หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บริหารไร่ เตรียมขั้นที่ 2 (ระยะสั้น)  (อ่าน 78366 ครั้ง)
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 04:00:34 PM »

อันนีัสำหรับข้อ 2 ที่โป้งแนะนำครับ
เพาะพันธุ์โดยฌฉพาะ

Liked By: 5XXA, Numdoitung

anlee
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 04:16:37 PM »

สวัสดีครับ
ของผมก็เหมือนกัน ยังมีภาระอยู่ครับ
ทั้งบ้านที่บางใหญ่ แล้วเจ้าตัวเล็กก็จะเข้าโรงเรียนปีหน้าครับ
ที่ดินก็กู้มาซื้อครับ
ก็เล็งปัญหาส่วนนี้อยู่ในตอนแรกที่จะซื้อที่ว่าต้องอยู่ไม่ไกลมาก
ระยะเวลาไม่เกิน 2 ชม. จากบ้าน จะได้ไป-กลับ ได้
ก็โชคดีมีที่ราชบุรี ติดกับที่ของอาด้วย รวมเป็นผืนเดียว 25 ไร่ ครับ
ของอา 18 ไร่ ของผม 7 ไร่ ได้ลูกชายอา เทียวไปเทียวมาดูให้อยู่
ตอนแรกก็คิดหนักครับ ว่าจะเป็นหนี้เพิ่มดีหรือปล่าว
คิดไปคิดมา ก็ตัดใจครับ ถ้าไม่ทำวันนี้
เก็บเงินไปก็มีเงิน แต่เวลาที่ผ่านไปนี้สิ มันเก็บไม่ได้
ยิ่งเล่นกับเกษตรแล้วด้วย ต้องใช้เวลาเยอะกว่าเงินครับ
ลงทุนเพื่อให้ได้ต้นไม้ครั้งเดียว ถ้าไม่มีทุนต่อฝากเทวดาเลี้ยง ก็ต้องใช้เวลาครับ
ต่อให้มีเงินซื้อแบบยกสวนมาลง ก็ต้องใช้เวลาอยู่ดี
แต่คงไม่ใช่แนวคิดของพี่ ๆ น้อง ๆ ใน WEB นี้ ใช่มั๊ยครับ

ถึงเวลาของพี่ van001 เมื่อไหร่ ขอไปเยี่ยมชมน่ะครับ
และขอให้ถึงไว ๆ ด้วย  อายจัง

แต่ละคนก็มีเงื่อนไขไม่เหมือนกัน
ลองพิจารณาดูครับ

ขอบคุณครับ

............เก็บเงินไปก็มีเงิน แต่เวลาที่ผ่านไปนี้สิ มันเก็บไม่ได้
ยิ่งเล่นกับเกษตรแล้วด้วย ต้องใช้เวลาเยอะกว่าเงิน...............
ชอบตรงนี้จังเลยค่ะ ทุกๆเรื่องเลย เวลาเป็นสิ่งที่เราเก็บไว้กับตัวไม่ได้เลย

ตอนนี้กำลังสะสมเงิน กำลังหาที่จะทำในสิ่งที่รักนี่บ้างแต่คงแค่พออยู่พอกินเท่านั้นค่ะ  มาเป็นกำลังใจนะคะ

*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:38:39 PM »

อ้างถึง
ในรูปพี่ ลองซีเมน รู้สึกยังไม่ได้เทพื้นน่ะครับ  ถ้าพี่เอากระสอบมาลองแบบนั้น  เพื่อใช้เลี้ยงไส้เดือน สงสัยตอนได้มูลไส้เดือนพี่มันจะไม่ดีเท่าไรน่ะครับ เพราะ พวกของดีๆๆๆที่ไส้เดือนผลิตออกมา ดินมันดูดซึมไปหมดน่ะครับบ  เป็นผมจะเทปูนเลยดีกว่า  หรือว่า พี่ยังไม่ได้เท พื้นปูน ครับบ

อันนี้ยังไม่ได้เทครับ โป้ง
ตั้งใจว่าจะเทนั้นแหละ เพราะอันนี้จะไม่เอาปุ๋ย
จะเลี้ยงเพื่อเพาะพันธุ์ให้ได้เยอะ ๆ โดยเฉพาะในช่วงแรก
จะทำอย่างที่โป้งแนะนำ คือช่วงแรกเลี้ยงเอาตัวก่อน

ส่วนโรงเรือนก็จะทำตามที่ในรูปนั่นแหละครับ
โดยใช้กะละมัง ชั้นละ 6 สูง 3 ชั้น จำนวน 4 แถว เป็น 72 กะละมัง
โดยช่วงแรกเอาตัวอย่างเดียวแยกไป เพาะไป
อาจจะเอาปุ๋ยบ้างนิดหน่อย เพื่อเอามาทำน้ำแบบที่โป้งบอกก่อน
เอาไปบำรุงดิน กับใช้ในที่อานิดหน่อย
ส่วนสถานที่ทำงาน ในข้อ 1 ก็จะอยู่หน้าโรงเรือนครับ กางเป็น saran ออกไป
เดียวจะลงรูปให้ดู พาตัวเล็กเข้านอนก่อนน่ะ

หวัดดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 10:12:25 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 07:38:12 AM »

พี่ ๆ น้อง ๆ ครับ
พอดีผมมีแผนจะไปดูที่ดินที่ อ.เชียงคาน จ.เลย
ซื้อไว้เมื่อปีีที่แล้ว 1 ไร่ 2 งาน
ลงต้นสักไว้เมื่อต้น มิถุนา ปีนี้ ครับ
ฝากคุณพี่แถวนั้นดูแลอยู่
เลยกะว่าขาไปจะตียาวรวดเดียวจาก กทม. ถึง เลย
ดูที่ดิน คุยกับคุณพี่เขาให้เรียบร้อย
ส่วนขากลับ กะว่าจะขออนุญาตแวะชมสวนพี่ ๆ น้อง ๆ ครับ
รบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ ที่อยู่ในเส้นทาง เลย เพชรบูรณ์ กลับกรุงเทพ ครับ
ถ้าสะดวก ขอข้อมูลที่ตั้งสวนได้มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ

แล้งหน้านี้จะขุดสระเตรียมที่ดินที่ราชบุรีแล้วครับ
แบบแปลนที่ดินก็คาดว่าน่าจะเกิน 70% แล้ว
เดี๋ยววันหลังเอามาลงครับ
วันนี้พาตัวเล็กไปกินข้าว แล้วไปทำงานก่อน

ขอบคุณครับ  ยิ้ม

*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 07:42:41 AM »

ที่ดินที่เลยครับ อ.เชียงคาน ห่างจากแม่น้ำโขง 9 กิโล
ตอนนั้นยังไม่ได้ลงสัก

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 07:49:50 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ หนูพิมมีญาติอยู่  บ้านธาตุ  อ.เชียงคาน  ติดแม่น้ำเลย ค่ะ
ไม่ได้ไปนานมากแร่ะค่ะ  จำได้อย่างเดียวผ่านผานกเค้าแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อิอิ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:13:37 PM »

วันนี้ได้ฤกษ์ update กันแล้วครับ
หลังจากกลับจากราชบุรีคราวที่แล้ว
งานเข้าครับ งานประจำเข้ามาเต็ม ๆ
หน่วยงานราชการไทยต้องการใช้เงินเหลือจ่ายปลายปี
ต่างคนต่างต้องการงาน เพื่อเบิกจ่ายเงิน
ไอ้เราจะไม่รับก็เสียดาย แต่เอาน่ะ ได้ตังเป็นทุนทำสวนล่ะกัน  ยิ้มกว้างๆ

*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:24:33 PM »

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา (30 ส.ค.) กำหนดนัดไปรังวัดที่ดิน
เจ้าหน้าที่ทำงานดีมากครับ ติดต่อกันตั้งแต่วันศุกร์ (27 ส.ค.)
เจ้าหน้าที่เข้าไปรังวัด หาหมุดก่อน วันจันทร์มาเซ็นต์อย่างเดียว
ดีมาก ๆ ครับ ขอชื่นชม เจ้าหน้าที่ชื่อคุณสุชาติครับ
ขั้นตอนต่อไปก็เหลือแต่ออกโฉนดใบใหม่ที่แบ่งแปลงเรียบร้อยแล้ว
3 ไร่ ของอา
7 ไร่ 53 ตรว.ของผม  ยิ้ม

วันไปดูที่รังวัดฝนพรำ ๆ ครับ ให้พี่แถวนั้นทำนาไปก่อน
ตรงที่น้ำขังใกล้ตัวนี้จะเป็นที่ขุดสระเก็บน้ำครับ

มองจากทิศเหนือใต้

*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:29:25 PM »

รอ พี่มานานแล้วครับ  กว่าพี่จะอัพสวนได้  รอแล้ว รออีก คิคิ

มาแล้ว ๆ
มีเรื่องจะถามด้วยแล้วเดี๋ยวจะเอารูปให้ดูแต่ดึกหน่อยน่ะ
เพราะต้องเอาเจ้าตัวเล็กเข้านอนก่อน

*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:34:57 PM »

ระหว่างรอการ์ตูนเจ้าตัวเล็กจบถามโป้งก่อนดีกว่า
ได้น้ำฉี่ไส้เดือนตามวิธีที่โป้งบอกมาแล้ว
คือ มูลไส้เดือน 1 กิโล, น้ำ 10 ลิตร
อันนี้หลังตั้งไว้ประมาณ 10 วัน ก็เอามากรองใส่ขวด
พอดีหาขวดได้แค่นี้
คำถามคือถ้าไม่เก็บใส่ขวดมีวิธีที่จะเก็บไว้ยังไงบ้าง
ส่วน trip & trick ในการใช้งานมียังไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ

*

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:09:47 PM »

อันนี้เป็น bedding ที่เตรียมไว้ครับ
ช่วงแรกเหม็นเหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่มีกลิ่นแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 02:18:26 PM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:45:33 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สวัสดีค่ะ ..แวะมาเยี่ยมชมค่ะ ...
ไอเดีย แพลน .. ได้น่าสนใจจังค่ะ ..เป็นลำดับขั้นตอนดีจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:16:04 PM »

อันนี้ที่เตรียม bedding ครับ
กลางสวนในบ้านเลย  โกรธ
ก็ที่บ้านมีอยู่น้อยเดียว

*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:24:24 PM »

เก็บไว้ในถังทึบแสงอย่างนี้ได้มั๊ยครับ โป้ง
ยังมีเหลืออีกครึ่งถัง

ที่ใส่ขวดจะได้เอาไปแจกป้า ๆ แถวบ้านก่อน
ยังมีปุ๋ยอีก 2-3 กะละมัง
แต่ในรูปเป็นกะละมังเพาะตัวอย่างเดียวครับ
ส่วนจะผลิตปุ๋ยจริง ๆ คงไปเริ่มที่ราชบุรี
เพราะทางนี้ที่ทางไม่ค่อยสะดวก
อีกอย่าง ตัวยังน้อยอยู่ เวลายังพอมี
เพราะต้องรอกลางปีหน้า เพราะต้นปีหน้าขุดบ่อ แล้วเริ่มปลูกฝนหน้าครับ
ปีนี้ก็ดูงาน ลองนู่น ลองนี่ ไปก่อนครับ

Liked By: maikhami, 5XXA, Numdoitung
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:32:27 PM »

ดีจังเลย
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:48:36 PM »

วันก่อน ช่วง 9-11 ส.ค. 53 ที่กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช
มีแจกกล้าฟรีหลายอย่าง ไปขอได้มาหลายต้นอยู่
มียางนา หว้า แล้วอะไรอีกสองอย่างจำไม่ได้แล้วครับ  โกรธ

เลยเอามูลไส้เดือนใส่ไป

ปรากฏว่าแตกยอดกันน่ารักเชียว

นี่ก็มูลไส้เดือนในกระถางกะเพราหน้าบ้าน

แตกยอดกันใหญ่ กินไม่ทันเลย

Liked By: maikhami, 5XXA, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2010, 04:43:08 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์