขอปรบมือให้ด้วยใจจริง

ประทับใจตรงฝ่ามือทั้งสองแตกเป็นแผล ตรากตรำเท้าเปล่าๆ ขยันขันแข็ง ไม่ลดละ ปลื้มใจด้วยจริงๆ

เขาเป็นคนหนึ่งที่ทุ่มเทที่จะปลูกป่าในขุนดง เขามีน้ำใจต่อสมาชิกแจกเมล็ดไม้จันโอ จนประสบความสำเร็จในการเพาะขยายพันธุ์

เพิ่งจะรู้ว่าไปได้ที่ดินเพื่อดำเนินรอยตามองค์พ่อของเรา ณ ดินแดนมหัศจรรย์ของท่านศุภพงศ์ คือชื่อจริงที่ผมขอยกย่องว่าเป็นเลิศ

ในอุดมการอันแน่วแน่

เรามาก้าวไปด้วยกัน เราห่างกันไม่มากที่จะส่งแรงใจไปให้ อีกหน่อยเราจะแวะเวียนไปเยี่ยมซึ่งกันและกัน กำแพงเพชร+พิษณุโลก

(คำถาม : ซื้อกล้าไม้อำเภอวังทองแถวไหนครับ ตัวผมเองยังไม่เห็นเลยทั้งๆที่ไปไม่ต่ำกว่า 15 เที่ยวแล้ว)

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ก้อง สำหรับคำชมและกำลังใจ สองปีแล้วครับกับความทุ่มเทเพื่อสวนป่า ที่ตอนนี้ได้ชื่อเก๋ๆว่าดินแดนมหัศจรรย์ สวนป่าแห่งนี้เริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมากครับ ปี53 นี้เป็นปีที่ผมภูมิใจเป็นที่สุด เนื่องจากเมล็ดไม้หลายสิบชนิดใหม่ๆ หายาก ที่ทาง อ.นพพร ส่งมาให้ชาวขุนดง และที่ไปเก็บมาเองบ้าง  งอกงามเติบโตเป็นกล้าไม้ที่แข็งแรง จากหลายพันต้นข้างบ้าน ผมเลือกเอาต้นที่งามๆมาได้หลายร้อย และเอาลงปลูกในพื้นที่ส่วนที่สาม เป็นที่เรียบร้อยแล้ว  ถือว่าแทบจะเป็นปีที่ไม่มีต้นทุนเรื่องกล้าไม้ป่าเลยก็ว่าได้

พี่ก้องคงพอทราบนะครับว่า ผมได้เอาต้นจันโอ หรืออินจัน ออกมาขายบ้างบางส่วนในเว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้ หลังจากผมได้แจกจ่ายไปตามอุดมการณ์ขุนดงตามที่ตั้งใจไว้  สุดท้าย ต้นจันต้นเล็กๆ ยังสามารถสร้างรายได้เล็กน้อยเพื่อเป็นทุนต่อยอดให้ผมซื้อวัสดุมาเพาะกล้าได้อย่างดีทีเดียว  ทำใช้เอง เหลือก็แจก แลก และก็ขาย  ผมเพิ่งตระหนักและเข้าใจถึงปรัชญาข้อนี้อย่างถ่องแท้ เมื่อได้ลงมือปฏิบัติ รายได้เสริมเล็กๆ แต่หากนำมารวมๆกันหลายๆชนิด ก็เป็นเงินมหาศาล

ใครหลายคนถามว่าปลูกป่าแล้วจะได้อะไร กินก็ไม่ได้ กว่าจะขายไม้ได้ก็อีกนาน..... นี่ไง ดูสิ  แค่ต้นจันต้นเดียวเป็นคำตอบที่บอกว่า แค่กล้าไม้ยังเป็นเงินได้  แล้วกิ่ง ก้าน ใบ ดอก ผล อีกล่ะ  ทุกอย่างสร้างความมั่งมีให้ได้หากรู้จักไปจัดการ

คำตอบของชีวิตหลายอย่างผมได้เรียนรู้ใหม่จากการปลูกป่า  เมื่อลงมือทำ เราจะค้นพบหนทางต่อไป

พี่ก้องครับหากมีโอกาสเราคงได้ไปเยี่ยมเยียนอวดสวนป่ากัน ตอนนี้ผมขยายโครงการไปอีกหลายที่  หลายแห่ง คงเล่าได้ไม่หมด จะค่อยทยอยเล่าในเว็บแห่งการแบ่งปันแห่งนี้แล้วกันครับ  แต่ถ้าหากใจร้อนอยากเห็นผลงาน ณ ปัจจุบัน คงต้องมีจัดทัวร์กันล่ะครับงานนี้

ปล.แหล่งขายต้นไม้ป่าวังทอง อยู่ตำบลดินทองครับ ร้านเจ๋งๆอยู่รอบๆวัดที่มีพระนอนองค์ใหญ่ ข้างถนนหมายเลข12เลยครับ ชื่อร้านตาลุงช้อน พันธุ์ไม้ครับ  ร้านนี้ผมเป็นลูกค้าประจำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 02:14:52 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
uncle708
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 03:23:14 PM »

ขอบคุณครับ
ดอน

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ การปลูกป่าแค่สองไร่ เชื่อไหมครับนอกจากจะทำให้ร่มเย็น และมีกินมีใช้ไม่ขัดสนแล้ว นานๆไปอาจทำให้แปลงสินทรัพย์เป็นเงินก้อนได้อีก (เลือกตัดต้นไม้บางอย่างขาย)  พื้นที่สองไรก็เพียงพอต่อการใส่ต้นไม้นับร้อยชนิดลงไปอย่างละต้นสองต้นครับ

ไผ่นี่ขาดไม่ได้ครับ ลงไม่ต้องเยอะ เพราะเมื่อไม้เริ่มโต  เราอาจต้องพึ่งไผ่มาทำค้ำยัน หรือใช้เป็นหลักในการบอกตำแหน่งใหม่ในการปลูกซ่อม  เรื่องชนิดไม้ผมลงไปร่วมร้อยชนิดแล้วครับ  และผมชอบแทบจะทุกชนิดเลย  จะเลือกให้รักพี่ก็เสียดายน้อง  ขอให้ข้อคิดเห็นดีกว่าครับว่า  ให้เลือกชนิดที่โตไว ให้ร่มเงาดี  แต่เปลาตรง  ดูแลง่าย  ตัดขายได้มูลค่า อย่างเช่น มะฮอกกานี สัก ยางนา กระถินเทพา(ต้นนี้โตเร็วและบำรุงดิน ใช้แทนตะกูจะดีกว่าถ้ามีพื้นที่น้อย ) แดง พยูง รกฟ้า  อย่าลืมเติมพวกไม้กินผลต้นใหญ่เช่น กระท้อน ขนุน ก็ดีครับ ผลกินได้ ไม้ก็ใช้ได้  ส่วนพวกไม้ยืนต้น ดอกหอมก็พวก พยอม จำปา และกันเกราครับ

ลองดูครับ เอาตามความชอบใจตัวจะดีสุด ไม้อะไรก็ปลูกเป็นป่าได้ครับ จะเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

ขอบคุณครับ โดยเฉพาะกระถินเทพา พอหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้วทึ่งจริงๆ เป็นไม้ที่ผมไม่ได้คิดถึงมาก่อนเลยครับ

ส่วนไผ่ผมกะจะลงไผ่ตง เห็นผลงานพี่แล้วชื่นใจแทนจริงๆ
ดอน

Liked By: TAWUN
tumtump
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 04:17:56 AM »

ตอนที่11  สามเสาหลัก(ของผมเท่านั้นนะ)

การเติมเต็มความมั่นใจในการลงมือกระทำการใดๆ ผมมักมองหาครู หรือกูรู ที่จะใว้คอยปรึกษา สร้างกำลังใจ และเอาเยี่ยงอย่างงานที่ท่านได้กระทำจนประสบความสำเร็จ

สามเสาหลักของผม เป็นบุคคลที่มีอยู่จริง ยังมีชีวิตอยู่ และยังคงเป็นกลจักรสำคัญในเรื่องของการปลูกป่าและการอนุรักษ์พันธุ์ไม้

คุณพงศา ชูแนม คนดังแห่งเมืองพะโต๊ะ  ผู้ขับเคลื่อนโครงการสำคัญหลากหลายอย่าง ที่เราคุ้นหูกันอย่างเช่น ธนาคารต้นไม้ หรือจะเป็น งานอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมของเมืองชุมพรอย่างบูรณาการที่มีชื่อว่า "จากภูผาสู่มหานที" 

แรกเริ่มที่ผมปลูกป่า ผมเพียงต้องการผล แค่การดับร้อนแก่ที่อยู่อาศัยในระยะยาว ไม่ได้หวังอะไรอื่น ไม่ได้มองในคุณค่าอื่น  เริ่มลงมือทำก็ค้นพบอีกว่า ไม้หลายอย่างที่ปลูก มีมูลค่าทางเศรษฐกิจสูง และบางอย่างก็สูงมาก  จากการปลูกหวังร่มเงา ก็เริ่มเพิ่มเติมในส่วนที่หวังมูลค่าตอบแทนเป็นหลักประกัน หรือมรดกให้ลูกหลาน ยิ่งปลูกไปคนก็ถามกันไปว่าปลูกอะไรกันนักกันหนา ผมก็ตอบว่า  เผื่อเอาใว้ขายไม้ใช้   เป็นธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ  ธุรกิจระยะยาว(มาก) และธุรกิจของคนขี้เกียจ...... ที่รู้จักรอ

คุณพงศาเติมความชัดเจนให้ผมว่าต้นไม้มีค่ามากกว่าทอง หากแกล้งมองแต่ในแง่ "มูลค่า"(โดยให้วางมิติของ"คุณค่า"ที่ผมยังต้องศึกษาจากเสาหลักอีกท่าน นับจากนี้ ไว้ก่อนครู่นึง) ต้นไม้โตให้เราวันละสามบาทต่อต้น  มีกี่ต้นก็คูณไป ปลูกไปแล้วกี่วันกี่เดือนกี่ปีก็คูณไป  แม้เงินสดจะไม่ไหลเข้าบัญชีให้เบิกใช้ในวันนี้ แต่วันนึงตัดขายได้ ให้หารกลับดูว่าที่พูด มันจริงไหม ยิ่งถ้าแปลงเป็นไม้แผ่นได้ราคาจะเพิ่มอีกกว่าเท่าตัว แกท้าให้ไปถามคนที่ซื้อไม้แปรรูปมาสร้างบ้าน...

ไม่ได้สอนให้โลภ แต่เป็นกุศโลบายเพื่อให้คนเข้าถึงความมั่งคั่งที่สร้างได้...ง่าย....และยั่งยืน

หากไม่มีแรงจูงใจ แล้วใครจะลงมือทำ  แม้ไม่พูดถึงว่าจะขาย แค่ให้ลูกหลานใว้ตัดใช้ ก็เท่ากับมีหลักประกันครอบครับ มีมรดก ที่สร้างได้ด้วยต้นทุนต่ำ แถมเก็บกินได้ระหว่างทาง 

อะไรจะสุขสบายไปกว่าการนั่งดูต้นไม้ทำงานให้เราไปวันๆ  เราหลับมันก็โต เราตื่นมันก็โต  ไม่มีแม้กระทั่งวันหยุด หรือวันตรุษ  วิธีคิดของคุณพงศา ทำให้ผมกลายเป็นพ่อเลี้ยงปางไม้เมืองเหนือ  มีธุรกิจชีวภาพ ขนาดสิบไร่ มีไม้งานนับร้อย หลายเผ่า หลากพันธุ์ ทำงานให้อย่างขยันขันแข็ง

อีกท่านหนึ่งซึ่งเป็นที่ปรึกษาเฉพาะทางก็คือ  อ.นพพร นนทภา  แห่งเว็บขุนดง พันธุ์ไม้ฟรี 24ชั่วโมง กูรูผู้รอบรู้เรื่องพันธุ์ไม้ อับดุลผู้ถามมาตอบได้(และตอบไว) และบุคคลผู้ซึ่งมากน้ำใจแจกเมล็ดไม้ให้ฟรีๆ เพียงเพื่อต้องการสืบสานการอนุรักษ์พันธุ์ไม้ไว้แก่แผ่นดิน

ผมเริ่มต้นการเป็นนักเพาะกล้าไม้ก็เมื่อได้มาเจอ อ.นพพร  กระบวนการเรียนรู้ ที่ลงลึกเกิดขึ้นที่นี้  เริ่มจากจุดเริ่มต้นแรกของชีวิต

"เมล็ด"

ผมสนุกไปกับการเพาะเมล็ดไม้ จนแทบจะนับว่าเป็นกิจวัตร ตื่นมาทุกวันต้องออกไปดูความเปลี่ยนแปลง  การงอก แตกยอด แตกใบ  นำพามาซึ่งความสุขใจ ที่หาง่ายๆ  ความรู้ต่างๆหลั่งไหลเข้ามาไม่ขายสาย ตราบเท่าที่ยังมีกล่อง หรือซองวัสดุ ส่งมาจากขอนแก่น..... จากบ้านของ อ.นพพร

งานอดิเรก เริ่มกลายเป็นงานประจำ ไปสวนจริงแค่เดือนละครั้ง แต่สวนป่าอนุบาล ข้างบ้านได้ทำทุกวัน มีโจทย์ใหม่ๆมาให้ประลองฝีมือเสมอ

กล้าไม้นับร้อยนับพัน จากต้นไม้ป่ากว่าห้าสิบชนิด  มันเริ่มก่อร่างสร้างภาพจินตนาการของอีกหลายสิบปีข้างหน้าในใจ  ต่อไปมันจะโตแล้วมีหน้าตายังไง สิบปีโตเท่าไหร่ ยี่สิบปีโตเท่าไหร จะได้ใช้งานเร็วสุดเมื่อไหร่?

ความสงสัยนี้ชักพาผมไปสู่  สนามชัยเขต "บ้านที่ปลูกขึ้นจากไม้ในป่าที่มนุษย์ปลูกขึ้น" ของผู้ใหญ่วิบูลย์ เข็มเฉลิม

เสาหลักอีกท่าน ณ  ปลายทางแห่งจินตนาการ ของป่าปลูก

ผมอยากเห็นภาพอนาคตของสิ่งที่ผมกำลังสร้าง  ว่าสุดท้าย หน้าตามันจะเป็นอย่างไร ความร่มรื่นจะเพียงพอต่อการรับมือกับความร้อนของโลกมนุษย์  ที่ใครๆต่างลงความเห็นว่าร้อนขึ้นๆไหม  และสิ่งสำคัญก็คือการได้ไปขอพรจากผู้ใหญ่(วิบูลย์) หรือนักปลูกป่ารุ่นพี่ ที่ได้ทำสิ่งเดียวกันจนประสบความสำเร็จไปแล้ว 

เรื่องราวของผู้ใหญ่วิบูลย์ผมได้อ่านมามากจากหนังสือและบทความต่างๆ เรื่องราวชีวิตที่น่าทึ่ง และน่ายกย่อง คงไม่ต้องมาเล่าหรือบรรยายความซ้ำ บ้านหลังใหญ่ที่เพิ่งสร้างจากไม้เรือนเก่า และต้นไม้เพียงสามสิบกว่าต้นที่ปลูกเอง  (ย้ำ...ปลูกต้วยมือของตนเอง และทันใช้ในชาตินี้)  เป็นบทพิสูจน์ความคิดของคุณพงศาและอ.นพพรได้เป็นอย่างดี

ต้นยางนาสูงใหญ่ และแมกไม้เขียวครึ้ม แผ่กิ่งก้านบดบังความรุนแรงของแสงตะวัน เนรมิตให้กลางวันเปลี่ยนผันเป็นยามเย็น  ผมนั่งคุยกับพี่ครรชิตและศิษย์คนนึงของผู้ใหญ่วิบูลย์  ว่าด้วยเรื่องคน ชุมชน ป่าไม้และชีวิต  เราคุยกันหลายชั่วโมงจนความมืดเทียมถูกแทนที่ด้วยความมืดจริง  ผมแอบรู้สึกว่าตัวเองดูโง่ไปถนัดแม้จะร่ำเรียนมาได้ไกลจนถึงขั้นอุดมศึกษา  แต่ผมกลับมีความเข้าใจในความสัมพันธ์ของชีวิต ต่อสรรพชีวิตอื่นๆได้แค่เพียงนิดเดียวมาตลอด  ไม่น่าเชื่อว่ามีความรู้น่าพิศวง น่าสนใจ และเป็นความรู้ชั้นดี อีกมากมาย กลั่นงวด ตกผลึกอยู่ในกลุ่มคนกลุ่มหนึ่งที่ซ่อนตัวอยู่ในป่าเล็กๆผืนนั้น

ป่าที่มีขนาดแค่เก้าไร่

และปลูกขึ้นด้วยมือของมนุษย์ 

.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:30:32 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 05:53:06 AM »

งานเพาะเมล็ด และย้ายชำ งานที่กลายมาเป็นงานประจำไปแล้วครับ

ต้นกล้ารกฟ้า เก็บเมล็ดมาจากจำปาสัก ประเทศลาว เพาะในกาละมัง ก่อนย้ายชำ

เรียงเมล็ดที่ตัดปีกออกจนเหลือเป็นลูกรักบี้ อย่างสวยงาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2010, 06:02:44 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 06:00:06 AM »

พื้นที่ไม่กี่ตารางเมตรข้างบ้านอัดแน่นด้วยกล้าไม้กว่าพันต้น

ลามไปจนเข้าเขตตากผ้า แม่บ้านบ่นอุบว่าตากผ้ายาก ติดถุงไผ่ ที่ไปขุดมาชำเหง้าใว้

เมล็ดบางชนิด รากยาวย้ายชำลำบาก กลัวไม่รอดเลยต้องเพาะเมล็ดตรงลงถุงดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2010, 06:07:35 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
ต้อย
*

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 06:21:20 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง สุดยอดเลยครับ

Liked By: TAWUN
khundong
*

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:06:18 AM »

หัวหน้าแก๊งขุนดงอยากอ่าน นิทานเรื่องนี้ ฉบับ ขุนดง จังครับ ว่างเรียบเรียงใหม่ไปทิ้งใว้ที่ขุนดงสัก เล่มหน่อยนะครับ
เชื่อมั่น
ขุนดง
cat007
*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 11:55:11 AM »

สุดยอดจริงๆครับ  ทั้งแนวคิดและปฏิบัติถ้าอยู่ใกล้ๆคงจะหาโอกาศไปชมแล้วหละครับ
ผมเองก็ชอบต้นไม้มากๆ  คงได้ไปอยู่กับสิ่งที่เราชอบอีกไม่นานเกินรอ  จะรอชมผลงาน
ต่อไปเรื่อยๆครับ

Liked By: pongjarus, Numdoitung, TAWUN
tumtump
*

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 02:58:41 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง สุดยอดเลยครับ

สุดยอดจริงๆครับ  ทั้งแนวคิดและปฏิบัติถ้าอยู่ใกล้ๆคงจะหาโอกาศไปชมแล้วหละครับ
ผมเองก็ชอบต้นไม้มากๆ  คงได้ไปอยู่กับสิ่งที่เราชอบอีกไม่นานเกินรอ  จะรอชมผลงาน
ต่อไปเรื่อยๆครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ  จะทยอยเอาภาพความคืบหน้ามาให้ชมครับ

หัวหน้าแก๊งขุนดงอยากอ่าน นิทานเรื่องนี้ ฉบับ ขุนดง จังครับ ว่างเรียบเรียงใหม่ไปทิ้งใว้ที่ขุนดงสัก เล่มหน่อยนะครับ
เชื่อมั่น
ขุนดง

ไม่พลาดแน่นอนครับอาจารย์  แต่ขอเวลาอีกสักหน่อยครับ  จะเรียบเรียงให้ดีขึ้น และหารูปประกอบดีๆไปลงใว้ครับ
เชื่อมั่นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์