หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1892548 ครั้ง)
tumtump
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:51:08 PM »

ขออภัย รูปที่สามลงภาพผิด และเข้าไปแก้ไขไม่ได้ครับ 

เลยขอมั่วต่อแล้วกัน  ในภาพคือเมล็ดลูกหยีกำลังงอกครับ ต้นนี้หายากมากแล้วเพราะไม่มีใครอยากปลูกเนื่องจากโตช้าและกว่าจะได้ผลมากิน  ก็ปาไปร่วมสามสิบปีครับ

tumtump
*

« ตอบ #353 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:01:48 PM »

สี่วันผ่านไปไวเหมือนโกหก  ทุกเมล็ดต่างเบียดกันออกมาโชว์ตัว ว่าตูข้านี่พร้อมจะถูกแยกลงถุงดำแล้วครับ

ส่วนต้นนี้เรียกร้องความสนใจ "โชว์แค่ลำต้นอวบๆยังไม่พอ  แน่จริงต้องสยายปีกโชว์กันหน่อยจ้า"

และในที่สุด ทุกต้นก็ได้ย้ายมาอยู่ในถุงดำกันถ้วนหน้า  โดยไม่มีเมล็ดไหนไม่ยอมงอก  ไม่เสียชื่อสะตอพันธุ์ดีจริงๆ

อีกสี่เดือนเตรียมลงดิน มีอยู่ร่วมหกสิบต้น ปลูกแล้วตายสักครึ่ง ยังมีกินมีขายเหลือเฟือครับพี่น้อง
phensiri
seller
*

« ตอบ #354 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:08:48 PM »

กินสะตอไม่เป็นแต่ก็เพาะเหมือนกันค่ะ ตั้งใจจะปลูกทำแนวรั้ว เห็นสวนเพาะของพี่แล้ว ชื่นใจด้วยจังเลยค่ะ มองไปทางไหนก็เขียว มีความสุขทุกครั้งที่ลงมือทำเอง ชื่นใจที่เห็นต้นไม้งอก

Liked By: penpen, Numdoitung

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
กัญจน์
*

« ตอบ #355 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:13:45 PM »

ช่วยกันสร้างสรรกลวิธีดีๆเพื่อสังคมน่าอยู่ชะลอภัยธรรชาติที่พร้อมจะถาถมกลบมิดอันมนุษย์ผู้สร้างและทำลายขอเป็นแรงใจช่วยทำให้สำเร็จกระตุ้นต่อมสำนึกดีช่วยกันสร้างป่า
Magnum (rew)
*

« ตอบ #356 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:38:40 PM »

สะตอข้าวหรือสะตอดานครับ

สะตอข้าว ลักษณะฝักเป็นเกลียว ยาวประมาณ 31 ซม. กว้างประมาณ 4 ซม. จำนวนเมล็ดต่อฝักประมาณ 10-20 เมล็ด จำนวนฝักต่อช่อประมาณ 8-20 ฝัก เมล็ดมีกลิ่นไม่ฉุนเนื้อเมล็ดไม่ค่อยแน่น อายุการให้ผลผลิต 3-5 ปี หลังปลูก
(รสชาตินุ่มกว่าสะตอดาน)

สะตอดาน ฝักมีลักษณะตรงแบนไม่บิดเบี้ยว ยาวประมาณ 32 ซม. ความกว้างกว้างกว่าสะตอข้าวเล็กน้อย มีเมล็ดต่อฝักประมาณ 10-20 เมล็ด จำนวนฝักต่อช่อประมาณ 8-15 ฝัก เมล็ดมีกลิ่นฉุนรสเผ็ด เนื้อเมล็ดแน่น อายุการเก็บเกี่ยว 5-7 ปี

ระยะปลูกระหว่างต้นควรเว้นระยะ9-10เมตรครับ ทั้งระยะต่อ ระยะเคียง  ดูข้อมูลเพิ่มเติมจากเวบด้านล่างครับ

ข้อมูลจากhttp://variety.teenee.com/foodforbrain/6619.html

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
tumtump
*

« ตอบ #357 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:39:02 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ phensiri สะตอกินไม่เป็นไม่เป็นไร  แต่ปลูกใว้แจกคนกินเป็นนี่ เที่ยบเท่าของฝากล้ำค่าเชียวนะครับ ยิ่งเอาไปดองสักหน่อยนี่...สุดยอดเชียวครับ

สวนผมรอดพ้นภัยน้ำท่วมอาจเป็นเพราะบุญกุศลในการสร้างป่า (หรือเปล่า) แต่อย่างน้อยถ้าใครถามว่าปลูกป่าได้อะไร  ผมจะตอบไปก่อนง่ายๆว่า "ได้บุญ" ดีไหมครับคุณกัญจน์

จากลักษณะฝักที่ผมนั่งแกะคิดว่าเป็นสะตอข้าวนะครับคุณ  magnum(rew)  อีกต้นหนึ่งที่ผมอยากได้มาปลูกคือ "ลูกดิ่ง"  เห็นทางอ.นพพรบอกว่าเป็นตระกูลเดียวกับสะตอ  แต่เกิดทางอีสาน ต่างกันตรงที่การเรียงเม็ด จะเอาแนวยาวดิ่งลงพื้นครับ  ต้นนี้เคยได้เมล็ดมาเพาะแต่ไปไม่รอดครับ  คงต้องหามาลองเพาะอีกที
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #358 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:19:15 PM »

อยากจะให้เพื่อนตุ้มเป็นหัวเรี่ยว หัวแรง  ตั้งบริษัทมหาชนไม่จำกัดหน่อยครับ  ชักชวนพวกเราคนปลูกป่าฯ เป็นหุ้นส่วน  แต่ไม่ขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์  แบ่งกันรวยเฉพาะพวกเราเสียให้เข็ด....ชื่อ"บริษัทแดนมหัศจรรย์" ก็ได้ครับ  เพราะว่าอีกไม่นานหรอกครับ  กรุงเทพฯ  เชียงใหม่  หาดใหญ่  ขอนแก่น อุดรฯ  คงมีเม็กกะโปรเจ็คท์ที่ใหญ่กว่ารถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศอีกครับ......
          นั่นคือโครงการเดินท่อขนาดใหญ่ สูบอากาศจากเมืองเหล่านั้นมายังโรงงานของพวกเราซึ่งน่าจะมีกระจัดกระจายอยู่ทั่วประเทศ  ให้โรงงานของพวกเราฟอกอากาศให้  แล้วเดินท่อดูดอากาศกลับไปให้คนในเมืองเหล่านั้นได้หายใจกัน........
          ท่านว่าไอเดียนี้เข้าท่าดีใหมครับ?......
          อ้อ!!!....แล้วอีกอย่างหนึ่ง  รัฐบาลอาจจะให้สัมปทานพวกเราก่อสร้างระบบป้องกันน้ำป่าไหลหลาก และระบบรักษาปริมาณน้ำในเขื่อนต่างๆ เพิ่มอีกด้วยก็ได้นะครับ......และอาจจะงานเข้าจนต้องไปรับงานขนาดยักษ์นี้ทั่วโลก......
          เมื่อถึงตอนนั้น  บิล เกตส์ ก็บิลเกตส์เถอะ อาจจะตกกระป๋องไม่มีอันดับไปแล้ว  อันดับ 1-100 ของฟอร์บส์ อาจจะมีหุ้นส่วนของบริษัทเราติดอยู่เป็นแผงงงงงง.........

phensiri
seller
*

« ตอบ #359 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:08:22 PM »

อยากจะให้เพื่อนตุ้มเป็นหัวเรี่ยว หัวแรง  ตั้งบริษัทมหาชนไม่จำกัดหน่อยครับ  ชักชวนพวกเราคนปลูกป่าฯ เป็นหุ้นส่วน  แต่ไม่ขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์  แบ่งกันรวยเฉพาะพวกเราเสียให้เข็ด....ชื่อ"บริษัทแดนมหัศจรรย์" ก็ได้ครับ  เพราะว่าอีกไม่นานหรอกครับ  กรุงเทพฯ  เชียงใหม่  หาดใหญ่  ขอนแก่น อุดรฯ  คงมีเม็กกะโปรเจ็คท์ที่ใหญ่กว่ารถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศอีกครับ......
          นั่นคือโครงการเดินท่อขนาดใหญ่ สูบอากาศจากเมืองเหล่านั้นมายังโรงงานของพวกเราซึ่งน่าจะมีกระจัดกระจายอยู่ทั่วประเทศ  ให้โรงงานของพวกเราฟอกอากาศให้  แล้วเดินท่อดูดอากาศกลับไปให้คนในเมืองเหล่านั้นได้หายใจกัน........
          ท่านว่าไอเดียนี้เข้าท่าดีใหมครับ?......
          อ้อ!!!....แล้วอีกอย่างหนึ่ง  รัฐบาลอาจจะให้สัมปทานพวกเราก่อสร้างระบบป้องกันน้ำป่าไหลหลาก และระบบรักษาปริมาณน้ำในเขื่อนต่างๆ เพิ่มอีกด้วยก็ได้นะครับ......และอาจจะงานเข้าจนต้องไปรับงานขนาดยักษ์นี้ทั่วโลก......
          เมื่อถึงตอนนั้น  บิล เกตส์ ก็บิลเกตส์เถอะ อาจจะตกกระป๋องไม่มีอันดับไปแล้ว  อันดับ 1-100 ของฟอร์บส์ อาจจะมีหุ้นส่วนของบริษัทเราติดอยู่เป็นแผงงงงงง.........

โอ๊ะ โอ๋ ขอเข้าร่วมด้วยคนนะคะ ชอบที่ซู้ดด..ปลูกป่าเนี่ย ยังไงก็อย่าลืมต่อท่อไปทางบ้านโบด้วยนะคะ คิดว่าพอจะทำโรงงานฟอกอากาศได้นิดหน่อย

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tumtump
*

« ตอบ #360 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:23:22 PM »

สวัสดีครับท่านชอฯ  ผมแอบมีไอเดียเด็ดๆอีกหนึ่งไอเดียมาเสนอเผื่อจะได้เอาไปให้เพื่อนตุ้มฟันธงว่า เอาแบบไหนดี  ไอเดียของผมก็คือน่าจะมีการจัดตั้งธุรกิจประเภทขายตรงแบบแชร์ลูกโซ่แอมเวย์ครับ  เพราะเหมาสมกับคนที่กำลังคิดจะรวย(ทางอ้อม)ด้วยการลงทุนกับต้นไม้ในระยะยาว  หลักการง่ายๆก็คือ "ให้หนึ่งคนไปช่วยอีกสามคนสร้างป่า"  แล้วปล่อยให้แตกตัวทวีต่อไปเรื่อยๆ  แล้วเราจะรวยกันเงียบๆแต่ว่าเหนียวแน่น และที่สำคัญธุรกิจนี้เปลี่ยนมือเป็นมรดกได้แน่นอนกว่าที่แอมเวย์พูดไว้ ว่าไหมครับ

คนไทยคนหนึ่งมีญาติอยู่หลายจังหวัด การแตกตัวระบบนี้ มหัศจรรย์กว่าปฏิกริยาลูกโช่ของนิวเคลีย์ เพราะมันไม่จำเป็นต้องกระทบอะไรที่อยู่ข้างๆ ไกลแค่ไหนมันก็ไปถึงได้  อย่างเช่นของผมเองอยู่กำแพงเพชร แต่ลูกโช่ของผมกำลังแตกตัวที่ราชบุรี(บ้านแฟน) เพชรบุรี(บ้านพี่ชาย) และพัทลุง(บ้านลูกพี่ลูกน้อง)  เริ่มจากคนใกล้ตัว แต่แตกตัวไกลบ้าน

ทีนี้ผมก็มารอดูแล้วว่า แต่ละที่จะแตกตัวต่อไปจนมาเจอท่านชอฯ ได้เมื่อไหร่  นั่นก็หมายถึงสายโช่ของความมั่งคั่งได้เชื่อมเกี่ยวเลี้ยวรัดประเทศได้ได้ทั้งประเทศแล้วครับ

พอได้ไหมครับ...แชร์ลูกโช่ คนหลงป่า
DUMP
*

« ตอบ #361 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 01:09:07 PM »

ผมขอร่วมด้วยคนนะคร๊าบ เรื่องปลูกต้นไม้นี่ชอบเป็นชีวิต  ปลูกจนต้นไม้แทบจะขี่คอกันแล้ว  แต่จะล้มเหลวในการชักชวนเพื่อนฟูงเพราะยังไม่สำเร็จสักราย ส่วนญาติๆพอได้อยู่  ผมตั้งเป้าไว้ 8 ปีจะปลดโซ่ตรวจจากลูกจ้างไม่รู้จะสำเร็จสักแค่ไหน
tumtump
*

« ตอบ #362 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:39:50 PM »

ผมขอร่วมด้วยคนนะคร๊าบ เรื่องปลูกต้นไม้นี่ชอบเป็นชีวิต  ปลูกจนต้นไม้แทบจะขี่คอกันแล้ว  แต่จะล้มเหลวในการชักชวนเพื่อนฟูงเพราะยังไม่สำเร็จสักราย ส่วนญาติๆพอได้อยู่  ผมตั้งเป้าไว้ 8 ปีจะปลดโซ่ตรวจจากลูกจ้างไม่รู้จะสำเร็จสักแค่ไหน

ช่วงแรกๆผมเองก็ไม่มีใครเอาด้วยเลยครับ  อาจเห็นว่าเป็นเรื่องเพ้อเจ้อ จับต้องไม่ได้เหมือนไม่นับว่าเป็นงานหรือเป็นการสร้างเนื้อสร้างตัว  พอผมปลูกต้นไม้ไป ค้นเจอความสุขง่ายๆ จิตใจปลอดโปร่ง แววตาฉายแววอันซ่อนเร้นไปด้วยความกรุ้มกริ่ม  เหมือนเด็กที่แอบกินขนมในห้องเรียนโดยไม่มีใครจับได้  มีบุคลิกที่ดูปล่อยวางได้จากทุกปัญหาที่ถาโถมเข้ามา  ใจเย็น อยากหนีจากเมืองเข้าสวนจนคนคิดว่า "มันมีอะไรดี"  ไอ้การบ้าไปปลูกต้นไม้นี่

มาสักพักการรับรู้ในเรื่องชีวิตที่เรียบง่ายและยั่งยืนเริ่มขยายวงกว้างในกลุ่มคนเมือง ประกอบกับ "ความนิ่ง" และการที่ผมรอดอยู่ได้ท่ามกลางกระแสเศรษฐกิจที่เริ่มเลวร้าย  คำถามคือผมรอดมาได้ยังไง

ผมรอดเพราะ ต้นไม้สอนให้ผมรอเป็น และสอนให้เข้าใจจังหวะและธรรมชาติของตัวเอง และจังหวะของธรรมชาติ

ใครที่อยากมีชีวิติที่นิ่ง สบายๆ ก็จะเริ่มเปิดรับไอเดียนี้  แม้จะมีน้อยในเบื้องต้น  แต่มันจะค่อยๆแตกตัว....จริงๆนะครับ
พิณ ชมพลอย
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #363 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:47:06 PM »

หนึ่งเสียง ที่เอาด้วย ครับ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #364 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:59:04 PM »

คุณ DUMP  ลองเอาตัวเลขเข้าล่อก็ได้นี่ครับ.......ผมจะลองคำนวณรายได้ของบริษัทแดนมหัศจรรย์  ให้ดูนะครับ.....
          คิดเฉพาะ กทม. ก็แล้วกัน  เมื่อถึงวันนั้นประชากรในกทม. น่าจะมีถึง 20 ล้านคน  รวมบางใหญ่  บางบัวทอง  ปทุมธานี  สามพราน  มหาชัย  สมุทรปราการ  บางพลี  สุวรรณภูมิ  วังน้อย  ฯลฯ  รอบๆ กทม. เข้าไปอีก  ตั้งไว้ที่  30 ล้านคนก็แล้วกัน
          คน 1 คน หายใจเข้า-ออกนาทีละ 15 ครั้ง  ชั่วโมงละ 900 ครั้ง  ตีเสียว่าวันละ  20,000 ครั้ง........
          เราคิดค่าฟอกอากาศให้หายใจวันละ  20 บาท ต่อคน  เท่ากับว่ารายได้วันละ 600 ล้านบาท  เดือนละ 18,000 ล้านบาท  ปีละ  216,000 ล้านบาท
          นี่แค่เมืองเดียวนะ........แล้วบริษัทที่ยอดขายปีละ สองแสนล้านนี่เขาจัดให้อยู่ในระดับใหนครับ?
          (แล้วก็อย่าเอ็ดไปนะครับ....แฮ่....แฮ่...... ยอดขายสองแสนล้าน  ต้นทุนกับค่าใช้จ่ายตกปีละกี่บาทกันครับ  ****** สรรพากรห้ามอ่านบรรทัดนี้นะครับ******)
          เราไม่ต้องไปไล่เก็บเงินเองด้วยนะครับ.....เราเก็บเงินกับ กทม. เลย  กทม.ก็ค่อยไปเก็บค่าหายใจเอาจากประชาชนอีกต่อหนึ่ง.......
   ค่าเดินท่อส่งอากาศอะไรนี่  ให้กทม.เป็นคนดำเนินการเองทั้งหมด  เราเจ้าของโรงงานนั่งคอยรับเงินอย่างเดียวครับ.........

นี่แค่ค่าหายใจอย่างเดียวนะครับ.......ค่าระบบป้องกันน้ำป่าไหลหลาก  ค่าระบบรักษาน้ำในอ่างเก็บน้ำเหนือเขื่อนต่างๆ ยังไม่ได้คิดนะครับนี่.........

ส่วนแชร์ลูกโซ่"คนหลงป่า"นี่ต้องหันไปทางท่านเจ้าของกระทู้แหละครับ  เพราะเรื่อง ชง-แชร์ นี่  ผมไม่เป็นเลยครับ......แต่ยังไงก็ขอเป็นลูกแชร์ด้วยนะครับ......เห็นไหมครับ  นี่ก็อีก  ไม่รู้ว่าเงินเท่าไหร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่........

หมายเหตุ     ต้องขออภัยท่านที่เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้นะครับ  ท่านอาจจะตามไม่ทัน  ไม่เข้าใจว่าเขาทำอะไรกัน  มึนงงกับตัวเลข    เข้าใจไว้อย่างเดียวก่อนนะครับว่า "คนรวยเขากำลังคุยกัน" ครับ.........
tumtump
*

« ตอบ #365 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:33:28 PM »

นี่ยังไม่ถึงขนาดเก็บค่าฟอกอากาศนะครับ  วันๆผมนั่งหายใจ(โดยยังไม่โดนเก็บตัง) เงินก็หล่นใส่ตักวันละ หมื่นสอง* เดือนละสามแสนหก ปีละกว่าสี่ล้านสาม 

ไม่เคยบอกใครจริงๆ...  นี่แหละทำให้ผมอมยิ้มกรุ้มกริ่มได้ตลอดเวลา  อีกยี่สิบปีข้างหน้าถ้าผมไม่มีเงิน แปดสิบหกล้านมากองให้ดู ผมนอนให้เหยียบจริงๆครับ

.....นี่แค่นั่งหายใจทิ้งเฉยๆนะ......  ถ้าทำงานไปด้วยและยังไม่เลิกปลูกต้นไม้  ไม่รู้จะรวยขนาดไหน....ไม่ได้โม้

***ต้นไม้ทำเงินให้เราวันละสามบาท(ต่อต้น) ตอนนี้ผมมีแค่สามพันต้นเองคร้าบบบบ
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #366 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 10:12:58 PM »

เรียน คุณ tumtump
ใด้เข้ามากระทู้นี้แล้ว หายใจคล่องเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ต้นไม้เยอะ ดูทุกหน้าเลยค่ะ แต่อ่านจบมั้งไม่จบมั่ง
แต่สรุปว่า ชอบค่ะ อยากปลูกต้นไม้เยอะๆ เหมือนกัน ถ้ามีเวลา
เหมือนหลงเข้ามาแดนมหัศจรรย์ จริงๆค่ะ

ยังไงขอให้มีความสุขกับการสูดดมอากาศบริสุทธิ์ นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Never Never Never
Give-up!!
jaewnoi
*

« ตอบ #367 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 04:55:40 PM »

ประกาศคนหายค๊า  คุณพ่อบ้านหายไปจากบ้านชอบเดินทางไปหลงป่าอยู่บ่อย ๆ ถ้าคุณtumtump และคุณชอลิ่วเฮียง พบเจอฝากบอกว่าลูกสาวแม่ยายคุณDUMP ฝากกำลังใจมาให้ด้วยนะคะ(แม้หมดฝนไปแล้ว ก็ยังตั้งหน้าตั้งตาปลูกอยู่ค่ะ)

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์