หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1892232 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง (P7)
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:38:13 AM »

ผมมีต้นตะเคียนทอง อายุประมาณ 25 ปีอยู่ต้นหนึ่ง เป็นพระเอกเลยครับ (พ่อผมปลูกไว้แปลงนั้นก็หลายร้อยต้น)
อยู่มาวันหนึ่งผ่านไปดู......เอ๊ะ!...ใครเอาผ้าสามสีมาผูกไว้
เที่ยวหากันให้วุ่น....คิดว่าขบวนการขอหวยลามมาถึงสวนป่าของผม  จะได้ตะเพิดไปซะ.....
ไม่ใช่ครับ.....อีก 2-3 วันมีคนมาหาถึงบ้านขอซื้อไม้ตะเคียนทองต้นนั้นให้ราคาหนึ่งแสนบาทครับ....
ไม่ใช่ขบวนการขอหวยครับ.....เป็นขบวนการแข่งเรือยาวประเพณีของวัดใหน ซุ้มใหนผมก็จำไม่ได้.....
เขาบอกว่าพระเอกของผมเข้าลักษณะมงคลอะไรของเขานี่แหละครบทุกประการ....เลยจะขอซื้อไปทำเรือยาว....
ผมน่ะน้ำลายเริ่มไหลย้อยที่มุมปากแล้ว(ตั้งแสน)......แต่พ่อผมบอกว่าก็ปล่อยไว้ให้เป็นพระเอกมีชีวิตอยู่ในสวนตรู...อยู่อย่างนั้นแหละ
อย่าให้ไปเป็นพระเอกลอยน้ำ จ้ำพายเลยยยย.......
อดดดดด..อีกกกกก..ตามมมมม..เคยยยยย.......เฮ้อ!....

ร้องไห้   ร้องไห้   ร้องไห้   ร้องไห้

Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #385 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:03:53 AM »

ต้องบอกว่าคุณพ่อท่านคิดถูกแล้วครับ ต้นตะเคียนต้นนี้คือลูกสาวของท่าน ท่านคงไม่อยากให้หายไปจากสวน มีต้นตะเคียนอยู่ที่ทุ่งแสลงหลวงต้นหนึ่งมีศาลตั้งไว้เลยครับได้ยินเจ้าหน้าที่เล่าว่าเฮี้ยนสุดๆเลยนะ
ถ้าไปจะเห็นอยู่ด้านขวามือเลยห้องสุขาไปประมาณ 300 เมตรได้ ต้นกฤษณาอย่างใหญ่หลายต้น และก็มีก่อลิ้มซึ่งเราๆท่านๆไม่เคยได้ยินชื่อนี้แน่ๆ และก็มีขางขาวต้นสวยใหญ่มหึมา อยากชวนท่านชอและท่านอื่นๆมาเที่ยวที่นี่จริงๆรับรองหลงป่าอย่างแรงครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
กัญจน์
*

« ตอบ #386 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:06:52 AM »

ท่านชอ วันไหนมีโอกาสเอาตะเคียนที่ท่านว่ามาให้ชมเป็นขวัญตาหน่อยได้ไหมครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #387 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:16:17 AM »

อยากชมเป็นขวัญตาเช่นกันครับ
มิได้หวังตัวเงินหรอก แต่อยากเห็นลูกสาวของพ่อน่ะ 5555
ต้องรบกวนท่านชอฯ เสียแล้ว
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Bigkeng
*

« ตอบ #388 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:25:15 PM »

สวัสดีครับคุณ tumtump ขอแวะมาพักผ่อนในส่วนดูต้นไม้สีเขียวๆ ให้สบายตาหน่อยนะครับ เข้ามาแล้วสบายใจดีครับ ร่มรื่นดีจริงๆ วันนี้ทนดูเวปที่มีตัวเลขวิ่งกันเยอะๆ แต่ตัวเลขสีแดงล้วนๆ เลย ทนไม่ไหว  ร้องไห้  ต้องหาที่ผ่อนครายสายตาและสมองหน่อยครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
*

« ตอบ #389 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:52:13 PM »

ครับผม.......ขอไปถ่ายรูปพระเอกก่อนนะครับ  แล้วจะนำมาลงให้ชมกัน.......
แต่ว่ามีใครเคยได้ยินเรื่องต้นตะเคียนใหญ่สองต้นทำเงินได้ถึงห้าล้านบาทบ้างครับ ??

ยิ้ม   ยิ้ม
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #390 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:07:41 PM »

ขอหวยแน่เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Never Never Never
Give-up!!
*

« ตอบ #391 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:00:35 AM »

ถูกต้องครับคุณหน่อย......แต่ไม่ใช่ถูกหวยนะครับ.....
เป็นเงินจากคนมาขอหวยครับ......
อยากจะเล่า  แต่กลัวว่าจะมีคนมาเห็นเข้าแล้วไปทำตาม
คนบ้าหวยบ้านเรานี่น่าสงสารครับ.....ทั้งโง่ ทั้งจน  เตือนก็ไม่เชื่อ  ห้ามก็ไม่ฟัง
แล้วก็กลัวว่าจะพาแดนมหัศจรรย์ออกทะเลไปไกลครับ.......

พิณ ชมพลอย
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #392 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:49:36 AM »

ท่านชอครับ
รอดูพระเอก....แบบใจจดใจจ่อครับ
นางเอกผมเพิ่งลงดินไปปีเดียว สูงท่วมหัวแล้วครับ
แล้วจะได้แต่งกับพระเอกของท่านชอเปล่าเนี๋ยะ
rasit
*

« ตอบ #393 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 01:30:50 PM »

อยากจะให้เพื่อนตุ้มเป็นหัวเรี่ยว หัวแรง  ตั้งบริษัทมหาชนไม่จำกัดหน่อยครับ  ชักชวนพวกเราคนปลูกป่าฯ เป็นหุ้นส่วน  แต่ไม่ขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์  แบ่งกันรวยเฉพาะพวกเราเสียให้เข็ด....ชื่อ"บริษัทแดนมหัศจรรย์" ก็ได้ครับ  เพราะว่าอีกไม่นานหรอกครับ  กรุงเทพฯ  เชียงใหม่  หาดใหญ่  ขอนแก่น อุดรฯ  คงมีเม็กกะโปรเจ็คท์ที่ใหญ่กว่ารถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศอีกครับ......
          นั่นคือโครงการเดินท่อขนาดใหญ่ สูบอากาศจากเมืองเหล่านั้นมายังโรงงานของพวกเราซึ่งน่าจะมีกระจัดกระจายอยู่ทั่วประเทศ  ให้โรงงานของพวกเราฟอกอากาศให้  แล้วเดินท่อดูดอากาศกลับไปให้คนในเมืองเหล่านั้นได้หายใจกัน........
          ท่านว่าไอเดียนี้เข้าท่าดีใหมครับ?......
          อ้อ!!!....แล้วอีกอย่างหนึ่ง  รัฐบาลอาจจะให้สัมปทานพวกเราก่อสร้างระบบป้องกันน้ำป่าไหลหลาก และระบบรักษาปริมาณน้ำในเขื่อนต่างๆ เพิ่มอีกด้วยก็ได้นะครับ......และอาจจะงานเข้าจนต้องไปรับงานขนาดยักษ์นี้ทั่วโลก......
          เมื่อถึงตอนนั้น  บิล เกตส์ ก็บิลเกตส์เถอะ อาจจะตกกระป๋องไม่มีอันดับไปแล้ว  อันดับ 1-100 ของฟอร์บส์ อาจจะมีหุ้นส่วนของบริษัทเราติดอยู่เป็นแผงงงงงง.....

ผมขอร่วมด้วยครับ  สวนป่า+ไผ่น้ำพรม ณ น้ำตกปอย  มี 10 ไร่ เป็นต้นทุน กำลังปลูกป่าสะเดา และไผ่ เป็นหลักครับ
กุ๊กกิ๊ก
*

« ตอบ #394 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 04:20:54 PM »

มาร่วมเป็นกำลังใจคนปลูกป่าค่ะ
เพราะเป็นคนหนึ่งค่ะ ที่กำลังจะได้รับผลประโยชน์จากการปลูกต้นไม้ ยิ้ม ที่สวนปลูกต้นสักไว้รอบพื้นที่
ตอนนี้ต้นสักอายุสิบห้าปีแล้ว โครงการอีกสองปีจะตัดมาสร้างบ้านของตัวเองแล้วค่ะ  เราจะมีบ้านไม้สัก
ที่ปลูกเอง ไม่ต้องเสียเงินให้นายทุน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
cat007
*

« ตอบ #395 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 07:42:22 PM »

มาร่วมเป็นกำลังใจคนปลูกป่าค่ะ
เพราะเป็นคนหนึ่งค่ะ ที่กำลังจะได้รับผลประโยชน์จากการปลูกต้นไม้ ยิ้ม ที่สวนปลูกต้นสักไว้รอบพื้นที่
ตอนนี้ต้นสักอายุสิบห้าปีแล้ว โครงการอีกสองปีจะตัดมาสร้างบ้านของตัวเองแล้วค่ะ  เราจะมีบ้านไม้สัก
ที่ปลูกเอง ไม่ต้องเสียเงินให้นายทุน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยากเห็นต้นสักอายุสิบห้าปีว่าจะโตขนาดไหน  พอจะมีภาพมาให้ชมบ้างมั๊ยครับ
อย่างน้อยก็เป็นแรงบันดาลใจให้คนชอบปลูกป่าได้บ้าง 
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
tumtump
*

« ตอบ #396 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:28:29 PM »

สวัสดีทุกท่านครับ  ผมติดภารกิจสำคัญ ไม่ได้เข้าเว็บมาหลายวัน กลับมาอีกที ที่แห่งนี้กลายเป็นที่ชุมนุมเหล่าจอมยุทธ์แห่งพงไพร ไปเสียแล้ว รู้สึกยินดีมากๆครับที่หลายๆท่านได้เข้ามาร่วมแลกเปลี่ยนแนวคิดและความรู้เรื่อง "ป่าๆ" และต้นไม้ที่เราๆชอบกัน 

บัดนี้ นิทานแดนมหัศจรรย์ ได้เดินทางมาจนทันกับปัจจุบันกาลแล้ว และเรื่องราวคงจะเริ่มอืด เนิบ ช้าเช่นเวลาในชีวิตจริง  อรรถรสและความต่อเนื่องอาจไม่สร้างความเย้ายวนทันใจให้กับผู้แวะเวียนเข้ามาอ่านเพื่อหาความรู้ที่ถูกพิสูจน์ด้วยความจริงตามธรรมชาติ(เพราะความจริงที่ว่าต้องอาศัยเวลา  ที่ไม่สามารถใช้คำว่า "หนึ่งปีผ่านไปไวเหมือนโกหก")

ผมจึงมีไอเดีย ที่จะสร้างนิทานเรื่องใหม่ซึ่งเป็นภาค"ขยาย" และดำเนินเรื่องราว "ขนาน" ไปกับนิทานแดนมหัศจรรย์ แต่ทั้งสองก็เป็นเรื่องเดียวกัน คือเรื่องของ หนึ่งหญิงหนึ่งชาย ที่ชมชอบการปลูกต้นไม้ และสะสมความร่มเย็นให้ชีวิต

"นิทานแดนศิวิไลย์"

อีกภาคคัดแยกหนึ่ง  ของชายตั้มกับเดียร์กานดา  และเพื่อนตุ้ม ผู้จะกลับมากระตุ้นต่อมนึก กระตุกต่อมคิด และนานา(ไร้)สาระ  ระหว่างคนกับต้นไม้  ซึ่งนิทานเรื่องนี้จะฉายคั่นไประหว่างที่นิทานแดนมหัศจรรย์ กำลังรวบรวมข้อมูลปัจจุบันให้กลายเป็นอดีต หมักบ่มเพิ่มรส กลั่นจนเป็นหยดน้ำทิพย์ อันแสนสุนทรีย์ เพื่อพร้อมที่จะกลับมาฉายอีกครั้ง

ติดตามตอนแรกของ นิทานแดนศิวิไลย์ ได้พรุ่งนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2010, 01:11:15 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
น้าอ้วน
*

« ตอบ #397 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:52:06 PM »

หลงมาอ่านหน้า 25 สนุกและมันแฮะ ทำให้ต้องกลับไปเริ่มอ่านหน้า 1 ใหม่ แนวคิดแต่ละท่านสุดยอดจริงๆ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
kaoplu
*

« ตอบ #398 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:54:44 AM »

เข้ามาคอยอ่านคนแรกแล้วกัน  ยิ้มเท่ห์
flycatcher_xiii
*

« ตอบ #399 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:00:22 AM »

ยังไม่ได้กินวอดก้ารัสเซียเลยอะ เห็นพี่ตูนว่าพี่ตั้มเก็บไว้เลี้ยงคนมาช่วยทำของชำร่วย  ยิงฟันยิ้ม

อ้อ! เอาไผ่มาชำใหม่ด้วยนะ วันก่อนไปรดน้ำให้เห็นไผ่ตายเกลี้ยงเลย
ว่าจะขโมยกลับใต้ซะหน่อย....อดเลย  ร้องไห้
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์