หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1888198 ครั้ง)
คนดง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:11:19 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง

มีกลุ่มไม้ผลแทรกอยู่ด้วยมั้ยครับ .. เพราะป่าจะสมบูรณ์ได้จะต้องมีสัตว์มาอาศัยด้วย และการจะให้สัตว์มาอยู่ก็ต้องมีอาหารของสัตว์นั้นๆ

ตะขบ  มะม่วง  มะพร้าว ไม้กลุ่มตระกูล"มะ" ควรปลูกไว้ครับ เพราะเราก็จะได้อาศัยกินได้ด้วย

อย่าลืม"กล้วยและไผ่ "ครับ พืชเบิกนำที่เป็นได้ทั้งพี่เลี้ยง ผู้ให้ ผู้เสียสละ  สาระพัดประโยชน์มากมาย   ปลูกกล้วยและไผ่ไว้ไม่ผิดหวัง..

เหมือนโบราณที่ท่านให้ปลูก กล้วยและอ้อยไว้นั้นและครับ.. 

"ทางหมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรกเสมอ "     .......... สู้ต่อไปครับ.. อายจัง อายจัง อายจัง

รักที่จะอยู่ป่า

Darth Palm
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:59:31 AM »

เมื่อครั้งที่ผมเริ่มปลูก ผมใช้จอบอยู่สองวัน..ก็พบว่า ใช้ชะแลงหน้ากว้างสักสองนิ้ว ขุดง่ายและดีกว่าเป็นไหนๆ..หาถุงมือหนังเท่ส์ๆสักคู่ ขุดได้เป็นร้อยๆหลุมครับ....เป็นกำลังใจให้ ชอบที่คุณคิดเอง ทำเอง ปลูกเอง..เท่าที่สองมือจะทำได้เหมือนคนอื่นๆ ไม่ได้คิดแล้วมีเงินก็ชีนิ้วเนรมิตเอาครับ...เหนื่อย...แต่ร่างกายเราจะแข็งแรงขึ้น...สู้ๆครับ...

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
Bigkeng
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:55:05 AM »

ยิงฟันยิ้ม เห็นจากแนวต้นไม้เยอะๆ แบบนี้ อนาคตจะขึ้นร่มเย็นเป็นป่าสวยๆ แน่ๆ เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
wirot
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:39:56 AM »

สังเกตจากไม่ค่อยเห็นหญ้าเลย ไม่รู้เพราะคอยถอนออกหรือมันไม่ขึ้นกันแน่ครับ

Liked By: Numdoitung, 5XXA, tyhguy, TAWUN

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
tumtump
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:57:29 AM »

ขุดสระสวยมากครับ  มีขอบสระแบบนี้ดินไม่ค่อยพังครับ  หาปลามาปล่อยสักปีก็ได้กินแล้ว
ตอนแรกคงมีปลาที่หลุดจากนาลงสระมาให้เลี้ยงฟรีๆล่ะครับ หลังๆผมปล่อยปลากินพืชไปหลายชนิด จนบัดนี้ยังไม่เห็นสักตัว  สงสัยเป็นอาหารแม่ช่อนไปหมดแล้ว
อายจัง อายจัง อายจัง

มีกลุ่มไม้ผลแทรกอยู่ด้วยมั้ยครับ .. เพราะป่าจะสมบูรณ์ได้จะต้องมีสัตว์มาอาศัยด้วย และการจะให้สัตว์มาอยู่ก็ต้องมีอาหารของสัตว์นั้นๆ

ตะขบ  มะม่วง  มะพร้าว ไม้กลุ่มตระกูล"มะ" ควรปลูกไว้ครับ เพราะเราก็จะได้อาศัยกินได้ด้วย

อย่าลืม"กล้วยและไผ่ "ครับ พืชเบิกนำที่เป็นได้ทั้งพี่เลี้ยง ผู้ให้ ผู้เสียสละ  สาระพัดประโยชน์มากมาย   ปลูกกล้วยและไผ่ไว้ไม่ผิดหวัง..

เหมือนโบราณที่ท่านให้ปลูก กล้วยและอ้อยไว้นั้นและครับ.. 

"ทางหมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรกเสมอ "     .......... สู้ต่อไปครับ.. อายจัง อายจัง อายจัง

ไผ่คือความเจ็บใจในอีกสองปีต่อมาครับด้วยว่าไม่ได้ปลูกไว้ในปีแรก พอถึงตอนที่ต้องใช้ไม้มาคำยันต้นไม้เลยไม่มีใช้  คำว่าไม้ใช้สอยเนี่ยสำคัญจริงๆครับ  ผมลงชุดแรกไปปีที่แล้วสี่กอ ปีนี้ลงอีกเต็มพิกัด รอชมนะครับ

เมื่อครั้งที่ผมเริ่มปลูก ผมใช้จอบอยู่สองวัน..ก็พบว่า ใช้ชะแลงหน้ากว้างสักสองนิ้ว ขุดง่ายและดีกว่าเป็นไหนๆ..หาถุงมือหนังเท่ส์ๆสักคู่ ขุดได้เป็นร้อยๆหลุมครับ....เป็นกำลังใจให้ ชอบที่คุณคิดเอง ทำเอง ปลูกเอง..เท่าที่สองมือจะทำได้เหมือนคนอื่นๆ ไม่ได้คิดแล้วมีเงินก็ชีนิ้วเนรมิตเอาครับ...เหนื่อย...แต่ร่างกายเราจะแข็งแรงขึ้น...สู้ๆครับ...

ขอบคุณสำหรับเทคนิคใหม่ครับ  น่าสนมากๆครับ  ผมขุดมือเปล่ามาตั้งสองปี  ปีนี้เริ่มใช้ถุงมือแล้วครับ กลัวมือไม่เนียน

สังเกตจากไม่ค่อยเห็นหญ้าเลย ไม่รู้เพราะคอยถอนออกหรือมันไม่ขึ้นกันแน่ครับ

ตอนนั้นเป็นดินก้นบ่อที่ขุดมาครับ  หญ้าเลยมีน้อยมาก แต่ตอนนี้มีตามปรกติครับ แต่ยังไม่เคยตัดเลย  รกมากๆ รอชมรูปนะครับ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 12:11:26 PM »

สู้ สู้ ครับ

Liked By: pongjarus, 5XXA, tyhguy, TAWUN
terdsak72
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 02:07:33 PM »

สุดยอด ผู้กล้าแห่งบู๊ลิ้ม อิๆๆๆ

Liked By: pongjarus, 5XXA, tyhguy, TAWUN
~อหิงสา~
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 02:53:57 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ช่วยกันอนุรักษ์ป่าและพันธ์ไม้ดั้งเดิมของเราไว้ สู้ๆ ครับ

TickBell
*

ต้นไม้คือชีวิต

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 03:23:01 PM »

สวัสดีค่ะคุณตั้ม  คำและสำนวนต่างๆของคุณตั้มนี่สละสลวยน่าอ่านมากๆค่ะ  ยอดเยี่ยมจริงๆอย่าว่างั้นงี้เลย
ภาษาของคุณตั้มงดงามกว่านักเขียนมีชื่อเสียงบางท่านเสียอีก  อยากให้คุณตั้มแต่งเรื่องเปลี่ยนนาผืนนี้ให้เป็นป่า
พอจะว่างมั้ยคะ  รออ่าน  เท่าที่มีในกระทู้นี้ติ๊กอ่านไม่พลาดสักบรรทัด  ชอบค่ะ

สน ภูธรา
11/127 แฟลตคลองจั่นตึก11ชั้น4 ถ.สุขาภิบาล 2
แขวงคลองจั่น เขตบางกะปิ กทม. 10240
tumtump
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 03:29:47 PM »

ตอนที่8   ท่องยุทธจักร กับสำนักมาบเอื้อง

ผมรู้จัก อ.ยักษ์ มาจากรายการทีวี หลายปีแล้ว ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะศรัทธาในแนวคิด ผลงานที่ท่านได้ทำไว้ และสิ่งที่กำลังจะทำต่อไปกอปรกับ พอผมได้เริ่มสร้างดินแดนในฝัน ผมรู้ว่าความรู้เท่าที่มี  เท่าที่หาเองได้  คงไม่เพียงพอต่อการนำมาประยุกต์ใช้ให้เกิดประสิทธิภาพ  ผมคงต้องมีตัวช่วย   "หนองน้ำไม่เดินมาหาควายฉันได ควายเองก็ต้องดั้นด้นเดินออกไปหาหนองน้ำฉันนั้น"

ผมรู้มาว่าที่ศูนย์มาบเอื้องภายใต้การกำกับดูแลของ อ.ยักษ์ มีการสอนเรื่องเกษตรทฤษฎีใหม่มาได้หลายปีแล้ว  บัดนี้ ผมคงต้องออกเดินทางไปฝากเนื้อฝากตัวเป็นศิษย์เสียที

ศิษย์รุ่น 235

เพื่อนร่วมรุ่นส่วนมากของผมเป็นเกษตรกรกลุ่มบางน้ำเปรี้ยว ที่มากับโครงการพักชำระหนี้กับ ธกส. เงื่อนไขคือใครที่มาอบรมจนครบหลักสูตรห้าวัน จะได้รับการพักชำระหนี้(กี่ปีไม่รู้)  งานนี้ มือใหม่เจอมือเก๋าล้วนๆ

ผมกับแฟนดูแปลกปลอมที่สุดในนั้น ดีที่ยังมีเพื่อนอีกรายเป็นวิศวกร มาจากกรุงเทพฯ เลยได้อยู่กลุ่มเดียวกัน

ผมรู้สึกสนุกมากในการไปเข้าค่ายฝึกอบรม ได้เรียนรู้ทั้งทฤษฎีและจากการปฏิบัติจริง ซึ่งผมเชื่อว่าหลายๆคนที่ชอบเกษตรคงไปกันมาบ้างแล้ว  เพาะถั่วงอก ทำปุ๋ย เผาถ่าน ปลูกป่า ทำน้ำมันไบโอ  ทำน้ำยาซักล้างฯลฯ

แต่วิชาหนึ่งซึ่งผมชอบมากที่สุด คือวิชาที่ให้สมาชิกทั้งเจ็ดสิบกว่าชีวิตออกไปหากินเองจากบริเวณโดยรอบศูนย์ฝึก  ซึ่งประกอบไปด้วยแปลงเพาะปลูกต่างๆ สวนป่า และสระน้ำ ไม่น่าเชื่อ อาณาจักรเล็กๆเท่านี้สามารถเลี้ยงดูคนร่วมร้อยได้อย่างสบายๆ  ผู้ชายตกปลา ผู้หญิงเก็บผัก ทำกับข้าว (นี่ถ้าผมมาทันหน้านา คงได้ไปเกี่ยวข้าวมาสีเองเป็นแน่)

ภาพลางๆของดินแดนมหัศจรรย์เริ่มแจ่มชัดขึ้นในหัวของผม วิชานี้เติมเต็มความมั่นใจว่าจินตนาการของผมมีส่วนถูกอยู่ไม่มากก็น้อย  

ด้วยหนทางนี้เท่านั้นที่พอจะให้เหลักประกันว่า ผมจะไม่ต้องเหนื่อยยากลำบากเลือดตากระเด็นเพื่อสร้างความมั่งคั่งทางวัตถุอันไร้สาระ ใว้เพื่อเป้าหมายในการทำให้ครอบครัวกินอยู่อย่างสมบูรณ์พูนสุข  มีสุขภาพและสิ่งแวดล้อมอันเลอเลิศทีแลกมาด้วยการจองจำจากโซ่ตรวนแห่งทุนนิยม

วีธีและวิถีง่ายๆแบบนี้ ก็ตอบโจทย์เดียวกันได้

ไม่ได้ปฏิเสธเงินตรา แต่แค่อยู่กับมันอย่ารู้เท่าทัน และมีสติ

วันท้ายๆของการอบรม จอมยุทธท่านหนึ่งที่รู้จักกันที่นั่นแนะนำผมต่อว่า ผมควรจะเดินทางไปพบท่านอาจารย์อีกท่านหนึ่งหากผมสนใจเรื่องเกี่ยวกับความสัมพันธ์ของคนกับป่า

จงไปทางใต้...

เป้าหมายของท่านคือ......พะโต๊ะ

ปลูกป่า ห่มฟาง  ตามกระบวนการปลูกแบบปราณีต

หาปลากินเอง

วิชาสำรวจพันธุ์ไม้รอบศูนย์  เก็บตัวอย่าง

เตรียมการสอบประมวลความรอบรู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:20:25 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 06:41:18 PM »

ค่ะ สู้ต่อไป ก้าวต่อไปค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ บุญรักษา ความดีเกื้อหนุน พบเจอสิ่งดีดี   ยิ้มเท่ห์

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
tumtump
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 12:04:48 AM »

สวัสดีค่ะคุณตั้ม  คำและสำนวนต่างๆของคุณตั้มนี่สละสลวยน่าอ่านมากๆค่ะ  ยอดเยี่ยมจริงๆอย่าว่างั้นงี้เลย
ภาษาของคุณตั้มงดงามกว่านักเขียนมีชื่อเสียงบางท่านเสียอีก  อยากให้คุณตั้มแต่งเรื่องเปลี่ยนนาผืนนี้ให้เป็นป่า
พอจะว่างมั้ยคะ  รออ่าน  เท่าที่มีในกระทู้นี้ติ๊กอ่านไม่พลาดสักบรรทัด  ชอบค่ะ

ดีใจมากเลยครับที่มีคนชอบงานเขียน แต่ผมคงไม่กล้าไปเทียบชั้นนักเขียนหรอกครับ ขอเรียกตัวเองว่านักเล่านิทานแล้วกันนะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ช่วยกันอนุรักษ์ป่าและพันธ์ไม้ดั้งเดิมของเราไว้ สู้ๆ ครับ

ขอบคุณครับ การสะสมพันธุ์ไม้เป็นเรื่องที่สนุกที่สุดสำหรับผมตอนนี้เลยครับ

ค่ะ สู้ต่อไป ก้าวต่อไปค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ บุญรักษา ความดีเกื้อหนุน พบเจอสิ่งดีดี   ยิ้มเท่ห์

ขอบขอบคุณทุกๆท่านอีกครังครับที่แวะเข้ามาเยี่ยม ต้องขอโทษด้วยล่วงหน้าด้วยครับหากไม่ได้ตอบกลับครบทุกคน
mochivan
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 07:31:09 AM »

ติดตามชมไม่ห่าง

Liked By: tyhguy, TAWUN
tumtump
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 02:33:21 PM »

ตอนที่9  ก้าวต่อไป

หลังกลับมาจากมาบเอื้อง หลายสิ่งที่ได้เรียนรู้มา บรรดาอาจารย์หลายๆท่าน ต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ประโยชน์จะเกิดต้อง "ทำทันที" คาถานี้ท่องใว่ให้ขึ้นใจ

เพราะของบางอย่างมี "เวลา" เป็นตัวกำหนด  ทำตอนนี้ ก็ไม่ใช่ว่าจะได้รับผลกรรม(ดี)ทันตาเห็น เช่น ห่มฟางวันนี้ดินก็ยังไม่ได้ดีวันนี้  ทำปุ๋ยจุลินทรีย์วันนี้ อีกสามเดือนได้ใช้เป็นอย่างน้อย ฯลฯ

ผมเป็นคนหัวกลวง  ใส่อะไรมาผมรับใว้หมด  แต่คงต้องเลือกทำตามเหตุและปัจจัย เป็นต้นว่า ผมลำดับความจำเป็นในการใช้งานความรู้ที่ได้มา พบว่า การทำน้ำมันไบโอและการเผาถ่านเพื่อให้ได้ถ่านและน้ำส้มควันไม้คงเป็นลำดับรายการท้ายๆสุดที่จะทดลอง  นอกนั้น.....ทำทันที

ว่านอนสอนง่ายจริงๆ

การเติมความรู้ให้ตัวเองก็ทำไป การทดลองปฏิบัติจริงก็ทำไป  แต่สิ่งที่ไม่เคยหายไปจากความคิดคือ แผนการขยายพื้นที่ปลูกในดินแดนมหัศจรรย์ สำหรับปีถัดไป  มันวนเวียนในหัวตลอดเวลา  พื้นที่ปลูกต้นไม้ปีนี้หมดแล้ว  ต้องขยายเพิ่มอีก แต่ควรใช้เงินให้น้อยกว่าเดิม สำหรับการสร้างแหล่งน้ำและพื้นที่ปลูก

ปลายฝนต้นหนาวอย่างนี้ อากาศดี.......   ผืนดินที่อิ่มน้ำเรื่มปลดเปลื้องความชื้นกลับคืนสู่สิ่งมีชีวตหน้าดิน กล้าไม้ แมลง และสัตว์ตัวน้อยยังจะพออาศัยกลไกตามธรรมชาติอย่างนี้ ไปได้จนราวเดือนมีนาคม

ผมมานั่งสำรวจ และสรุปผลงานในปีแรกที่ได้ปลูกลงไปร่วมๆห้าร้อยต้น ในพื้นที่สามไร่รอบบ่อ แบ่งได้เป็น กลุ่มไม้ป่าเศรษฐกิจ ร่วมยี่สิบชนิดโดยรอบที่ปลูกคละเคล้าปนเปกันไป และกลุ่มไม้ผลอย่างเช่น  มะม่วงหลากหลายชนิด  ลำใย มะพร้าว ขนุน ทุเรียนเทศ มะกอกน้ำ หว้า ฯลฯ ที่ปลูกชิดริมขอบสระ เพื่อให้ง่ายต่อการเหวี่ยงน้ำรดในหน้าแล้ง  และท้ายสุดที่มาปลูกแซมตามจุดต่างๆก็คือกล้วยน้ำว้า

ตะกู(อีกแล้ว)พุ่มเล็กเล็กที่กระจัดกระจายโดนรอบ มีรอยเปื้อนขาวๆติดบนใบใหญ่หนาและอวบน้ำอยู่เกลื่อนไปหมดหลายต้น

ขี้นก?......

ผมแอบตื่นเต้นไปกับร่องรอยมหัศจรรย์ที่เพิ่งค้นพบเหล่านี้ ใบตะกูใหญ่พอที่นกตัวน้อยๆพอจะมาเกาะหลบร้อนได้สบายๆ (ไม่วายขี้ทิ้งใว้ให้ดูต่างหน้า)แดนมหัศจรรย์.....ศาลาพักร้อนของนกน้อยริมทุ่งนาโล่งใหญ่ ศูนย์พยาบาลสรรพสัตว์ที่หนีภัยมาจากความร้อน  แล้ง และเคมี

ในช่วงที่ไอหนาวกำลังโอบล้อม  ทุกชีวิตในแดนมหัศจรรย์กำลังปรับตัวเพื่อล่วงเข้าสู่หน้าแล้ง  ที่กรุงเทพมหานคร.......
โครงการกองทัพไม้ป่าน้อยๆ ก็ได้เริ่มต้นขึ้น

ต้นกันเกราและต้นมะฮอกกานี ทีลงดินได้ราวๆหกเดือน  เริ่มแตกพุ่ม และยืดตัว

ต้นประดู่บ้าน หรือประดู่กิ่งอ่อนที่อยู่ในกลุ่มไม้ให้ร่มเงา โตเร็ว  แต่ในเรื่องเนื้อไม้อาจไม่ค่อยมีประโยช์มากเท่าไหร่ เพราะกิ่งอ่อนสมชื่อ  หักง่าย

ผมเก็บเมล็ดสำโรงมาทดลองเพาะดู ไม่ตัวนี้โตเร็วตายยาก จัดอยู่ในกลุ่มของไม้เบิกนำ ที่ผมมีแผนจะเอาใว้ลงเบิกที่ในฝนหน้า

ต้นนี้งอกเร็วและโตเร็วมาก

ไม่นานก็ย้ายลงแก้วกาแฟ เพื่อเลี้ยงต่ออีกหกเดือน ก็เอาไปลงดินได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:27:37 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 03:03:01 PM »

เหมาะสมแล้วค่ะ ชื่อ ดินแดนมหัศจรรย์ การเล่าเรื่องชวนให้ติดตามจริงๆ ค่ะ
คุณตั้ม ทำสวนได้อย่างเป็นระเบียบดีจังเลย

พูดถึงต้นตะกูน่าสงสารจริงๆ ค่ะ ถ้าเราไม่ไปคำนึงถึงตลาดหรือคำว่านายทุน
ปลูกต้นตะกูไว้ในสวนบ้างก็ดี อย่างน้อยสิ่งที่เขาสามารถให้เราได้เมื่อเขาเติบโต
ก็คือร่มเงาและความร่มรื่น

เอ๊ะก็อยากเดินทางไปอบรมเหมือนกัน แต่ยังไม่มีโอกาสสักที อาจจะต้องหาโอกาส
เดินทางไปบ้างแล้ว เวลาทำอะไรแล้วมีครู รู้สึกอุ่นใจและเพิ่มหยักในสมองของเราได้อีกเยอะ
ที่สำคัญประสบการณ์จากครู ที่ถูกถ่ายทอดมายังเรา ถือเป็นสิ่งอันล้ำค่า ภูมิปัญญาไทย

จะแวะมาอ่านเรื่อยๆ นะคะ ชอบแนวความคิดและการเล่าเรื่องให้ชวนติดตาม

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
tumtump
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 04:27:36 PM »

ตอนที่10  ความดีของตะกู

เมื่อแล้งมาเยือน  ผมวิตกกลัวต้นไม้ที่ปลูกไปจะพร้อมใจกันกลับบ้านเก่า  ที่แถวนั้นมันร้อนและแล้งเหลือทนจริงๆ  ผมตัดสินใจถอยปั๊มน้ำขนาดห้าแรงมาตัวนึง ราคาสี่พันกว่าบาท เคื่องจักรตัวแรกสำหรับงานปลูกป่าที่ผมเริ่มรัก และติดงอมแงม

พื้นดินนาซึ่งเป็นดินเหนียว เริ่มแห้งและแตกระแหง แยกตัวเป็นร่องลึก บนพื้นที่ปลูกป่าผมก็เป็นเช่นเดียวกัน แถมยังเลวร้ายกว่าเพราะเป็นดินก้นบ่อ ซื่งเหนียวและแข็งสุดๆ เมื่อถึงคราวแล้ง มันก็แห้งและแตกแยกได้สุดๆเช่นกัน แต่ละรอยแตกลึกลงไปจนมองไม่เห็นจุดสิ้นสุด

หากไม่ได้กองฟางที่ห่มคลุมโคนเอาใว้ตั้งแต่ปลายฝน มีหวังต้นไม้น้อยของผมได้ได้ยืนแห้งเฉาใบเหี่ยวร่วงไปหมดเป็นแน่แท้

ไปสวนทีเดียวต้องให้ได้สองเด้ง....เด้งแรกไปรดน้ำ เด้งสองก็ไปขุดสร้างแหล่งน้ำสำหรับฝนหน้าเสียเลย ดินกำลังแห้งดี รดขุดลงได้สะดวก

จากแนวคิดเดิมที่ว่า "กระทำเท่าที่จำเป็น" วิธีรดน้ำผมก็เอากันง่ายๆ คือปั๊มน้ำด้วยเครื่องห้าแรงกับท่อสองนิ้ว ราดลงบนพื้นดินให้น้ำมันไหลล้นจนเอ่อท่วมร่องแตก และรอยแยก  แล้วจึงย้ายปลายสายไปจุดอื่นๆ

ระหว่างรอไปนั่งหลบพักร้อนข้างพุ่ม "ตะกู"

วิธีนี้มีส่วนช่วยในการปรับปรุงโครงสร้างดินเหนียวให้ร่วนและดีขึ้นได้ เนื่องจากกระแสน้ำที่แรงจากเครื่องปั๊มจะนำเอาเศษซากฟาง ใบไม้ ขี้นก ลงไปสู่ใต้เนื้อดิน  ผมเลยสบโอกาสปล่อย ปุ๋ยจุลินทรีย์ทำเองจากผักตบ ที่ได้ร่ำเรียนมา ลงไปด้วยในคราวเดียว 

ช่วงวันเดียวกันผมก็เรียกรถขุดมาทำการขุดร่องสร้างแหล่งน้ำ และคันดินปลูกต้นไม้ไปในตัว  รอบนี้ผมทดลองใช้วิธีของสวนแบบภาคกลาง คือสวนยกร่อง ให้รถขุดถอยตัก ทอยดิน ทำคันดินกว้างข้างละสี่เมตร  ร่องลึกเท่าที่จะได้ดินตามหน้ากว้างที่กำหนด เพราะเป้าหมายหลักจริงๆคือคันดินเพื่อปลูกป่า แค่ยกพื้นให้สูงกว่าระดับนาเป็นใช้ได้

ข้อดีของวิธีนี้คือประหยัดค่าใช้จ่าย ไม่ต้องมีต้นทุนค่ารถบรรทุกและการไถปรับหน้า ใช้รถขุดคันเดียวจบ  แถมคันดินที่ได้จะมีหน้าดินนาโปะหน้า  ไม่โดนดินก้นบ่อเหมือนคราวที่แล้ว  คราวนี้ผมคิดว่าปลูกอะไรลงไปก็จะตั้งตัวได้เร็ว

ระหว่างคุมการขุดด้วยตัวเอง แดดร้อน ก็ไปหลบข้างพุ่ม "ตะกู"

ผมขุดร่องทั้งหมดสามจุดความยาวเอามารวมกันได้ประมาณสองร้อยยี่สิบเมตร  ได้แหล่งน้ำรวมหนึ่งไร่ลึกสองเมตรกว่าๆ ใช้เวลาไปแปดชั่วโมงกว่า เสียค่าใช้จ่ายไปหนึ่งหมื่นสี่พันห้าร้อยบาทถ้วน   ผลงานเนี้ยบดั่งใจ(เพราะคุมเองทั้งวันและหยอดน้ำมันด้วยลิโพกับแอลเอ็มสองซอง) ได้พื้นที่ปลูกเพิ่มเท่าๆปีแรกคือสามไร่  แต่จ่ายต่างจากปีแรกมหาศาล ถึอว่าไปได้สวย

เสียงรถขุดเงียบลงพร้อมๆกับเสียงครื่องยนต์ปั๊มห้าแรง.....

ตะวันกำลังจะลับขอบฟ้า แดดที่แผดเผาเริ่มอ่อนโยนลงต่อทุกสรรพชีวิต ผมเองก็เป้นหนึ่งในนั้น ผมเริ่มขยับตัวออกมาจากใต้ร่มของพุ่มตะกู  เก็บเสื่อและกระติกน้ำ เตรียมตัวออกไปเก็บเครื่องปั๊มและอุปกรณ์

ยังไม่มีเพิงพัก ยังไม่มีสิ่งปลูกสร้างใดในดินแดนผืนนี้  การมาทำงานเพียงเดือนละครั้งคงยังจำเป็นต้องพึ่งร่มตะกูไปพลางๆ  ตะกูอายุหกเดือน ใบดก อวบ หนาและใหญ่ ผมยังพอจะอาศัยมันให้ร่มเงาไปอีกไม่นาน ก่อนที่พุ่มแน่นๆจะเริ่มยืดสูงโปร่งเบา ใบอวบหนาจะหดเล็กลงและคลุมแสงได้ไม่ดีเท่าเดิม  ถึงตอนนั้นต้องค่อยมาว่ากันเรื่องสร้างเพิงพักอีกที

ต้องกลับแล้ว......ขอบคุณนะ ต้นตะกู

ปั๊มใหม่เอี่ยม พร้อมมือใหม่หัดใช้ กับทฤษฎีการรดน้ำ แบบประหยัดแรง

ต่อข้อแยกเป็นสองทางเพื่อลดแรงน้ำและเพิ่มจุดรดน้ำให้มากขึ้น  ปล่อยน้ำเบาๆจนไหลลงร่องแตกจนล้นเอ่อขึ้นมาเป็นอันใช้ได้ 

พุ่มตะกูอายุหกเดือน เพียงพอที่จะไปซุกตัวหลบแดดได้ ดูๆไปก็เหมือนร่มยักษ์ดีๆนี่เอง

เปิดหลุมแรก  ประเดิมร่องแรก คนขุดก็งง คนสั่งขุดก็งงและแอบไม่มันใจว่า ทฤษฎีใหม่นี้จะรอดไหม

สุดร่องแรก ดูผลงานแล้วพอใช้ได้ ทีนี้ร่องสองก็ง่ายแล้ว  ก็อปปี้ไปเลยให้ครบสามร่อง

ร่องสองนี้ขุดด้านหน้าฝั่งติดถนน ดินช่วงนี้ค่อนข้างปนทราย ร่วนกว่า  ขุดง่ายกว่า

ร่องสุดท้าย กลับมาขุดขนานไปกับร่องแรก เว้นช่วงกลางเป็นนาไว้ ตั้งใจจะทำนาอินทรีย์ ที่เอาป่าและร่องน้ำมาขนาบข้างกั้นเคมีใว้

มองจากท้ายสวน ทอดยาวตามร่องน้ำที่สุดเสร็จสิ้น เห็นพุ่มตะกูอยู่ไกลๆ พอให้ใจชื้นว่า ต้นไม้ที่ปลูใว้เติบโตและงอกงามเป็นป่าผืนย่อมๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:28:07 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์