หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1892908 ครั้ง)
tumtump
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:50:37 AM »

ไม่ได้แค่เพาะเมล็ดอย่างเดียว  ชำเหง้าไผ่บงหวาน ก็เอากับเขาด้วยเหมือนกัน ไปขุดล้มกอได้มาหลายสิบเหง้า ปลูกเหง้าเปลือยส่วนหนึ่ง เอามาชำส่วนหนึ่งครับ

บางครั้งก็เจอวิกฤตน้ำท่วมกรุงเทพบ้าง  ก็ยังรอดมาครบ

ผักหวานบ้านรุ่นเพาะเมล็ด กินน้ำซะพุงกางเลย

ผักหวานบ้านรุ่นชำกิ่ง ก็งามดีครับ รุ่นนี้เกิดจากการตัดสางต้นแม่พันธุ์แล้วไม่รู้จะเอากิ่งไปทิ้งที่ไหน เลยหั่นเป็นท่อนๆจิ้มกะปิ แล้วเลือกปักลงในถุงดำของต้นที่เพาะไม่ขึ้นครับ  ในภาพเป็นผักหวานในดงมะค่าแต้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2010, 04:02:17 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

SinchaiTK
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #289 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:24:36 AM »

สุดยอดครับ พูดได้คำเดียวครับ

ถ้าปลูกไม่ทัน ผมรบกวนขอ "ต้นคุณตั้ม" ไปลงในแผ่นดินวิเศษผมบางนะครับ เวลาเห็น "ต้นคุณตั้ม" จะได้นึกถึงนิทานดีๆ ที่มีเป็นประจำครับ รวมเล่มเมื่อไหร่จะซื้อมาเก็บไว้ให้ลูกๆ ได้อ่านครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับการจุดประกายให้ผมได้เริ่ม ผมเองก็เพิ่งผ่านบทเรียนแรกเองครับ ต้นไม้ก็เพิ่งลงไม่ถึง 5 เดือนดีเลย ยังต้องเก็บเกี่ยวเรียนรู้ จนวันหนึ่งผมคงตกผลึกความคิดนำไปสู่การปฏิบัติ โดยไม่รู้สึกขัดเขิน และจะนำไปประยุกต์เป็นกิจกรรมดีๆ ให้เด็กๆ ได้เรียนรู้จากการลงมือปฏิบัติ แล้วหน่ออ่อนๆ ของ "ต้นคุณตั้ม" ก็จะงอกเงยทั่วแผ่นดินไทยครับ

ก้อง

ด้วยความยินดีอย่างยิ่งเลยครับ  หากมีทางใดจะช่วยขยายขอบเขตป่าไม้ในใจคนไปสู่ผืนแผ่นดินนี้ ผมยินดีอย่างยิ่งเชียวครับ เสียดายก็แต่ช่วงวันนัดรวมพลผมติดภารกิจที่ต่างจังหวัด ไม่อย่างนั้นคงจะเอาไปฝากคุณ SinchaiTK และเพื่อนๆชมรมคนปลูกป่าเป็นแน่   ไม่เป็นไรครับโอกาสหน้าก็ยังไม่สาย  เดี๋ยวคงหาวิธีดีๆและสะดวกกันจนได้แหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2010, 06:11:40 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #290 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:36:16 AM »

ยอดเยี่ยมมาก อายจัง อายจัง อายจัง เมื่อก่อนตอนที่ลงมือทำคิดจะสร้างป่าสามอย่างประโยชน์สี่อย่างเราสามคนพ่อแม่ลูกไม่นึกคิดมาก่อนว่าจะมีอีกหลายคนช่วยกันสร้างปลูกป่าในพื้นที่ของตัวเองมันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์+ความสุขอยู่ในกิจกรรมเดียวกันเส้นทางนี้ไม่มีเหงามีแต่ความสนุกเหนื่อยมันฮา ช่วยกันปลูกจากจุดเล็กๆแล้วสักวันป่าจะเพิ่มขึ้นด้วยพลังจากคนไทยรักแผ่นดิน

ตอนแรกๆผมก็ทำแบบเหงาๆ เหมือนคนบ้าๆบอๆ พอมาเจอเว็บเกษตรพอเพียงเลยได้พบว่าที่จริงแล้วมีเพื่อนฝูงมากมายที่ร่วมเดินในทางสายนี้  นิยามของการ"พัฒนา" ได้ถากถางป่าและผืนแผ่นดินอันอุดมของเราจนแทบหมดสิ้น  หน้าที่ของพวกเราคือการกลับไปบุกถาง ความเจริญทางวัตถุนิยมให้เตียนเลี่ยน แล้วปลูกจิตสำนึกคืนกลับไปสู่มนุษย์เพื่อความปรองดอง และยั่งยืนไปกับธรรมชาตินี้ให้ครับ

"ระหว่างที่มนุษย์ชาติกำลังดิ่งลงเหว  พวกเขาไม่รู้สึกแม้แต่น้อยว่ากำลังตกอย่างอิสระ  เพียงแต่คิดในใจว่าตนกำลังไปได้สวยด้วยยานที่พวกเขาสร้างขึ้น เพื่อให้สามารถลอยอยู่ในอากาศได้  . ใช่.....เขากำลังลอยอยูในอากาศจริงๆ  แต่ไม้นานก็คงลงกระแทกพื้น"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2010, 06:27:48 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #291 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:06:20 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ขอยืนปรบมือให้เพื่อเป็นเกียรติแก่เจ้าของกระทู้ที่มุ่งมั่น
ใจสู้สุดๆๆๆ ประสบความสำเร็จแล้วครับ ขอแสดงความยินดีด้วยความจริงใจ สุดยอด
ในพิภพนี้เลย หาตัวจับยากยิ่ง พลิกฟื้นดินล้วนๆที่มีฝุ่นตลบกลายเป็นป่าผสมผสานที่
ยิ่งใหญ่ คนในละแวกนั้นคงเห็นรอยยิ้มของท่านที่อิ่มเอมเปรมใจจนหาอะไรมาเปรียบก็
ไม่ได้เลยในชาตินี้ เดินต่อไปครับ แล้วดินแดนในมือท่านจะกลายเป็นดินแดนมหัศจรรย์
อย่างแน่นอนที่สุด [size=14pt][/size]

ขอบคุณมากครับพี่ก้อง ความสุขของคนปลูกต้นไม้นี่หาง่ายและยั่งยืนอย่างยิ่งครับ ยิ่งนานวันก็ยิ่งมีความสุขที่ได้เห็นต้นไม้แต่ละต้นเติบโต  สองปีกว่าๆถ้าเอาแต่ก้มหน้าก้มตาทำงานหาเงิน ผมคงไม่รู้เลยว่าตัวเองมีศักยาภาพแค่ไหน  มีความสามารถใดแฝงอยู่อีก  เรียกว่าคุ้มค่ากับหยาดเหงื่อและแรงกายที่ทุ่มเทลงไปทุกเม็ดเลยครับ  ป่าอุดมสมบูรณ์เมื่อไหร่คงต้องจัดทริปมานั่งคุยรอบกองไฟกันสักครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2010, 06:36:52 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #292 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 04:10:05 PM »

มาติตามต่อเนื่องครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ไม่รู้ว่าจะมีนิทานตอน "คาร์บอนเครดิต" หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับที่ติดตาม  จริงๆเรื่องคาร์บอนเครดิตผมเคยศึกษามาบ้างครับ  แต่ดูๆไปรายละเอียดมันเยอะมากมายครับ เกี่ยวข้องกับการเมืองและการค้าอีรุงตุงนังเชียวครับ ขอเวลาพักใหญ่ๆจะมาสรุปเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2010, 06:51:39 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
pongjarus
*

« ตอบ #293 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 05:10:44 PM »

แอบเข้ามาชมครับ มีคนเลื่องลือว่ามีความคิดและปฏิบัติไม่เหมือนใคร เห็นความก้าวหน้าตลอดเวลา สมเป็นดินแดนมหัศจรรย์จริง ๆ ครับ

แหะๆๆ ขอบคุณครับ  ฟื้นป่ากลับมาได้เมื่อไหร่จะชวนไปเก็บเห็ดโคนกันนะครับ  ปลูกไม้วงศ์ยางไว้เยอะ อีกสี่ห้าปีคงได้กินเห็ดป่ากันพุงกางทีเดียวเชียวครับ

Liked By: Numdoitung, nomadic_man
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2010, 06:59:29 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #294 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 10:17:41 PM »

ยังขยันเหมือนเดิม เจ้าของนิทานแดนมหัศจรรย์
มีความสุขจัง เวลาเห็นคนเพาะต้นไม้จากเมล็ดด้วยตนเอง
มันเป็นความสุขอย่างบอกไม่ถูก

ตรงหน้าที่ดินมีต้นยางนา อายุหลายปี ขนาด 2-3 คนโอบ
มีคนพยายามจะขออนุญาตตัดมาใช้ แต่ทางราชการ ไม่อนุญาต
ยังอยู่จนถึงทุกวันนี้

เมล็ดยางนาเป็นแบบไหนเหรอคะ แล้วมันอยู่ตรงส่วนไหน
คราวหน้าถ้าเจอ จะได้เก็บสะสมเมล็ดไว้ เผื่อได้แลกเปลี่ยนกันบ้าง

เมล็ดยางนาจะมีปีกสองปีก เวลาลมพัดแรงๆมันปลิวเล่นลมลงมาเหมือเฮลิคอปเตอร์เลยครับ ไม้วงศ์ยางเกือบทั้งตระกูลจะมีปีกกันเกือบทั้งนั้นครับเล็กบ้างใหญ่บ้าง แต่เมล็ดยางนาจะลูกใหญ่เป็นอันดับต้นๆและมีครีบที่เมล็ด ลูกไม่กลมเนียนครับ  เมล็ดไม้ชนิดนี้อายุสั้นครับ  หล่นมาเกินเจ็ดวันแล้วอัตราการเพาะติดจะต่ำลงมากครับ  เก็บมาแล้วควรเพาะทันที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 12:53:37 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
พิณ ชมพลอย
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #295 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 12:08:08 AM »

มหัศจรรย์จริง ๆ ครับ
อ่าน...และ แอบก๊อปปี้เอาไว้อ่านหลาย ๆ รอบ คงไม่ว่ากันนะครับ
รอติดตามตอนต่อไปอย่างใจจดจ่อ...ครับ

ด้วยความยินดีเลยครับ และขอบคุณมากครับที่ติดตาม

Liked By: Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 12:56:20 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #296 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 04:02:58 AM »

ตอนที่31  เข้าสู่วงการไผ่

ผมไม่มีความรู้มากนักเกี่ยวกับไผ่ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าไผ่เป็นพืชตระกูลหญ้าที่ใหญ่ที่สุดในโลก ไม่รู้ว่าไผ่ตอนได้ ไม่รู้ว่าเมื่อออกดอกออกเมล็ดแล้วจะตาย  ไม่รู้ว่าไผ่สามารถตายตามต้นแม่ได้แม้จะถูกแยกไปปลูกกันคนละที่คนละทิศ   ไม่รู้ว่าไผ่กินดิบแล้วขม ต่อให้ชื่อมีส่วนผสมของคำว่าหวาน  ไม่รู้ว่าไผ่บงหวานกินดิบไม่ขมแต่ถ้าต้มแล้วจะหวานเจี๊ยบ โง่ที่สุดคือไม่รู้ว่าถ้าอยากกินหน่อไม้ป่าต้องออกไปหาหน้าฝน 

แล้วไอ้ที่(คิดว่า)รู้ล่ะ.....

(ลองฟังดูครับแล้วจะเชื่อคำที่เขาว่า"ระยะห่างระหว่างคนฉลาดอัจฉริยะกับคนโง่จนควายงง เมื่อเทียบกับความรู้ที่มีอยู่ตามธรรมชาติแล้ว มันใกล้กันนิดเดียว จนแทบจะเรียกว่าไม่ห่างกันเลย")

ผมรู้ว่าไผ่มีสองประเภท คือไผ่มีหนาม   กับไผ่ไม่มีหนาม

รู้ว่าไผ่รวกจะโตไปเป็นไผ่ตงลำใหญ่ๆในที่สุด (เหมือนที่ใครหลายคนคิดว่าปลาทูบ้านเราเมื่อว่ายไปถึงญี่ปุ่นตัวจะใหญ่และกลายเป็นปลาทูน่าในที่สุด)

รู้ว่าจะปลูกไผ่ ต้องเอาหน่ออ่อนที่จะเอาไปแกง ไปฝังดิน

รู้ว่าไผ่สีทองเป็นไผ่มาจากเมืองนอกเหมือนฝรั่งผมทอง

และไผ่น้ำเต้า ต้องมาจากอินเดียแน่ๆเลย

ฯลฯ.... พระเจ้า...ยังโง่ได้อีก

.....................

การไม่มีไม้ปักหลักเพื่อปลูกกล้า เป็นจุดเริ่มที่ทำให้ผมสนใจจะปลูกไผ่  เพราะคิดเองว่า เป็นของที่ไม่ควรต้องเสียเงินซื้อ และดูแล้ว  ผมคงต้องใช้ในจำนวนมากพอสมควรไปอีกสิบปี   การปลูกและขยายพันธุ์ไปพร้อมๆกับขยายพื้นที่ป่า น่าจะเป็นทางออกที่เนียนที่สุด

สองตัวแรกที่ปลูกในดินแดนมหัศจรรย์คือไผ่เลี้ยง  และไผ่รวก  ซึ่งผมได้ลุงคนหนึ่งชื่อลุง "ปิแอร์"  หรือ "สิแอ" เป็นคนสอนให้ขุด เมื่อครั้งไปเที่ยวกาฬสินธุ์

ยอมรับว่ายากและเหนื่อยอย่างยิ่ง

"อ้าวไม่ใช่ตัดเอาหน่อไปปลูกได้หรือลุง  เหมือนปลูกหัวขมิ้นไง?"

ลุงขำกลิ้ง พร้อมหยิบเสียมเล็กๆบางๆพาผมไปขุดเหง้าไผ่เลี้ยง....เสียมมีไว้แซะดิน แต้ตอนแยกเหง้านี่  เอามีอีโต้ฟันเอาครับ

ผมมาได้ความรู้เรื่องไผ่อย่างจริงๆจังๆ ก็เมื่อมาเจอเว็บเกษตรพอเพียงนี่แหละครับ  ที่จริงต้องเรียกว่า ไล่ล่าหาข้อมูลเรื่องไผ่จนมาเจอเว็บนี้จะถูกกว่า  และที่นี่ก็มีข้อมูลมหาศาล ชัดเจน แจ่มแจ้ง จนเอาไปลองทำเองได้

แต่ก็ไม่วายโง่ซ้ำ ไปลองตอนกิ่งไผ่รวกและไผ่บงหวาน  ทั้งๆที่ยังอ่านได้ไม่จบว่าเขาไม่ตอนกัน  ท้ายที่สุดสามเดือนผ่านไปไม่มีอะไรเกิดขึ้น  กลับไปขุดเหง้าเหมือนเดิมดีกว่า....ชัวร์

เมื่อได้สติ  ผมก็เริ่มกลับมานั่งหาข้อมูลให้ลึกขึ้น ให้เวลากับการหาความรู้จนแฟนเหน็บเอาว่า จะทำด็อกเตอร์ทางการเกษตรไปเลยดีไหม อ่านได้ทุกวี่ทุกวัน

งานขุดแยกเหง้าไผ่เป็นเรื่องที่เหนื่อยมาก ยิ่งถ้าไม่มีเครื่องมือที่ถูกต้องด้วยแล้ว เวลาเจอไผ่กอใหญ่ๆที่ไม่มีใครเคยไปตัดสางแล้วล่ะก็ ต้องเรียกว่า  ไม่รู้จะเริ่มที่เหง้าไหนกันเลย

ความสุขของผมอย่างนึงในการขยายพันธุ์ไผ่ ก็คือ การตัดแต่งอย่างประณีตก่อนเอาไปชำหรือเอาเหง้าเปลือยไปปลูก  ต้องค่อยๆนับปล้อง  และกะความยาวให้เท่าๆกัน  เวลาปลูกออกมาแล้วจะได้ดูเป็นระเบียบสวยงาม  รู้ได้ทันทีว่าเป็นรุ่นปลูกรุ่นไหน (เพราะผมไม่เคยตัดเท่ากันสักที)  ทีสำคัญที่สุด  ต้องเลื่อยปลายอกเนี้ยบๆครับ ไม่มีการเอามีฟันตัดให้ดูเว้าๆแหว่งๆ  หรือแหลมคม

ผมกำลังซ้อมขยายพันธุ์ไผ่ให้ชินมือ เพื่อที่ปีหน้า จะได้เอาไปใช้ขยายพันธุ์ไผ่นับสิบชนิดที่ไปหาซื้อมาจากหลายแห่งหลายที่  อย่างละต้นสองต้นเป็นแม้พันธุ์  ซึ่งแต่ละพันธุ์ที่ผมเลือกซื้อ ต้องตอบโจทย์ในการนำไปใช้งานในมิติที่ต่างกันออกไป เช่น เป็นอาหาร(ซึ่งได้เกือบทุกสายพันธุ์) ทำที่อยู่อาศัย ทำเครื่องไม้เครื่องมือ หรือเป็นการปลูกเพื่อให้ร่มเงา

หวังไว้ไกลๆอีกเรื่องคือการสะสมพันธุกรรมพืช  ให้มีหลากหลาย เพื่อประกันความเสี่ยงที่ว่า "ไม่มีอะไรแน่นอนไปตลอดกาลหรอก" ทุกอย่างมีขึ้นมีลง  ผมมีน้อยหน่อย แต่ก็มีหลากหลาย  มีกินมีใช้ไร้ปมด้อย  สบายกายแถมยังสุขใจ

ปีหน้าผมคงมีเรื่องไผ่มาคุยกะใครเขาบ้างแล้วล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:52:35 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #297 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 04:13:42 AM »

เหง้าไผ่เลี้ยง  ที่ไปขุดมาจากกอที่อายุหนึ่งปีครับ  พอจะขุดได้ง่ายหน่อย

สภาพราก และเหง้าที่ฉีก แหว่งโดยฝีมือของมือสมัครเล่นครับ

กระบวนการที่แฟนผมเรียกโรคจิต  บ้าเนี้ยบเกินเหตุ  แต่ผมเนี่ยชอบสุดๆ  มันดูเรียบร้อยดีครับ  เวลาปลูกคนเขาเห็นแล้วจะรู้เลยว่านี่คือกิ่งพันธุ์ ไม่ใช่กิ่งไผ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 04:20:58 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #298 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 04:22:18 AM »

แล้วก็จะออกมาเท่าๆกันแบบนี้ ดูดีทีเดียว

ดูชัดๆก่อนเอาลงถุงชำรับ  สวยเรียบเนี้ยบ  ปลอดภัย ไม่แทงพุงและบาดมือ

อุปกรณ์ที่ประยุกต์ใช้ให้เหมาะมือครับยี่ห้อ  "อีโต้แอนด์อีเตอร์" นี่แหละ เจียให้คมๆหน่อยเหวี่ยงทีได้เรื่องครับ ประหยัดแรง ส่วนข้อเสียคือเอาแทรกเข้ากอในๆยากหน่อยครับ  ผมเลยขุดเลาะเอาตรงขอบรอบๆนอก

Liked By: 8888, Numdoitung, mosoman
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 04:28:16 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
DUMP
*

« ตอบ #299 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:13:37 AM »

ถ้าคุณตุ้มจะปลูกไผ่เหมือนในรูปที่คุณต้มขุดมา ไม่ต้องชำในถุ่งก็ได้แต่สามารถลงแปลงได้เลยโดยขุดหลุมลึกๆหน่อยปิดลำต้นประมาณ 2-3 ข้อไผ่  เมื่อปลูกเสร็จให้คลุมด้วยหญ้าหรือฟางให้มิดเลยเพื่อเก็บความชื้น รดน้ำให้ชุ่ม ( ถ้าดินแห้งหรือหน้าแล้ง) เมือไผ่แตกยอดหรือหน่อไผ่ก็จะแทงแทรกฟางหรือหญ้าที่เราคลุมไว้ออกมาเองครับ  ผมใช้วิธีนี้ตลอด ติดทุกต้น   แต่ถ้าเดินทางไกลหรือรอปลูกก็จำเป็นต้องต้องชำก่อน  ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบไผ่มาก ไผ่มีประโยชน์เหมือนผ้าขาวผ้า ใช้สารพัดประโยชน์ ( คนแก่เขาพูดกันไว้ครับ )

ไผ่กับกล้วยนี่ ถือเป็นต้นไม้แห่งภูมิปัญญาเลยครับ ควรต้องมีติดบ้านใว้สักหน่อย   ผมนี่ลงไผ่และกล้วยใว้พอสมควร กระจัดกระจายกันไปครับ   ไผ่ชุดนี้ผมไปขุดที่บ้านแฟนซึ่งอยู่ราชบุรีครับ   บางส่วนก็ปลูกทันทีแถวๆนั้น  บางส่วนที่ปลูกไม่หมด หรือรากและเหง้าแหว่งๆวิ่นๆ ก็เอามาชำใว้ที่กรุงเทพเพื่อปลูกที่กำแพงเพชรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 01:05:58 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #300 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 01:33:41 PM »

จากประสบการณ์ในการไปหาหน่อไม้ป่า เสียมหรือชะแลง และกรรไกรตัดกิ่งไม้
เป็นเครื่องมือที่ดีที่สุด สำหรับหน่อที่อยู่ในกอ กรรไกรตัดกิ่งเอาไว้ตัดริดกิ่ง
เล็กกิ่งน้อย ไม่ให้สร้างความรำคาญหรือทิ่มหน้าทิ่มตาค่ะ

เคยอ่านหนังสือพบว่า เวลาจะกินหน่อไม้ ให้ต้มหรือเคี่ยวกับใบหญ้านางบดคั้นน้ำก่อน
เป็นของแก้กัน เพราะในหน่อไม้มีสารบางอย่างที่ร่างกายไม่ต้องการค่ะ

สุดยอดจริงๆนะครับภูมิปัญญาไทยเนี่ย อยากเจอตัวค้นที่ค้นพบคนแรกเสียจริงๆเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 11:56:55 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
DUMP
*

« ตอบ #301 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:58:20 AM »

สวัสดีครับ ผมมีเมล็ดลิ้นฟ้าหรือเพกาอยู่ 2 ฝัก รวมเป็น 100 เม็ด ว่าจะเอาไปแจกคนรักษ์ป่าตอนงานเดือนพฤศจิกายนนี้ ( ที่เพาะไว้ก็มี แต่เพาะรวมๆยังไม่ได้แยกถุงว่าจะเอาไปด้วย ) ผมปลูกด้วยเมล็ด   4 ปีเป็นดอก แต่ไม่ติดฝัก อีกปีกว่าๆถึงจะได้ฝักมา   ยอดอ่อน และดอกที่หล่นนำมาลวกจิ้มน้ำพริกมีรสขมหน่อยๆอร่อยครับ ส่วนฝักอ่อนนำมาย่างไฟแล้วลอกผิวเปลือกออกราดด้วยกระทิสด ก็อร่อยเหมือนกัน วันก่อนไปขอกล้าไม้ที่ป่าไม้ แล้วถามปัญหาที่เพาะเมล็ดสักทองไม่ขึ้น  เขาแนะนำให้นำเมล็ดที่แห้งใส่กระสอบแล้วนำไปแช่น้ำหนึ่งคืน เช้าตากแดดหนึ่งวัน ทำอย่างนี้สองถึงสามเที่ยว แล้วถึงนำไปเพาะรวม และขณะที่เพาะสัปดาห์แรกให้หาแผ่นพลาสติกคลุมแปลงเพาะเพื่อให้ความร้อนอบข้างในเป็นการกระตุ้นเมล็ดพันธุ์  ท่านใดสนใจลองไปทำดูนะครับ  ผมก็ว่าจะลองอีกปีนี้รอเมล็ดสักทองข้างทางหลวงสุกก่อน

เพกาลวกกินกับลาบดิบเมืองเหนือเนี่ย  สุดยอดไปเลยครับ นึกแล้วน้ำลายไหล  ผมไม่พลาดแน่ครับต้นนี้  ที่สวนพี่ชายมีอยู่ต้นนึง เดี๋ยวรอให้แก่ๆ  จะไปเอามาเพาะและแจกเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 11:59:46 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #302 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:15:17 PM »

อยากไปเดินหลงทางในป่าแดนมหัศจรรย์สักวันจังเลย มีพุทธประวัติว่าองค์สัมมาสัมพุทธเจ้าช่วงที่จะเสด็จปรินิพาน
มีดอกไม้ชนิดหนึ่งชื่อมณฑาทิพย์อยู่ในพุทธประวัติด้วย และดอกไม้นี้ก็มีแต่ในป่าหิมพานต์เท่านั้น คงจะหายากสำหรับพวกเรา

ส่วนต้นไม้ในพุทธประวัติที่น่าหามาเพาะปลูกก็คือต้นสาละอินเดีย ซึ่งอยู่ในตระกูลวงศ์ยางเมล็ดคล้ายเมล็ดกระบาก (ตามรูป) ผมและสมาชิกอยากได้มากๆแต่ก็ยังหาไม่ได้ เพราะหายากมาก หากสมาชิกผู้รักการปลูกป่าเคยเห็น คงต้องบอกว่าท่านเจอต้นไม้ทิพย์เข้าแล้ว และอยากให้ท่าน
ช่วยแจกจ่ายให้สมาชิกด้วยนะครับ ฝากไว้ครับ อีกรูปเป็นดอกประดู่แดง

* kabaak.jpg (9.48 KB, 192x278 - ดู 2219 ครั้ง.)

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
*

« ตอบ #303 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:16:59 PM »

ต้นและดอกประดู่แดง ซึ่งก็หาเมล็ดยากเช่นกัน รูปที่ได้มาได้มาจากเว็บนะครับ

ต้นประดู่แดงผมซื้อมาปลูกตั้งแต่ปีแรกเลยต้นละสามสิบ  แพงที่สุดในบรรดาพันธุ์ไม้ป่าครับ  ยอมจ่ายซื้อมาสิบต้นเพราะโดนดอกมันหอกเอานี่แหละครับ  แต่โตช้าจริงๆเลยต้นนี้  สองปีโตแค่เมตรกว่าเอง

* Pradoodaeng.jpg (22.76 KB, 400x277 - ดู 2213 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 12:02:04 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์