หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 213   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า(สารบัญหน้า1)  (อ่าน 775851 ครั้ง)
tonkhoa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 09:34:48 AM »

ติดตามอ่านหนังสือทุกวันเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านทุกวันนะครับ  อาจจะได้สาระทางการเกษตรน้อยหรือเฉพาะเรื่องไปหน่อย ก็คงไม่ว่ากันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 08:47:22 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

jaroen11
*

« ตอบ #273 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:52:59 PM »

มาติดตามอ่านทุกครั้งที่เข้ามาในweb ครับ จะคอยติดตามผลงานครับ  อายจัง

ขอบคุณที่ติดตามครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 08:48:08 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
น้องสายฟ้า
*

« ตอบ #274 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 06:06:48 PM »

กล้าไม้ยางนาสวยสมบูรณ์มากครับ  อยากทราบว่าซื้อที่ไหน  และมีการจัดส่งหรือเปล่าครับ  ของผมปลูกมา 3 ปี  หลายรุ่นแล้วไม่ค่อยรอดเพราะว่ากล้าไม้ที่ไปขอมาไม่ค่อยสมบูรณ์ครับ  ขอบพระคุณครับ

ผมซื้อที่ร้าน ตาลุงช้อนพันธุ์ไม้ป่า ที่อำเภอวังทองจังหวัดพิษณุโลกครับ  ข้างๆวัดพระนอนองค์ใหญ่ๆริมถนนหมายเลข12เลยครับ เข้าซอยไปนิดหน่อย  ถามใครก็รู้จักครับ  ร้านนี้ต้นอวบสูง  ตุ้มดินใหญ่รากแน่น ปลูกแล้วจำนวนตายน้อยมากครับ  ไปช่วงดีๆสามารถเลือกเอาต้นสูงเท่าสะโพกได้เลยราคาห้าบาท  ผมเป็นลูกค้าประจำร้านนี้มาก่อนครับ  ตอนนี้ซื้อเฉพาะกลุ่มไม้วงศ์ยาง เพราะหาเมล็ดมาเพาะเองยากครับ  อ้อ ร้านนี้ไม่มีบริการส่งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 08:53:17 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

"ไม่มีใครรักษ์ป่าเท่าต้นซุง  ฟ้าสูงจะก้มจูบดิน "
Thipsri
*

« ตอบ #275 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 08:15:48 PM »

มาปักหมุดไว้คอยติดตามค่ะ

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 08:54:11 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #276 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 06:33:36 AM »

กล้าไม้ยางนาสวยสมบูรณ์มากครับ  อยากทราบว่าซื้อที่ไหน  และมีการจัดส่งหรือเปล่าครับ  ของผมปลูกมา 3 ปี  หลายรุ่นแล้วไม่ค่อยรอดเพราะว่ากล้าไม้ที่ไปขอมาไม่ค่อยสมบูรณ์ครับ  ขอบพระคุณครับ

ผมซื้อที่ร้าน ตาลุงช้อนพันธุ์ไม้ป่า ที่อำเภอวังทองจังหวัดพิษณุโลกครับ  ข้างๆวัดพระนอนองค์ใหญ่ๆริมถนนหมายเลข12เลยครับ เข้าซอยไปนิดหน่อย  ถามใครก็รู้จักครับ  ร้านนี้ต้นอวบสูง  ตุ้มดินใหญ่รากแน่น ปลูกแล้วจำนวนตายน้อยมากครับ  ไปช่วงดีๆสามารถเลือกเอาต้นสูงเท่าสะโพกได้เลยราคาห้าบาท  ผมเป็นลูกค้าประจำร้านนี้มาก่อนครับ  ตอนนี้ซื้อเฉพาะกลุ่มไม้วงศ์ยาง เพราะหาเมล็ดมาเพาะเองยากครับ  อ้อ ร้านนี้ไม่มีบริการส่งนะครับ

เดี๋ยวผมตามไปซื้อบ้างครับ อยู่ไม่ไกลจากที่พักเท่าไหร่ ไม่เคยสังเกตสักที  โกรธ

ร้านนี้ต้องไปซื้อช่วงต้นฝนนะครับ เพราะของเขาหมดเร็วมากเลย เพาะเอาไว้ปีละเป็นแสนต้น และจะเริ่มมีกระบะ รถบรรทุกมาทยอยขนไปตั้งแต่พฤษภา เผลอแป๊บเดียวผมไปอีกทีแทบหมดร้าน เหลือแต่ต้นคัดทิ้ง  ก็ยังอุตส่าห์หาต้นอวบๆมาจนได้  ถ้าไปซื้อหน้าหนาวหมดฤดู ราคาจะลดลงเหลือต้นละสองบาทสามบาทสี่บาท ตามแต่ชนิดไม้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2010, 12:47:20 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

noon9999
*

« ตอบ #277 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 05:49:17 AM »

พี่ว่า ระหว่างตะกู กับ ต้นยูคา อะไรโตเร็วกว่ากันครับ
ผมอยากปลูกแนวรั้วแล้วตัดยอด ให้กลายเป็นเสารั้ว เลยอยากได้ที่โตเร็วๆครับ

คิดว่าตะกูจะโตดีกว่าครับ และลำต้นจะอวบน้ำกว่าด้วย แต่ผมคิดว่าถ้าทำแนวรั้วตัดยอด ควรเป็นยูคานะครับ เพราะดูแล้วเนื้อไม้จะเหนียวและแข็งแกร่งกว่า

อีกตัวหนึ่งที่น่าสนใจผมว่ากระถินเทพาครับ ปีเดียวได้ต้นเท่าแขนเปลาตรง และบำรุงดินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 11:43:56 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #278 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 07:15:05 AM »

สุดยอดครับ  ตื่นเต้นเร้าใจ  ฮึกเหิม  และมีสีสันอย่างยิ่ง  สำหรับการปลูกป่าในแดนมหัศจรรย์  ขอให้ประสบความสมหวังดังตั้งใจครับ

ขอบคุณมากครับ กำลังใจส่วนหนึ่งก็ได้มาจากภาพป่ายางนาของคุณชุติพนธ์ด้วยครับ ขอให้ป่าปลูกใหม่โตวันโตคืนไปด้วยกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 11:47:07 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
DUMP
*

« ตอบ #279 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:51:08 AM »

เข้ามาอ่านเจอ  และอ่านจนจบ ขอแสดงความนับถือจริงๆ  ดีใจมากที่มีคนอย่างคุณตุ้ม และหลายๆคน ผมก็กำลังก่อร่างสร้างป่าเหมือนกัน    ทำตั้งแต่แปลงเล็กๆมาก่อน  ปลูกทุกอย่างที่เป็นต้นไม้ แม้บางต้นไม่รู้จักชื่อแต่เห็นทรงสวย ใบสวยก็ปลูก  ตอนนี้กำลังทดลองแปลงใหญ่อยู่  กำลังกายกำลังใจสู้ได้แน่  และได้แอบขโมยเคล็ดลับของคุณตุ้มและหลายๆคนที่โพสน์ไปใช้ด้วย  คิดว่าไม่นานน่าจะเป็นรูปเป็นร่าง  ขอให้กำลังใจแก่ทุกท่านที่กำลังสร้างชาติด้วยการปลูกต้นไม้ครับ  เมื่อถึงวันที่เราไม่ต้องไปซื้อหาอาหารที่ตลาดได้เป็นสัปดาห์แต่หาในป่าหลังบ้านแทน  ตอนนั้นแสดงว่าเศรษฐกิจในครอบครัวมั่นคงแล้ว

ขอบคุณมากครับ ถือว่ามาร่วมแบ่งปันความรู้กันครับ ผมเองที่ได้มาเขียนนิทานเล่าเรื่องปลูกป่าก็เพราะมีเพื่อนสมาชิกบางท่านแนะนำมา ให้ช่วยกันสร้างองค์ความรู้ "มือหนึ่ง" หรือความรู้จากประสบการณ์ตรง จะผิดจะถูก ก็เกิดขึ้นจริงและนำมาปรับใช้กันต่อไปครับ  สู้ๆครับคนปลูกป่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 11:52:06 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
flycatcher_xiii
*

« ตอบ #280 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:26:10 PM »

เข้ามาอ่านนิทานกะเค้าด้วยเหมือนกัน
ท่าทางสวนจะร่มรื่น คงต้องหาโอกาสไปเยือนซักครั้ง

ปล. เพาะไผ่ไว้เยอะๆ นะ จะไปขนกลับตอนงานแต่ง อิๆ

โอ๊ะๆๆๆ  กำลังต้องการแรงงานพอดี หาต้นไม้ตัวเจ็บๆมาฝากด้วยเน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 11:54:00 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
Thipsri
*

« ตอบ #281 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:36:29 PM »

พี่ว่า ระหว่างตะกู กับ ต้นยูคา อะไรโตเร็วกว่ากันครับ
ผมอยากปลูกแนวรั้วแล้วตัดยอด ให้กลายเป็นเสารั้ว เลยอยากได้ที่โตเร็วๆครับ

เคยเห็นของสวนตรงข้าม ปลูกยูคาในระยะชิดกันราวครึ่งเมตรเป็นแนวตรง เขาไม่ได้ตั้งใจปลูกเป็นแนวรั้ว แต่ปลูกชิดกันเกิน ต้นอายุสองปีเปลาตรงและสูงมากค่ะ เห็นแล้วเกิดไอเดียจะทำรั้วต้นยูคาเหมือนกันค่ะ
DUMP
*

« ตอบ #282 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:03:12 PM »

ปลูกยูคาถ้าปลูกปะปนกับไม้อื่นๆแบบไร่ละ 2-3 ต้นก็จะดีครับ ผมเห็นที่สถานีเพาะกล้าไม้บางพระชลบุรี ต้นจะตรงใหญ่ สูงมากๆเจ้าหน้าที่บอกว่าปลูกมา 20 กว่าปีแล้ว เป็นแก่นทั้งต้น เลื่อยทำเสา ทำกระดานได้เลย มูลค่าก็สูง อันที่จริงการปลูกป่่าหลากหลายเรียบแบบธรรมชาติดีที่สุด เพื่อต้นไม้จะได้เกื้อกูลซึ่งกันและกัน อย่าลืมปูกไม้เลี้ยงสัตว์ป่า และนกด้วย เช่น ปาล์มน้ำมัน เสาวรส หว้า ฯลฯ เพราะเราจะได้ปุ๋ยทางอ้อมอีกทาง

เห็นด้วยครับ สำหรับคนปลูกป่าอย่างผม  ยูคาไม่เป็นอุปสรรค หรือต้นไม้ร้ายกาจแต่อย่างใด เพราะเราต้องยอมรับถึงคุณสมบัติของเนื้อไม้ที่แข็งแรงและทนทานของเขา  คงต้องแก้ที่วิธีการปลูกกันแหละครับ  ปลูกสักหนึ่งเปอร์เซ็นต์ผสมผสานไว้ ไม่น่าเกลียดครับ  ปีหน้ากะเอามาลงไว้สักยี่สิบต้น เพื่อซ่อมต้นที่ตายไปเพราะไปเจอดินแย่ๆครับ  กะปลูกลืมยี่สิบปีไปเลยเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 12:00:49 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
pp_79
*

« ตอบ #283 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:22:26 PM »

สวัสดีครับคุณ tumtump  ยิ้มเท่ห์

ผมเดินหลงป่าอยู่ตั้งนาน หาทางออกไม่เจอ พอดีเจอช่องเล็ก เลยมุดออกมาครับ

ข้างในป่าอัดแน่นด้วยพันธุ์ไม้นานาชนิดผสมผสานได้ลงตัวมากครับ ต้นไม้พึ่งพาอาศัยกัน ดูแลกันเอง โตไปด้วยกัน สมกับเป็นดินแดนมหัศจรรย์จริงๆ ครับ

เอาป่ามาฝากครับ...ในความคิดผม ยังไม่เป็นป่าเท่าไหร่ ต้องลงไม้ป่าเพิ่มอีกครับ...แต่ก็มีคำถาม ปลูกอะไร กินได้ไหม ปลูกทำไมเยอะแยะ... ฮืม ทุกคำถามผมไม่ตอบ...รอให้ต้นไม้ตอบเองครับ แต่ใช้เวลาหน่อยครับ...

วรรณกรรมสวยงามครับ อ่านแล้วเพลินมากครับ ได้แนวคิดและสาระดีมากๆ ครับ รอติดตามความคืบหน้าต่อครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากเลยครับคุณ PP_79 ผมเองก็แวะเข้าไปเยี่ยมสวนชะอุ่มผลอยู่บ่อยๆ ได้ความรู้มากมาย ผมเชื่อเช่นเดียวกันครับว่า ยิ่งเวลาผ่านไปๆ ต้นไม้ต่างๆที่เราปลูกเอาใว้จะเริ่มตอบคำถามให้กับทุกๆคน และจะไม่ใช่แค่คำตอบเดียวด้วย  จริงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 12:08:49 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
noon9999
*

« ตอบ #284 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:52:06 PM »

ปลูกยูคาถ้าปลูกปะปนกับไม้อื่นๆแบบไร่ละ 2-3 ต้นก็จะดีครับ ผมเห็นที่สถานีเพาะกล้าไม้บางพระชลบุรี ต้นจะตรงใหญ่ สูงมากๆเจ้าหน้าที่บอกว่าปลูกมา 20 กว่าปีแล้ว เป็นแก่นทั้งต้น เลื่อยทำเสา ทำกระดานได้เลย มูลค่าก็สูง อันที่จริงการปลูกป่่าหลากหลายเรียบแบบธรรมชาติดีที่สุด เพื่อต้นไม้จะได้เกื้อกูลซึ่งกันและกัน อย่าลืมปูกไม้เลี้ยงสัตว์ป่า และนกด้วย เช่น ปาล์มน้ำมัน เสาวรส หว้า ฯลฯ เพราะเราจะได้ปุ๋ยทางอ้อมอีกทาง

ผมหาขุดตะขบมาปลูก ชอบที่มันโตไว นก ค้างคาว ชอบมากิน ไว้เลี้ยงไก่ก็ได้
DUMP
*

« ตอบ #285 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:37:51 AM »

ป่่าคุณตุ้มใครหลงเข้ามาไม่มีทางอดแน่ เพราะอุดมสมบูรณ์ด้วยความรู้ เคล็ดลับเยอะ  ผมอยากแนะนำให้ปลูกต้นไม้อีกอย่างคือ ต้นเหรียง เป็นไม้ยืนต้นสูงและใหญ่ เป็นไม้ทางภาคใต้ แต่ปลูกได้ทั่วไปถ้าไม่หวังผลผลิตแต่อาศัยที่เป็นไม้ตระกูลถั่วที่ช่วยให้ป่าสวยงาม ใบบำรุงดิน ต้นไม้ที่อยู่รอบๆหรือใกล้เคียงจะสวยงาม และเป็นไม้เนื้ออ่อนโตเร็วมาก แต่รากก็แข็งแรงมากเหมือนกัน  ใครปลูกแล้วรับรองไม่ผิดหวังแน่

ขอบคุณครับคุณDump สำหรับคำแนะนำเรื่องต้นเหรียง  ผมรับรองครับว่าจะต้องปลูกต้นนี้ให้สำเร็จ  จริงๆผมเคยเอาหน่อเหรียงที่งอกรากเหมือนถั่วงอกมาลองเพาะดูพร้อมๆกับลูกเนียง  และเนียงนก ปรากฏว่าทั้งสามต้นโตเป็นกล้าได้แข็งแรงสมบูรณ์ดีครับ แต่พอสักพัก ต้นเหรียงก็เกิดอาการตายเฉียบพลันโดยไม่รู้สาเหตุ ทั้งๆที่เนียงและเนียงนกเติบโตได้ดีอย่างไม่น่าเชื่อ จนได้เอาไปลงปลูกสมใจ ขาดแต่เหรียงนี่แหละครับที่ป่านนี้ยังไม่ได้ลองเพาะใหม่ดูเลย  คิดว่าปีนี้จะหาเมล็ดมาเพาะอีกทีครับ  และจะดูแลเป็นพิเศษเลย  เผื่อปีหน้าจะได้ปลูกกับเขาบ้าง  สะตอก็ยังเป็นอีกต้นที่ผมลองเอาไปปลูกแล้วไม่รอด  การแก้มือกับต้นไม้จากทางใต้ถือเป็นโจทย์สำคัญสำหรับปีหน้าเชียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2010, 02:34:13 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #286 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:31:48 AM »

ตอนที่30 ป่ากลางกรุง

การะบวนการเรียนรู้เรื่องการปลูกต้นไม้ของผมออกจะพิสดารอยู่เล็กน้อยครับ  คือผมเริ่มจากซื้อกล้ามาปลูกกันดื้อๆเลยในครั้งแรก โดยถามคำถามง่ายๆกับคนขายกล้าไม้ป่าว่า  "จะปลูกป่าให้เป็นดง ควรปลูกอะไรดี"  ตาลุงช้อนเจ้าของร้านแห่งย่านวังทองก็แนะนำต้นไม้มาสิบกว่ารายการ ตามประสาผู้อาวุโส ที่คิดแทนให้ว่า เลือกเอาต้นไม้ป่าที่ให้ผลตอบแทนในระยะยาวที่สูงค่า อย่างที่เราๆรู้กันดีอยู่ในตอนนี้ แถมยังแนะนำตามประสา(หรือภาษา)วนศาสตร์ฉบับลูกทุ่งว่า ปลูกป่าเป็นดงเลียนแบบธรรมชาติ ไม้ป่าจะโตดี  "ต้นไม้จะไม่ตดใส่กัน" 

ผมแอบขำแล้วถามต่อไปว่ามันหมายความว่าอย่างไร เรื่องต้นไม้ตดใส่กัน ลุงแกก็อธิบายต่อว่า ปลูกไม้อย่างเดียวมันกินปุ๋ยใบตัวเองมันไม่อร่อย  มันควรต้องกินใบต้นอื่นบ้าง  จะได้โตใวๆ

อืม.....  ชัดเจน และเข้าใจง่ายอย่างยิ่ง

ต่อมาผมตั้งคำถามกับตัวเองอีกครั้งว่า ไม้เนื้อดีหลากหลายชนิดนี้ เนื้อไม้มันดีและสวยยังไง  ผมจึงเริ่มออกค้นหาคำตอบเรื่องลายไม้และเนื้อไม้ จนแทบจะเรียกว่า เห็นไม้มีลายเป็นไม่ได้ ต้องเข้าไปลูบคลำ ดอมดม ให้รู้กลิ่น รู้สัมผัส ก็ไหนๆวันนึงอาจจะได้ตัดไม้ตัวเองมาใช้  ขอรู้ล่วงหน้าหน่อยแล้วกัน

แล้วไม่อื่นๆอีกล่ะ เมื่อสายพันธุ์ไม้เมืองร้อนมีมากมายหลากหลาย คนโบราณเขาสามารถรู้ได้เลยว่าไม้เนื้อนี้เอามาทำอะไรดี  อะไรไม่ดี   คำถามนี้ นำพาผมมาสู่ อากู๋ กูเกิ้ล เพราะขี้เกียจไปเที่ยวหอพรรณไม้บ่อยๆ  หาความรู้ตามประสาคนขี้เกียจไปพลางๆก่อน และในที่สุดผมก็มาเจอเว็บขุนดง ของอาจารย์นพพร

ก่อนหน้านั้นไม่นานผมเริ่มเก็บเมล็ดไม้ต่างๆมาลองเพาะบ้างตามประสามือใหม่หัดเพาะ เนื่องจากเป็นคนที่ล้มเหลวกับการไปขอพันธุ์ไม้ที่ศูนย์เพาะพันธุ์กล้าไม้ตามจังหวัดต่างๆ ที่เราเห็นว่ามีต้นไม้ที่เรายังไม่มี การหาทางออกด้วยการเพาะเองก็ช่วยเพิ่มเติมรสชาติหวานๆให้น้ำ"แห้ว" อร่อยขึ้นมาได้หน่อยนึง  พอมาเจอเว็บขุนดง คำถามหลายอย่างก็คลี่คลายลงได้หมดจด เบ็ดเสร็จ  แถมกระบวนการตั้งตนเป็นศูนย์เพาะชำกล้าไม้น้อยๆก็ได้เริ่มต้นขึ้น ณ บัดนั้น

เริ่มจากมองหาไม้ที่สนใจ  รู้เนื้อ รู้ต้น  รู้การเติบโตตามธรรมชาติ รู้ลักษณะกิ่งก้านใบดอกผล และรู้จักวิธีการเพาะ พอได้เมล็ดมา ก็เริ่มเพาะ รู้จักใบเลี้ยง รู้จังหวะการงอก การเติบโต รู้จักว่ากล้าสมบูรณ์เป็นอย่างไร ปลูกลงดินอย่างไร  โตอย่างไร และต่อมา เวลาจะบอกถึงรายละเอียดระหว่างทาง ไปจนถึงการเติบโตเป็นไม้ใหญ่ที่สมบูรณ์ และท้ายที่สุด เมื่อโค่นตัดผ่าดู ผมก็จะกลับมารัรู้ถึงลาย กลิ่น และผิวสัมผัสกันอีกครั้ง  จะสำคัญก็ตรงที่ กระบวนการช่วงหลังเป็น "ความรู้มือหนึ่ง" ที่ผ่านประสบการจริงหรือที่ภาษาพระเขาเรียกว่า "ปัจจัตตัง" หรือ ความรู้เฉพาะตน ต้องลงมือปฏิบัติเอง จึงจะรู้ได้

จากมือสมัครเล่น เพาะเมล็ดไม้ฆ่าเวลา เพื่อลดอาการลงแดงขอคนชอบปลูก นำไปสู่สวนป่าขนาดจิ๋วข้างบ้านที่อุดมไปด้วยพันธุ์ไม้นานาชนิด  กล้าไม้หลายต่อหลายรุ่น ถูกทยอยเอาไปลงดินตามวาระโอกาสต่างๆ  เท่าที่จะหาเรื่องได้

ปลูกต้นไม้วันเกิด

ปลูกต้นไม้วันพ่อ วันแม่

ปลูกต้นไม้วันหยุดนักขัตฤกษ์

ปลูกต้นไม้วันพระใหญ่

ปลูกต้นไม้วันสุข

ปลูกต้นไม้วันเศร้า

และอีกหลายๆวัน  ทีใจนึกอยากจะปลูก

ปลูกในที่ตัวเอง ปลูกในที่คนอื่น ฯลฯ

ขนาดเอาออกไปก็เยอะ ป่าไม้น้อยข้างบ้านก็ไม่มีทีท่าว่าจะลดน้อยถอยจำนวนลง  เพราะเมล็ดไม้ใหม่ๆที่เก็บได้ กับอีกส่วนที่ส่งมาจากขุนดง เตรียมรอคิวลงถุง ในอาณาบริเวณรอบบ้านที่เล็กกระจ้อยร่อย  เรียกว่าในตอนนี้ จะเพาะชุดใหม่ได้  ต้องเอาชุดเก่าออกไปก่อน

เรื่องอันสุนทรีย์ทุกครั้งก่อนไปปลูกต้นไม้ก็คือ การเดินช็อปปิ้ง กล้าไม้ไปรอบๆบ้าน โดยใช้หลักการ ต้นไหนโตเร็วโตดี ได้ลงดินก่อน ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นไม้ป่าเนื้อดีเท่านั้น  สมุนไพรอย่างว่านจืด ขมิ้นและฟ้าทลายโจรก็มีสิทธิ์นะคร้าบ

ตาลุงช้อนเริ่มขาดลูกค้าชั้นดีอย่างผมไปเสียแล้วในตอนนี้  แต่ผมก็ยังแวะเวียนไปเยี่ยมและช่วยอุดหนุนแกอยู่บ่อยๆ และบางครั้งก็พาเหยื่อไปให้เชือดนิ่มๆ

ป่าไม้กลางกรุงเริ่มมีระบบสำรองกล้าไม้ดีขึ้นๆ มีทุกรุ่นอายุพร้อมปลูกไปอีกหลายปี

สวมควรแก่เวลาที่ต้องออกเดินทางไปคารวะเจ้าสำนักขุนดงบ้างแล้ว  ยังมีเคล็ดลับอีกมากมายซ่อนอยู่ที่นั่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:51:58 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #287 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:39:53 AM »

มะตาดและต้นจันรุ่นโตแล้ว กับมะค่าแต้(มีหนาม)รุ่นกำลังแทงรากครับ

เมล็ดมะค่าโมงที่ผ่านการเจียเปลือกและแช่น้ำมาสองวันจนพองได้ที่ และเริ่มแทงราก

เมล็ดกระพี้เขาควาย ไม้เนื้อสวยอีกตัวที่ทดลองเพาะในกระดาษทิชชู่ ก็งอกได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 01:41:54 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 213   ขึ้นบน
  พิมพ์