หน้า: 1 ... 213 214 215 216 217 218 219 220 221 222 [223] 224   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1608116 ครั้ง)
Kho_Patum
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3552 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 09:27:11 PM »

นานๆเข้ามาดูที ลูกโตขึ้นเยอะเลยนะครับ

เราเปลี่ยนความเชื่อได้ แต่เราเปลี่ยนความจริงไม่ได้

tumtump
*

« ตอบ #3553 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 01:31:51 AM »

ไม่ได้เข้ามาเสียนาน  เพราะมัวยุ่งๆอยู่กับหลายๆเรื่องในเวลาเดียวกันครับเช่น
1.กิจการโรงงานเล็กเจิด ก็มียอดสั่งจองสินค้ายาวไปถึงปีหน้า  เนื่องจากผมได้ไปก่อหนี้ซื้อที่แปลงใหม่ใกล้ๆสวนหนองโพ งานนี้เลยเหมือนถูกบังคับกลายๆให้ต้องหาเงินมาชำระหนี้นั่นเองครับ  ปกติจะรับงานแค่พอให้มีงานทำ ตอนนี้กลายเป็นต้องรับงานให้พอดีกับยอดหนี้ที่ต้องชำระรายเดือนครับ
2.พอมีที่แปลงใหม่ ความสนุกในการปลูกป่าก็กลับมาอีกครั้งครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงปรับที่ดินเพื่อให้เหมาะสมกับการปลูกป่าตามสไตล์คนหลงป่าเช่นเคยครับ
3.เรื่องการเรียน ผ่านไปปีครึ่งก็มาถึงการเสนอหัวข้อวิทยานิพนธ์เสียแล้วสิครับ ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องเรียนมากเท่าไหร่ แค่อยากเรียน จบไม่จบก็ไม่มีผลกับคนหลงป่าอยู่แล้ว แต่ไหนๆก็แห่ตามเขามาจนจะจบคอสเวิร์ค ก็ยังคงตามน้ำไปเรื่อยๆครับ เพิ่งมารู้ข้อดีก็การเขียนนิทานร้อยตอนก็ตรงที่งานเอกสารเดี๋ยวนี้ผมพิมพ์คล่องปรึ้ดๆเลยล่ะครับ
4.เรื่องการวิ่ง ก็ยัังคงวิ่งตอนเย็นๆอยู่เรื่อยๆครับ มาซาลงไปหน่อยช่วงหน้าฝนนี่เอง ตอนนี้จะเข้าหนาวแล้วคงได้กลับมาวิ่งทุกเย็นต่อเนื่องอีกครั้งครับ
5.เรื่องสุดท้ายก็คืองานปลูกกล้วยเพื่อต้อนรับสมาชิกใหม่ในบ้านครับ...แอ่นแอ๊น

คนหลงป่ารุ่นจิ๋วลำดับที่3  กำลังจะมาหลังสงกรานต์ปีหน้านี่เองครับ

งานนี้พี่วริศต้องมาช่วยพ่อปลูกกล้วยเลี้ยงน้องกันยกใหญ่เลยทีเดียว

หน่อกล้วยก็หาเอาในสวนไม่ต้องซื้อครับ กอนี้กล้วยตั้งแต่สมัยแห่ขันหมากงานแต่งงานตัวเองเมื่อห้าปีก่อน ขยายพันธุ์ไปเรื่อยๆครับ

ขุดกอเดียวขยายไปได้อีกหก ไปแบบช้าๆไม่รีบร้อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2015, 01:34:03 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
Meaw-man
*

« ตอบ #3554 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 11:24:33 AM »

ไม่ได้เข้ามาเสียนาน  เพราะมัวยุ่งๆอยู่กับหลายๆเรื่องในเวลาเดียวกันครับเช่น
1.กิจการโรงงานเล็กเจิด ก็มียอดสั่งจองสินค้ายาวไปถึงปีหน้า  เนื่องจากผมได้ไปก่อหนี้ซื้อที่แปลงใหม่ใกล้ๆสวนหนองโพ งานนี้เลยเหมือนถูกบังคับกลายๆให้ต้องหาเงินมาชำระหนี้นั่นเองครับ  ปกติจะรับงานแค่พอให้มีงานทำ ตอนนี้กลายเป็นต้องรับงานให้พอดีกับยอดหนี้ที่ต้องชำระรายเดือนครับ
2.พอมีที่แปลงใหม่ ความสนุกในการปลูกป่าก็กลับมาอีกครั้งครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงปรับที่ดินเพื่อให้เหมาะสมกับการปลูกป่าตามสไตล์คนหลงป่าเช่นเคยครับ
3.เรื่องการเรียน ผ่านไปปีครึ่งก็มาถึงการเสนอหัวข้อวิทยานิพนธ์เสียแล้วสิครับ ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องเรียนมากเท่าไหร่ แค่อยากเรียน จบไม่จบก็ไม่มีผลกับคนหลงป่าอยู่แล้ว แต่ไหนๆก็แห่ตามเขามาจนจะจบคอสเวิร์ค ก็ยังคงตามน้ำไปเรื่อยๆครับ เพิ่งมารู้ข้อดีก็การเขียนนิทานร้อยตอนก็ตรงที่งานเอกสารเดี๋ยวนี้ผมพิมพ์คล่องปรึ้ดๆเลยล่ะครับ
4.เรื่องการวิ่ง ก็ยัังคงวิ่งตอนเย็นๆอยู่เรื่อยๆครับ มาซาลงไปหน่อยช่วงหน้าฝนนี่เอง ตอนนี้จะเข้าหนาวแล้วคงได้กลับมาวิ่งทุกเย็นต่อเนื่องอีกครั้งครับ
5.เรื่องสุดท้ายก็คืองานปลูกกล้วยเพื่อต้อนรับสมาชิกใหม่ในบ้านครับ...แอ่นแอ๊น

คนหลงป่ารุ่นจิ๋วลำดับที่3  กำลังจะมาหลังสงกรานต์ปีหน้านี่เองครับ

งานนี้พี่วริศต้องมาช่วยพ่อปลูกกล้วยเลี้ยงน้องกันยกใหญ่เลยทีเดียว

หน่อกล้วยก็หาเอาในสวนไม่ต้องซื้อครับ กอนี้กล้วยตั้งแต่สมัยแห่ขันหมากงานแต่งงานตัวเองเมื่อห้าปีก่อน ขยายพันธุ์ไปเรื่อยๆครับ

ขุดกอเดียวขยายไปได้อีกหก ไปแบบช้าๆไม่รีบร้อนครับ

ยินดีด้วยครับ
กัญจน์
*

« ตอบ #3555 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 11:42:51 AM »

แอบซุ่มเงียบผลิตทีมงานอยู่นี่เองครับอาจารย์ตั้ม ยินดีด้วยนะครับขอให้แม่และลูกมีสุขภาพแข็งแรงมีโอกาสจะกลับไปเยี่ยมอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์
nomadic_man
*

« ตอบ #3556 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 12:27:20 PM »

ยินดีด้วยครับ... ยิ้ม
ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าสวนนี้เป็นหนึ่งในแรงบันดาลใจการสร้างสวนป่าของผม  อายจัง
zumato
*

« ตอบ #3557 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 03:35:53 PM »

ยินดีด้วยนะครับคุณตั้ม  แหมหลายๆๆเรื่องผมก็เอาข้อคิดที่ได้อ่านไปปรับใช้ครับ  แบ่งปันสิ่งใหม่ๆๆเรื่อยๆๆนะครับผม
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #3558 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 11:19:56 AM »

สวัสดีน้องตั้ม พี่ขอแสดงความยินดีอย่างยิ่งที่กำลังจะมีสมาชิกใหม่อีกคน พี่หลังจากกลับจากเยี่ยมเยียนน้องตั้มเมื่อปีที่แล้วพี่ก็ค่อยๆเริ่มทำงานไม้ โดยซื้อเครื่องมือต่างๆ จนตอนนี้มีเครื่องรีดไม้ โต๊ะเลื่อยไฟฟ้าวงเดือน โต๊ะเร้าเตอร์ แท่นเจาะสว่านไฟฟ้า ปั๊มลม 50 ลิตร กบมืออีกฝูงใหญ่ ทั้งไทย+เทศ จำพวก Stanley Record สิ่วครบขนาด แคลมป์หลายขนาด แต่ยังขาดเครื่องเลื่อยองศาสไลด์ไฟฟ้าที่คิดว่าจะต้องมีในอนาคต รวมทั้งกบไฟฟ้าสักตัว พี่ได้ทำแท่นแขวนแคลมป์
ทำตู้เก็บเครื่องมือไป 1 ใบ และทำโต๊ะเร้าเตอร์ กล่้องไม้เข้าเดือย Tenon แบบประสานสำหรับใส่สิ่วราคาแพงอย่างพวก Marples Record  แล้วก็พ่นสี เพลิดเพลินมาก ได้ออกกำลังกายและทำสิ่งที่ชอบ ไม้ส่วนใหญ่เป็นไม้อัดหนา 30 มิล พี่ได้มาจากตู้คอนเทนเนอร์ของบริษัทที่ตัดเหลือจากการซ่อมพื้นโดยไม่ต้องเสียเงินซื้อไม้ในระยะหัดทำเอง ว่าจะส่งให้น้องตั้มดูเพื่อวิจารณ์ผลงานพี่หน่อยแต่ก็ยังไม่ค่อยจะว่างเท่าไหร่ วันนี้เกิดอยากเข้ามาดูความเคลื่อนไหวในเกษตรพอเพียงและคิดถึงพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ทุกคนเลยแวะมาเยี่ยมน้องตั้มเป็นคนแรก ดีใจด้วยนะที่ก้าวหน้าไปมากๆ มีข่าวคราวอะไรก็ติดต่อกันได้นะครับ ยินดีเสมอครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #3559 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 01:28:03 PM »

ไม่ได้เข้ามาเสียนาน  เพราะมัวยุ่งๆอยู่กับหลายๆเรื่องในเวลาเดียวกันครับเช่น
1.กิจการโรงงานเล็กเจิด ก็มียอดสั่งจองสินค้ายาวไปถึงปีหน้า  เนื่องจากผมได้ไปก่อหนี้ซื้อที่แปลงใหม่ใกล้ๆสวนหนองโพ งานนี้เลยเหมือนถูกบังคับกลายๆให้ต้องหาเงินมาชำระหนี้นั่นเองครับ  ปกติจะรับงานแค่พอให้มีงานทำ ตอนนี้กลายเป็นต้องรับงานให้พอดีกับยอดหนี้ที่ต้องชำระรายเดือนครับ

คนหลงป่ารุ่นจิ๋วลำดับที่3  กำลังจะมาหลังสงกรานต์ปีหน้านี่เองครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

bird
*

« ตอบ #3560 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 01:38:07 PM »

;)ยินดีด้วยครับ
 อายจัง
wee
*

« ตอบ #3561 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 02:06:49 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ
คุณตั้มหายไปนานเลย ยายรออ่านอยู่ทุกวันค่ะ
pongsakmake
*

« ตอบ #3562 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 02:25:01 AM »

รอๆๆๆ

Liked By: laihan, kwanbanna, tumtump, wee, TAWUN
zumato
*

« ตอบ #3563 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 02:23:29 PM »

คุณตั๊มหายไปใหนหนอ  สงสัยยุ่งหลายเรื่องแน่ๆๆ  ปล่อยสวนแห่งนี้เงียบเหงา 
tumtump
*

« ตอบ #3564 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 01:05:44 AM »

สวัสดีปีใหม่ไทยครับพี่ๆน้องๆ หลังจากที่หายไปอีกพักใหญ่ๆ ก็ใช้ชีวิตไปประมาณเดิมๆแหละครับ อยู่กับสวน กับโรงงานไม้ เลี้ยงลูกสองคนกับภรรยาท้องกลมๆอีกหนึ่ง มีสวนใหม่ใกล้บ้านอีกหนึ่งแปลงให้ผมสามารถปลูกต้นไม้ไปเรื่อยๆ ชีวิตดูมีอะไรทำเยอะไปหมดเลยเสร็จงานโน้นมาต่องานนี้ ว่างๆก็ออกไปเที่ยวเดินทางกันบ้าง ถือว่าลงตัวในชีวิตประมาณหนึ่งครับ

จริงๆแล้วมีเรื่องอยากเล่าเยอะแยะมากมายครับ แต่ในยุคที่ใครต่อใครต่างเล่าเรื่องตัวเองกันรายวันและไล่ล่าหาข้อมูลมาถล่มกันตามกระแสโซเชี่ยล ผมเกรงว่าจะไปเพิ่มเนื้อที่ข้อมูลจนทำให้คนสับสนกันยิ่งขึ้น โดยเฉพาะการปลูกป่าที่ออกจะดูไกลตัวและ "กินไม่ได้" ใครเดินตามแนวทางนี้พาลจะอดตายเอา ผมเลยลดการส่งข้อความออกไปสู่ชาวโลก ได้แต่ลงมือทำ ทำให้ดู ทำไปเรื่องๆให้คนสงสัย ยั่วให้เกิดการค้นคว้า เรียนรู้ ใช้ตัวเองเป็นแบบทดลองไปจนกว่าจะได้ข้อค้นพบที่เป็นรูปธรรม จับต้องได้ กินได้ และ "เป็นไปได้"สำหรับคนส่วนใหญเสียก่อนครับ

ระหว่างเส้นทางการปลูกป่าที่ตั้งใจจะทำไปตลอดชีวิต(ดีกว่าบวช ฮ่าๆๆๆ) ผมก็ยังทดลองเรื่องการแปรรูปไม้จากป่าปลูกให้เป็นผลิตภัณฑ์ที่เปลี่ยนเป็นเงินได้ด้วยข้อได้เปรียบทางวิชาชีพออกแบบของผมครับ  ตรงนี้ผมทำไปเรื่อยๆ ทดลองรูปแบบ และทดลองตลาด ตอนนี้ผมทดลองด้วยการไปซื้อไม้โรงเลื่อยชนิดต่างๆที่ผมปลูกไว้ในสวนมาแปรรูปดู  ได้องค์ความรู้เพิ่มเติมมากมายครับ บางเรื่องบางอย่างมีความเป็นไปได้ที่จะกลายเป็นธุรกิจในอนาคต

ผมไม่อยากพูดว่า "ปลูกป่ากันเถอะ มันดีที่สุด" ทั้งๆที่ผมรู้ดีว่ามันดีจริงๆ หรืออาจจะดีต่อผมคนเดียว  ขอพูดแบบกลางๆว่า "ปลูกต้นไม้กันเถอะ ต้นอะไรมันก็ดีงามทั้งนั้น" แทนแล้วกันครับ ผมปลูกต้นไม้แล้วชีวิตดีขึ้นผมจึงอยากแบ่งปันความคิดอะไรเป็นข้อความสั้นๆเท่าที่จะนึกออก

"บันทึก8บรรทัด"(หรืออาจจะน้อยกว่าแต่ต้องไม่เกินนี้)จึงเป็นไอเดียใหม่ล่าสุดของผมเนื่องในวันสงกรานต์นี้ที่ตังใจเขียนแทนนิทานยาวๆน่าเบื่อสำหรับยุคที่มีอะไรยาวๆให้อ่านมากมาย บันทึกนี้จะคอยบอกเล่าเรื่องราวที่ทำให้ผมสะดุดคิดอะไรดีๆที่เกี่ยวกับการปลูกต้นไม้ ที่ผมยืนยันมั่นเหมาะว่า "ปลูกต้นไม้แล้วชีวิตจะดี" ไม่เชื่อลองดูสิ

๑.

๑๓ เมษายน ๒๕๕๙

"ปลูกต้นไม้ เพื่อสร้างป่าเป็นงานหนัก เหนื่อย  และใช้เวลานาน
การจะทำงานนี้ให้สำเร็จ จะต้องใช้ความเพียรพยายาม และจิตใจที่แน่นอน
ไม่ยอมแพ้ ต้องลงมือลงแรงซ้ำแล้วซ้ำอีก วันแล้ววันเล่า
เมื่อก้าวผ่านไปได้ การงานอื่นๆใดๆจึงกลายเป็นเรื่องง่าย
และง่ายดายอย่างยิ่ง แม้จะเป็นงานที่ใช้หาเงิน
ดังนั้นงานปลูกป่าจึงเป็นพื้นฐาน เพื่อให้การงานอื่นๆเจริญรุ่งเรือง"

เชื่อไหมครับว่าโรงงานเล็กๆในป่าแห่งนี้ กับพนักงานฝึกหัดไม่กี่คน สามารถทำผลงานเทียบชั้นบริษัทเฟอร์นิเจอร์ชั้นนำของประเทศได้สบายๆ เด็กๆไม่ต้องตื่นเช้า ไม่ต้องฝ่ารถติด โรงงานก็ไม่ต้องติดแอร์ มีแค่พัดลมกับแอร์จากต้นไม้ค่าไฟเดือนละไม่ถึงสามร้อยบาท

กิจการถึงคราวต้องขยายตัว เพื่อรองรับการผลิตที่มากขึ้น โดยต้องไม่ให้ชีวิตยากขึ้น โรงงานใหม่ใหญ่กว่าเดิมออกแบบไว้เพื่อให้ทำงานง่าย เป็นโกดังเก็บวัตถุดิบในตัว และมีห้องน้ำแยกออกมาเป็นสัดส่วน ไม่สวย แต่สร้างง่าย งบประหยัด จึงสร้างได้ด้วยเงินสดครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2016, 01:24:15 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
wee
*

« ตอบ #3565 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 02:26:34 AM »

สวัสดีปีใหม่ไทยค่ะคุณตั้ม. ดีใจจังวันนี้ได้อ่านสิ่งดีๆที่ชอบ ยายวีแวะเข้ามาก็จะต้องหาหัวข้อของคุณเสมอๆ
ติดตามมาตั้งแต่ต้นเลยค่ะ

สวัสดีปีใหม่ครับยายวี และขอบคุณสำหรับการติดตามเรื่อยมาครับผม ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2016, 01:19:24 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #3566 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 01:50:11 AM »

๒.

๑๖ เมษายน ๒๕๕๙

"หลายปีที่ผ่านมา ผมพยายามชักชวนผู้คนให้หันมาปลูกต้นไม้
เริ่มจากคนที่มีศักยภาพ จากคนที่มีแรงจูงใจในมุมต่างๆ
โดยที่ผมลืมคิดไปว่า จริงๆแล้ว "เด็ก" คือผู้ที่มีศักยภาพสูงสุดอย่างแท้จริง
เด็กเรียนรู้ไว มีเวลา มีความสนุกสนาน มีจินตนาการ
เด็กปลูกต้นไม้ก็เพื่อได้ปลูกต้นไม้  ไม่ได้คาดหวังสิ่งใด
เด็กจะโตไปพร้อมกับต้นไม้ ได้เรียนรู้ ได้อยู่เห็นความสำเร็จของตนเอง
ผู้ใหญ่หลายคนถามผมว่าปลูกต้นโน้นต้นนี้ดีไหม ต้นไหนตัดขายได้ราคาดี
นี่แหละผู้ใหญ่  แหม...ยังไม่ทันปลูก คิดจะตัดกันเสียแล้ว"

อย่าลืมชวนเด็กๆ ไปปลูกต้นไม้กันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2016, 01:23:55 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #3567 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 09:10:33 AM »

มายืนยันเรื่องนี้ครับ"วัยเด็ก"ถือเป็นช่วงเวลาโอกาสทองของการสร้างคนคุณภาพเข้าสู่สังคมเพราะด้วยความบริสุทธิ์ไม่ปรุงแต่งมีแต่ความสนุกและอยากเรียนรู้เพื่อจดจำโดยอัตโนมัติหรือที่เรียกว่าจิตใต้สำนึก ถึงแม้เขาจะเติบโตเป็นผู้ใหญ่เขาก็จะหวนคำนึงถึงสิ่งที่ปลูกไว้เมื่อวัยเด็กทุกครั้งที่เรามีโอกาสเด็กคือกลุ่มเป้าหมายของการฝึกเรียนรู้สิ่งดีเพื่อเติบโตเป็นคนคุณภาพของสังคม ผมได้เริ่มโมเดลนี้จากลูกของเราเองเลี้ยงเองดูแลเองเอาธรรมชาติเป็นโรงเรียนสอนลูกและสิ่งง่ายที่สุดคือการปลูกต้นไม้เพราะมันมีมากกว่าคำที่ว่าไปปลูกต้นไม้ วันนี้เด็กคนหนึ่งกำลังเติบโตผ่านวัยเด็กสู่วัยหนุ่มวัยที่เริ่มมีความคิดเป็นของตนเองแล้วแต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้เราอดภูมิใจไม่ได้คือการสร้างจิตสำนึกสิ่งดีๆให้กับเขาในวัยเด็กสะท้อนออกมาให้เราเห็นอยู่เรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2016, 09:13:18 AM โดย กัญจน์ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 213 214 215 216 217 218 219 220 221 222 [223] 224   ขึ้นบน
  พิมพ์