หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1893230 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง (P7)
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:59:11 PM »

"ตอนที่ 31  มหาเศรษฐี "  โอ้โห!.....เพื่อนตุ้ม  สุดยอดมากๆ ครับ  คุณคิดวิธีพูดแบบนั้นได้อย่างไรครับนี่?.....
ลอกกกกก....เลยยยยย.....  เพราะผมพยายามหาวิธีพูดทำนองนี้มานานแล้วครับ  แต่ที่คิดออกมายังไม่เข้าท่า.....
เจอเพื่อนตุ้มเข้า.....โป๊ะเช้ะ!.....โดนใจมาก มากครับ

อย่าไปบอกใครเชียวครับเรื่องของคนรวยๆแบบพวกเรานี้ เหยียบใว้ให้มิด  เดี๋ยวจะมีคนมารวยแข่งเอา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 11:35:31 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #321 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 10:06:59 AM »

ขุดร่องตีโค้งตามถนนเลยครับ  ป่าผืนใหม่กำลังจะเริ่มต้นแล้วในปีนั้น  เทคนิคการขุดยกร่องเพื่อปลูกป่าช่วงหลังๆได้มาจากแปลงต้นแบบนี้ครับ เพราะค่าขุดถูกลงมาก ได้น้ำเหลือเฟือและพื้นที่ปลูกต้นไม้พันกว่าต้นราคาห้าหมื่นกว่าบาท  ใช้งบลดลงเกือบครึ่งแต่ได้พื้นที่ปลูกมากกว่าเดิม(ขุดบ่อเอาดินมาถม)ประมาณสองเท่าครับ

มายืนยันแนวคิดนี้ครับ ผมเห็นบางสวนเขาขุดรอบสวนเลยครับ ได้ประโยชน์หลายทาง เช่นกันน้ำท่วม กันขโมย  ยิ้ม

เสียอยู่อย่างเดียวที่ผมไม่ชอบครับ  คือการเดินชมสวนป่ามันต้องเดินเป็นเส้นตรงเท่านั้น (แต่ข้อดีเรื่องการจัดการน้ำในหน้าแล้งและการริดกิ่งนี่ง่ายขึ้นมากเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 11:38:39 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
Magnum (rew)
*

« ตอบ #322 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:17:42 AM »

พอดีผมมีภาพจะมาถาม(ในกระทู้อื่น)อยู่พอดีว่า ผลไม้ในภาพเป็น "ลูกฉิ่ง" หรือว่า "มะเดื่อ" หรือว่า อย่างอื่นครับ? แต่พอดีเห็นพูดกันถึง "ไผ่" ก็เลยขอลงไว้ตรงนี้ก็แล้วกันนะครับ

แต่ภาพนี้คงบอกอะไรได้มากกว่านั้นนะครับ  ซ้ายมือเป็นต้นตะเคียนครับอายุต้นน่าจะสัก 10 ปีเศษ  แล้วก็ทั้งสองต้นนี้ขึ้นอยู่กลางกอไผ่ป่านะครับ.....แต่ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าไผ่เกิดตามมาทีหลังครับ....

ลูกฉิ่งครับ บ้านผมมีอยู่สองต้น

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #323 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:24:41 AM »

มาทวงเจ้าของกระทู้ที่รับปากผมว่าจะหากระทุ้งฟ้ามาปลูก... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยังไม่เห็นครับ ขอเพิ่มรักเขา(แบบที่เขาเอายางมาทำลงรักปิดทอง) กับเทพทาโร(จวงหอม)
และต้นกำลังเสือโคร่งนะครับ

แหะๆๆๆ...ยังหาไม่ได้เลยครับ แต่ยังไม่ลืมนะครับ ฝากไหว้วานญาติทางใต้หาอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ผมได้ต้นเคี่ยม ต้นหลุมพอ และต้นสะเดาเทียมมาอยู่ในมือแล้วครับ  ยังไม่ได้เอาไปปลูกเนื่องจากกล้ายังเล้กมากๆ  สงสัยต้องเลี้ยงใว้ปีหน้าครับ  เชื่อว่าถึงเวลาปลูกคงจะหาทุ้งฟ้ามาทันพอดี

ระหว่างนี้ก็กำลังเพาะเมล็ดกระเบา สะตอ ตะคร้อ นมควายและลูกหยีไปพลางๆ  รอปีหน้านี่คงมีไม้เพิ่มอีกมากกว่ายี่สิบชนิดครับ  ได้ทุ้งฟ้ามาเมื่อไหร่จะรีบมาส่งการบ้านนะครับ

กำลังเสือโคร่งประมูลกล้าได้มาจากเว็บขุนดง(ปลูกไปแล้ว)  ส่วนที่เพาะเองก็สอบตกไปพร้อมกับกันเกราครับ   เทพทาโรไปลองขุดแยกรากมาจากพะโต๊ะ ก็ไม่รอดครับ  แต่ที่อยากอวดคือ  ผมไปเจอแหล่งต้นรักใหญ่  มาอย่างจัง  กำลังชะเง้อหาเมล็ดอยู่  เก็บได้เมื่อไหรจะเอามาแจกกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 11:47:56 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
DUMP
*

« ตอบ #324 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 01:03:23 PM »

ภาพของคุณ MAGNUM(NEW) เป็นต้นมะเดื่อฉิ่งครับ ทางใต้เรียกลูกฉิ่ง ดูจากลูกและใบใช่เลยไม่ผิดแน่ เพราะผมปลูกไว้กินกับแกงไตปลา หรือขนมจีนน้ำยา มีอยู่สองต้นออกลูกตลอดปี ชอบน้ำแฉะๆหรือที่ริมห้วย ตอนกิ่งก็ได้แต่ชำยังไม่เคยลอง
nong-wanvisa
*

« ตอบ #325 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:36:51 PM »

นั่งดูน้ำท่วมสวน/ไร่/นา/แล้วก็คิดถึงเพื่อนสมาชิกอย่างท่านได้จับใจยิ่งนัก ถ้าทุกๆชุมชนมีคนคิดเหมือนท่านคิดที่จะคืนพื้นป่าให้กับธรรมชาติบ้างแค่หมู่บ้านละ1คนคงมีป่าไม้ที่คอยซับน้ำฝนพอบรรเทาความเดือดร้อนได้บ้าง..ไม่ต้องไปผลักภาระให้กับเขื่อนทั้งหมดพอเขื่อนไม่ไหวก็เป็นอย่างที่ได้รับชมข่าวกัน..นี่แหละน้ำมือคน

ผมเองก็อดนึกถึงเรื่องนี้ไม่ได้เช่นกันครับ  พอเราเสียป่าไป เราก็จะต้องสูญเสียอีกหลายอย่างตามมาอย่างต่อเนื่อง  แม้ทุกวันนี้ผมอาจจะถูกมองเหมือนคนบ้า(ต้นไม้) ที่คนอื่นไม่เข้าใจว่าจะบ้าไปทำไม ก้แค่ต้นไม้ แต่ผมเชื่อว่าแรงศรัทธาของผมที่มีต่อสิ่งเล็กๆน้อยๆอย่างนี้จะส่งผลดีกลับให้ผมในระยะยาว  ระหว่างนี้ก็แค่มานั่งนึกถึงสิ่งที่ต้นไม้จะมอบกลับให้แก่เรา แล้วเอามาเขียนรวบรวมไปพลางๆครับ เผื่อเอามาใช้ใว้สอนคนรุ่นต่อไป ว่าเรื่องนี้เคยเกิดขึ้นจริงครับ

"เรื่องของคนหลงป่า"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 11:56:23 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #326 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:19:24 AM »

ร่วมสืบสานตำนานคนหลงป่าบนผืนดินสยามเพื่อเราและเพื่อนร่วมโลก คิดง่ายทำง่ายสร้างเครื่องฟอกอากาศราคาถูกแต่มีคุณมหาศาลเป็นแหล่งอาหารที่ยั่งยืนกับสรรพสัตว์น้อยใหญ่ร้อยสายสัมพันธ์ฅนสร้างป่า

ไปดูอินทรีแดงมาแล้วมันสะท้อนถึงการเมือง และสังคมไทย ตัวละครตัวหนึ่งพูดว่า"หรือสังคมไทยต้องการฮีโร่"  ผมดูจนจบก็พอจะอนุมาณได้ว่าผมคงเป็นอินทรีแดงยากเพราะไม่มีฝีมือเชิงยุทธ์  แต่ผมเป็นฮีโร่อีกอย่างได้ เพราะผมมีพลังของการเพาะปลูก พลังสีเขียว  แหะๆๆๆและที่แน่ๆผมกับอนันดาหน้าตาสูสีกัน  งานนี้อินทรีแดงคงต้องมาร่วมมือกับ ไอ้แมงวันหัวเขียวแล้วล่ะครับ 

คุณกัญจน์ละครับ  เป็นฮีโร่ในชุดแฟนซีอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 09:16:25 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #327 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:32:15 AM »

ภาพของคุณ MAGNUM(NEW) เป็นต้นมะเดื่อฉิ่งครับ ทางใต้เรียกลูกฉิ่ง ดูจากลูกและใบใช่เลยไม่ผิดแน่ เพราะผมปลูกไว้กินกับแกงไตปลา หรือขนมจีนน้ำยา มีอยู่สองต้นออกลูกตลอดปี ชอบน้ำแฉะๆหรือที่ริมห้วย ตอนกิ่งก็ได้แต่ชำยังไม่เคยลอง

ครับ  เป็นมะเดื่อฉิ่ง บ้านผมเรียกลูกฉิ่ง

ข้างล่างยุให้เจ้าของกระทู้นำมาปลูกดูครับ ปรงภูเขา

ไม้เคี่ยมที่เจ้าของกระทู้เอามาปลูกเป็นไม้ประจำจังหวัดสุราษฎร์ธานี
ของเดิมมันชอบขึ้นที่ปนทรายแบบห่างจากทะเลไม่เยอะ ไม่แน่ใจว่าปลูกห่างทะเลเป็นยังไงบ้าง ลองดูครับ
เป็นไม้เนื้อแกร่ง บ้านผมก็ใช้คานไม้เคี่ยม(ลองเสิร์ชหากระทู้บ้านสวนของแม่ดูครับ) เนื้อแน่นหนักมากๆ

ขอบคุณครับคุณ Magnum(rew) ไม้เคี่ยมนี่ผมคุ้นเคยมาตั้งแต่เด็กแค่ในเรื่องที่ว่า ตอเคี่ยมแข็งแกร่งขนาดเผาไม่หมดในทีเดียว  และพอไปอ่านงานเขียนของคุณสายลมลอย  เลยยิ่งอยากได้มาปลูกประดับบารมี(น้อย)ของตัวเอง  เผื่อวันหน้าจะได้เรียนรู้จากต้นเคี่ยมในเรื่องอื่นๆที่ยังไม่รู้อีกครับ  การมีต้นไม้เพิ่มมาหนึ่งต้น มันช่วยขยายขอบเขตความรู้  เชื่อมโยงความคิดและจินตนาการทุกๆครั้ง ต้องหาข้อมูลและทำการบ้านเรื่องต้นไม้กันอย่างสนุกสนาน  ขอบคุณครับสำหรับต้นปรง  ต้นนี้ผมรับรองว่าหามาปลูกได้แน่ๆ  เพราะพอจะมีแหล่งที่พอจะไปขอมาได้ฟรีๆเลยครับ  แล้วจะเอามาอวดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 09:24:27 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

DUMP
*

« ตอบ #328 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:00:12 AM »

ผมช่วยอีกแรงครับสำหรับคนรักษ์ป่า ป่าในรูปนี้ปลูกมา 7 ปี เริ่มตั้งแต่ทุบแผ่นปูนคอกหมูเก่าเจ้าของเดิม

Liked By: Numdoitung, wee
DUMP
*

« ตอบ #329 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:01:35 AM »

นี่ก็เป็นบางส่วนในสวนเล็กๆครับ
DUMP
*

« ตอบ #330 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:03:34 AM »

ปลูกพริกสวนตามโคนไม้ได้ผลสองเด้งครับ
DUMP
*

« ตอบ #331 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:05:23 AM »

นี่ก็สร้างป่ารอบบ้านกันความร้อน  คนเขากลัวต้นไม้ทับบ้าน  แต่ผมกลัวแดดเผาบ้านครับ
DUMP
*

« ตอบ #332 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:15:22 AM »

ต้นะเคียน พะยอม เหรียง อยูอีกกลุ่มในสวนตรงนี้ปลูกมาประมาณ 3 ปี
อ้อต้นหรียงถ้ามีโอกาสกลับใต้ผมจะเพาะให้คุณตั๊มด้วย  ที่สวนแหลมฉบังปลูกไว้หลายต้น  ออกดอกแต่ยังไม่ติดฝัก
(  ต้นที่ปลูกไว้หลังบ้านพักราชการ อายุ 15 ปี เร่ิมติดฝักต้นเกือบสองคนโอบครับแต่โดนเพื่อนบ้านร้องขอให้ตัดทิ้งน่าเสียดายมากๆ )

ขอบคุณคุณDump มากเลยครับสำหรับน้ำใจอันงดงาม  ผมขอจอง"ต้นคุณDump" ไว้เลยต้นนึงครับ  สวนร่มรื่นและน่าอยู่อย่างยิ่งครับ อีกไม่กี่ปีผมคงมีสวนอย่างนี้บ้าง  แล้วจะเอาความคืบหน้ามาฝากกันอีกครับ  ช่วงนี้กำลังเพาะสะตออยู่พอดี  ถ้าสนใจบอกกันได้นะครับ เพาะมาได้มากกว่าห้าสิบต้น  มีแจกเหลือเฟือเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 09:32:06 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
DUMP
*

« ตอบ #333 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:47:29 AM »

ต้นเหรียงปลูกมา 7 ปีแล้วครับอยู่ริมถนนข้างสวน

ถ้าต้นเหรียง7ปีโตขนาดนี้  ต้องรีบหามาปลูกแล้วครับ  ร่มเร็วแน่นอน

Liked By: Numdoitung, lumtal2555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 09:47:38 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #334 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 12:46:16 PM »

ปลูกต้นไม้เยอะๆ อย่าลืม นักบุญแห่งป่า นักฆ่าเลือดเย็นนะครับ
มีต้นไทรให้นกกาได้มาพักอาศัยสักหน่อย ปลูกง่ายครับ เดินไปตามคันนา เห็นต้นที่ไหนก็ขุดมา
ปลูกได้เลยไม่ต้องกลัวรากจะขาดไปบ้าง แต่ระบบรากเขาดีครับ ลมพัดไม่ล้มง่ายๆ
ต้นไทร แตกพุ่มไว หากขึ้นที่โล่ง แต่ถ้าขึ้นในที่แคบๆ ใต้ร่มไม้อื่นอาทิ ปลูกในระหว่างกอกล้วย
ให้กล้วยล้อมรอบ มันจะพุ่งขึ้นสูงกว่ากล้วย เพื่อแย่งแดดแล้วค่อยแตกพุ่ม มีต้นไทรต้องทำใจเรื่อง
เสียงสัตว์ นกกาครับ ออกลูกเมื่อไหร่ ได้ยินเสียงเจื้อยแจ้วทั้งวัน

อีกต้นก็ต้นกระบก อันนี้ลูกมันทั้งนกกาและเก้งกวางชอบกินมาก  เป็นไม้ใหญ่เหมือนกัน แต่ด้วยความ
ที่เขามีเนื้อไม้เหมาะแก่การเผาถ่าน  ตอนนี้เลยเหลือน้อยมาก ฝั่งตะวันออกของประเทศไทยยังพอมี

ต้นประดู่ก็โตเร็วครับ พุ่มกว้างหนา  แต่ก่อนเคยรู้จักต้นไม้ต้นหนึ่ง สมัยเดินป่าแก่งกรุง ผ่านใต้โคน
จะเก็บผลหล่น ถ้ามีที่สูงพอ ลองลงสีเสียดแก่นเหมาะกับที่ ท้ำท่วมไม่ถึง ค่อนข้างทนแล้ง พุ่มไม่หนา
ผลลักษณะสีเหลืองตอนสุก เขียวตอนแก่ เท่าๆผลมะนาว แต่เนื้อบางราวๆ2-3มิลฯ เมล็ดโต รสเปรี้ยว
เอาไว้กัดแล้วอมไว้ในปาก ด้วยเหตุผลเรียกน้ำลายให้ชุ่มปาก หลังจากนั้นถ้าดื่มน้ำตามจะหวาน แต่
ไม่ใช่มะขามป้อมนะ กินเสร็จก็เขวี้ยงเมล็ดทิ้งในป่าเป็นการเพาะและขยายพันธุ์ไปต่อ

ถ้าชอบไม้พื้นเมืองทางใต้ ลองหามะพร้าวนกคุ่มมาปลูกครับ ต้นไม่โต แทรกใต้ไม้อื่นได้ยิ่งดี กิน
ผลมะพร้าวนกคุ่มแล้วกินอย่างอื่นจะหวานไปหมด เป็นต้นมิราเคิลของเมืองไทยจริงๆ

ต้นสะแกนามีหลายๆต้นต่อกันก็ทำให้เกิดเห็ดใต้โคนได้เหมือนกันครับ
ตะแบกดอกสีม่วงสวยครับ ไม้ชัยพฤกษ์หรือคูณ เวลาออกดอกก็สวยครับ ฝักคุณก็พอใช้หมักเป็น
ยากันแมลงได้ทุบพอแตกโยนลงบ่อปลาได้ (ไม่แน่ใจแก้อะไร ผมอ่านเจอในเวบนี้แหละ)

หาไม้มะหาดมาปลูก ผลก็พอให้คนได้กล้อมแกล้มลองชิมดู แต่นกจะชอบกินมากแต่ต้นเขาจะแตก
และมียางซึมตลอดเวลา

พวกไม้พื้นเมืองพื้นๆ อย่างมะขาม มะยม มะพร้าว หมาก ผมว่าอย่างหลังสุด ปลูกเป็นแนวรั้วก็ดีครับ

ถ้ามีพวกพุทราป่า หรือมะนาวป่า ก็ช่วยให้มีสัตว์มาอาศัยอยู่ในป่ามากขึ้น  จะมาเอง
ไม่ต้องเอามาปล่อย

หยุดแค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวจากป่าจะกลายเป็นสวนสัตว์... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอทิ้งไว้ให้พิจารณานะครับ
ขอบพระคุณ

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างยิ่งจริงๆ  นับๆดูแล้วยังมีอีกหลายรายการเลยครับที่ผมต้องรีบไปหามาปลูก เพื่อการสร้างป่าที่สมบูรณ์ และเหมาะแก่การอยู่อาศัยที่สุดครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 09:57:29 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

DUMP
*

« ตอบ #335 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:57:37 AM »

สวัสดีหรับ สวนคุณตั๊มเป็นยังไงบ้าง โดนน้ำท่วมหรือเปล่ายังไงก็เอาใจช่วยด้วยครับ   พูดถึงไม้ป่าปีนี้ผมกะจะเพาะมะหาดเหมือนกันเพราะลำต้นสวยสีดำพุ่มหนา ลูกกินได้ออกเปรี้ยวจี้ด แต่ต้องรอฤดูก่อนตอนนี้ยังไม่ออกลูก หลังที่ทำงานมีอยู่ต้นหนึ่ง  หวายอีกอย่างก็ชอบเหมือนกันว่าจะลองหาซื้อไปปลูกให้ไต่ขึ้นต้นไม้ทีมีอยู่ แต่ก็หายากพอสมควร  ส่วนลูกบักเคี้ยบ ( ลูกหยีเล็ก ) ก็กำลังออกลูกต้นอยู่ริมทางเล็งๆอยู่ยังไงก็ไม่พลาดถึงจะโตช้าหน่อย แต่รุ่นลูกรุ่นหลานยังไงก็ได้กินลูกกินผลแน่ นกกาก็ชอบ
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์