หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1892235 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง (P7)
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 11:08:21 PM »

ขอจองท่านเจ้าของกระทู้พบกันในงานรวมพลวันที่ 7 พ.ย. นี้หน่อยนะครับ........
ผมมี"ต้นชอลิ่วเฮียง" ฝากไปไว้ในสวนป่าของท่าน tumtump ครับ.......

cat007
*

« ตอบ #337 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 02:03:28 AM »

แวะมาชมเงียบๆอีกแล้ว  ไม่รู้โดนเรื่องน้ำท่วมบ้างหรือเปล่าครับ

Liked By: Numdoitung
thepvaru
*

« ตอบ #338 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:46:52 AM »

ยิ้มเท่ห์ ชอบใจจัง  อยากทำมังจัง กำลังทำอยู่เหมือนกัน แต่เป็นแค่ที่พักผ่อน เป็นกำลังใจให้นะครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง
กุ๊กกิ๊ก
*

« ตอบ #339 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 06:59:57 PM »

สวัสดีค่ะคุณตั้ม
"นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า" วางแผงเมื่อไหร่บอกด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม จะรีบไปจับจองไว้
เป็นสมบัติซักเล่ม เพราะตอนนนี้ติดยอมแงมกันแล้ว...
เห็นคุณตั้มปลูกต้นไม้ปะปนกันไป อุดมสมบรูณ์ไปทั้งผืนดิน ทั้งไม้ป่าและไม้ผล เลยอดคิดถึงสวนตัวเองบ้างไม่ได้ เพราะที่สวนปลูก
สักทองไว้เหมือนกัน แล้วก็ลงมะพร้าวน้ำหอมไปด้วย  แต่ตอนปลูกมะพร้าวน้ำหอม แม่ไปปลูกชิดกับสักทองทุกต้นเลย ลังเล
แม่บอกว่าให้สักทองเป็นร่มเงามะพร้าว แต่ธรรมชาติของมะพร้าวเค้าชอบแสงแดด แบบนี้มะพร้าวจะติดลูกมั้ยเนี้ยะ  >: โกรธ โกรธ
Magnum (rew)
*

« ตอบ #340 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 09:27:48 AM »

ต้นประดู่ก็โตเร็วครับ พุ่มกว้างหนา  แต่ก่อนเคยรู้จักต้นไม้ต้นหนึ่ง สมัยเดินป่าแก่งกรุง ผ่านใต้โคน
จะเก็บผลหล่น ผลลักษณะสีเหลืองตอนสุก เขียวตอนแก่ เท่าๆผลมะนาว แต่เนื้อบางราวๆ2-3มิลฯ
เมล็ดโต รสเปรี้ยว เอาไว้กัดแล้วอมไว้ในปาก ด้วยเหตุผลเรียกน้ำลายให้ชุ่มปาก หลังจากนั้นถ้าดื่ม
น้ำตามจะหวาน แต่ไม่ใช่มะขามป้อมนะ กินเสร็จก็เขวี้ยงเมล็ดทิ้งในป่าเป็นการเพาะและขยายพันธุ์ไปต่อ
ถ้ามีที่สูงพอ ลองลงสีเสียดแก่นเหมาะกับที่ ท้ำท่วมไม่ถึง ค่อนข้างทนแล้ง พุ่มไม่หนา

ขออภัย เพิ่งกลับมาอ่านเจอ ขอแก้ไขที่โพสต์ไปครั้งที่แล้ว วรรคนี้ ขอแก้ให้สีเสียดแก่นมาอยู่หลังสุดครับ

ไหนๆก็มาแก้ไขของเดิมแล้ว ขอเพิ่มต้นใหม่ข้างล่างแล้วกัน พอทราบไหม ผลอะไรครับ  ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
thepvaru
*

« ตอบ #341 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:18:37 AM »

ยิ้มเท่ห์ ไม่รู้ถูกเปล่านะครับ มาจากต้นอินจัน ถ้ากลมเรียกลูกอิน ถ้าแบบเรียกลูกจัน ใช่เปล่าไม่แน่ใจ แต่ที่จำได้เค้าเรียกแบบนี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tungtago, Numdoitung, wee
Magnum (rew)
*

« ตอบ #342 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:23:59 AM »

ใช่ครับ  ตอนนี้ก็หายากแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
sompol
*

« ตอบ #343 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:33:30 AM »

...ที่บ้านแม่ผมมี 1 ต้นครับคุณเอ็ม อีสานเรียกหมากจัน ผลดิบรสฝาด ผลสุกหอมน่าดม รสออกหวาน สมาชิกท่านใดสนใจตอนมันออกลูกจะเก็บเม็ดมาให้ครับ
pongjarus
*

« ตอบ #344 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:11:00 PM »

แถวบ้านผมลูกซ้ายมือลักษณะแบน ๆ เรียกว่าลูกจันอิน ส่วนลูกขวามือลักษณะกลม ๆ เรียกว่าลูกจันโอครับ

thepvaru
*

« ตอบ #345 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 02:19:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ กำลังจะหาพันธืมาปลูกที่บ้านพอดีเลย  เจ๋ง

sompol
*

« ตอบ #346 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 09:01:25 PM »

...เอารูปต้นจันมาให้ชมครับ(หลังต้นหมาก) ปีที่แล้วยอดมันสูงไปหน่อยผมเลยปีนขึ้นไปตัดยอดลงมา ไม่รู้จะตอนได้ใหม คุณ thepvaru หรือสมาชิกท่านใดสนใจ ยกมือด้วยครับ ไม่รู้จะตอนได้ไหม
thepvaru
*

« ตอบ #347 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:49:15 AM »

ยิ้มเท่ห์ สนใจอยู่ครับ ยกสองมือเลย  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
tumtump
*

« ตอบ #348 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 06:16:23 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน  ผมหายไปหลายวันเพราะติดภารกิจนแดนไกล จะอยู่ที่ไหนก็ไม่วายต้องเข้ามาอ่านเว็บเกษตรพอเพียงเกือบทุกวัน ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านครับที่เป็นห่วงเป็นใยเรื่องน้ำท่วม  ก็ขอรายงานตรงนี้เลยครับว่า ตั้งแต่เริ่มปลูกต้นไม้คงได้บุญสะสมมาบ้าง เลยทำให้รอดพ้นเรื่องน้ำท่วมมาแบบหวุดหวิด  โดนไปอย่างมากแค่เรียกว่าต้นไม้ได้กินน้ำเกินพอดี 

เรื่องที่โดนก็ประหลาดกว่าคนอื่นๆ คือโดนพายุเล่นงานเอาเสียหนักก่อนน้ำจะท่วมเดือนนึง  กระท่อมเพิงพักถึงกับขอพักยกลงมานอนกับพื้นเอาเสียงั้นครับ  จะเอารูปมาให้ดูกันก็โดนวิบากกรรมซ้ำ...คอมหาย  รูปช่วงหลังที่สะสมใว้เลยหายไปด้วย  เลยไม่ค่อยได้เข้ามาเขียนนิทานไงครับ

เรื่องที่น่าเสียดายอีกเรื่องคือ สงสัยผมจะไม่ได้ไปร่วมงานรวมพลนี้ครับ จริงๆตั้งใจจะเอาต้นtumtumpไปฝากหลายๆท่าน แต่ติดธุระต้องส่งของให้ลูกค้าวันนั้นพอดี  เลยทำให้เจ็บใจ อดได้ต้น"ชอลิ่วเฮียง"มาปลูกเสียจริงๆ

เรื่องสุดท้ายนี่เป็นประเด็นใหญ่  หลายๆท่านเข้ามาคุยเรื่องต้นจันในนิทานแดนมหัศจรรย์  แหม.....  ไม่รู้ซะแล้วว่าดินแดนแห่งนี้ต้องเรียกว่าแดนต้นจันตัวพ่อเลยครับ  แหะๆๆๆ  ต้องขอโม้หน่อยว่าต้นนี้ผมมีเยอะขนาดแจกไม่หมดเลยต้องมาประกาศขายที่เว็บนี้ได้มาหลายตังอยู่(ปิดการขายไปแล้วด้วยครับ)  เอาเป็นว่านาทีนี้ยังพอมีเหลือแบ่งให้เพื่อนสมาชิกไปปลูกกันคนละต้นสองต้น 

อย่างไรไปร่วมงานไม่ได้แต่น่าจะพอแว๊บเอาต้นไม้ไปฝากทุกท่านได้...ถ้าแว๊บไม่ได้จะส่งตามไปให้ทีหลังแล้วกันนะครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #349 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 07:17:06 PM »

เข้ามาอ่านนิทานแบบรวดเดียวจบ ละสายตาไม่ได้ ติดเหมือนอ่านนิยายเลยต้องอ่านให้จบ อิอิ เป็นป่าในฝันเลยค่ะ เมื่อก่อนซื้อต้นไม้ไปปลูก ตอนนี้โบกำลังเพาะต้นไม้เอง ได้วิชาเพาะจากในกระทู้ของคุณSak1201 ล๊อตแรกลงถุงเรียบร้อย+ใบงอกแล้ว ช่องว่างของลูกกรงระเบียงบ้านกลายเป็นที่เก็บกล้าต้นไม้ไปแล้วค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tumtump
*

« ตอบ #350 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:38:38 PM »

ตอนที่33  เพราะพันธุ์ไม้

ลมหนาวมาแล้ว เมื่อสองวันก่อน  มาพร้อมๆกับน้ำที่ท่วมเพิ่มอีกหลายจังหวัด สัญญาณจากธรรมชาติบางอย่างบ่งบอกถึงการลักลั่นในกลไกธรรมชาติที่เราต่างคุ้นชินมาตลอดช่วงชีวิต  พอแล้งก็แล้งเหลือทนจนน้ำเหือดหายไปจากเขื่อนจากคลอง พอฝนเริ่มตกให้ชุ่มฉ่ำก็พากันเทลงมาเหมือนกับอัดอั้นกั้นไว้ด้วยชั้นความร้อนระหว่างดินกับฟ้า  ความแล้งที่กวาดเอาต้นไม้น้อยๆไปอย่างราบคาบ ต้นไม้รุ่นเยาว์ที่ตามปกติ ต้องทำหน้าที่ของมันยามฝนแรกมาเยือน ในการกรองเก็บและชะลอความเร็วและแรงของน้ำ กอปรกับการดูดซับเอาน้ำไปใช้เพื่อสร้างชีวมวลในตัวเอง  เพื่อเป็นการลดปริมาณน้ำลงส่วนหนึ่งเพื่อไม่ให้หลากเร็วและถูกสะสมปริมาณจนเกินพอดี

ผมพลันนึกถึงทิชชู่แผ่นบางๆที่สามารถดูดซับและชะลอความเร็วของน้ำที่หกจากแก้วและกำลังมุ่งหน้าไปสู่หนังสือเล่มหนึ่งบนโต๊ะตัวหนึ่ง 

ไม่จำเป็นต้องต้องถึงมือไม้ใหญ่หรือป่ารกชัฏ  แค่สวนป่าอายุน้อยๆ แต่มีปริมาณเยอะๆก็อาจพอช่วยทุเลาผลกระทบจากความแปรปรวนของธรรมชาติลงได้บ้างไม่มากก็น้อย

ไม้หลายอย่างหากเลือกใช้เลือกปลูกให้ถูกต้องตามหลักการและตามธรรมชาติของมัน จะสามารถทนน้ำท่วมน้ำขังได้เป็นแรมเดือน  ผมเองก็เลือกเอาไม้พวก ชะมวง ตะเคียนทอง ยางนา มะกอกน้ำ มะพร้าว หมาก ตาล ไปลงไว้ตามจุดที่ดูจากช่วงน้ำหลากฤดูที่แล้วว่า น้ำมากสูงสุดมันขังอยู่ตรงไหนบ้าง

ลมหนาววูบมาอีกครั้ง ทำให้ผมนึกกลับไปถึงปีก่อนๆ ในช่วงเวลาเดียวกันนี้ จะเป็นช่วงที่ผมเริ่มลดการปลูกต้นไม้ลงเพราะ เพื่อเตรียมรับมือกับความแล้งที่กำลังจะตามมา  หรือถ้าจะมีการปลูกเพิ่ม ก็คงจะเป็นในจุดที่ชิดขอบร่องเพื่อให้ง่ายต่อการวิดน้ำช่วยรดในบางครั้งคราว  และที่ขาดไม่ได้ในหน้านี้ ก็คือการห่มคลุมฟางให้ต้นไม้เพื่อช่วยรักษาความชื่นหน้าดิน  การะบวนการปลูกแบบประณีต  มักจะใช้กับการปลูกต้นไม้ในช่วงต้นหนาวได้เป็นอย่างดี

“ขุดหลุมกว้างหน่อย  ปลูก กลบ และรดน้ำ จนดินยุบ หลอมหุ้มรากจนแนบแน่น  จากนั้น ก็คลุมฟาง และรดทับด้วยน้ำผสมจุลินทรีย์ชีวภาพที่ทำเองกับมือ”   

เป็นกระบวนการที่สร้างความสุขและสร้างความมั่นใจได้ว่า กล้าไม้น้อยๆ จะอยู่รอดผ่านหนาวและแล้งไปได้จนฝนใหม่มาเยือนอีกที  โดยมีตัวช่วยคือการมารดน้ำให้หนักๆ อิ่มๆแค่เดือนละครั้งเท่านั้น   ซึ่งหากเป็นหน้าฝนจัดๆคาถาการปลูกแบบฉบับของผมก็คือ  “ขุด กลบ แล้วก็ปัดตูดหนี”     รับรอง  ไม่มีตาย และจะสามารถปลูกได้เยอะมากในเวลาเท่าๆกัน

ยิ่งเมื่อฤดูกาลมันแปรปรวนจนไม่สามารถระบุชัดถึงเทศกาลงานปลูกกันแบบเป็นล่ำเป็นสัน ผมจึงเปลี่ยนวิธีมาเป็นการปลูกตลอดปี  โดยใช้การเลือกพันธุ์ไม้ที่เหมาะสมต่อสภาพแวดล้อมมาเป็นปัจจัยแรก  การที่ผมมีแปลงเพาะพันธุ์ไม้ข้างบ้าน ถือเป็นตัวช่วยในการจัดการเรื่องพันธุ์ไม้หายากได้อย่างยอดเยี่ยม  ผมเพาะต้นไม้ได้ตลอดทั้งปี เพราะการควบคุมปัจจัยเรื่องแสงและน้ำทำได้ง่ายมาก  อีกทั้งผมยังได้รับเรื่องการสนับสนุนเมล็ดพันธุ์จากกัลยาณมิตรเป็นอย่างดี  เพื่อนฝูง พ่อแม่ และญาติพี่น้อง  ต่างเอาเมล็ดไม่จากทั่วสารทิศมากองให้ถึงบ้าน 

ล่าสุด สะตอเมล็ดเป่งๆโตๆจากทางใต้ ที่น้าของผมเอามาฝากหวังจะให้เอาไว้กินกับแกงไตปลา  ดันมางอมได้ที่ขณะกำลังจะแกะกินพอดี ผมตัดสินใจเปลี่ยนแผนฉับพลันโดยการนั่งแกะเมล็ดทั้งหมดเพื่อเอามาเพาะไว้ปลูก  สะตอเมล็ดโตๆพอยังหากินได้ในคราวหน้า  แต่การได้พันธุ์สะตอดีๆที่เพาะเองมาปลูกในฤดูกาลหน้านี่ รอไม่ได้  เพราะเราไม่รู้ว่าฟ้าฝนจะอาเพสอย่างนี้ไปอีกนานเท่าไหร่

ผมไม่เคยเพาะสะตอมาก่อน นี่คือผลงานการทดลองครั้งใหม่ โดยมีแม่ผมซึ่งขึ้นมาจากใต้ เป็นกูรูในการสอนเพาะสะตอ  จริงๆถ้าแม่ไม่บอกผมคงไม่รู้ว่าสะตอจะเพาะติดได้ดีตอนที่เยื่อใต้เปลือกเขียวๆเปลี่ยนเป็นสีแดง ซึ่งเป็นจังหวะที่การแกะสะตอมากินนั้นน่าเบื่อเป็นที่สุดเพราะแกะยากและมือจะเลอะ

“ไม่กินสะตอในวันนี้ จะมีสะตอกินในวันหน้า”

ผมนึกในใจระหว่างนั่งแกะสะตอเมล็ดโตๆ(ที่แสนจะยั่วน้ำลาย)ในคืนนั้น

และคงเป็น “เพราะพันธุ์ไม้(ดีๆ)”   ผมจึงต้องลงมือ “เพาะพันธุ์ไม้(ด้วยตัวเอง)”
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:55:18 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #351 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:47:31 PM »

เมล็ดสะตอในกระถางแปดนิ้วครับ เรียงจนแน่นเพราะกระถางเพาะผมเหลือไม่มากแล้ว  ต้องคอรอคิวกระถางที่ว่าง

วางใว้วันเดียวพอโดนความชื้นเข้า  เมล็กก็ปริแทงรากน้อยๆออกมา

สองวันผ่านไป  บางเมล็ดออกตัวเร็วมากๆ หยั่งรากมุดดินไปเป็นที่เรียบร้อย  ในขณะที่บางเมล็ด ยังของีบไปพลางๆก่อน
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์