หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บริหารไร่ เตรียมขั้นที่ 2 (ระยะสั้น)  (อ่าน 78365 ครั้ง)
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 01:35:50 PM »

แวะมาเยียมชมครับผม บั้นปลายชีวิต และ ความตาย นี่บางครั้งมันก็มาเร็วแบบเราไม่ตั้งตัวเหมือนกัน ยกตัวอย่างผมแค่เป็นแผลนิดเดียวก็เลยไม่สนใจว่าเด๋วคงหายเองแบบที่เคยเป็น ที่ใหนได้ มันลุกลาม ติดเชื้อ อักเสบ ก็เลยต้องพักรักษาแผลก่อนช่วงนี้

เป็นเยอะมั๊ยพี่ รักษาสุขภาพดี ๆ น่ะครับ
ขอให้หายไวไว

ผมเพิ่งไปฉีดยากันไข้หวัดใหญ่เมื่อวันจันทร์ (2 ส.ค.) นี่เอง
กลัวเหมือนกันว่าจะล้มก่อน ฝันเป็นจริง

ผมรู้สึกว่า "บั้นปลายชีวิต" เป็น "เส้น" นับจากวันที่เรา "ตระหนัก" ถึงมัน มันจะสั้นจะยาวไม่รู้
รู้แต่ว่ามันจะยาวที่สุดเมื่อถึง "วันที่เราตาย"

ส่วน "ความตาย" เป็น "จุด" ไม่ยืดไม่หด เกิดแล้วเกิดเลย ไม่สั้น ไม่ยาว
เกิดเมื่อไหร่ไม่รู้ รู้แต่เมื่อเกิดแล้ว "เส้น" ของ "บั้นปลายชีวิต" ก็ขาดไปด้วย

เรามาทำให้ "บั้นปลายชีวิต" เรายาวที่สุดดีกว่าครับ
คิดเสียว่า เริ่มแล้วบั้นปลายชีวิต กำลังจะตายวันใหนไม่รู้
ถ้าพรุ่งนี้ยังไม่ตาย บั้นปลายชีวิตก็ "ยาว" ขึ้นอีกวัน แล้วมีความสุขกับมันซะ
 ยิ้ม

Liked By: 5XXA, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 10:02:21 PM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า

ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 01:46:48 PM »

ก็เกือบหายดีแล้วหละครับ พอดีมันเป็นไม่มากครับผม

itdesign
*

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 02:03:54 PM »

พี่ๆหลายคนไปกันไกลละ ผมยังไม่ได้เริ่มข้อ 1 เลย
ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ  ยิ้ม

วิทย์  (พนมสารคาม)
sompol
*

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 04:26:52 PM »

...ที่เว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้ของพวกเรามีสมาชิกเพิ่มขึ้นทุกวัน แต่ละคนแต่ละท่านล้วนมีจุดมุ่งหมายไกล้เคียงกันนั่นคือการทำเกษตรเพื่อความสุขความสงบอย่างพอเพียง ยินดีต้อนรับครับ วางแผนไว้เยี่ยมากครับ อยากแนะนำสักข้อครับ ไห้มีพื้นที่ส่วนหนึ่งที่เป็นที่ลุ่มทำนาไว้กินเองครับ จะติดตามชมความก้าวหน้าต่อไปครับผม

normiwan
*

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 06:57:58 PM »

แวะมาเยี่ยมชมค่ะ  เป็นอีกหนึ่งกำลังใจในการเริ่มต้นนะคะ  เห็นแต่ละข้อที่วางแผนแล้ว เป็นก้าวย่างที่มั่นคงค่ะ
 ความสุข สงบ รออยู่แน่นอนค่ะ   ยิ้มเท่ห์

wirot
*

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:13:54 PM »

แวะมาเยียมชมครับผม บั้นปลายชีวิต และ ความตาย นี่บางครั้งมันก็มาเร็วแบบเราไม่ตั้งตัวเหมือนกัน ยกตัวอย่างผมแค่เป็นแผลนิดเดียวก็เลยไม่สนใจว่าเด๋วคงหายเองแบบที่เคยเป็น ที่ใหนได้ มันลุกลาม ติดเชื้อ อักเสบ ก็เลยต้องพักรักษาแผลก่อนช่วงนี้

อ่านบรรทัดแรกตกใจนึกว่าไอ้ที่ว่ามาเร็วน่ะป๋าเจอไปแล้วซะอีก ยิงฟันยิ้ม

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
*

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:13:58 PM »

แผนการจัดสรรที่ดินครับ
อยากได้คำแนะนำจากพี่ ๆ น้อง ๆ ครับ
เพราะ อีก 2 เดือน จะต้อง คุยกับคนขุดแล้วครับ
รูปร่างสระเก็บน้ำ อยากได้แบบ free form
ไม่รู้ยุ่งยากเกินไปรึปล่าว ถ้าเกินงบมากคงเอาแบบธรรมดาก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

sompol
*

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:06:41 AM »

...เห็นรูปร่างแผนการจัดสรรที่ดินแล้วออกแบบดีมากเลยครับ ที่นา ที่พักอาศัย ที่ปลูกพืชผักติดสระน้ำทุกแปลง ถ้าเป็นผมจะทำคันดินรอบๆ ที่ทั้งหมด โดยขุดเป็นคลองรอบๆ ที่ดินทั้งหมด เชื่อมถึงสระน้ำเพื่อประโยชน์ในการระบายน้ำ และเป็นการป้องกันสารเคมีหรือสิ่งแปลกปลอมจากที่ข้างเคียง สระแบบ Free form หมายถึงคล้ายๆ หนองบึงตามธรรมชาติมีลักษณะเป็นแอ่งกระทะใช่ไหมครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ มีส่วนตื้น ส่วนลึก เลี้ยงปลา ทำแพลอยน้ำสักหลัง ปลูกพืชน้ำได้หลากหลายครับผม ดินที่ขุดสระทำเป็นที่สูงที่สุดของสวน สร้างบ้าน มีกังหันลมสูบน้ำสวยๆ มองเห็นแต่ไกล ทำที่ส่งน้ำไห้ไหลไปในจุดต่าง ๆรอบสวน โดยอาศัยแรงโน้มถ่วงเพื่อประหยัดค่าไฟในการไห้น้ำ ที่ผมพูดนี่เป็นความฝันของในสวนผมครับ   

*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 09:13:42 AM »

...เห็นรูปร่างแผนการจัดสรรที่ดินแล้วออกแบบดีมากเลยครับ ที่นา ที่พักอาศัย ที่ปลูกพืชผักติดสระน้ำทุกแปลง
ขอบคุณครับ ก็ได้ความรู้จากที่นี่ส่วนหนึ่งหละครับ
เลยพอทราบว่าจะต้องวางรูปแปลงอย่างไร

ถ้าเป็นผมจะทำคันดินรอบๆ ที่ทั้งหมด โดยขุดเป็นคลองรอบๆ ที่ดินทั้งหมด เชื่อมถึงสระน้ำเพื่อประโยชน์ในการระบายน้ำ และเป็นการป้องกันสารเคมีหรือสิ่งแปลกปลอมจากที่ข้างเคียง
ใช่เลยครับ ผมกะจะเอาหน้าดินในบริเวณที่ขุดสระกับทำที่อยู่
ไปทำคันดินรอบที่สำหรับปลูกไม้ใหญ่ และไม้พุ่มกลางเพื่อทำเป็น buffer zone
แล้วขุดคลองรอบที่อย่างที่พี่ว่านั้นแหละครับ
วางแผนว่าจะให้ลูก ๆ หลาน ๆ พายเรือลำเล็ก ๆ ในคลอง
ลอดซุ้มไม้เลื้อย เช่น ฟัก แตง ถั่วฝักยาว มะระ แล้วเก็บลูกได้
คิดแล้วน่าสนุก

สระแบบ Free form หมายถึงคล้ายๆ หนองบึงตามธรรมชาติมีลักษณะเป็นแอ่งกระทะใช่ไหมครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ มีส่วนตื้น ส่วนลึก เลี้ยงปลา ทำแพลอยน้ำสักหลัง ปลูกพืชน้ำได้หลากหลายครับผม
ใช่ครับ เพราะผมไม่ค่อยชอบสระสี่เหลี่ยม
อีกอย่าง ปลายทางจริง ๆ เมื่อมันอยู่ตัวแล้ว
การที่คนมาเที่ยวเห็นสระรูปร่างธรรมชาติ คงดีกว่าเห็นสระสี่เหลี่ยม
แต่ต้องทำตอนนี้เลยเพราะจะขุดสระสี่เหลี่ยมก่อน
แล้วค่อยเปลี่ยนทีหลังมันคงไม่สนุกแน่
ก็เลยมองไปไกล ๆ แล้วอันใหนทำได้ก่อน ก็ทำเลย
อันใหนปรับที่หลังได้ค่อยว่ากัน
แต่ต้องดูงบเป็นหลักครับ

ดินที่ขุดสระทำเป็นที่สูงที่สุดของสวน สร้างบ้าน มีกังหันลมสูบน้ำสวยๆ มองเห็นแต่ไกล ทำที่ส่งน้ำไห้ไหลไปในจุดต่าง ๆรอบสวน โดยอาศัยแรงโน้มถ่วงเพื่อประหยัดค่าไฟในการไห้น้ำ
นี่ก็โดนใจอีกแล้ว อยากรีบทำให้สำเร็จแล้วชวนพี่มาดูจังเลย
พี่ต้องชอบแน่ ๆ
ผมกะว่าจะเอาดินที่ขุดมาถมบริเวณที่อยู่สูงเป็น 2 ระดับครับ
เพราะเคยไปดูที่เขาขุดมา ที่ 3 งาน ลึก 4 เมตร
เอาดินมาถมที่ได้ 3  ไร่ สูง 0.5 เมตร
แล้วของผม 1.3 ไร่ ลึกเฉลี่ย 4 เมตร (บางช่วงลึก 6 เมตร บางช่วง 4 เมตร บางช่วง 2 เมตร)
จะถมบริเวณที่อยู่ กับทำถนนอีกนิดหน่อย
สงสัยได้ที่บ้านสูงน่าดู เคยคำนวณกลม ๆ น่ะครับ
ไม่รู้ถูกรึปล่าว
จะได้ระดับที่ 1 เนื้อที่ 1 ไร่ สูง 1.5 เมตร (นับจากระดับที่ไถหน้าดิน 0.5 เมตร ออกไปแล้ว)
และระดับที่ 2 เนื่อที่ 0.5 ไร่ สูง 1.5 เมตร
รวมแล้วบ้านจะสูงจากพื้นที่ปัจจุบัน 2 เมตร (คาดว่าจะสูงจากถนน 1.5 เมตร)
ส่วนกังหันลม หรือการผลิตไฟฟ้าโดยพลังงานธรรมชาตินั้น
ก็กำลังศึกษาอยู่ครับ แต่ผมไม่มีพื้นฐานไฟฟ้าเลย
มาด้านคอมพิวเตอร์ตลอดตั้งแต่ ม.4 ยัน ป.ตรี ป.โท
ทำงานมา เกือบ 20 ปี เคยโดนไฟดูดครั้งเดียวตอน ป.4 ร้องไห้แทบแย่

ที่ผมพูดนี่เป็นความฝันของในสวนผมครับ
งั้นเราฝันเหมือนกันแล้วล่ะครับ
 ยิงฟันยิ้ม

van001
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:07:57 PM »

ยิงฟันยิ้ม เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆนะครับ ผมยังได้แต่อิจฉาครับ ภาระครอบครัว ยังหนักหนาอยู่มาก เลยยังหันมาทำเกษตรเต็มตัวไม่ได้ ที่ดินของตัวเองก็อยู่ไกล หากต้องเดินทางไปกลับประจำ ก็รายจ่ายสูง เลยต้องขออาศัยที่พ่อตาปลูกมะนาวในวงบ่อนิดหน่อยไปก่อน แต่อีกหน่อย พอเก็บทุนรอนได้บ้าง ผมจะเดินตามฝันอย่างพี่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:12:29 PM »

มูลไส้เดือนร้อนๆๆครับๆๆ  ถ้าได้กองขนาดนี้ ทำน้ำหมักมูลไส้เดือนได้เป็น 100 ไร่ แน่นอน  ขอให้ในอีก 3 เดือน ได้ มูลไส้เดือนสัก 100 กิโล น่ะครับ คิคิ

ขอบคุณครับ โป้ง
กลับมา ไปทำงานวันจันทร์วันเดียว
นอนซมอยู่บ้าน 3 วันแล้วครับ แต่พรุ่งนี้คิดว่าคงไปทำงานได้

อยากได้กองอย่างนี้บ้างจัง อาทิตย์หน้าก็จะขึ้นโรงเรือนแล้ว
คืบหน้ายังไง จะรายงานให้ทราบครับ

กระสอบไข่ เอาลงจากรถแล้วครับ
หลังแทบหักเลย
เอาไว้หายดีก่อนจะทำไข่ป่นเก็บไว้ใช้เยอะ ๆ

ขอบคุณครับ  ยิ้ม

*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:23:34 PM »

ยิงฟันยิ้ม เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆนะครับ ผมยังได้แต่อิจฉาครับ ภาระครอบครัว ยังหนักหนาอยู่มาก เลยยังหันมาทำเกษตรเต็มตัวไม่ได้ ที่ดินของตัวเองก็อยู่ไกล หากต้องเดินทางไปกลับประจำ ก็รายจ่ายสูง เลยต้องขออาศัยที่พ่อตาปลูกมะนาวในวงบ่อนิดหน่อยไปก่อน แต่อีกหน่อย พอเก็บทุนรอนได้บ้าง ผมจะเดินตามฝันอย่างพี่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ
ของผมก็เหมือนกัน ยังมีภาระอยู่ครับ
ทั้งบ้านที่บางใหญ่ แล้วเจ้าตัวเล็กก็จะเข้าโรงเรียนปีหน้าครับ
ที่ดินก็กู้มาซื้อครับ
ก็เล็งปัญหาส่วนนี้อยู่ในตอนแรกที่จะซื้อที่ว่าต้องอยู่ไม่ไกลมาก
ระยะเวลาไม่เกิน 2 ชม. จากบ้าน จะได้ไป-กลับ ได้
ก็โชคดีมีที่ราชบุรี ติดกับที่ของอาด้วย รวมเป็นผืนเดียว 25 ไร่ ครับ
ของอา 18 ไร่ ของผม 7 ไร่ ได้ลูกชายอา เทียวไปเทียวมาดูให้อยู่
ตอนแรกก็คิดหนักครับ ว่าจะเป็นหนี้เพิ่มดีหรือปล่าว
คิดไปคิดมา ก็ตัดใจครับ ถ้าไม่ทำวันนี้
เก็บเงินไปก็มีเงิน แต่เวลาที่ผ่านไปนี้สิ มันเก็บไม่ได้
ยิ่งเล่นกับเกษตรแล้วด้วย ต้องใช้เวลาเยอะกว่าเงินครับ
ลงทุนเพื่อให้ได้ต้นไม้ครั้งเดียว ถ้าไม่มีทุนต่อฝากเทวดาเลี้ยง ก็ต้องใช้เวลาครับ
ต่อให้มีเงินซื้อแบบยกสวนมาลง ก็ต้องใช้เวลาอยู่ดี
แต่คงไม่ใช่แนวคิดของพี่ ๆ น้อง ๆ ใน WEB นี้ ใช่มั๊ยครับ

ถึงเวลาของพี่ van001 เมื่อไหร่ ขอไปเยี่ยมชมน่ะครับ
และขอให้ถึงไว ๆ ด้วย  อายจัง

แต่ละคนก็มีเงื่อนไขไม่เหมือนกัน
ลองพิจารณาดูครับ

ขอบคุณครับ
 ยิ้ม

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 01:56:33 PM »

สู้ ๆ กันนะครับ มีอะไรก็คุยกันจะได้ไม่เครียดครับ ยังไงเราก็คอเกษตรเหมือนกัน

*

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 03:38:44 PM »

กลับมาแล้วครับ
ไปราชบุรีมาเมื่อวาน (7 ส.ค.)
ขับรถไปจิ้มก้นหมามา 1 ตัว หม้อน้ำหลุด ใบพัดแตก ป้ายทะเบียนหาย
แต่คาดว่าหมาไม่ตาย
เพราะขากลับย้อนไปดูไม่มีศพครับ (เฮ้อ !! โล่งไป)

*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 03:45:06 PM »

ไปดูสถานที่ทำโรงเรือนผลิตปุ๋ยครับ

*

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 03:52:36 PM »

- -* ยังดีครับ พี่ไม่เป็นอะไร  คิคิ ผมว่าพี่ได้เวลาถอยกระบะได้แล้วจะได้ แบกของไปสวนได้เยอะๆๆครับบบ อาทิตย์นี้ทำ โรงเรือนให้ น้องไส้เดือนไปถึงไหนแล้วครับบ  ไม่ยอมให้ชมรูป โรงเรือนไส้เดือนเลยน่ครับบ

สวัสดีครับ โป้ง
ก็ขับไม่เร็วครับ ไปเรื่อย ๆ ตอนแรกก็คิดว่าไม่แรง
พอลงไปดูผลงานปรากฏว่า "แรงใช้ได้" ทีเดียว
เหล็กข้างหน้าคด อัดรังผึ้ง หม้อน้ำ ผิดรูปไปพอสมควร
โชคดีได้ช่างดี ทำงานเร็วเรียบร้อย
ก็กลับกรุงเทพเย็น ๆ น่ะครับ
ระหว่างวันก็ไปเตรียมวัสดุทำโรงเรือนครับ
เดียวจะ post ให้ดูครับ
 ยิ้ม

ตัวเล็กตื่นนอนพอดี เดี๋ยวมาใหม่น่ะครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์