หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1894100 ครั้ง)
tumtump
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:57:01 PM »

เรียน คุณ tumtump
ใด้เข้ามากระทู้นี้แล้ว หายใจคล่องเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ต้นไม้เยอะ ดูทุกหน้าเลยค่ะ แต่อ่านจบมั้งไม่จบมั่ง
แต่สรุปว่า ชอบค่ะ อยากปลูกต้นไม้เยอะๆ เหมือนกัน ถ้ามีเวลา
เหมือนหลงเข้ามาแดนมหัศจรรย์ จริงๆค่ะ

ยังไงขอให้มีความสุขกับการสูดดมอากาศบริสุทธิ์ นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม  ผมจะพยายามเอาภาพความเปลี่ยนแปลงของแดนมหัศจรรย์มาให้ดูเรื่อยๆนะครับ  จะได้ช่วยเป็นอีกคำยืนยันว่า มนุษย์คนหนึ่ง สามารถสร้างสีเขียวกลับคืนให้ธรรมชาติได้ไม่แพ้ร้อยคนที่พยายามเบียดบังและกอบโกยเอาจากธรรมชาติ  เผื่อจะมีคนลุกขึ้นมาช่วยกันเยอะๆครับ

ประกาศคนหายค๊า  คุณพ่อบ้านหายไปจากบ้านชอบเดินทางไปหลงป่าอยู่บ่อย ๆ ถ้าคุณtumtump และคุณชอลิ่วเฮียง พบเจอฝากบอกว่าลูกสาวแม่ยายคุณDUMP ฝากกำลังใจมาให้ด้วยนะคะ(แม้หมดฝนไปแล้ว ก็ยังตั้งหน้าตั้งตาปลูกอยู่ค่ะ)

ถ้าหลงป่ามาเจอผมหรือท่านชอฯนี่จะยิ่งหลงป่าลึกเข้าไปใหญ่สิครับ  คงได้เดินงง หลงทางจนออกจากป่าไม่ถูกกันล่ะที่นี้  แต่ถ้าแรงใจจากทางบ้านดีอย่างนี้ "ป่า" จะชี้ทางวิเศษให้แว๊บออกมาได้ทุกครั้งที่คิดถึงกันครับ

ป้าน้อง
*

*มิตรภาพไร้พรมแดน*

« ตอบ #369 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:50:26 AM »

ชอบมากค่ะ ตอนนี้ก็เป็นคนหลงป่า (ป่าของเพื่อน ๆ) เหมือนกัน  เข้ามาอ่านทุกวันแบบหลงอ่ะค่ะ  อิอิ

พลินรัชย์  พงศ์จะนะ
583 ถนนรัชดาภิเษก แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กทม10900
DUMP
*

« ตอบ #370 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:36:40 AM »

ผมหลงป่าแต่ยังไม่เจอคุณ tumptump ชอลิ่วเฮียง (P7) เพราะผมเริ่มที่เดิมบาง สุพรรณ ฝนหมดแล้วแต่จะเสี่ยงโชคดูเลยปลูกยางนาขนานแนวรั้วโดยใช้กล้วยเป็นพี่เลี้ยง อาศัยเทวดาของคุณtumptump ช่วยกรุณาเลี้ยงด้วย ( ท่านจะไหวไหมเนี่ย )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2011, 02:04:05 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #371 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:31:29 PM »

มืออาชีพจริงๆ ขอร่วมด้วยอีกหนึ่งนะครับน้องตุ้ม จังหวัดพิษณุโลก หลงป่ามานานแล้วจนซึมเข้ากระดูกไปหมดแล้วแต่หาแนวร่วมออกมาเชิญชวนแรงๆอย่างน้องตุ้มไม่ได้ ยกให้เป็นผู้อำนวยการศูนย์แดนมหัศจรรย์..คนหลงป่าเลยครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
DUMP
*

« ตอบ #372 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 04:12:48 PM »

ตรงนี้แนวป่าเก่ากับป่าใหม่ (แปลงใหม่เพิ่งได้มา) ขุดหวังว่าจะเอาน้ำรดต้นไม้หน้าหนาวหน้าแล้งปรากฎว่าเจอหินยักษ์ได้น้ำแค่นี้แหละ
ทุนก็หมดพอดี    อนาคตถ้ามีป่าเยอะกว่านี้หวังว่าน้ำคงจะเยอะตามมาเองแหละ
tumtump
*

« ตอบ #373 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:35:45 PM »

ชอบมากค่ะ ตอนนี้ก็เป็นคนหลงป่า (ป่าของเพื่อน ๆ) เหมือนกัน  เข้ามาอ่านทุกวันแบบหลงอ่ะค่ะ  อิอิ

ขอบคุณครับป้าน้อง  ว่างๆอย่าลืมแวะมา"หลง"กันอีกนะครับ ป่าขนาดไม่ใหญ่หลงไปหลงมาคงมาเจอกันอย่างพร้อมเพรียง

ผมหลงป่าแต่ยังไม่เจอคุณ tumptump ชอลิ่วเฮียง (P7) เพราะผมเริ่มที่เดิมบาง สุพรรณ ฝนหมดแล้วแต่จะเสี่ยงโชคดูเลยปลูกยางนาขนานแนวรั้วโดยใช้กล้วยเป็นพี่เลี้ยง อาศัยเทวดาของคุณtumptump ช่วยกรุณาเลี้ยงด้วย ( ท่านจะไหวไหมเนี่ย )

ถ้าปลูกช่วงต้นๆฝน  เทวดเลี้ยงสบายๆเลยครับ ทั่วถึงๆ  แต่ถ้าเพิ่งลงช่วงๆนี้ ต้องอัดน้ำหนักๆสักอาทิตย์ละครั้งก็คงอยู่ได้ไปจนถึงฝนหน้าล่ะครับ  

มืออาชีพจริงๆ ขอร่วมด้วยอีกหนึ่งนะครับน้องตุ้ม จังหวัดพิษณุโลก หลงป่ามานานแล้วจนซึมเข้ากระดูกไปหมดแล้วแต่หาแนวร่วมออกมาเชิญชวนแรงๆอย่างน้องตุ้มไม่ได้ ยกให้เป็นผู้อำนวยการศูนย์แดนมหัศจรรย์..คนหลงป่าเลยครับ

สวัสดีครับพี่ก้อง เสียดายไม่ได้ไปร่วมงานรวมพลไม่งั้นคงได้คุยกันสนุกเลยครับ  ผมคงรับตำแหน่ง ผอ.ไม่ได้หรอกครับ ฝีมือยังระดับปีสาม รออีกปีคงจะได้รับปริญญาแดนมหัศจรรย์  จบมาก็คงต้องทดลองงานเป็น "สมุนไพร" หรือเป็นลูกน้องป่าไปอีกสักระยะ  จะได้เป็นผอ.หรือไม่  ต้องไปสอบประมวลความรอบรู้กับเจ้าสำนักขุนดงอีกทีครับ

ลมหนาวมาแล้ว  อาทิตย์หน้าจะไปตั้งแคมป์  ชมหมอก ในป่าของตัวเอง.....ดีใจจัง
cat007
*

« ตอบ #374 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 07:59:33 PM »

แอบมาชมบ่อยๆ ชอบคนปลูกป่าครับ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #375 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:55:21 PM »

ตอนพิเศษ เศรษฐศาสตร์  ฉบับ"คนหลงป่า" โดยท่านชอลิ่วเฮียง(p7)

ผมมีเรื่องเล่าให้ เพื่อนตุ้ม และเพื่อนๆ คนหลงป่าฟังเรื่องหนึ่ง

เศรษฐศาสตร์  ฉบับ"คนหลงป่า"

ในโลกปัจจุบันที่ถือเอา "เงิน" เป็นใหญ่  จนมีคำกล่าวว่า "เงินไม่เคยหยุดนิ่ง"........
อย่างเช่น  ถ้าเอาเงินไปฝากธนาคาร  เวลาผ่านไปเงินก้อนนั้นก็จะงอกโตขึ้นเรื่อยๆ เพราะสิ่งที่(สมมุติ)เรียกกันว่า ดอกเบี้ย.......
หรือถ้าเราไปกู้เงินธนาคารมา  เมื่อเวลาผ่านไปหนี้ของเราก็จะโตขึ้นเรื่อยๆ จาก "ดอกเบี้ย" เหมือนกัน.......แต่ดอกเบี้ยกู้จะโตเร็วกว่าดอกเบี้ยฝาก นะครับ

ผมเพิ่งได้ยินเรื่องเล่ามาเรื่องหนึ่ง........เรื่องของคนปลูกป่า........
   "ป๋า"  เป็นผู้ใหญ่ที่กว้างขวางพอสมควรในแถบบ้านผม........ป๋า เพิ่งซื้อที่ดินมาแปลงหนึ่งเนื้อที่น่าจะเกือบๆ  200 ไร่
   *ชาวบ้าน** (คนที่สนใจเรื่องของคนอื่น มากกว่าเรื่องของตัวเอง  โดยเฉพาะถ้าเป็นเรื่องทางลบด้วยละก็ จะต้องหารายละเอียด  เจาะข่าวให้ รู้ลึก รู้จริง  บางที่ก็รู้มากกว่าเจ้าตัวเองเสียอีกกกก.....ฮ่าาาาา.....ฮ่าาาาาา....)  ตาลุก  หูผึ่ง  คอยดู  คอยฟังกันว่าป๋าจะปลูกยางพันธุ์อะไร?ฮืม.......หรือจะปลูกปาล์ม  วงกาแฟตอนเช้า  วงเหล้าตอนเย็น  พากันวิเคราะห์รายจ่าย  รายรับ  ค่าบำรุงรักษา  ต้นทุน  กำไร  ฯลฯ ของป๋ากันสนั่น........
   "ป๋า" ก็ยังเฉย.....ไม่รู้  ไม่ชี้    เดินขึ้นธนาคารขอกู้เงินมา 1 ล้านบาท  บอกเขาไปว่าเพื่อปลูกต้นไม้ 
   **ชาวบ้าน**  หงายตกเก้าอี้เมื่อต้นไม้ที่ป๋าลำเลียงขนขึ้นไปปลูก  เป็นไม้ป่าล้วนๆ  ยางนา  ตะเคียนทอง  มะค่า  ประดู่  ฯลฯ  300 กว่าชนิด  สายข่าวรายงานมาว่า  ไม่มีแถว  ไม่มีแนว  ไม่มีระยะต่อ  ไม่มีระยะเคียง อะไรทั้งนั้น  กว่า"ป๋า" จะปลูกเสร็จก็ใช้เวลาไป 2 ปี  กับใช้เงินไปเกือบๆ  2 ล้านบาท  ได้ต้นไม้มาราวๆ  60,000 ต้น  คราวนี้เสียงวิจารณ์ยิ่งกระหึ่ม........"ป๋า" กำลังก้าวสู่หนทางหายนะ  มีแต่เจ๊ง กับเจ๊ง....    "ป๋า" เพี้ยนแล้วโว้ยยยยย..........
   "ป๋า"ตอบคำถามเพียงสั้นๆ  "เพราะจ่ายค่าซื้อที่ดินไปหมด  เลยไม่มีเงินค่าใส่ปุ๋ย  ไม่มีเงินค่าตัดหญ้าว่ะ.....เลยต้องปลูกต้นไม้พวกนี้"
   ธนาคารก็ชักอึดอัด  เพราะผ่านมา 2 ปีกว่าแล้ว  "ป๋า"ยังไม่ได้จ่ายคืนเลยสักงวด........ปล่อยคาไว้ให้ดอกเบี้ยบวกขึ้นไปเฉยๆ  อย่างนั้น  เหมือนกับว่าลืมไปแล้วว่าเป็นหนี้ธนาคารอยู่ "ตั้งล้าน"........เลยมอบหมายให้พนักงานหนุ่มคนหนึ่งลองไปติดตาม  ลองพูดคุยกับ"ป๋า"ดู
   พอไปพบกับ"ป๋า"ตามนัด  หนุ่มธนาคารก็พบว่ามีเจ้าหน้าที่ป่าไม้ระดับใหญ่พอสมควรของจังหวัด  และเจ้าของโรงเลื่อยใหญ่ในจังหวัดอยู่ด้วย  ซึ่งหนุ่มธนาคารก็รู้จักกับทุกคนเป็นอย่างดี
   "ป๋า"ก็ต้อนทุกคนขึ้นรถ  บอกว่าจะพาไปที่แปลงปลูกป่า  ระหว่างทางก็แวะที่แปลงปลูกป่าแปลงหนึ่ง  ป๋าบอกทุกคนว่าแปลงนี้อายุต้นไม้ประมาณ 19-20 ปี  สิ่งที่หนุ่มธนาคารได้เห็นก็คือต้นไม้ขนาดใหญ่  สูงลิบแย่งกันขึ้นหาก้อนเมฆ  ถ้าเป็นยางนาก็ขนาดเกิน 20 นิ้ว  ตะเคียนทองก็ขนาด 14 นิ้วขึ้นไป  บางต้นก็ใหญ่เกินคนโอบรอบ  เจ้าของโรงเลื่อยบอกว่าถ้าขายผมยกแปลง  ผมให้ราคาเหมาจ่ายต้นละหมื่น......  เจ้าหน้าที่ป่าไม้ก็บอกหนุ่มธนาคารว่าต้นไม้เหล่านี้เจ้าของสามารถตัดได้เลยเพราะเป็นต้นไม้ที่ปลูก  มีอยู่ไม่กี่ชนิดที่ก่อนตัดจะต้องขออนุญาตก่อน  ซึ่งความหมายของการขออนุญาตก็คือการแจ้งเพื่อทราบเท่านั้น  เพื่อป้องกันการไปตัดไม้ในป่ามาแล้วแอบอ้างว่าเป็นไม้ปลูก........หลังจากนั้นก็ไปต่อยังแปลงปลูกป่าของ"ป๋า" ที่เป็นต้นเหตุให้หนุ่มธนาคารต้องมาพบ"ป๋า".......ภาพที่ทุกคนเห็นก็คือต้นไม้กำลังชูยอด  แตกกิ่ง แตกใบ  ต้อนรับผู้มาเยือนอย่างแน่นขนัด

"ป๋า"......."ถ้าผมฝากเงินกับธนาคารของคุณไว้ 1 ล้านบาท  20 ปีโดยไม่ถอนเลย  สิ้นปีที่ 20 ผมจะมีเงินเท่าไหร่?....."
   หนุ่มธนาคาร...(เปิดกระเป๋าเอกสาร หยิบเครื่องคิดเลขมาจิ้ม) ..... " คิดที่อัตราดอกเบี้ย 1.25 เปอร์เซนต์  เป็นเงินประมาณ หนึ่งล้านสองแสนแปดหมื่นบาทครับ"
   "ป๋า"......."แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นเงินกู้ 1 ล้านบาทไม่ใช้คืนเลยแช่ไว้ 20 ปีล่ะ  สิ้นปีที่ 20  ผมจะเป็นหนี้คุณเท่าไหร่?....."
   หนุ่มธนาคาร......"คิดที่อัตราดอกเบี้ย 4.25 เปอร์เซนต์  เป็นเงินประมาณสองล้านสามแสนบาทครับ"
   "ป๋า"......"ผมให้คุณคิดที่ 8 เปอร์เซนต์เลย"
   หนุ่มธนาคาร......"เป็นเงินสี่ล้านหกแสนหกหมื่นบาทครับ"
   "ป๋า"......"อ้อ!....เพิ่มค่าเป็น สี่จุดหกหกเท่า  ถูกใหม?"
   หนุ่มธนาคาร....."ครับ"

"ป๋า"......"แล้วคุณจะรับการใช้หนี้จากผมในวันนี้  หรือค่อยอีก 20 ปีข้างหน้า......"
   หนุ่มธนาคาร......(งง...งง) ....."อย่างไรครับ?"
   "ป๋า"......."ผมจะอธิบายให้คุณฟัง.......ช้า....ช้า....ชัด....ชัด.....
      ผมปลูกต้นไม้ไว้หกหมื่นต้น  อีกยี่สิบปีข้างหน้าประมาณการไว้ว่าเหลือที่อยู่รอด  สูงใหญ่ สวยงามอย่างที่คุณเพิ่งเห็นมา  เหลือครึ่งเดียว  คือเหลือสามหมื่นต้น.......
      ราคาไม้ในอีก 20 ปีข้างหน้ามีแต่จะแพงขึ้น  ผมก็กะไม่ถูกเหมือนกันว่าจะแพงขึ้นไปอีกกี่เท่า  ก็ขอใช้ราคาปัจจุบันแทนก็แล้วกัน
      ต้นไม้สามหมื่นต้น  ผมขายเหมาต้นละหนึ่งหมื่นบาท  ไม่เอา....ต้นละแปดพันบาทพอ   เป็นเงินสองร้อยสี่สิบล้านบาท  ถูกไหม?
      ถ้าคุณจะให้ผมใช้หนี้ในอีก 20 ปีข้างหน้า  คุณก็ตัดไม้ไปแล้วก็ทอนผมมา  สองร้อยสี่สิบลบสี่จุดหกหก......เอ้า...ลดให้ถ้วนๆ  เหลือสองร้อยสามสิบล้านก็แล้วกัน
      ถ้าคุณจะให้ผมใช้หนี้คุณในวันนี้  ผมก็คิดสองร้อยสี่สิบล้านหารด้วยสี่จุดหกหก  ได้ ห้าสิบเอ็ดจุดห้า......ห้าสิบเอ็ดล้าน......หักหนี้ 1 ล้าน.....เหลือ ห้าสิบ.....คุณก็ให้เงินผมมาอีก ห้าสิบล้าน  ผมตัดต้นไม้ให้คุณสามหมื่นต้น......ก็ถือว่าหายกัน  ใช่ใหม?ฮืมฮืม"

หนุ่มธนาคาร....." !@#$%^&*()_+|.........."

ใครเข้าใจที่ "ป๋า" อธิบายบ้าง.......ยกมือขึ้นนนนนนนนน.........กร๊ากกกกกกกกก................

แต่ผมเข้าใจว่า "ต้นไม้โตเร็วกว่าดอกเบี้ยธนาคาร" ครับ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 08:16:22 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #376 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:17:31 PM »

ยิงฟันยิ้ม ป๋าแกหลงป่าจิงๆ
แล้วถ้าป๋า แกเสียชีวิตก่อนจะถึง 20 ปีข้างหน้าหล่ะ
แกมีโครงการบอกมาไหมคะว่าจะทำอย่างไร   ยิงฟันยิ้ม

Never Never Never
Give-up!!
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #377 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 12:01:00 AM »

ยิงฟันยิ้ม ป๋าแกหลงป่าจิงๆ
แล้วถ้าป๋า แกเสียชีวิตก่อนจะถึง 20 ปีข้างหน้าหล่ะ
แกมีโครงการบอกมาไหมคะว่าจะทำอย่างไร   ยิงฟันยิ้ม

ถึง"ป๋า" เสียชีวิต  ต้นไม้ก็ยังเติบโตตามปกตินี่ครับ
ส่วนนิติกรรมต่างๆ ก็มีทายาทรับช่วงต่ออยู่นี่ครับ.....
          ถ้าคิดแบบ"ป๋า"  ผมทึ่งตรงที่พอเรา"ปลูกป่า" เสร็จปุ๊บ  ธนาคารก็เป็นหนี้เราปั๊บ.....แฮ่....แฮ่.....
          "ถ้าคุณจะให้ผมใช้หนี้คุณในวันนี้  คุณก็ทอนผมมาห้าสิบล้าน  ถ้าคุณอยากจะให้ผมใช้หนี้ในอีกยี่สิบปีข้างหน้าก็เตรียมเงินไว้ทอนผมสองร้อยสามสิบล้าน"..........คิดได้ไง........

ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ

tumtump
*

« ตอบ #378 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 12:34:31 AM »

ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่า เศรษฐศาสตร์ฉบับคนหลงป่าครับ...ผมเข้าใจแจ่มแจ้งเป๊ะ!!!!!  ป๋ารวยคล้ายๆผมเลยแฮะ  ปลูกวันนี้รวยวันนี้ ...นี่ถ้าผมยังโสดอยู่ล่ะก็  รับรองต้อขอจีบลูกสาวป๋า....ด่วน!!!!!

แต่.....คนปลูกป่ามักจะอายุยืน  นี่ละซี่ปัญหา

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
พิณ ชมพลอย
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #379 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 01:07:42 AM »

ตอนที่พี่ชายผมปลูก ๆ ๆ ๆ และชวนคนนั้นคนนี้ปลูก ผมยังเฉย ๆ
พอผมคิดจะปลูกเองบ้าง....เลยต้องหันกลับไปมองพี่ชายผม
รางวัลลูกโลกสีเขียว...เป็นของพี่ชายผมไปแล้วครับ
ผมไม่ได้อยากได้รางวัลอย่างพี่ชายผม แต่ผมเห็นแล้วว่า
ป่า ให้ทุกอย่างแก่ชีวิตจริง ๆ
ตอนนี้ผมแข่งปลูกต้นไม้กับพี่ชายครับ
พี่ผมปลูกให้สาธารณชน  ผมเป็นคนปลูกให้ครอบครัวครับ

ดร.พิณ
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #380 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:07:16 AM »

ปีหน้าจะตะลุยปลูกทั้งหมดที่มีอยู่ที่บ้านร่วมๆ 2000 ต้น เพื่อให้ธนาคารมายื่นเสนอเงินกู้ว่าป๋าก้องจะเอาเท่าไหร่  โกรธ โกรธ โกรธ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
DUMP
*

« ตอบ #381 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 01:10:52 PM »

เห็นด้วกับคุณชอลิ่วเฮียง 1000% ครับ
   ผมเองก็เพิ่งไปปลูกต้นตะเคียนที่สวนมา  คนงานทีเขามาช่วยปลูกบอกว่า " ต้นตะเคียนคนแถวบ้านผมเขาไม่ปลูกกันหรอก เขากลัว  ผมจึงว่า สงสัยจะกลัวรวยแน่ๆ เพราะยิ่งนางสาวตะเคียนยิ่งไม่น่ากลัวเลย เรายิ่งแก่ลงต้นไม้ก็ยิ่งโตขึ้น เด็กหญิงตะเคียนก็โตเป็นนางสาวพอดี คิดดูแล้วกัน ไม่อยากตัดไม้ขายด้วยซ้ำเพราะเสียดายคนเฝ้าเสียมากกว่า"   
      เมื่อปีก่อนแม่ผมขายต้นตะเคียนให้ญาติไป 1 ต้น สองหมื่นกว่าบาท ขนาดขายกันเองยังแพงเลย พ่อปลูกไว้ 20 กว่าปีมาแล้ว เสียดายที่ปลูกน้อยไป   ผมก็เลยอยากลองทำตามบ้างแต่จะปลูกเยอะๆปนๆกับไม้อื่นๆเหมือนคุณชอลิ่วเฮียงนั่นแหละ กะว่า 20 ปีข้างหน้า ลูกหลานผมตัดไม้ขายเดือนละ 2 ต้น 3 ต้น แล้วให้ปลูกทดแทนเท่าเดิมที่ตัดเหมือนกัน อย่างนี้ไม่มีวันหมด ช่วงที่รอตัดไม้ ก็จะมีเห็นานาสดๆ หน่อไม้สดๆ ผลไม้นานาสดๆ สมุนไพร หัวเผือกหัวกลอย กระต่าย กระรอก แย้ แม่น วิ่งกันให้เพ่นพ่านเพลินเลย  กินก็ได้ ชมก็ได้  แถมมีอากาสบริสุทธิ์ไว้ในครอบครองอีกต่างหากเป็นมรดกถึงลูกถึงหลาน
      โบราณท่านว่า ลำบากตอนหนุ่มจะไม่กลุ้มตอนแก่ ยังไงก็จะลองดู 
cat007
*

« ตอบ #382 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:59:36 PM »

มาฟังคนรวยต้นไม้เขาคุยกันครับ 

Liked By: kwanbanna, Numdoitung
van001
*

« ตอบ #383 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 03:49:04 PM »

ฟังด้วยคนครับ มหาเศรษฐีต้นไม้ อิจฉาครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์