ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นมะขามป้อมอินเดีย  (อ่าน 99437 ครั้ง)
atk49
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 12:49:21 AM »

อยากได้ไปปลูกมั่งจังเลยครับ อยู่อุดรฯหรือปล่าวครับ ถ้าใช่ขอที่อยู่ด้วยครับจะตามไปขอซื้อครับ

ลืมบอกว่าถามคุณ พิณ ชมพลอยน่ะครับ อยากทราบราคาด้วยเผื่อซื้อฝากเพื่อนๆด้วยครับ

Liked By:

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:48:41 AM »

มารอเฮด้วยอีกคน  มะขามป้อม...เห็นลูกใหญ่ดี...แต่ถ้าจะปลูกแบบมะขามป้อมไทยๆแถวสระแก้วเยอะโขอยู่ค่ะ
รสมันเหมือนมะขามป้อมเราป่าวนะ...ลูกใหญ่ แปลกดีค่ะ อยากปลูกบ้าง...

Liked By:

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
noon9999
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:16:16 AM »

แบ่งจำหน่ายไหมครับ สนใจอยากลองปลูกครับ

Liked By: chaichomphu
พิณ ชมพลอย
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:46:01 AM »

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจนะครับ ตอนนี้แน่ใจแล้วว่า เพาะเกิดแน่ ๆ กะว่าปีใหม่ครับ จะปลูก แจก และแบ่งจำหน่ายพอให้คนงานได้ค่าถุงค่ากรอกดิน รดน้ำครับ ตอนนี้คร่าว ๆ มีประมาณ ๔๐๐ ต้นครับ ขอบคุณครับ
ตอบคุณ atk49 นะครับ  มะขามป้อมตอนนี้อยู่บ้านดุง อุดรธานี ครับผม ยังไม่ตั้งราคาครับ รอปีใหม่ ดูความงาม และความเหมาะสมก่อนครับ ถ้าไปเยี่ยมถึงบ้าน ยินดีไม่ให้ซื้อครับ หลังปีใหม่เชิญเลยครับ
ตอบคุณ หนูพิม นะครับ เป็นเกียรติอย่างสูงที่ให้ความสนใจครับ (ที่จริงตรงนี้ไม่ใช่กระทู้ของผมนะครับ เกรงใจเจ้าของกระทู้มากครับ)รสชาติของเขาฉ่ำ กรอบ อร่อย เนื้อมาก เม็ดเล็กครับ
ตอบคุณ noon9999 นะครับ แบ่งบางส่วนเพื่อเป็นกำลังใจให้คนทำครับ ราคายังไม่ตั้งครับ รอดูความสวยงามของต้น และความเหมาะสมครับ ไม่แพงอย่างที่คิดครับผม
ขอบคุณอีกครั้งครับ
ดร.พิณ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:54:41 AM »

กระทู้นี้ก็แบ่งปันความรู้ความคิดเห็นกันไปพลางๆก็ได้ค่ะ...ยังไม่ได้ขายนี่นา  ใช่ไหมคะ ยิงฟันยิ้ม 
แต่หากจะขายจริงๆถึงเวลานั้นก็ไปตั้งกระทู้ขายที่ห้องซื้อขายก็จะเหมาะกว่า  เนาะ  จะได้เป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่ดีค่ะ
หนูพิมก็สนใจว่ามันลูกใหญ่ดี  น่าจะปลูกไว้เผื่อขยายพันธุ์ต่อไป...

ไว้ถึงเวลาขาย หรือไปตั้งกระทู้ที่ห้องขายก็อย่าลืมส่งข่าวหนูพิมบ้างนะคะ  กลัวพลาดโอกาส... ;Dขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:12:31 AM »

ครับผม ด้วยความขอบคุณครับ
ยินดีปฏิบัติตามกติกามารยาทครับท่าน

bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:15:51 PM »

มารอข่าวด้วยตนค่ะ เคยเห้นที่งานเกษตรแฟรื 1000 บาท  มีลูก ดองแช่น้ำ ไว้ในถุง ไม่ให้ชิม ให้ดูอย่างเดียว  อยากได้  บ้าง  จะรอคิดตามค่ะ

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:20:08 AM »

ไปเที่ยวสวนมะขามป้อมมาครับ ไปจองลูกแก่ ๆ เอาเม็ดมาทำพันธ์ครับ

แต่ละต้นให้ผลผลิตกว่าครึ่งตันครับ

Liked By:
น้าอ้วน
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:23:17 AM »

อยากลองชิมซักลูกจัง

พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:31:55 AM »

รับปากน้าอ้วนครับ ผลแก่ได้ที่เมื่อไร จะส่งมาให้ชิมแบบฉ่ำใจครับผม

พลวงทอง
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:04:04 PM »

รับปากน้าอ้วนครับ ผลแก่ได้ที่เมื่อไร จะส่งมาให้ชิมแบบฉ่ำใจครับผม
น่าสนใจครับ เปิดจองเมื่อไหร่ช่วยกระซิบบอกด้วยครับ

พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:24:22 AM »

มารอข่าวด้วยตนค่ะ เคยเห้นที่งานเกษตรแฟรื 1000 บาท  มีลูก ดองแช่น้ำ ไว้ในถุง ไม่ให้ชิม ให้ดูอย่างเดียว  อยากได้  บ้าง  จะรอคิดตามค่ะ
ต้องขออภัยต่อคุณ bangphan ด้วยนะครับ คุณเป็นคนแรก ๆที่ให้ความสนใจและติดตามเรื่องนี้มาตลอด ช่วงกลับเมืองไทยคราวก่อนผมรีบร้อนมาก เลยไม่ได้นำลูกมะขามป้อมไปด้วย มีแต่เมล็ดไป และยังไม่แน่ใจว่ามันเพาะได้หรือไม่ได้ ขนาดให้พี่ชายลองก่อนตั้งสองกิโล ได้มาแปดต้น ซึ่งเรียกว่าเพาะยาก แต่ชุดหลังนี้พอรู้วิธี พี่ชายผมขอแก้มือ เลยได้มากหน่อยครับ  อีกอย่างอยู่เมืองไทยกว่าเดือนครึ่งผมไม่ได้เข้าเนตเลยครับ ต้องขออภัยจริง ๆ คราวนี้แก้ตัวใหม่ครับ ไม่ได้ลูก ก็ได้เม็ด ไม่ได้เม็ดก็มีต้นสำรองไว้แล้วครับ ขออภัยและขอบคุณมากจริง ๆ ครับ

lompayu
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 01:14:12 AM »

ตามมาเบิ่งด้วยคนแหน่   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  จะคอยติดตามตอนต่อไปคร้าบ ..มดแดงเฝ้าม่วง (มะขามป้อม)  แลบลิ้น เจ๋ง

kodang
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:24:19 PM »

ตามมาเบิ่ง อยากได้ซักต้นมาปลูก คิดต้นจั๊กบาทหน้อ สงสัยต้องหม้นไปหาที่บ้านดุงแล้วละ  เปิดจองมื้อได๋ อย่าลืมบอกเด้อ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 10:33:37 PM โดย kodang » บันทึกการเข้า
pi-ohm
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 02:24:07 PM »

ปลูกไว้แล้ว ขึ้นง่ายกับดินเกือบทุกชนิด เดี๋ยวรอออกลูกก่อนจะเอามาโชว์ แต่ที่ เคยชิมดู มะขามป้อมอินเดีย จะฝาดน้อยกว่าที่ขึ้นในบ้านเรา
 เพื่อนๆ รอหน่อยอีกสักพักราคาต้นพัน ก็ไม่แพงเท่าตอนนี้แล้ว...ผมกลัว ถ้าปลูกมากๆ แล้วไม่มีราคาจะยุ่งกันนะ

Liked By:
ไอชอง
seller
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 03:21:42 PM »

มาติดตามด้งยครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 15   ขึ้นบน
  พิมพ์