หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บริหารไร่ เตรียมขั้นที่ 2 (ระยะสั้น)  (อ่าน 78368 ครั้ง)
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 04:18:53 PM »

น้ำมาแล้วคร้าบ  อายจัง

blue_sky
*

« ตอบ #193 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:16:06 PM »

ขอบคุ
แวะมาเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งเเรงครับคนเมืองโอ่งด้วยกัน รูปเเบบสระสวยมากครับ  อายจัง หมดค่าเสียหายไปเท่าไหร่ครับสำหรับสระสวยๆลูกนี้ครับ ค่าจ้างเขาคิดยังไงหรอครับ รบกวนขอรายละเอียดหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
รูปสระก็คิดอยู่นานครับ ต้องการสวยด้วย เก็บน้ำด้วย ถูกด้วย ขุดง่ายด้วย

ราคารวมยังไม่ทราบครับเขายังไม่ได้สรุปให้
ค่ารถตัก 1400 บาท/ช.ม. ครับ
พอดีเถ้าแก่คุ้นเคยกันเลยไม่ได้เฝ้าหน้างานเท่าไหร่
คนขุดใจเย็น เข้าใจงาน ประสบการณ์สูงครับ
ผมพยายามอธิบายซะเยอะ ปรากฏว่างานออกมาดีกว่าที่ผมคิดไว้มากครับ

เบื้องต้นใช้เวลา 8 วัน (ส. อัง. พ. พฤ. ศ. ส. อา. จ.)
แต่เวลายังไม่ได้สรุป เพราะมีรถเสียบ้าง มาสายบ้าง
มีรถทอยดินด้วย ไม่รู้กี่เที่ยว รถดันดินด้วย
ได้สรุปเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถ้าได้บทสรุปเเล้ว ช่วยเเจ้งด้วยนะครับ กำลังจะขุดสระเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

ได้สรุปแล้วครับ

1. รถขุด 60.5 ชั่วโมง / 1400 บาท
2. รถสิบล้อ 131 เที่ยว / 100 บาท
3. รถดันดิน 66 เที่ยว /50 บาท

รวมแล้ว ลดแล้ว จ่ายแล้ว 10 หมื่น ครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

Liked By: AMOL, 5XXA, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2012, 06:57:04 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #194 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:22:50 PM »

แวะมาให้กำลังใจค่ะ... : )

ขอบคุณคร้าบ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: #mam#, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2012, 06:53:57 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
bee bee
*

« ตอบ #195 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:07:48 PM »

แวะมาให้กำลังใจค้าาาาา อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณคร้าบ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2012, 06:54:04 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
สวนต้นแก้ว @ ราชบุรี
*

« ตอบ #196 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:07:46 PM »

สระน้ำสวยมากค่ะ  ถ้าต้นไม้ขึ้นเต็มคงร่มรื่นนะค่ะ

ขอบคุณครับ อยากให้ร่มรื่น เร็ว ๆ เหมือนกันครับ แต่ต้องปลูกก่อนง่ะ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: AMOL, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 09:48:17 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
blue_sky
*

« ตอบ #197 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:53:03 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน จะขอเข้าไปเยี่ยมชมหน่อยจะได้ไหมครับ เดือน พค พี่เข้าไร่หรือเปล่าครับ จะได้เเวะไปขอข้อมูลครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมเข้าวันที่ 6-7 พ.ค. ครับ พ่อกะแม่มาช่วยปลูกด้วย
เชิญครับ ด้วยความยินดี โทรมาก่อนก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 09:51:05 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
pimlaput
*

« ตอบ #198 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:35:54 PM »

มาตามเก็บข้อมูลค่ะ
ยังไม่ได้เริ่มทำอะไรเลย อ่านอย่างเดียวค่ะ ร้องไห้

ค่อยเป็นค่อยไปครับ ผมก็เพิ่งเริ่มจริง ๆ ได้ไม่นาน ต้นไม้ยังไม่ได้ลงเลยซักต้น
วันที่ 6-7 นี้แหละครับ จะเริ่มลงต้นไม้แล้ว

Liked By: AMOL, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 09:52:29 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:03:21 AM »

เมื่อวาน (1 พ.ค. 2555) ...
- ไปวางแผนปรับที่นา ได้คุยกับคนขับรถไถ เพิ่งรู้ว่า การไถปรับที่สวน กับปรับที่นา
   ต้องใช้ทักษะที่ต่างกันพอสมควร  ลังเล พี่เค้าบอกว่าปรับที่สวนง่ายกว่าปรับที่นา เพราะเป็นการปรับให้เรียบเฉย ๆ
   คือไม่เป็นหลุม เป็นบ่อ เป็นโคก แต่ปรับที่นา ต้องปรับแล้ว ได้ระดับ ด้วย  ยิ้ม คือเอาน้ำเข้านาแล้วระดับน้ำเท่ากันทุกจุด
   มิน่าคราวที่แล้วจ้างรถไถมาปรับที่ เหมือนจะสวยแต่พี่ที่ทำนาบ่น ๆ นิดหน่อย  โกรธ
   ผมก็ไม่เ้ข้าใจ "ธรรมชาติในการทำงาน" ตอนนี้ก็เริ่มเข้าใจขึ้นบ้างแล้ว แต่ยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องเรียนรู้  ยิ้ม
- ไปติดต่อขอรับพันธุ์ไม้ที่ ศูนย์เพาะชำกล้าไม้ ราชบุรี พี่ ๆ ใจดี ได้ต้นไม้มาเยอะ เช่น มะฮอกกานี ยางนา มะค่าโมง ประดู่ป่า
   ขนุนพันธุ์เกษตร ขี้เหล็ก แคบ้าน เพกา มะขามเปรี้ยว หว้า โมกมัน เลยเอาไปไว้ที่เรือนเพาะชำชั่วคราว (ใต้ต้นไม้ที่นา)
   ไว้ปลูกวันที่ 6-7 พ.ค. นี้ครับ
- ฝนตกอย่างแรง พายุลมแรงแถวใกล้ ๆ ที่นาแต่สุดท้ายไม่รู้ว่าตกที่นารึปล่าว เพราะเผ่นซะก่อน ค่อยตามไปดูผลวัน อาทิตย์นี้ล่ะกัน

เดี๋ยวค่อยเอารูปลงน่ะครับ ทำงานก่อน  โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 10:05:00 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:04:09 PM »

ยังไม่มีเวลาลงรูปเลย  โกรธ
วันนี้ (6 พ.ค. 2555) เริ่มปลูกป่าอย่างเป็นทางการ
.. เริ่มโดยพ่อกะแม่ช่วยลงตะไคร้ ทั้งธรรมดาและตะไคร้หอม ลงขอบบ่อ แทนหญ้าแฝก เพราะหาหญ้าแฝกไม่ได้  ลังเล
.. แม่ลงวาสนาให้
.. หอบสังขารคนแก่ขับรถไปเอาหน่อกล้วยหอมทองที่พี่เอนก  (จริง ๆ ต้องเรียกน้องเพราะอ่อนกว่าผมเป็น 10 ปี  ร้องไห้)
   มีหน้าแตก  ยิงฟันยิ้ม  เอากล้วยขึ้นรถเรียบร้อย ดันเนียน ลำลากันเลย ยังไม่ได้จ่ายตังค์  โกรธ
   กราบขออภัยพี่เอนก  ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา ...อย่างแรง ง ง ง ง ง ง  ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา
.. แล้วคราวหน้าจะแก้ตัวด้วยกิ่งมะนาวน่ะครับ มีแล้วอย่าลืมแจ้งด้วย
   คราวนี้จะจ่ายก่อน ขนของทีหลังครับ  ยิ้มกว้างๆ
.. กลับมาเกือบมืดแล้ว เอากล้วยลงมาเรียงตามจุด เดี๋ยวพรุ่งนี้ลุยกัน

รูปยังไม่ลงน่ะครับ อยู่ในกล้อง  เจ๋ง

ชอบคุณครับ
*

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:56:25 AM »

ยังไม่ได้ลงรูปอีกแล้ว ค้างก่อนน่ะครับ
วันที่ 12 พ.ค. 2555
.. พี่สุนทร มาไถที่ปรับระดับที่นา นัดกัน 7 โมงเช้า คุยรายละเอียดหน้างานเสร็จ ก็ปล่อยพี่เขาทำไป
.. ติดต่อปุ๋ยคอกของลุงหวัน ได้มา 10 กระสอบ ๆ ละ 20 บาท ขนเอง แต่ไม่มีรถขน
.. ฟางของพี่แอ้ (ลูกลุงหวัน) 3 ก้อน 100 จองไว้ 50 ก้อน แต่ไม่มีรถขน
.. เข้าราชบุรี ไปตลาดศรีเมือง โชคดีติดต่อรถขนเศษผัก (พี่ดุ่ย) พร้อมส่ง โทรสั่งอย่างเดียว เที่ยวละ 2 ตัน ราคา 900 บาท (แพงไปรึป่าวไม่รู้  ร้องไห้ แต่ทำไงได้ รถขนเองก็ไม่มี โกยขึ้น-ลงเองก็ไม่ไหว ไปส่งอีกร่วม 40 กิโลเมตร อันนี้ แค่โทรเย็น เช้าได้ หยวน ๆ น่า)
.. พอได้รถก็จัดงานเลย พี่ดุ่ยลงผักเสร็จ ขนปุ๋ยคอกกับฟางด้วย เต็มรถได้ฟางแค่ 30 ก้อน แค่นี้ก่อนก็ได้
.. จบวันนี้ได้ปุ๋ยคอก ได้ฟาง ได้ผัก ได้ไถปรับที่นา ได้คอนเน็คชั่นดีๆ 3 ราย สบายแล้ว

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 09:36:19 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:34:37 AM »

ยังไม่ได้ลงรูปอีกแล้ว ค้างก่อนน่ะครับ
วันที่ 17 พ.ค. 2555
.. พัฒนาที่ดิน (เจ้าจอย) โทรมาสาย ๆ วันที่ 16 บอกว่าแฝกพี่ได้แล้ว ดีใจ
.. ติดต่อพี่ณพ พรุ่งนี้ (17) ช่วยไปขุดร่องลงหญ้าแฝกรอบที่หน่อยครับ แล้วผมจะตามเข้าไป
.. ขาไปผ่านโพธาราม ก.ม. 85 สมาชิกราชบุรีใจดี ให้ข้อมูลว่ามีไผ่ก่อสร้าง
.. แวะเข้าไปเจอซิ้ม (ลูกค้าเขาเรียกกัน) ใจดีส่งฟรีถ้าสั่งเยอะ
.. เจอลุงสมบุญ ป้าสะอิ้ง (ลูกค้า) ต้องการสร้างโรงเรือนเก็บของและเตรียมขอไฟ แหม.. ใจตรงกับเราเลย
.. เจอลุงวั้น (ช่างของลุงสมบุญ) มาคัดไม้ไผ่ไปสร้างโรงเรือนให้ลุงสมบุญ
.. ลงสมบุญรับหาหน้าดินถมที่ ก่อนจะผันตัวเข้าทำเกษตรเล็ก ๆ หลังลูกโต
.. โชคดีหลายเด้ง ได้ช่างทำโรงเรือน ได้ลุงป้าที่เริ่มงานใกล้เคียงกันมีไรได้ปรึกษา ได้ช่องทางติดต่อหน้าดินมาถมที่ ได้ไม้ไผ่ดี ๆ จากซิ้ม
.. นัดกันคราว ๆ ต้นมิถุนายน ผมไปเที่ยวบ้านลุงสมบุญ-ป้าสะอิ้ง แล้วรับลุงวั้นมาคัดไม้ทำโรงเรือน ผมเป็นลูกมือลุงวิ้น
.. เข้าไปรับหญ้าแฝก เจ้าจอยไม่อยู่ ออกพื้นที่ เจอเจ้ารุ่ง ใจดีเขียนแบบฟอร์มให้ เพราะดันลืมแว่น อ่านไม่เห็น (ตายาว  ร้องไห้)
.. ได้แฝก 5000 ต้น ได้ปอเทืองด้วย ตูดอีแดง (Mitsubishi Ultima) ห้อยลากพื้น ค่อย ๆ คลานเข้าที่นา
.. เริ่มปลูก แดดร่มสบาย เสียบกลบ เสียบกลบ พี่ณพขุดตั้งไว้แล้ว
.. สิบโมงแดดเปรี้ยง สู้ไปจนบ่ายสอง ซวยแล้ว หน้ามืด จะอ้วก ทำงานไม่ประมาณตน
.. หลบร้อน นอนหลังฝากระโปรงท้ายรถ ทั้งซดน้ำ ราดน้ำให้ตัวเย็น ปล่อยให้พี่ณพปลูกต่อ
.. เสร็จเอาบ่ายสี่โมง ลุ้น ๆ ฝนตกเถ้อออ...
.. สมหวัง หกโมงเย็นฝนกระหน่ำ ผ่านไปแค่สิบนาที น้ำในนาขนาดไร่กว่า ๆ ขังเท่าตาตุ่ม
.. ไม่ผิดหวังฝีมือพี่สุนทร น้ำเท่าตาตุ่มแต่มิดหน้าดินทั้งแปลง
.. ถึงบ้านดึกหน่อย เพราะรอดูฝนตกจนมืด อาพาไปกินข้าวทั้งตัวเปียก ๆ นั้นแหละ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 09:38:39 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
blue_sky
*

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:03:59 PM »

แวะมาทักทายครับ เดือนหน้าเจอกันครับ ลงไผ่ตงลืมเเล้งกับบงหวานหรือยังครับ เเล้วจะเเวะมาทักทายบ่อยๆนะครับ ขอตัวไปทำงานก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับสำหรับไผ่  ยิ้มเท่ห์ ลงไปเรียบร้อยแล้วครับ
เดือนหน้าเจอกัน  อายจัง

Liked By: 5XXA, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 11:41:16 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
AMOL
*

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 12:15:58 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง เข้ามาเก็บข้อมูล และขออนุญาตนำไปบริหารที่ไร่บ้างนะคะ
ขอให้พืชผัก และไม้ยืนต้นต่าง ๆ ยึดรากและเติบโตในเร็ววันนะคะ
รอชมภาพอัพเดทเรื่อย ๆ นะคะ จะเข้ามาติดตามชมค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ

Liked By: Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 11:41:49 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:32:09 AM »

v .. พื้นที่ราบ ๆ ด้านซ้ายบน จะทำนา ประมาณ 1 ไร่กว่า ๆ ถัดมาที่มีท่อปูนจะเป็น ไก่กะเป็ด ในสวนไผ่

v .. กล้วยน้ำหว้า แทงยอดแล้วจ้า

v .. แนวกล้วยหอมทองของพ่อ "ตรงน่ะ" พ่อเค้าว่างั้น  ตกใจ

v .. ต้นบุนนาค อันนี้ของแม่ กะ water cress ในกระถาง

v .. เนินน้อย สำหรับสร้างบ้าน แต่ตอนนี้เอามาทำลานปุ๋ยหมักก่อน

v .. หญ้าแฝกตลอดแนว ทั้งบนทั้งล่าง ประมาณ 3,000 ต้น ใช้เวลา 1 วัน เกือบไม่รอด  ลังเล

v .. โรงเรือน ไก่+เป็ด ในสวนไผ่

v .. ชาวบ้านแถวนั้น เรียก "สันเขื่อน" จะทำแบบ "สวนเฉลิมพระเกียรติ 55 พรรษา"

v .. ประดู่ ลู่ลม จะรอดมั๊ยเนี๊ย  ร้องไห้

v .. ต้นอะไร ใครรู้บ้าง ใบสวยดี ขึ้นอยู่ข้างทาง

v .. ปีบ น่าจะรอด

v .. วาสนา แตกยอดแล้วคร้าบ  อายจัง

v .. กล้วยหอมทอง ของพี่เอนก ท่ายาง เพชรบุรี

v .. ไผ่ตงลืมแล้ง อภินันทนาการจาก .. เป้  อายจัง

v .. ไผ่บงหวาน อภินันทนาการจาก .. เป้  อายจัง

v .. ยางนา ปลูกบนคันนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 03:00:00 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:01:03 AM »

v.. น้องสาวตัวอ้วน

v .. พี่ชายกะเห็ดยักษ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 02:22:21 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:16:53 AM »

ผมรู้สึกว่า "บั้นปลายชีวิต" เป็น "เส้น" นับจากวันที่เรา "ตระหนัก" ถึงมัน มันจะสั้นจะยาวไม่รู้
รู้แต่ว่ามันจะยาวที่สุดเมื่อถึง "วันที่เราตาย"

ส่วน "ความตาย" เป็น "จุด" ไม่ยืดไม่หด เกิดแล้วเกิดเลย ไม่สั้น ไม่ยาว
เกิดเมื่อไหร่ไม่รู้ รู้แต่เมื่อเกิดแล้ว "เส้น" ของ "บั้นปลายชีวิต" ก็ขาดไปด้วย

เรามาทำให้ "บั้นปลายชีวิต" เรายาวที่สุดดีกว่าครับ
คิดเสียว่า เริ่มแล้วบั้นปลายชีวิต กำลังจะตายวันใหนไม่รู้
ถ้าพรุ่งนี้ยังไม่ตาย บั้นปลายชีวิตก็ "ยาว" ขึ้นอีกวัน แล้วมีความสุขกับมันซะ

.. ย้อนกลับไปอ่านข้อความเดิม
.. รู้สึกดีว่าชีวิตบั้นปลายชีวิตเรายาวขึ้นเรื่อย ๆ  ยิ้ม
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14   ขึ้นบน
  พิมพ์