หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บริหารไร่ เตรียมขั้นที่ 2 (ระยะสั้น)  (อ่าน 78362 ครั้ง)
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 06:00:09 PM »

สวัสดีครับพี่ sompol
ถ้าผมต้องขุดสระ หลักหลายแแสนอย่างพี่ว่า
ผมเห็นด้วย 100% ครับ ซื้อรถดีกว่า
ค่อย ๆ ทำเป็นเดือนก็ไม่เป็นไร

แต่ของผมแค่ถึงหลักแสนผมก็แย่แล้วครับพี่
ที่วางแผนไว้นี้ กะว่าถ้าใกล้แสน คงต้องแบ่งเป็นแผนย่อยล่ะครับ
ค่อย ๆ ทำ ค่อย ๆ เดิน
ปีนี้ทำนิด ปีหน้าทำหน่อย ช้านิด แต่ปลอดภัยครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, Numdoitung

กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:32:57 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจครับ หลายอย่างก็ดูจะคล้ายๆกันครับ แนวคิด วิธีคิด ผมก็คนทำงานประจำเป็นลูกจ้างเขามานานแล้วกะว่าอีก 7 ปีน่าจะได้รอบ  ออกจากงานธรรมดาที่ 55 ขวบ (นายผมว่าบ้าจริงๆ ที่บ้านเขาที่ 65 ครับ ของเรา 55-60 ขวบ) แต่หากจ้างต่อก็เป็นรายปีๆไป..ว่าจะแก้ข้อบังคับใหม่ก็อย่าดีกว่า เราไกล้แล้วคิดรอบบัญชีก็แค่ 7 ปีเอง เอาเงินก้อนไปพออุ่นใจก่อน..+พวกกองทุนสำรอง พวก RMF, LTF ฯลฯ ที่เราแอบเจียดซื้อลงทุนไว้พอติดไม้มือไปบ้าง...ก็พออุ่นในบ้างเน้อ...แล้วมาอยู่อย่างเกษตรพอเพียง
ลำพังจะพึงประกันสังคมชราภาพก็น้อยมากๆ  ลังเล  ตกใจ

หลายอย่างผมก็ได้ข้อคิดดีๆ ของคุณมาต่อเติมเสริมแต่ง ต่อยอดจากที่เราคิดให้กว้างและลึกลงไป ยำให้ตัวเองรู้จักประมาณตัวเองดีขึ้นครับ..ไม่รอให้พร้อม ไม่เปรียบเทียบ ไม่ไกลเกินไป ไม่เป็นหนี้มาก คุณวิโรจน์ฝากข้อคิดดีๆ นี้มาให้ผม  ยิ้มเท่ห์
ชุมชนเกษตรพอเพียงของเราก๋อบอุ่น เราจะให้กำลังใจซึ่งกันและกันแบ่งปันความรู้แนวความคิด ให้มาคิดมาฝันต่อกันได้เป็นรุ่นๆ ครับ  อายจัง

ขอบคุณในหลายสิ่งที่ดีๆ ให้ได้มาเก็บเกี่ยวครับ เป็นกำลังใจ ขอให้ทอฝันและมีความสุขอย่างพอเพียง  และเพียงพออย่างที่เราเป็นครับ  ยิ้มเท่ห์

mrfoxx
*

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:02:00 AM »

ได้แนวคิดดีๆเยอะเลยครับบ

ผมวางแผนทำสวนก่อนอายุ 40  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

patham
*

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:49:21 AM »

เข้ามาเยี่ยมครับ
ผมเห็นตัวอย่างของพ่อผมนะครับ  ซี 8 เกษียนตอนก่อนอายุนิดหน่อย  ตามโครงการนะครับ
ท่านก็มาทำเกษตรเหมือนกัน แต่ก็ทำแบบพอเพียงนั่นแหละครับ  ผมเองก็เพียงมาต่อยอดท่านอีกทีหนึ่ง
พ่อท่านก็วางแผนมา 10 กว่าปีแล้ว  ณ. วันนี้เห็นท่านมีความสุขดีนะครับ
เกษียนนี้ให้มีสุขกับการทำไร่นะครับ ยิ้มเท่ห์ 

นางร้ายตัวจริง
*

วิถีแห่ง โน-บิ-ตะ ชัยชนะของคนไม่เอาถ่าน

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:25:14 AM »

เข้าเยี่ยมชมและเข้ามาดูแนวทางที่น่าจะนำไปใช้ได้ในอนาคตค่ะ

ขอบคุณนะคะสำหรับแนวทางดีๆค่ะ

Liked By: Numdoitung
*

« ตอบ #117 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:30:26 AM »

วันนี้ก็โผล่มาอีกแล้วครับ
หลังจากที่เงียบไปนาน
วันเสาร์ (4 ธ.ค.) ได้ไปราชบุรีมาด้วย
ได้ลองโครงการในฝันครับ ย้ำครับ "ในฝัน"
.......AQUAPONICS...........
หลังจากศึกษามาระยะหนึ่งคิดว่าน่าจะเป็นคำตอบได้ระดับหนึ่ง
เปรียบเทียบข้อดี ข้อเสีย ข้อจำกัด ข้อได้เปรียบ ข้อเสียเปรียบ
ทั้งในตัวระบบ และ ผู้ดูแลระบบ
ก็เลยตัดสินใจลงทุน "ทดสอบ" ระบบด้วยตัวเอง
จะได้รู้ว่า ถ้าต้อง "ลงมือทำจริง" จะต้องเจอกับอะไรบ้าง

... ไปดูกันครับ ....
 ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #118 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:39:10 AM »

ก่อนอื่นว่ากันด้วยภาคทฤษฎีครับ
ก็หาข้อมูลจาก "อากู๋" จนตาลาย
แต่ก็ได้ข้อมูลเยอะครับ
แต่อย่างว่าล่ะครับ คนไม่เคยทำ ได้แต่เห็น
ก็เกิดอาการที่เรียกว่า "สำลักข้อมูล"
หลาย ๆ ครั้งเกิดอาการ "ร้อนวิชา"
ต้องเอาธรรมะเข้าข่มอยู่หลายหน .. ใจเย็น ๆ ๆ
จนวันหนึ่งคิดว่าถ้า ใจเย็นเกินไปอาจ "เสียเวลา" เกินกว่าแผนที่ตั้งไว้
เลยแคะกระปุก ตั้งเป้า ว่าต้องใช้เงินไม่เกินที่กำหนด เพื่อการทดลอง
ประมาณว่าตั้งแผนก R&D ขึ้นมาแล้วก็ ลุยเลยครับ ....

ก็เริ่มหาอุปกรณ์ตามที่พอจะหาได้ ส่วนหนึ่งก็เอาที่จะมีอยู่ในบ้านนี่แหละ
และแล้วก็ได้ออกมาตามนี้ครับ ...

*

« ตอบ #119 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:45:47 AM »

หลังจากนั้นก็รอผลผลิตครับ

อันนี้เป็น คึ่นช่าย จิ๊กมาจากในกระถางของแม่ยาย ที่เหลือแต่ตอ

อันนี้ กระเพรา จิ๊กมาเหมือนกัน 2 วันแรกใบร่วง หลังจากนั้นค่อย ๆ ดีขึ้นครับ

อันนี้ หอมแดง จิ๊กมาจากในครัว รากแห้งมาเลย 2 วันรากยาว 1 นิ้ว อีก 5 วันแทงยอดเกือบ 3 นิ้ว

อันนี้แหล่งปุ๋ยครับ ถ้าเป็น Hydroponics ก็จะเป็น สาร A กับ สาร B
แต่ของผมเป็น ปลา A (ปลาคาร์ฟ) กับ ปลา B (ปลาแรด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 08:48:22 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:57:27 AM »

หลังจากทดลองใน phase แรกได้ผลเป็นที่น่าพอใจ
ล่าสุด ... (ยังไม่มีรูปครับ ไว้จะนำมาลงให้อีกครั้งครับ)
- ข้าวหอมนิล งอกราก 1 นิ้ว แทงยอด 2 นิ้ว
- ผักชี เม็ดเน่าแล้ว (เพาะไม่เป็น ต้องหัดใหม่)
- หอม แทงยอดยาวเกือบ 10 นิ้วแล้ว รากเต็มไปหมด
- กระเพรา ใบเขียวสวย สมบูรณ์ดี โตขึ้นเล็กน้อย
- คึ่นช่าย ก็งามดี แต่ช้าจัง (ไม่รู้รีบไปป่าว)

ก็เลยตัดสินใจลอง phase 2 ลุยกันครับ
แผนก R&D ได้งบเพิ่มด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ถังเลี้ยงปลา (Rearing Tank) 2 ถังขนาดถังละ 800 ลิตร

แปลงปลูก (Hydroponics Tank) ขนาด กว้าง 1.2 เมตร ยาว 6 เมตร 2 ชุด

อุปกรณ์อื่น ๆ ก็คล้าย ๆ กับระบบ Hydroponics แบบ RAFT ครับ
 ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 08:59:54 AM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:01:51 AM »

หลังจากนี้ก็จะต้องประเมินการทำงานของระบบ
การทำงานของผู้ดูแลระบบ
โดย phase 2 ตั้งเป้าไว้ว่า
ภายใน 4-5 เดือน
ต้องได้กินปลาเผา "ฟรี"
ได้กินผัก "ฟรี"
และที่สำคัญ "ต้องมีของแจก" ให้เพื่อนบ้าน

ถ้าได้ตามนี้ถือว่า phase 2 ประสบความสำเร็จครับ
 ยิ้ม

*

« ตอบ #122 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:27:07 AM »

อันนี้ก็ตั้งเป้าว่า
ถ้าสามารถทำให้เกิดตามภาพนี้ได้
ก็จะลดต้นทุนในการเดินระบบได้พอสมควร
ส่วนเรื่องค่าไฟในการเดินระบบต้องศึกษาเพิ่มเติมครับ
ยังไม่เคยลองเลย เรื่อง solar cell เนี่ย
เคยเห็นพี่ ๆ น้อง ๆ ทำกันหลายคนอยู่
แต่ก็จะลองดูครับ ทั้งพลังงานแสงอาทิตย์ พลังงานลม

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #123 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 04:11:21 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp</a>

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
KobStw
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 11:49:33 AM »

ถึง คุณไร่ร่มโพธิ์ทอง

หลังจากที่ได้ค้นหา ก็พบกระทู้นี้ บอกจริงๆว่าดีใจมากที่ได้เห็นประสบการณ์ Aquaponics ของคนอื่นบ้าง เห็นแต่ใน youtube และเอกสารต่างประเทศ

ได้เห็นแผนงานในฝันของคุณแล้ว บอกตรงๆว่า ช่างเหมือนกันเสียนี่กระไร ผมได้เห็นความสำเร็จของเกษตรกรไทย หลายๆท่าน ดูเหมือนจะเป็นสูตรสำเร็จนะครับ เพราะดูเหมือนว่า เกษตรกรรมจริงๆ จะไม่สามารถเลี้ยงตัวให้รอดได้ภายใต้ระบบการค้าเสรีอย่างที่เป็นอยู่ มีบางคนบอกว่า ขายวัตถุดิบให้คนอื่น เท่ากับ ยอมสละกำไรของตัวเอง ว่ามั๊ยครับ สรุป เกษตรคงต้องอาศัยการทำแบบทั้งระบบ ผลิต แปรรูป ขาย ให้บริการ พักผ่อน และอื่นๆ

ถึงวันนี้ ผมเองยังสนใจ aquaponics แน่วแน่ มาตั้งหลายปีแล้ว แต่ก็ได้แต้ R&D ไปเรื่อยๆ คิดว่าปีหน้าจะลองวาดฝันดูบ้าง

มาเอาใจช่วยอีแรง เป็นกำลังใจนะครับ

Magnum (rew)
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 02:01:34 PM »

+1 เครดิตครับ เยี่ยมมากๆ

Liked By: Numdoitung

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #126 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 03:11:59 PM »

ถึง คุณไร่ร่มโพธิ์ทอง

หลังจากที่ได้ค้นหา ก็พบกระทู้นี้ บอกจริงๆว่าดีใจมากที่ได้เห็นประสบการณ์ Aquaponics ของคนอื่นบ้าง เห็นแต่ใน youtube และเอกสารต่างประเทศ

ครับ ผมก็ดีใจ เพราะค้นหาแล้วเจอ "คนไทย" ที่ลองทำไม่กี่คน (เท่าที่พบใน Internet เชื่อว่าหลายคนทำโดยไม่แสดงตัว)
ส่วนหนึ่งเป็นชาวต่างชาติที่อยู่ในประเทศไทย เช่น คุณ steve ชาวแคนาดา คุณ werner ชาวเยอรมัน และอีกหลาย ๆ ท่าน
และได้เห็นผลงานของ คุณ KobStw แล้ว ยิ่งอยากทำให้สำเร็จมากขึ้น

ได้เห็นแผนงานในฝันของคุณแล้ว บอกตรงๆว่า ช่างเหมือนกันเสียนี่กระไร ผมได้เห็นความสำเร็จของเกษตรกรไทย หลายๆท่าน ดูเหมือนจะเป็นสูตรสำเร็จนะครับ เพราะดูเหมือนว่า เกษตรกรรมจริงๆ จะไม่สามารถเลี้ยงตัวให้รอดได้ภายใต้ระบบการค้าเสรีอย่างที่เป็นอยู่ มีบางคนบอกว่า ขายวัตถุดิบให้คนอื่น เท่ากับ ยอมสละกำไรของตัวเอง ว่ามั๊ยครับ สรุป เกษตรคงต้องอาศัยการทำแบบทั้งระบบ ผลิต แปรรูป ขาย ให้บริการ พักผ่อน และอื่นๆ

ครับ เนื่องจากเหตุผลหลายประการ โดยเฉพาะสภาพร่างกายในบั้นปลายชีวิต
ยอมรับว่าคงยากครับสำหรับร่างกายผมที่จะปรับตัวไปบึกบึน ขุดดิน ถางหญ้า
เลยหาทางทำอะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับเกษตร อาหาร สุขภาพ พักผ่อน อย่างที่คุณ KobStw ว่าละครับ
สรุป เกษตรคงต้องอาศัยการทำแบบทั้งระบบ ผลิต แปรรูป ขาย ให้บริการ พักผ่อน และอื่นๆ

ถึงวันนี้ ผมเองยังสนใจ aquaponics แน่วแน่ มาตั้งหลายปีแล้ว แต่ก็ได้แต้ R&D ไปเรื่อยๆ คิดว่าปีหน้าจะลองวาดฝันดูบ้าง

ปีนี้ผมตั้งใจว่าจะต้องมีผลผลิตออกมาให้ชื่นใจบ้างน่ะครับ
รวมถึงสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ "ข้อมูล" สำหรับวิเคราะห์และพัฒนาให้เหมาะสมกับสิ่งแวดล้อมของประเทศไทย

มาเอาใจช่วยอีแรง เป็นกำลังใจนะครับ

ลุย ครับ
 ยิงฟันยิ้ม

sompol
*

« ตอบ #127 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:50:04 PM »

...แวะมาเยี่ยมชมครับ ปีใหม่แล้วระบบการสร้างสวนเป็นยังไงบ้างครับ ได้ตามไปดูเรื่อง aquaponics แล้วน่าสนใจครับ เท่าที่ดูคร่าวๆ ดูเหมือนจะคล้ายกับการทำเกษตรอินทรีย์ ในเรื่องการหมุนเวียนใช้ทรัพยากรในการผลิตให้เกื้อกูลกันในฟาร์มโดยไม่พึ่งปัจจัยภายนอกฟาร์ม ดูแล้วการทำแบบ aquaponics จะใช้พื้นที่ในการผลิตน้อยแต่ได้ผลผลิตมากใช่ใหมครับ แล้วที่ทำอยู่ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ รอติดตามชมอยู่ครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์