หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บริหารไร่ เตรียมขั้นที่ 2 (ระยะสั้น)  (อ่าน 78359 ครั้ง)
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:20:45 PM »

เพื่อให้ฝันเป็นจริง ผมจะทำตามแผนนี้ครับ
1. ระยะสั้นมาก (6 เดือน - 1 ปี) : ศึกษาหาความรู้ทุกมิติเท่าที่เวลาจะอำนวย โดยเฉพาะ WEB นี้ และออกไปดูงานตามที่ต่าง ๆ (ถือโอกาสไปเที่ยวด้วย) เตรียมเครื่องมือ อุปกรณ์ บางอย่างที่สามารถหาได้ วางแผนเท่าที่ทำได้ ปรึกษาผู้รู้ในทุกมิติ เพื่อให้องค์ความรู้ชัดเจนและตกผลึก
2. ระยะสั้น (1 ปี - 3 ปี) : จัดหาสาธารณูปโภคพื้นฐาน ในเรื่องหลักต่าง ๆ เช่น น้ำ ที่ดิน ปุ๋ย แนวที่ดิน (รั้วต้นไม้) ตามกำลังงบประมาณ ไม่เกินกำลัง ไม่ฟุ่มเฟือย ปลูกพืชระยะสั้น เพื่อหารายได้หมุนเวียนและลองตลาด ปลูกพืชระยะกลาง และระยะยาว (ไม้ยืนต้น) เพื่อส่งเสริมระบบนิเวศน์ และเป็นแหล่งทุน หรือทรัพยากรในอนาคต
3. ระยะกลาง (3 ปี - 5 ปี) : ปรับกลไกการทำงานต่าง ๆ จากระยะสั้นให้ทำงานได้คล่องตัวมากขึ้น มีประสิทธิภาพมากขึ้น เพิ่มชนิดพืชที่ปลูกตามกำลังทรัพย์ และกำลังคนอย่างเหมาะสม ค่อยเป็นค่อยไป มองหาลู่ทางอื่น ๆ ตามกำลังประสบการณ์
4. ระยะยาว (5 ปี - 10 ปี) : ย้ายชีวิต ปรับวงจรชีวิต ปรับครอบครัว อยู่อย่างพอเพียง พึ่งตนเอง
5. ระยะยาวมาก (10 ปี หลังจากนั้น) : เตรียมตัวตายอย่างมีความสุข

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 04:59:02 PM โดย ไร่ร่มโพธิ์ทอง » บันทึกการเข้า

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:40:31 PM »

ไร่อยู่ที่ไหนครับนี่ ขอเป็นกำลังใจให้ก้าวต่อไปให้สำเร็จนะครับ แผนการดีครับ สมกับเป็นผู้บริหารว่าง ๆ เข้าไปเยี่ยมผมที่กระทู้ "เกษตรพอเพียงมือใหม่" ได้นะครับ สู้ สู้ ครับท่าน
กัญจน์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:42:17 PM »

เริ่มเมื่อไหร่ความสุขก็ใกล้เข้ามาแล้วครับ แวะมาเติมกำลังใจคนไทยหัวใจเกษตร

Liked By: AMOL, 5XXA, Numdoitung
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:46:51 PM »

ไร่อยู่ที่ไหนครับนี่ ขอเป็นกำลังใจให้ก้าวต่อไปให้สำเร็จนะครับ แผนการดีครับ สมกับเป็นผู้บริหารว่าง ๆ เข้าไปเยี่ยมผมที่กระทู้ "เกษตรพอเพียงมือใหม่" ได้นะครับ สู้ สู้ ครับท่าน

สวัสดีครับ
เข้าไปเยี่ยมชมแล้วครับ
อยากให้ฝันผมได้อย่างพี่ surin popijit บ้างจังครับ
ตอนนี้อยู่ช่วงต้นของ "ระยะสั้นมาก" ครับ
คงต้องรบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ ใน WEB นี้อีกมากครับ
เพื่อในหลวงและประเทศไทยที่รัก ผมขอเป็น 1 แรงครับ

เอ้า ฮุย เล่ ฮุย

Liked By: AMOL, 5XXA, Numdoitung, chaiyawan
แบงค์-
*

สวนผสม

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:49:59 PM »

อิอิ ชอบข้อ 5 แฮะ  ยิงฟันยิ้ม ปลง ๆไงไม่รู้

Liked By: 5XXA, Numdoitung, chaiyawan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:56:45 PM »

อิอิ ชอบข้อ 5 แฮะ  ยิงฟันยิ้ม ปลง ๆไงไม่รู้

ยิ้ม ไม่ได้ปลงครับ แต่ชีวิตมันเป็นอย่างนั้นเอง

ผมเชื่อว่าหลายคนใน WEB นี้
ต้องมีความสุขก่อนตายแน่ ๆ เพราะ คิดดี ทำดี จิตใจดี กันทั้งนั้นเลย
 ยิ้ม

Liked By: cddkpp, 5XXA, Numdoitung
bangpean
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:59:44 PM »

ทำเกษตร บางทีก็ไม่เป็นดั่งที่วางแผนไว้

เตรียมใจไว้บ้าง.....สักนิดก็ยังดีค่ะ  จุมพิต

Liked By: AMOL, 5XXA, Numdoitung
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:05:47 PM »

ทำเกษตร บางทีก็ไม่เป็นดั่งที่วางแผนไว้

เตรียมใจไว้บ้าง.....สักนิดก็ยังดีค่ะ  จุมพิต

ขอบคุณครับ bangpean
ผมเตรียมไว้เยอะเลยครับ
เพราะพี่ ๆ น้อง ๆ ใน WEB นี้ ก็มีล้มลุกคลุกคลานกัน พอสมควร
และก็ได้ พี่ ๆ น้อง ๆ ใน WEB นี้เหมือนกันที่เป็น "กำลังใจ" ให้กันตลอดเวลา
ผมเชื่อว่า ถ้าไม่เป็นตามแผน ผมยังอบอุ่นและมีกำลังใจแน่ ๆ ครับ
เพราะ พี่ ๆ น้อง ๆ ใน WEB นี้ยังมีอีกหลายคนที่กำลังเดินตามความฝันอยู่

สู้ ๆ

Liked By: AMOL, 5XXA, Numdoitung, chaiyawan
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:15:42 PM »

มีอะไรให้แนะนำบอกได้ครับ บางทีผมก็มีแหล่งซื้อของถูก(อุปกรณ์การเกษตร) ผมไม่อยากให้เพื่อนสมาชิกไปซื้อของแพง เราทำเกษตรพอเพียงเราต้องพยายามหาแหล่งสินค้าถูกไว้ก่อนครับ

*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:21:37 PM »

มีอะไรให้แนะนำบอกได้ครับ บางทีผมก็มีแหล่งซื้อของถูก(อุปกรณ์การเกษตร) ผมไม่อยากให้เพื่อนสมาชิกไปซื้อของแพง เราทำเกษตรพอเพียงเราต้องพยายามหาแหล่งสินค้าถูกไว้ก่อนครับ

ยินดีมากครับ
ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ เพราะเมื่อถึงเวลาคงต้องหาซื้อแน่ ๆ
ทำเกษตรโดยไม่มีเครื่องมือทุ่นแรงบ้าง ก็คงแย่เนอะ
แต่ก็คงต้องพิจารณากำลังทรัพย์ครับ เดี๋ยวจะจางเร็ว ยิงฟันยิ้ม
ก็กำลังศึกษาครับ อันใหนแปลงได้ก็แปลง
พยายามจะไม่ทำเกษตรแบบทุนหนาครับ (เพราะทุนบางมาก)  ยิ้ม

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:31:39 PM »

ค่อย ๆ ที่ละอย่างสองอย่าง ผมก็แบบนี้แหละครับ ที่ละเล็กละน้อย และอีกอย่างผมเป็นคนไม่ชอบยืมของใครมันไม่สะบายใจ สู้มีของเราเองไม้ได้ จะหยิบใช้เมื่อไรก็สะดวก ไม่ต้องเกร็งด้วยครับ

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:38:17 PM »

เอาใจช่วยครับ ก้าวไปข่างหน้าพร้อมๆกัน
ผมก็ล้มลุกคลุกคลานเเต่ไม่เคยท้อครับ

เกษตร ณ บ้านโคก
ความพอก่อสุขทุกเมื่อ
*

ความพอก่อสุขทุกเมื่อ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:42:11 PM »

วางแผนดี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆครับ

สวนกอบสุข
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:43:47 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)นี่แหละคือตัวจริงครับ
บริหารเงินคนอื่นไม่ตื่นเต้น บริหารเงินตัวเองสุดยอด ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:54:25 PM »

พี่ surin popijit
: ครับ ผมก็ว่า คงต้องค่อย ๆ สะสมทีละชิ้นสองชิ้น ตามกำลังครับ

พี่ ยศ สวนอรุโณทัย
: ขอบคุณครับ กระทู้ 50,000 พี่เป็นกระทู้ IDOL ของผมเลยครับ ตามตลอดเลยพี่

พี่ svthor
: ด้วยความพยายามอย่างสูงครับ วางแผนไว้กดดันตัวเองนิดนึงครับ จะได้มีแรงฮึด

พี่ สวนกอบสุข
: ครับพี่ โดยเฉพาะการบริหารเงินน้อย ๆ งานเยอะ ๆ นี่ยากชะมัด แถมเวลาก็จำกัดอีก

แต่ยังไงก็ต้องพยายามทำให้ได้ครับ
เพราะปลายทางแล้ว
มันไม่ใช่แค่ชีวิตเราชีวิตเดียวที่จะมีความสุข
ถ้าทำได้ตามนี้ หลายชีวิตก็จะมีความสุขกับเราด้วย
 ยิ้ม

toonteetop
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:56:02 PM »

ยินดีด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์ ตามความเห็นของผมนักบริหารที่ดีย่อมต้องไม่ใส่ไข่ในตะกร้าใบเดียวทั้งหมด ต้องกระจายความเสี่ยงครับ
ส่วนตัวผมเองนอกจากจะทำงานโรงงานแล้ว ยังมีธุระกิจ Internet marketting, เปิดร้านค้าขาย และยังทำนาด้วย
ครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์