หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นมะขามป้อมอินเดีย  (อ่าน 153334 ครั้ง)
มหาบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #128 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 10:33:29 AM »

(ของผมเมล็ดได้มาจากคนรู้จักเขาไปเที่ยวอินเดียมาได้ประมาณ 30 เมล็ด
เพาะ นานมากกว่าจะงอก รอดได้มา  4 ต้นครับตอนนั้ยังไม่รู้ว่ามะขามป้อมเพาะยาก นึกแล้วเสียดาย)และได้สายพันธุ์พื้นบ้าน มาจาก สระแก้วจึงลองหาวิธีเพาะให่ม
ลูกใหญ่แต่ไม่เท่ามะขามป้อมอินเดีย ก็กินแล้วอร่อย พ่อเพื่อนเขาเอามาให้จาก อ.วัฒนา เป็นถุงเลย
เขาปั่นน้ำมาให้กินด้วยยังติดใจอยู่เลย นึกถึงกลืนน้ำลายเลย เลยขอเมล็ดเขาเสร็จเรา
เพาะเมล็ด ได้ประมาณ 15 ต้นที่แยกลงถุง และยังไม่ได้แยกลงถุงอีกมากพอสมควร
การเพาะสายพันธุ์พื้นบ้านทีทดลองเพาะได้เมล็ดมากพอสมควร ผมทุบหากอันใหนยังไม่แตกออกมาเองเอาเปลือกเมล็ดที่อยู่นอกออก
จะเห็นด้านในเป็นสีออกดำเปลือกแข็งๆ ผมเอามาไส่ครกตำเบาๆให้เปลือกแข็งๆสีดำแตกเล็กน้อยและเอาไปแช่ใน
น้ำอุ่น และก็เอาไปเพาะโรยในตะกล้าทีระบายน้ำได้ดี การงอกจะดีมาก และตอนเป็นกล้าอย่าให้น้ำขังนะครับ ของผมตายไปตอน
กำลังงอก พอโตเท่าผ่ามือแล้ว ตายยากไม่รดน้ำดินแห้ง  น้ำขังก็ไม่เป็นอะไร ต้องไส่ใจตอนที่ เป็นกล้าอ่อน เท่านั้นครับ

ลักษณะที่แตกต่างกัน มะขามป้อมอินเดีย สายพันธุ์พื้นบ้าน มาจาก สระแก้วมะขามป้อมอินเดีย ใบจะออกจะเป็นสีเขียวก้านใบออกขาว แตกต่างจากของบ้านเราอย่างชัดเจนของเราใบจะ
เป็นสีออกแดงและจะโตเร็วกว่าทนกว่า หรือจะเป็นเพราะว่า มะขามป้อมอินเดียคงจะงงว่าตัวเองอยู่ที่ใหนหว่า
เลยช้ากว่า สายพันธุ์พื้นบ้าน ที่เกิดที่บ้านตัวเอง

มีรูปประกอบให้ครับมะขามป้อมอินเดีย
รูปนี้เป็นกิ่งชำ ไม่รู้ว่านำไปปลูกจริงๆจะโตไหม อันนี้ ไว้รอประมูล เมื่อจัดมิตติ้งครบรอบ สามปีเวบปลายปีนี้ครับ หอบขึ้นเครื่องมาจากอินเดีย กิ่งชำมาจากเมืองพาราณสี

ต้นนี้มาจากการเพาะเมล็ด จริงๆเพาะไว้เยอะมาก แต่ช่วงที่เพาะไม่ค่อยได้อยู่วัดและก็ไม่มีใครคอยรดน้ำ จึงงอกไม่กี่ต้น เสียดาย ต้นนี้เป็นต้นที่โตที่สุด อายุราวๆ3 เดือน ต้นนี้ก็รอประมูลให้กับทางเวบอีกเช่นเดียวกันครับ

ลักษณะใบสีเขียวไล่ไปหาสีขาว

ส่วนต้นนี้ ไม่รู้จะรอดไหม ใส่ปุ๋ยให้น้ำเท่าไร ก็ไม่โตสักที

Liked By: madana_v

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #129 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:13:26 AM »

เห็นขนาดลูกเทียบกับไข่ไก่แล้ว
โอ้โห...อะไรจะใหญ่ขนาดนี้...
ลูกเดียวอิ่มจริง ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tanita
*

"หลานสาวย่าโม"

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 06:29:14 PM »

เริ่มปลูกมะขามป้อมไว้หลายต้นแล้วค่ะ

แต่เห็นมะขามป้อมอินเดียแล้ว

ลูกใหญ่ถูกใจจริง ๆ อยากได้  โกรธ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 07:24:45 PM »

กำลังจะบอกว่า  เดี๋ยวไปปล้นท่านมหาฯ ที่กุฎิ  แต่เห็นเตรียมไว้ประมูลช่วยงานมิตติ้งปี 2 งั้นรอไปก่อน  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: imm sureerat
witawasit
*

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 10:21:43 AM »

ว่าแต่  มีสมาชิกท่านใดเพาะจำหน่าย หรือมีกิ่งตอนไหม สนใจครับ
Bakhamnoi
*

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 10:36:02 AM »

เมื่อซักสามเดือนก่อน  ผมซื้อที่ตลาดขายต้นไม้ ขอนแก่น ริมถนนมิตรภาพ ใกล้ๆบิ๊กซี
ต้นละ  200  บาท  สูงประมาณ 1 คืบ  เอาไปปลูกลงดินแล้ว  ป่านนี้ก็ยังสูงเท่าเดิม
ไม่รู้จะรอดต่อไปรึป่าว   เป็นกิ่งทาบ   เค้าบอกว่าเป็นมาขามป้อมยักษ์  ก็คงประมาณอินเดียนี่แหละ

แต่ต้นยังเขียวนะ ยังไม่เหลือง  เพียงแต่ยังไม่เห็นยาวขึ้น หรือแตกยอดใหม่  ยังเท่าเดิม
ทะนุถนอมยังกะอะไรดี.....หาตาข่ายมาล้อมกันไก่เข้าไปเหยียบไปจิก......
ถ้ามีแววว่าจะแตกยอด หรืองอกยาวกว่านี้  จะบำรุงให้เต็มที่เลย...........
Truck Stop
ทำมาก ดีกว่าไม่ได้ทำ ลงมือทำ ย่อมดีกว่า ยืมจมูกใคร
*

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:01:17 PM »

ผลมันใหญ่มากครับ ผมยังไม่เคยชิม ไม่ทราบว่ามันอร่อยหรือเปล่า

จำหน่ายไม้ผล ภาคใต้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=46627.0

086-8293888

apsp555@gmail.com
tanita
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 06:28:30 PM »

ตอนงานน้อยหน่าปากช่อง กิ่งละ 500 แต่มันยังแพงไปหน่อย เลยยังไม่ได้ซื้อค่ะ

แต่เอามะขามป้อมธรรมดาที่สวนป่าไปหมักก่อนละกันน

joeykhuan
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 08:24:22 PM »

ไร่ขิงพันธ์ไม้ (ลองเสิร์ชหาดูนะครับ)  เขาเป็นผู้นำเรื่องมะขามป้อมอินเดีย (ยักษ์)
ADISAK
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:11:05 AM »

เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านสนใจมะขามป้อมก็เลย นำเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ มาฝากครับ
หลังจากที่เรากินเนื้อแล้วจะเหลือเปลือกหุ้มเมล็ดกลมๆ ครับ ด้านในจะมีเม็ดเล็กๆ ครับ ทีนี้เราจะเอาเม็ดด้านในออกมาเพาะได้ย่างไรหนอ โดยไม่ให้เม็ดเสียหายเพราะเปลือกหุ้มเม็ดแข็งมาก หากทุบมีโอกาสที่เม็ดด้านในเสียหายได้ เสียของครับ
อย่างนี้ครับ เราก็เอาเม็ดกลมๆ นั่นแหละมาใส่ในแก้ว หรือ อะำำไรก็ได้ แล้วปิดฝาให้เรียบร้อย ย้ำว่าต้องปิดฝานะครับ หลังจากนั้นก็ยกมือพนม แล้วบอกเขาว่า มะขามป้อมจ๋า เพื่อดำรงเผาพันธุ์ ของท่าน ขอจงมอบเม็ดด้านในให้ข้าพเจ้าด้วยนะจ๊ะ สาูธุ กราบ 1 ครั้ง
ขอบอกครับ ขอบอก ไม้เกิน 2-3 วัน เห็นผล ลองดูนะครับ ไม่ได้ไม้   ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ooh1991, imm sureerat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 10:16:26 AM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
bigsim
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 07:05:14 PM »

tanita
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 02:39:34 PM »

ใหญ่แท้ ๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านค่ะ

มะขามป้อมบ้าน ๆ ที่สวนป่าแถวบ้านเรามีเบี้ยเยอะอยู่ค่ะ นำมาปลูกไว้แล้ว ประมาณ 10 ต้น

น้องเล็ก
*

..สักวันหนึ่งผมจะโต..

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:46:01 PM »

ส้ม..ปากเด้...อ๋อ..เปรี้ยวปากจัง ครับ

การบ้านครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45929.0
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:16:35 AM »

เนื่องจากปลายปีนี้ ทางเวบเราจะจัดมิตติ้งครบรอบ3ขวบเวบเกษตรเรา อาตมาจึงอยากมีส่วนร่วมกับทางเวบโดยจะนำต้นมะขามป้อมอินเดีย ซึ่งได้มาเมื่อคราวไป นมัสการสังเวชนียสถาน เมื่อต้นปีที่ผ่านมา เพาะเองกับมือ มีทั้งต้นที่เพาะจากเมล็ด และกิ่งชำ กิ่งชำนี้ อาตมาลงทุนเอากระเป๋า ไปใส่มาจากพาราณสี ที่หอพักนักศึกษาไทย ภายในมหาวิทยาลัยพาราณสี หากท่านใดสนใจมะขามป้อมอินเดีย เชิญร่วมประมูลได้ รายได้ สมทบทุนเวบเกษตร

ต้นนี้เพาะจากเมล็ด โตเร็วมาก อายุ 6 เดือน สูง 78 เซนติเมตร

ต้นนี้เป็นกิ่งชำ สูง 42 เซนติเมตร แต่อาตมาเอาไปปลูกที่วัดที่ขอนแก่น เป็นกิ่งชำต้นที่เล็กที่สุด ลงดินไปได้ประมาณ เดือนกว่าๆ โตเร็วกว่าที่คิด แตกยอดใหม่ออกมาด้วย ฉะนั้นคิดว่าถ้ากิ่งชำลงดิน น่าจะโตเร็ว

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:18:52 AM »

อยากได้ๆ   ยิ้มเท่ห์
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:41:47 PM »

งามจริงๆครับท่านมหา ผมปลุกมะขามป้อมบ้านเราก็งามง่ายครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์