หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นมะขามป้อมอินเดีย  (อ่าน 153335 ครั้ง)
พิณ ชมพลอย
เกษตรกรมือใหม่
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:23:07 PM »

รอสักระยะครับ ผมกลับมาจากอินเดีย มีแจกครับ

Liked By:

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:32:21 PM »

เพิ่งซื้อจากคุณยศ สวนอรุโนทัย มาแบบเสียบยอดต้นละ 900 บาท สูง 1 เมตร ถามว่าแพงใหม บอกได้ว่าแพงแต่ผมไม่รู้สึกเสียดายเพราะยี่ห้อคุณยศ ผมเชื่อว่าได้สายพันธ์ที่ต้องการไม่ต้องกลัวว่า ซื้อมาแล้วจะโดนย้อมแมว และเราต้องยอมรับด้วยนะครับว่าของแปลกของใหม่ราคาแพงเป็นเรื่องปกติ ถ้าเราเห็นว่ามันเกินจำเป็นหรือยังไม่จำเป็นต้องเสียเงินแพง ต้องรอครับ มันก็เหมือนต้นมะเดื่อญี่ปุ่นหรือมะเดื่อฝรั่งตอนออกมาใหม่ๆ ต้นละ 500-1000 บาท เมื่อ2-3ปีที่แล้ว ตอนนี้ขอฟรีๆกันได้ในเว็บเรานี่แหละมีมาแจกกันออกบ่อยในห้องนี้

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=23.0   

ถ้าคิดอีกเเบบนะครับ ผมมองว่าถ้าเอามะขามป้อมไปปลูกเเล้วขณะเดียวกัน
 เราก็ปลูกมะขามป้อมพันธุ์พื้นเมืองไปพร้อมกัน พอต้นมะขามป้อมอินเดียติดดอกออกผล
เเผ่กิ่งก้านสาขา เเทนที่เราจะตัดเเต่งกิ่งทิ้ง เราก็เอาไปเสียบต้นพันธุ์พื้นเมืองซิครับ
ขยายออกมาขายเเข่งเลย ราคามันจะได้ตกลงมาเเบบ มะเดื่อใง
ปล. ผมก็โดนมะเดื่อกิ่งละ 1000 เหมือนกันครับน้าอ้วน
พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 06:08:17 AM »

มะขามป้อมอินเดีย ต้นนี้นำกิ่งที่เขาต่อยอดมาจากอินเดีย (ที่อินเดียก็มีทั้งลูกเล็ก ลูกกลาง ลูกโต ครับ) ตอนนำมาผมตัดเหลือแต่ตอประมาณ ๑ คืบ ยัดใส่ขวดน้ำพลาสติก ห่อด้วยถุงดำ โหลดใต้ท้องเครื่องมากับกระเป๋า ปลูกตอนปลายเดือนธันวา ๕๒ ตอนนี้แตกกิ่งสวยมาก (๑๑ ก.ค.๕๓)

Liked By: 8888
พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:02:06 AM »

หมากขามป้อมที่ซื้อมาทานเองครับ แล้วเอาเม็ดกลับมาเพาะที่เมืองไทย

ตอนนี้เริ่มทะยอยนำใส่ถุงแล้วครับ หลังจากเพาะไว้ที่แปลงเพาะแล้ว งอกดีมากครับ

ลุงจิ๊
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:10:20 AM »

หมากขามป้อมที่ซื้อมาทานเองครับ แล้วเอาเม็ดกลับมาเพาะที่เมืองไทย

ตอนนี้เริ่มทะยอยนำใส่ถุงแล้วครับ หลังจากเพาะไว้ที่แปลงเพาะแล้ว งอกดีมากครับ

พอจะแบ่งปันกันได้ไหมครับ?

Liked By: chaichomphu

ID Line jcwbuthai
พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:17:01 AM »

ลุงจึ๊ ใจเย็นนะครับ ไว้ผมกลับมาจากอินเดีย และรอดูใจเขาสักระยะ มีเฮครับลุง

loongthong
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:39:04 AM »

ลุงทองก็ชอบต้นไม้พันธุ์แปลกๆเหมือนกันครับ    อยากมีเฮด้วยคนนะครับ

พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:47:19 PM »

คุณลุงทองครับ ใจเย็นนะครับ เดี๋ยวปีใหม่ก็กลับแล้วครับ เผลอ ๆ มีเม็ดพกติดตัวมาด้วยครับลุง

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:14:29 PM »

ผลใหญ่ ยังส้มเขียวหวานเลยนะครับ  โกรธ โกรธ
พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 04:40:23 PM »

ของเขาใหญ่และฉ่ำดีจริงครับ แต่เท่าที่ถามดูตามร้านเพาะชำต้นไม้ พันธุ์ธรรมดาลูกเล็กๆก็มีเช่นกันครับท่าน

น้าอ้วน
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 06:36:27 PM »

ของเขาใหญ่และฉ่ำดีจริงครับ แต่เท่าที่ถามดูตามร้านเพาะชำต้นไม้ พันธุ์ธรรมดาลูกเล็กๆก็มีเช่นกันครับท่าน

อยากได้...มาขอเฮด้วยคนนะพี่...อยากลองชิมสักลูกเมืองไทยพอหาซื้อที่ไหนบ้างคับ..ถ้าจะฝากซื้อสักโลให้ส่งมาเมืองไทยมันจะแพงไหมพี่

Liked By:
moowarn
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:59:56 PM »

สนใจมากเลย อยากชิม อยากปลูก หาๆอยู่พอดีเลยค่ะ
1000/กิ่งพันธุ์แพงมากจริงๆ
ตอนนี้มะขามป้อมพันธุ์อินเดีย ถูกนำมาเพาะพันธุ์แล้วครับ
 ผมนำเม็ดมาจากลูกที่ซื้อทานประจำที่อินเดีย
เห็นเขาขายกันแพง ต้นละ ๑๐๐๐ บาท เลยคิดว่าน่าจะนำมาเพาะดู

หากสำเร็จเป็นที่แพร่หลายคิดว่าคงเป็นประโยชน์มากมายกับชาวสวนไทยไม่ถูกเอาเรียบจากกิ่งพันธุ์ที่แพงเกินจริง
แตเมื่อมีผลผลิตออกสู่ท้องตลาดราคาตกซะงั้น เศร้าใจกับวงจรการตลาดเสียจริงT T
กลับเมืองไทยเร็วๆนะคะ อยากมีเฮด้วยจริงๆ

Liked By:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 11:01:50 PM โดย moowarn » บันทึกการเข้า
loongthong
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 01:11:55 PM »

ถ้าได้เม็ดกลับมาอย่าลืมเอิบมาบอกลุงทองบ้างเน้อ

พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:16:28 PM »

สนใจมากเลย อยากชิม อยากปลูก หาๆอยู่พอดีเลยค่ะ
1000/กิ่งพันธุ์แพงมากจริงๆ
ตอนนี้มะขามป้อมพันธุ์อินเดีย ถูกนำมาเพาะพันธุ์แล้วครับ
 ผมนำเม็ดมาจากลูกที่ซื้อทานประจำที่อินเดีย
เห็นเขาขายกันแพง ต้นละ ๑๐๐๐ บาท เลยคิดว่าน่าจะนำมาเพาะดู

หากสำเร็จเป็นที่แพร่หลายคิดว่าคงเป็นประโยชน์มากมายกับชาวสวนไทยไม่ถูกเอาเรียบจากกิ่งพันธุ์ที่แพงเกินจริง
แตเมื่อมีผลผลิตออกสู่ท้องตลาดราคาตกซะงั้น เศร้าใจกับวงจรการตลาดเสียจริงT T
กลับเมืองไทยเร็วๆนะคะ อยากมีเฮด้วยจริงๆ

ว่าตามจริงที่สนใจและพยายามทุกวิถีทางที่จะนำมาปลูกให้ได้ก็คือเห็นราคาแล้วอยากเป็นลมครับ ผมว่าเรื่องราคาตกต่ำอย่าไปซีเรียส ขอให้มีพอได้กินได้ทานก็พอแล้ว อินเดียเขาทำผลิตภัณฑ์หลายอย่าง มะขามป้อมเชื่อม แช่อิ่ม บดผงชงเป็นชา และน้ำมะขามป้อม ดีมาก ๆ ครับท่าน ตอนออกใหม่ๆต้นฤดูโลละ ๔๐ ตอนท้าย ๆใกล้หมดฤดูโลละ ๒๕๐ ขอรับ

พิณ ชมพลอย
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:18:32 PM »

ภาพล่าสุดครับ เพิ่งส่งมาเมื่อบ่าย รายงานความก้าวหน้า ของเบี้ยเพาะจากเม็ดครับ ราคาถูกครับ ปลูกไว้ทานเอง แจกจ่าย ขายบ้างพอหอมปากหอมคอ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ ไม่เจตนาจะขายของ แต่ต้องการบอกกล่าวข้อมูลครับผม ขอบพระคุณครับ
ดร.พิณ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 09:34:22 AM โดย พิณ ชมพลอย » บันทึกการเข้า
atk49
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 12:44:10 AM »

อยากได้ไปปลูกมั่งจังเลยครับ อยู่อุดรฯหรือปล่าวครับ ถ้าใช่ขอที่อยู่ด้วยครับจะตามไปขอซื้อครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์