หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นมะขามป้อมอินเดีย  (อ่าน 98215 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:18:16 AM »

ได้ชิมมะขามป้อมของฝากจาก ดร.พิณ ในวันงานรวมพลคนพอเพียง...
แกะเมล็ดจากสองลูกได้มา 12 เมล็ด...ลงถุงเพาะแล้วมะวานนี้ค่ะ...รอลุ้นต่อไป...
ขอบคุณมากค่ะดร.พิณ จุมพิต...ขอบคุณตุ๊กพลอย...ที่นำมาแจกให้ชิมค่า)))... จุมพิต

Liked By: chaichomphu

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

paris23030
*

สมาชิกใหม่ป้ายแดง

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:28:41 AM »

:oโอ้ว้าว พระเจ้าจ๊อดมันหน่วยใหญ่มั๊กมากเลย  เพื่อนๆมีพันธุ์ไหมคะ
ใครปลูกไว้แล้วบ้างคะ ถ่ายภาพมาให้ชมกันบ้างนะคะ

sirintara
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:02:54 AM »

อีกเดือนกว่า ๆ ก็กลับไทยแล้วครับ ตอนนี้รอให้ลูกแก่เต็มที่ก่อน แล้วค่อยซื้อมาแกะเม็ด เพื่อนำมาเพาะต่อไป เสียดายที่ส่งมาร่วมแจกในงานรวมพลคนพอเพียงได้ไม่มาก และยังไม่แก่เต็มที่ หลายท่านที่ได้รับและลองชิมรสชาดดูแล้ว ไม่รู้ว่านำไปเพาะเกิดกันหรือยัง ส่วนที่ผมเพาะไว้ ปีใหม่น่าจะพอแบ่งได้ครับ อาจต้นไม่ใหญ่ แต่ยังไงก็เป็นต้นแล้ว และส่วนกิ่งพันธุ์ที่จะนำมาต่อกิ่งกับพันธุ์เดิมของบ้านเรา ยังหาวิธีการนำเข้าอยู่ครับ
ตกลงแล้ว มันดีกว่ามะขามป้อมบ้านเรายังไงนะ     สงสัยกินแล้วคงจะเหาะได้แน่เลย
ดีกว่าตรงที่ลูกขนาดใหญ่กว่าครับ เนื้อมากกว่า ทานได้มากกว่า ไม่ฝาด รสชาดฉ่ำดีครับ ผมทานมาหกเจ็ดปีที่อยู่อินเดีย ยังไม่เคยคิดจะลองเหาะครับผม

การนำเข้าต้นพันธ์ หรือกิ่งพันธ์ ให้โทรไปปรึกษา กรมวิชาการเกษตร 029406670 ต่อ 128 ครับ
เขามีหน้าที่ในการพิจารณาว่า ต้นไม้อะไร ที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก
แต่เท่าที่รู้มา มะขามป้อม ไม่ติดข่ายหวงห้ามครับ
เพียงแต่ว่าตอน นำเข้า จะต้องไม่มีดิน เข้ามา (ดินนี่ประเทศไทย ห้ามนำเข้าและส่งออกนะครับ)
แต่ถ้าเพาะด้วย พีทมอส หรือวัสดุอื่นๆ ที่ไม่ใช่ดิน ก็สามารถนำเข้าได้ ครับ เพียงแต่ต้องมี ใบPhyto-Sanitary Certificates จากต้นทางแนบมาด้วยครับ

ปล. ขอแบ่งต้นพันธ์มะขามป้อมด้วยนะครับ

nong-atom
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 08:43:58 PM »

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจนะครับ ตอนนี้แน่ใจแล้วว่า เพาะเกิดแน่ ๆ กะว่าปีใหม่ครับ จะปลูก แจก และแบ่งจำหน่ายพอให้คนงานได้ค่าถุงค่ากรอกดิน รดน้ำครับ ตอนนี้คร่าว ๆ มีประมาณ ๔๐๐ ต้นครับ ขอบคุณครับ
ตอบคุณ atk49 นะครับ  มะขามป้อมตอนนี้อยู่บ้านดุง อุดรธานี ครับผม ยังไม่ตั้งราคาครับ รอปีใหม่ ดูความงาม และความเหมาะสมก่อนครับ ถ้าไปเยี่ยมถึงบ้าน ยินดีไม่ให้ซื้อครับ หลังปีใหม่เชิญเลยครับ

ผมก็อยู่บ้านดุงครับสนใจมานานแล้วยังไงขอแบ่งมาปลูกบ้างนะครับ 

thasorn01
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:34:16 AM »

เขามารอฟังข่าวของดี ด้วยคน
มะขามป้อมเนี่ย สนใจมานานแล้วเหมือนกัน
meowzilla
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:52:49 PM »

รอด้วยคนค่ะ ลูกโตน่ากินมาก อยากได้ทำพันธุ์
mrfoxx
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:22:54 PM »

ส่งการบ้านพี่พิณ  แตกมา 1ลูก 4เมล็ดแล้ว ร้องไห้ ร้องไห้
eakthaidham
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:40:25 PM »

คนไทยเริ่มเห็นคุณค่าและประโยนช์ของมะขามป้อมมากขึ้นแล้วนะครับ
ที่ปากคลองตลาดมีเท่าไหร่ก็หมด

jantanee
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:39:50 PM »

หาซื้อมะขามป้อมอินเดียมาทานได้จากที่ไหนคะจะซื้อมาลองทานและเพาะเองบ้าง  ถ้าแจกเมื่อไหร่บอกกันบ้างนะคะเห็นผลแล้วลูกมันใหญ่จริงๆ  เปรี้ยวปากอยากทานจัง ยิงฟันยิ้ม
MAX
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 03:10:06 PM »

สนใจอยากได้ต้นไว้ปลูกครับ ลูกใหญ่มากเลยครับ อยากได้ไว้สักต้น เอาไว้ให้พ่อแกชอบกิน
soontara
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 03:40:54 PM »

;)มีเม็ดมะขามป้อมจากอินเดีย  กำลังจะเพาะ ไม่แน่ใจวิธีการ  แกะดูเม็ดในมีสี่เม็ด แต่บางเม็ดดูเหมือนจะลีบ ส่วนใหญ่ลอยน้ำเลยไม่แน่ใจว่าจะเพาะขึ้นหรือไม่ อยากขอความรู้จากท่านที่เคยเพาะค่ะ

สุนทรา รังสยาธร 22 ถนนเทวีอุทิศ ต วัดเกต  อ เมือง จ เชียงใหม่  50000
mouseza
*

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 06:06:14 PM »

รอด้วยคะ อยากได้มาปลูกกำแพงเพชรซักต้น
karn
*

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 06:39:49 PM »

ล่าสุด วันนี้ไปเดินงานเกษตร กำแพงแสน นครปฐม มะขามป้อมอินเดีย ต้นละ 500 บาทครับ เห็นมีขายหลายร้าน ทุกร้านว่ามาราคาเดียวกันเลยครับ...
mohock03
*

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 07:43:10 PM »

ทุกอย่างย่อมมีความเป็นไปได้ ตอนนี้มะขามป้อมพันธุ์อินเดีย ถูกนำมาเพาะพันธุ์แล้วครับ ผมนำเม็ดมาจากลูกที่ซื้อทานประจำที่อินเดีย เห็นเขาขายกันแพง ต้นละ ๑๐๐๐ บาท เลยคิดว่าน่าจะนำมาเพาะดู ตอนนี้พี่ชายผมเพาะเองกว่า ๘๕๐ เม็ด กำลังเกิดครับ ประมาณ ๙๐ เปอร์เซ็นต์ที่งอกแล้วครับ เดี๋ยวพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงเรามีเฮครับ รอให้เปลี่ยนลงถุงและดูอาการสักระยะครับ
จะมีวาสนาได้เป็นเจ้าของสักต้นมั้ยเรา
mohock03
*

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 07:47:28 PM »

อีกเดือนกว่า ๆ ก็กลับไทยแล้วครับ ตอนนี้รอให้ลูกแก่เต็มที่ก่อน แล้วค่อยซื้อมาแกะเม็ด เพื่อนำมาเพาะต่อไป เสียดายที่ส่งมาร่วมแจกในงานรวมพลคนพอเพียงได้ไม่มาก และยังไม่แก่เต็มที่ หลายท่านที่ได้รับและลองชิมรสชาดดูแล้ว ไม่รู้ว่านำไปเพาะเกิดกันหรือยัง ส่วนที่ผมเพาะไว้ ปีใหม่น่าจะพอแบ่งได้ครับ อาจต้นไม่ใหญ่ แต่ยังไงก็เป็นต้นแล้ว และส่วนกิ่งพันธุ์ที่จะนำมาต่อกิ่งกับพันธุ์เดิมของบ้านเรา ยังหาวิธีการนำเข้าอยู่ครับ
ตกลงแล้ว มันดีกว่ามะขามป้อมบ้านเรายังไงนะ     สงสัยกินแล้วคงจะเหาะได้แน่เลย
ดีกว่าตรงที่ลูกขนาดใหญ่กว่าครับ เนื้อมากกว่า ทานได้มากกว่า ไม่ฝาด รสชาดฉ่ำดีครับ ผมทานมาหกเจ็ดปีที่อยู่อินเดีย ยังไม่เคยคิดจะลองเหาะครับผม

การนำเข้าต้นพันธ์ หรือกิ่งพันธ์ ให้โทรไปปรึกษา กรมวิชาการเกษตร 029406670 ต่อ 128 ครับ
เขามีหน้าที่ในการพิจารณาว่า ต้นไม้อะไร ที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก
แต่เท่าที่รู้มา มะขามป้อม ไม่ติดข่ายหวงห้ามครับ
เพียงแต่ว่าตอน นำเข้า จะต้องไม่มีดิน เข้ามา (ดินนี่ประเทศไทย ห้ามนำเข้าและส่งออกนะครับ)
แต่ถ้าเพาะด้วย พีทมอส หรือวัสดุอื่นๆ ที่ไม่ใช่ดิน ก็สามารถนำเข้าได้ ครับ เพียงแต่ต้องมี ใบPhyto-Sanitary Certificates จากต้นทางแนบมาด้วยครับ

ปล. ขอแบ่งต้นพันธ์มะขามป้อมด้วยนะครับ

ดินเมืองไทยแพงมากนะครับขนาดใหญ่กว่าหัวแม่มือหน่อยเดียวยังราคาตั้งเป็นล้าน
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 06:42:54 AM »

จากวันที่ 20 พฤศจิกายน...ถึงวันนี้...15 ธันวาคม...27 วันพอดีที่เพาะเมล็ดไว้...
เงียบกริบ...นอนนิ่งสนิท...ขี้เซาจริงๆ...สงสัยเมล็ดคงยังไม่แก่เต็มที่กระมัง...อด... ร้องไห้ ร้องไห้

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15   ขึ้นบน
  พิมพ์