หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บริหารไร่ เตรียมขั้นที่ 2 (ระยะสั้น)  (อ่าน 78367 ครั้ง)
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:50:00 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สวัสดีค่ะ ..แวะมาเยี่ยมชมค่ะ ...
ไอเดีย แพลน .. ได้น่าสนใจจังค่ะ ..เป็นลำดับขั้นตอนดีจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ เพิ่งเริ่มข้อ 1 ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Numdoitung

tudtu
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 04:19:24 PM »

ผมก็ไปขอมาครับ ได้มา 150 ต้น
แดง ตะเคียน มะค่า พะยูง หว้า อย่างละ 30 ต้น
เมื่อเสาร์ที่ผ่านมาเพิ่งขนไปปลูก ได้ 40 ต้นเองครับ

*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 04:52:17 PM »

ผมก็ไปขอมาครับ ได้มา 150 ต้น
แดง ตะเคียน มะค่า พะยูง หว้า อย่างละ 30 ต้น
เมื่อเสาร์ที่ผ่านมาเพิ่งขนไปปลูก ได้ 40 ต้นเองครับ

ว้าว! ดีจังครับ
ของผมขนใส่ท้ายเก๋งมาเลอะเทอะ เละเทะ
แต่สนุกดีครับ ตอนนี้ยังกองอยู่ที่บ้านเลย
กะว่าจะเอาไปราชบุรีเสาร์นี้ครับ

*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 05:10:09 PM »

อ้างถึง
ดีแล้วล่ะครับ พี่เห็นผลเองง่ายกว่าเยอะจะได้คุยเต็มที่ คิคิ พี่จะเข้า   "ชมรมคนเล่นขี้....แห่งประเทศไทย"  ไหมครับ!!!

"แสดงให้เขารู้ว่า ไส้เดือนมีประโยชน์จริง!!!! มากกว่างานวิจัยในตู้เอกสาร"

ผมเชื่อว่ามีประโยชน์แน่ ๆ ครับ
เพราะจำได้ว่า ตอนประถม เรียนวิชาเกษตร ปลูกผักบุ้ง
คุณครูพูดถึง "ฮิวมัส" ตอนนั้นก็ไม่ได้รู้สึกอะไร
เพราะแถวบ้านก็ไส้เดือนเยอะแยะ ไปตกปลาก็ต้องไปขุดไส้เดือนก่อน
แถมหาง่ายมาก ๆ ๆ ๆ

หลังจากนั้น ตั้งแต่ มัธยม ถึง มหาวิทยาลัย จนจบทำงาน
ก็ไม่เคยมีเรื่องเกษตรอยู่ในหัวเลย อาจจะมีโผล่ ๆ เข้ามาบ้าง
แต่ก็เป็นทำนอง 15-15-15 24-16-16 36-24-30 อะไรประมาณนั้น

"ฮิวมัส" หายไป!!!! หายไปใหน?ฮืมฮืม

จนเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เริ่มรู้สึกว่า "น้ำแห่งชีวิต" มันค่อย ๆ เหือดหายไป
ชีวิตการทำงานสนุกน่ะ แต่มันแห้ง ๆ ยังไงก็ไม่รู้
หันไปมองรอบ ๆ ตัว เฮ้ย! ใกล้ "ตาย" แล้วนี่หว่า อีกไม่กี่ปีเอง
ก็เลยเริ่มหันหา "น้ำแห่งชีวิต"
ก็เดินตามเส้นไปเรื่อย ๆ มีหลายเส้นให้เลือก
ก็พยายามเลือกอย่างระมัดระวัง มีเหตุผล และรอบคอบที่สุด

จนวันนึง ก็ได้รู้จักกับ "ขี้"
ขี้ไส้เดือน ได้ยินคำว่า "ฮิวมัส" อีกครั้ง
นับแต่วินาทีนั้น รู้ได้เลยว่า ต้องเล่น "ขี้" ให้ได้
ตั้งใจไว้แต่ต้น ว่าไม่ยุ่งกับการซื้อขายเด็ดขาด ทั้งตัว ทั้งปุ๋ย
เพราะมีเป้าหมายชัดเจนว่าต้องเอาไปสร้าง "ฮิวมัส" ในดินให้มากที่สุด

ก็เลยเล่น "ขี้" ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา
แต่ด้วยข้อจำกัดหลายประการ
ก็พยายามทำให้ได้ตามเป้าหมายให้ดีที่สุด
อีกไม่กี่เดือนก็จะต้อง "จบ" ข้อที่ 1 ตามแผนแล้ว

ก็ได้ความรู้จากหลายที่หลายแห่ง
แต่ทุกอย่างก็ "เติบโต" "สดใส" "สวยงาม" "พัฒนาการ"
อยู่ในความคิด "เท่านั้น"

ปีหน้าสิ จะได้รู้กัน

ขอกำลังใจด้วยคร้าบ บ บ บ บ บ บ บ บ บ   จุมพิต

Liked By: maikhami, 5XXA, Numdoitung
sompol
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:06:49 PM »

...แวะมาเยี่ยมครับ เห็นเงียบไปพักหนึ่ง ตอนนี้แปลนข้อที่ 1 ผ่านหมดหรือยังครับ ติดตามอยู่เรื่อยๆครับ สวนของผมน่าจะอยู่ข้อสองกลางๆ ครับ มาเดินไปตามแผนเรื่อยๆ ด้วยกันครับ ข้อสุดท้ายไห้มาช้าๆ หน่อยก็ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 04:20:47 AM »

...แวะมาเยี่ยมครับ เห็นเงียบไปพักหนึ่ง ตอนนี้แปลนข้อที่ 1 ผ่านหมดหรือยังครับ ติดตามอยู่เรื่อยๆครับ สวนของผมน่าจะอยู่ข้อสองกลางๆ ครับ มาเดินไปตามแผนเรื่อยๆ ด้วยกันครับ ข้อสุดท้ายไห้มาช้าๆ หน่อยก็ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชอบคุณครับที่ติดตามเป็นกำลังใจ
พอดีเดือนที่แล้วปลายเดือนงานเข้านิดหน่อยครับ
เลยไม่มีเวลา update เลย

ตอนนี้ข้อ 1 ก็ได้ข้อมูลพอสมควร
แต่ก็เป็นแค่ข้อมูลครับ
ลองลงมือทำบางเรื่อง ก็อย่างที่พี่ ๆ น้อง ๆ บอกไว้หลายคนครับ
"ไม่ยาก ไม่ง่าย"
ก็ซึ้งกับคำนี้ดีครับ แต่ก็พยายามลองทำให้มากที่สุด
เท่าที่เครื่องมือ เวลาและอื่น ๆ จะอำนวย
ตามกำหนดแล้วข้อ 1 จะหมดประมาณก่อนฝนหน้าครับ
เพราะเมื่อเริ่มขุดสระเก็บน้ำต้นปีหน้า ก็เป็นอันเริ่มข้อ 2 แล้วครับ

โดยตัวของแผนการเองไม่ได้ตายตัวขนาดที่ผมว่าไว้หรอกน่ะครับ
แต่ถ้าไม่ตั้งแผนไว้ เราก็ไม่เห็นเส้นที่ต้องเดิน
เพราะมั่วแต่ยุ่งกับงานประจำ หลายครั้งที่ ...

เดี๋ยวก่อน ๆ งานยุ่ง
เดี๋ยวก่อน ๆ ยังไม่มีเงิน
เดี๋ยวก่อน ๆ ยังไม่มีเวลา

เลยไม่ได้เริ่มซะที แต่ก็ได้ประสบการณ์จากพี่ ๆ น้อง ๆ ใน WEB นี้หลายคนว่า ...

เดี๋ยวก่อน ๆ งานยุ่ง ............... ก็เลยออกจากงานประจำมาทำเกษตรซะเลย (แล้วแต่เงื่อนไข โปรดใช้วิจารณญาณ)
เดี๋ยวก่อน ๆ ยังไม่มีเงิน ........... ก็เลยกู้บ้าง จำนองจำนำบ้าง (ผมกู้ครับ)
เดี๋ยวก่อน ๆ ยังไม่มีเวลา .......... ก็เลยใส่เวลากับเกษตรเต็ม ๆ (ผมยังทำข้อนี้ไม่ได้ครับ แต่พยายมาให้มากที่สุดครับ)

ส่วนข้อสุดท้ายนี้ ไม่แน่ใจแฮะ
แล้วแต่บุญ แต่กรรมครับ น้อมรับอย่างเดียว ทำไรไม่ได้
ตายก็ตาย ไม่มีปัญหา  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: maikhami, 5XXA, Numdoitung
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 04:47:40 AM »

อันนี้จะเป็นรูปแปลง (เกือบ) ล่าสุด
ติดที่สระน้ำ ยังอยากได้ free form อยู่
แต่ยังไม่ลงตัวเรื่องวิธีการดำเนินการกับเรื่องงบประมาณ

แต่โดยรวมน่าจะตามนี้ครับ
ปีหน้า .... ลุย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2010, 04:51:08 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 05:21:34 AM »

แวะมาปลุกหน่อยครับ ตื่นเช้า ๆ ดีนะครับ เราบริหารสวนเราเองต้องตื่นแต่เช้าครับ สู้ สู้นะครับ

*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 06:00:44 AM »

แวะมาปลุกหน่อยครับ ตื่นเช้า ๆ ดีนะครับ เราบริหารสวนเราเองต้องตื่นแต่เช้าครับ สู้ สู้นะครับ

แฮะ ๆ สวัสดีตอนเช้าครับ

แต่ปกติผมก็ไม่ได้เช้าแบบนี้ทุกวันหรอกครับ  ยิ้ม
ตะกี้นั่งชื่นชมสวนพี่สมพลตั้งแต่ ตี 4 กว่าๆ
นี่ก็ตี 5 ปลาย ๆ รวดเดียว 37 pages
โอย! ผมจะไหวมั๊ยเนี๊ย น้ำก็ยังไม่มี ไฟก็ยังไม่มี
แต่เห็นของพี่สมพลแล้ว ชื่นใ้จ้ ชื่นใจ
มีกำลังใจอีกโขเลยครับ

*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 04:30:07 AM »

วันนี้มา update โรงเรือนผลิตปุ๋ยครับ
ไปทำเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาครับ (11 ก.ย.)

เตรียมไม้โครงสร้างครับ

เป็นไม้ไผ่แช่น้ำ เมตรละ 10 บาท
ราคาทั้งหมด 500 กว่าบาท

ขุดหลุมลึก 50 ซม. ด้วยชะแลง น้ำหนักดี เบาแรงไปเยอะ

ลองตั้งเสาดู อืม ม ม ใช้ได้เนอะ

มีอุปกรณ์ช่วยปรับระดับด้วยน่ะ ไม่ใช่มั่ว ๆ
(เครื่องมือไม่มั่ว แต่ตอนใช้ก็มั่ว ๆ เอา)

สี่เสาราชบุรี ไม่ใช่ สี่เสาเทเวศน์

เรียบร้อยแล้ว

เดี๋ยวอาทิตย์หน้า ว่ากันต่อ
1. มุงจาก
2. ย้ายปล่องเพาะพันธุ์
3. ทำลานสำหรับทำงาน
4. เตรียมที่ทำโรงเรือนเพาะกล้า

*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 05:04:48 AM »

ส่วนความคืบหน้าเรื่องการขุดสระเก็บน้ำ
ก็ได้คุยกับผู้รับจ้าง 3-4 รายแล้วครับ
งบประมาณไม่ทิ้งกันเท่าไหร่
โดยสรุปก็แบ่งงานที่ต้องทำเป็นตามนี้ครับ
1. ขุดร่อง ลึก 1 เมตร เป็นรูปตัว L ขอบซ้าย และตลอดความยาวหน้าถนน
พร้อมตั้งคันดินกว้าง 30-50 ซม. เพื่อตั้งเสารั้ว หรือปลูกไม้ริมรั้ว
รวมระยะทางประมาณ 150 เมตร
2. ตั้งคันดินสูง 1 เมตร กว้าง 4-5 เมตร เป็นรูปตัว L ขอบซ้าย และเฉพาะหน้าแปลงฝั่งซ้าย
รวมระยะทางประมาณ 100 เมตร
3. ดันหน้าดิน ลึก 30-50 ซม. พื้นที่ประมาณ 2 ไร่ ไปเก็บไว้อีกด้านพร้อมปรับระดับ
4. ขุดสระเนื้อที่รวม 1-1.5 ไร่ เป็นรูป เลข 8 ลึก 2 เมตร 4 เมตร และ 6 เมตร ตามที่ออกแบบ
5. ดินที่ได้จากข้อ 4 เอาไปถมในเนื้อที่อีกส่วนที่ดันหน้าดินออกไปแล้ว
เพื่อทำบ้านพักบนเนินสูง 2-3 เมตร
6. ดินที่ได้จากข้อ 4 เอาไปถามเป็นถนนทางเข้าบ้านพัก กว้าง 5 เมตร ยาวประมาณ 60 เมตร

ตอนนี้ก็จองคิวกันไว้แล้วคร่าว ๆ ครับ
เพราะกลัวว่าถึงหน้าแล้งแล้วงานเขาจะเยอะ
ไม่มีคิวจะลง ถึงลงให้ก็ทำแบบลวก ๆ เพราะวันจำกัด
จะนัดลงรายละเอียดอีกครั้งประมาณเดือน มีนา ปีหน้า
ตอนนี้กำลังหาวิธี วาดผังลงบนที่ดินจริง ๆ
ใครพอจะมีวิธีบ้างครับ
เบื้องต้นไม่อยากลงทุนมาก แต่วิธีที่ง่ายมากคือ ซื้อ GPS ซักตัวเป็นจบ
แต่แหม ไม่อย่างเสียตังง่ะ  โกรธ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 05:28:37 AM »

มาแอบดูแต่ยังไม่สว่างมองไรไม่ค่อยเห็นไฟฟ้าก็ไม่มี สู้สู้นะครับ

Liked By: 5XXA, Numdoitung
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 05:37:39 AM »

มาแอบดูแต่ยังไม่สว่างมองไรไม่ค่อยเห็นไฟฟ้าก็ไม่มี สู้สู้นะครับ

สวัสดีครับ พี่ดาบ
ตื่นเช้าน่ะครับ  ยิ้ม

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 05:40:32 AM »

สวัสดีครับ พี่ดาบ
ตื่นเช้าน่ะครับ  ยิ้ม

ฝนตกตลอดคืน นอนไม่ค่อยหลับครับ ยังออกไปดูความเสียหายไม่ได้ก็เลยมานั่งจิ้มคอมก่อน รอเวลา

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 05:43:36 AM »

ติดตามชมมาตั้งแต่เริ่มแรก...ไม่ผิดหวังเลยจริงๆค่ะสำหรับการบริหารจัดการไร่... อายจัง อายจัง
หนูพิมรอชื่นชมความสำเร็จด้วยอีกคนค่ะ  อายจัง อายจัง

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 05:44:47 AM »

ติดตามชมมาตั้งแต่เริ่มแรก...ไม่ผิดหวังเลยจริงๆค่ะสำหรับการบริหารจัดการไร่... อายจัง อายจัง
หนูพิมรอชื่นชมความสำเร็จด้วยอีกคนค่ะ  อายจัง อายจัง

มาปรากฎตัวอยู่นี่เอง เดี๋ยวดาบรินทร์ต้องรีบไปดูกระต่ายดีกว่า เจ้าของไม่อยู่

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์