หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นมะขามป้อมอินเดีย  (อ่าน 150595 ครั้ง)
Bakhamnoi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:57:25 AM »

คุณป้าหนูพิม...(แหะ ๆ  ล้อเล่นเด้อ.....) ไม่ลองโพสท์ถามท่าน ดร.พิณ ละว่าทำไงวิธีเพาะให้งอกดีดี
ผมก็รอท่าน ดร.พิณ อยู่เด้นิว่าท่านจะมาวันไหน  ผมจอบสิเอาต้นมะขามป้อมกับท่านอยู่  เห็นว่าจะกลับปีใหม่
ผมสิลัดทางเมือบ้านเพิ่นเลย..........ท่านต้องผ่านที่ทำงานผมละ  ถ้ากลับบ้านดุง.............

จะจับตัวไว้เรียกค่าไถ่  ให้ที่บ้านเพิ่นเอาต้นมะขามป้อมมาแลกตัวไป  ถึงจะได้กลับ...........
ผมไปซื้อที่งานทุ่งศรีเมือง  ต้นละ  50  บาท  รู้อยู่แล้วละว่าเป็นพันธุ์ลูกเล็ก  แต่ผมซื้อไปปลูกวัด
ที่นั่นเป็นประมาณสำนักสงฆ์นี่แหละ ไม่ถึงกับเป็นวัด  มีพระธุดงค์มาอยู่  ปลูกๆ ทิ้งไว้้งั้นแหละ  เผื่อรอด
จะไ้ด้ทำเป็นยา.......

อ้อ......ตอนนี้ไม่ทราบว่าที่ไหนพอมีลูกมันขายรึป่าวน้อ.......ผมจะซื้อไปถวายพระท่าน
ท่านมีปัญหาเรื่องการขับถ่าย  จะให้ท่านหมักไว้ทำยา  เพราะท่านบิณฑบาต 2 วันครั้ง
ฉันอาหารแต่ละวันก็ข้าวเปล่าล้วนๆ ส่วนมาก  ไม่มีคนเอาอาหารใส่บาตรท่านเลย  มีแต่ข้าวเปล่า
ผมว่าจะหาซื้อไปถวายท่านหน่อยน่ะครับ..........

Liked By: chaichomphu

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:02:35 AM »

น่าจะปีใหม่ครับ เดี๋ยวส่งข่าวอีกทีครับ
รอเฮ ด้วยครับ จุมพิต

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:51:24 AM »

อ่า....ลูกเดียวอิ่ม...

สนใจด้วยคนค่า....
 ยิงฟันยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
MAX
*

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 03:25:30 PM »

เป็นไงบ้างต้นมะขามป้อมอินเดีย สำเร็จยังครับ รออยุ่
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:56:56 AM »

ที่ดูไบมีวางขายเยอะแยะรสชาติใกล้เคียงมะขามป้อมบ้านเราแต่ลูกใหญ่กว่ามากเนื้อเยอะ คนอินเดียถือเป็นยาอายุวัฒนะตามตำราอายุระเวช สารสะกัดจากมะขามป้อมทำให้ผมดกดำจึงสามารถเจอได้ในแฮร์โทนิกหรือแชมพูที่มาจากอินเดีย
atk49
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 04:02:46 AM »

ขอตามข่าวด้วยคนครับ ดร.พิณครับไม่ทราบว่าไปถึงไหนแล้วครับ  ยิ้ม
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 06:24:17 AM »

คุณป้าหนูพิม...(แหะ ๆ  ล้อเล่นเด้อ.....) ไม่ลองโพสท์ถามท่าน ดร.พิณ ละว่าทำไงวิธีเพาะให้งอกดีดี
ผมก็รอท่าน ดร.พิณ อยู่เด้นิว่าท่านจะมาวันไหน  ผมจอบสิเอาต้นมะขามป้อมกับท่านอยู่  เห็นว่าจะกลับปีใหม่
ผมสิลัดทางเมือบ้านเพิ่นเลย..........ท่านต้องผ่านที่ทำงานผมละ  ถ้ากลับบ้านดุง.............

จะจับตัวไว้เรียกค่าไถ่  ให้ที่บ้านเพิ่นเอาต้นมะขามป้อมมาแลกตัวไป  ถึงจะได้กลับ...........
ผมไปซื้อที่งานทุ่งศรีเมือง  ต้นละ  50  บาท  รู้อยู่แล้วละว่าเป็นพันธุ์ลูกเล็ก  แต่ผมซื้อไปปลูกวัด
ที่นั่นเป็นประมาณสำนักสงฆ์นี่แหละ ไม่ถึงกับเป็นวัด  มีพระธุดงค์มาอยู่  ปลูกๆ ทิ้งไว้้งั้นแหละ  เผื่อรอด
จะไ้ด้ทำเป็นยา.......

อ้อ......ตอนนี้ไม่ทราบว่าที่ไหนพอมีลูกมันขายรึป่าวน้อ.......ผมจะซื้อไปถวายพระท่าน
ท่านมีปัญหาเรื่องการขับถ่าย  จะให้ท่านหมักไว้ทำยา  เพราะท่านบิณฑบาต 2 วันครั้ง
ฉันอาหารแต่ละวันก็ข้าวเปล่าล้วนๆ ส่วนมาก  ไม่มีคนเอาอาหารใส่บาตรท่านเลย  มีแต่ข้าวเปล่า
ผมว่าจะหาซื้อไปถวายท่านหน่อยน่ะครับ..........

และแล้ว...เมล็ดมะขามป้อมก็หลับอย่างถาวร...ไม่มีสัญญาณชีพ...ไม่มีสัญญาณตอบรับเลยแม้แต่น้อย  โกรธ
สงสัยเมล็ดมันอ่อนเกินไป...ไม่เป็นไรค่ะ  รอ ดร.พิณประกาศขายหรือแจก... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แล้วค่อยว่ากันอีกที

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
pvjunior
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:17:37 PM »

ไม่ทราบตอนนี้กล้ามะขามป้อมเป็นยังไงบ้างครับ รอติดตามครับผม ^^
lompayu
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 12:44:32 PM »

เอามะขามป้อมมาให้พี่สมชาย และเจ้าของเม็ดมะขามป้อมยักษ์ดู  เทียบกับไข่ไก่

และแล้ว ....แอ่นแอ้นนนนนนน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Bakhamnoi
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:35:26 PM »

ลูกมันหาซื้อได้ที่ไหนน้อครับ........อยากเห็นกับตาจังเลย..
ไม่ได้ต้นพันธุ์  ขอให้ได้ลูกสดๆซักนิดหน่อยก็ยังดี...จะทะนุถนอม ฟูมฟักให้มันเกิดให้ได้........
atk49
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 06:20:10 PM »

ลูกมันหาซื้อได้ที่ไหนน้อครับ........อยากเห็นกับตาจังเลย..
ไม่ได้ต้นพันธุ์  ขอให้ได้ลูกสดๆซักนิดหน่อยก็ยังดี...จะทะนุถนอม ฟูมฟักให้มันเกิดให้ได้........

หาอยู่เหมือนกันครับ ใครพอรู้ช่วยบอกด้วยครับ
gun
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:05:11 AM »

ไม่ทราบตอนนี้กล้ามะขามป้อมเป็นยังไงบ้างครับ รอติดตามครับผม ^^
ผมก็รอเหมือนกันครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:33:22 AM »

รอด้วยอีกคนแข่งกับป้าพิม 5555
ไปเจอที่ไร่ขิงพันธุ์ไม้ ต้นละ 500 บาท

วันนั้นไปเดินงานเกษตรกำแพงแสนเจอเข้าให้
จากสวนปราจีนฯจะขายต้นละ 500 เหมือนกัน
ทิดโสและภรรยายืนอ้อนอยู่นาน สุดท้ายได้มา 1 ต้น 300 บาทครับ
ว่าจะลองขูดเพาะเนื้อเยื่อดูสักหน่อย
เราทำแบบแมสเลย จะได้แจกกันให้ทั่วถึง 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ssn01
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:08:25 PM »

ทิดโส ครับ สวนปราจีนฯชื่ออะไร มีเบอร์โทร.ไหมครับ ผมอยู่ใกล้จะรีบบึ่งไปเลย วันนี้....
konkaiban...
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัดและอดทน
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:38:13 AM »

เอามาฝากครับ ลูกใหญ่ดี เปรียบเทียบกับ เหรียญ บาท ห้าบาท สิบบาทครับ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 05:49:12 AM »

รอด้วยอีกคนแข่งกับป้าพิม 5555
ไปเจอที่ไร่ขิงพันธุ์ไม้ ต้นละ 500 บาท

วันนั้นไปเดินงานเกษตรกำแพงแสนเจอเข้าให้
จากสวนปราจีนฯจะขายต้นละ 500 เหมือนกัน
ทิดโสและภรรยายืนอ้อนอยู่นาน สุดท้ายได้มา 1 ต้น 300 บาทครับ
ว่าจะลองขูดเพาะเนื้อเยื่อดูสักหน่อย
เราทำแบบแมสเลย จะได้แจกกันให้ทั่วถึง 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

จ๊ากกกกกกกกก ทิดโส!!! ป้าพิม เอ้ยยยย...พี่หนูพิมยกธงขาวเลยดีไหมเนี่ย  โกรธ
เพาะเมล็ดไปมันนิ่งสนิทศิษย์ส่ายหน้าเลยอ่ะ   ตอนนี้ได้มาอีกกำลังจะเพาะใหม่
ท่านมหาบ้านนอกเมตตาให้มา ลูกใหญ่เนื้อฉ่ำกว่าที่เคยกินอีก  รอลุ้นต่อไป... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 02:17:47 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์