ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูผลผลิตจากมันสำปะหลังแต่ละชนิดกัน  (อ่าน 71791 ครั้ง)
KAZA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 08:52:04 PM »

ผมเชื่อแล้วคร้าบว่าต้องให้น้ำ และถ้ายิ่งเป็นน้ำหมักขี้หมูล่ะก็ ไม่มีทางต่ำว่า๑๐ตัน/ไร่
ทำม้าย เรามารับรู้ข้อมูลนี้ช้าไปสามปี
ทำอย่างไรครับ

sharlork
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:11:32 AM »

2 รูปหลัง ที่โพสต์ไว้ ไม่ได้ใช้ปุ๋ยเคมี. 
ถอนตอนอายุมันกี่เดือนครับถึงได้ขนาดนี้.  และที่บอกไม่ใช้ปุ๋ยเคมี แล้วปุ๋ยอินทรีอะไรครับ

น่าจะเป็นมัน 12 เดือน ถ้าไม่ใช้ปุ๋ยเคมีก็น่าจะเป็นดินเปิดป่าใหม่ครับ พอปีต่อมาผลผลิตก็ลดลงตามปุ๋ยที่มีในดินครับ

Liked By: Taweekrit
tri
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:22:48 PM »

ว้าวววว
AP
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 09:18:52 PM »

อยากเห็นหัวมัน ระยอง11(เขียวปลดหนี้ ) กับ ห้วยบง80 จังเลยครับว่าเป็นอย่างไร ยิ้มเท่ห์
Gift39
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 03:00:59 PM »

สำหรับมันสำปะหลังพันธุ์ที่พวกเรากินได้คือ  พันธุ์ระยอง 5  นะครับ  ที่เห็นนำมาทำมันเชื่อมอร่อยๆ ขายถุงละ 10-20 บาท  และบางส่วนยังนำมาทำมันเผาด้วยครับ

ขอจบการนำเสนอไว้เพียงเท่านี้  หากพี่วุฒิเห็นข้อว่าข้อความไหนผิดพลาดก็สามารถแก้ไขได้เลยนะครับ  ผมเพียงแต่นำมาลงไว้อีกครั้งเพื่อเป็นความรู้แก่สมาชิกเว็บเกษตรพอเพียง  ครับผม

ขอขอบพระคุณ
ผอ.วุฒิ
ศูนย์บริการวิชาการด้านพืชและปัจจัยการผลิตปราจีนบุรี  อ.กบินทร์บุรี  จ.ปราจีนบุรี

สวัสดีค่ะ สนใจปลูกมันสำปะหรัง ดินที่ไร่เป็นดินร่วนปนทรายไม่มีแหล่งน้ำ
 อยากได้พันธุ์มันสำปะหรังที่ทนแล้งและให้ผลผลิตดีควรปลูกพันธุ์อะไรคะ
จะปลูกที่ บ.หนองบัวน้อย ต.โสกปลาดุก อ.หนองบัวระเหว จ.ชัยภูมิ
ช่วยแนะนำแหล่งพันธุ์มันสำปะหรังด้วย kiftbkk@gmail.comขอบคุณมากๆค่ะ

Gift39
tophy
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 05:25:26 PM »

:'(กำลังจะปลูกมันเหมือนกัน
เกี่ยวข้าวเสร็จ จะลง ธค.  นี้
วางแผนว่าจะเจาะบาดาล ทดลองใช้ระบบน้ำหยด
สัก1ไร่ นอกนั้นเลี้ยงน้ำตามปกติ
ทำอย่างไรถึงจะได้6-7ตันขึ้นไปครับ
มีพื้นที่น้อยกว่าคนอื่น กลัวเสียรอบการผลิต
ตอนนี้ค้นข้อมูลอย่างละเอียด เพราะอีกไม่นาน
คงได้เริ่มแล้ว

Liked By: Taweekrit
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์