หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจอยากเลี้ยงตั๊กแตนค่ะ  (อ่าน 8043 ครั้ง)
guggig
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 11:40:40 AM »

รบกวนสอบถามท่านผู้มีความรู้เรื่องตั๊กแตนหน่อยค่ะ อยากจะลองเลี้ยงดู ที่บ้านมีตั๊กแตนอยู่ประมาณ 30 ตัวกะจะเก็บไว้เป็น พ่อพันธุ์-แม่พันธ์ วิธีเลี้ยงก็พอรู้อยู่บ้างแต่อยากรู้ว่าตั๊กแตนในรูปนี้คือตั๊กแตนพันธุ์อะไรค่ะ

tiger
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 02:46:14 AM »

มาแนวแปลกแฮะเลี้ยงตั๊กแตน เลี้ยงเพื่อนำไปทอดใช่ไหมครับ ผมว่าคงต้องมีโรงเรือนนะกั้นตาข่ายไม่งั้นพวกออกไปทึ้งพืชผักชาวบ้านจะไม่ดี หาอาหารมาให้อาจจะเป็นพวกวัชพืชบางอย่างหรือพืชผักที่เขาทิ้งๆแล้วก็น่าจะได้มั้ง แล้วกี่วันจึงจะจับไปทอดได้ อืมตั๊กแตนปลอดสารพิษ ลดโลกร้อน ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ จุมพิต จุมพิต

Liked By: jeerawat0414
songsa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 04:02:32 PM »

โอว....เห็นด้วยครับ แพงหลาย ...ทอดนับตัวขายโลด ขอเรียนรู้ด้วยคน น่าจะมีซักท่านที่รู้
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 04:32:33 PM »

น่าสนใจครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
guggig
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:15:41 PM »

ในประเทศไทยไม่แน่ใจว่ามีใครเลี้ยงประสบผลสำเร็จหรือยัง ตอนนี้ราคาตั๊กแตนยังไม่ถอดปีก น่าจะไม่ต่ำกว่าโลละ 300 บาท รับถึงที่ด้วยซ้ำ (ขอให้มี) เพราะตอนนี้แม่ค้าตั๊กแตนโทรหายิกๆ ถามว่ามีตั๊กแตนละยัง เพราะเมื่อก่อนเคยค้าตั๊กแตน แบบว่าให้ชาวบ้านจับมาขายให้อีกทีนึง (ไม่ได้เลี้ยงเองนะค่ะ) วันนึงหมุนเงินซื้อตั๊กแตนเกือบแสนบาท ทุกวันนี้ไม่มีตั๊กแตนแล้วเลยอยากจะหาวิธีเลี้ยงเองมั่ง แต่ที่ประเทศจีนเค้าเลี้ยงเป็นฟาร์มเลย เข้าไปดูเวปนี้นะค่ะ  http://www.pinonlines.com/node/845
shama
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 09:10:39 PM »

รูปแรกขวามือเป้นปาทังก้าครับผมเพาะเป็นแต่ปาทังก้าครับผมเคยเพาะไว้ใช้เลี้ยงนกอยู่ครับง่ายมากครับแต่ผมทำเป็นระบบตู้เลี้ยงปลาแบบใหญ่นะครับแต่เคยทำแบบใช้มุ้งลวดทำก็ได้ผลครับส่วนมากกินพืชเป็นหลักครับหญ้าขนนี้แหละครับหาง่ายที่สุดอย่าเอาพืชที่เป็นพิษให้กินนะครับไม่งั้นคนกินจะตายด้วยนะครับ  ตักแตนปาทังก้าไข่ในดินครับ  เราต้องเอาดินใส่ถาดให้เขาด้วยครับดินร่วนซุยไม่เกินไปดินใต้ต้นไผ่ดีสุดครับ  แต่ที่ผมทำไส่แก้วน้ำไว้ให้เขานะครับเสร็จแล้วก็เอาออกมาไว้ในห้องเลี้ยงอีกทีแค่นี้เองครับง่ายๆ
ลูกสาวหล่า
*

ไม่มีทางรู้ว่าบินได้สูงแค่ไหนจนกว่าจะกางปีกแล้วบิน

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:52:28 PM »

น่าสนใจมากค่ะ ถ้าคืบหน้ายังไงเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ
อยากลองเลี้ยงเหมือนกัน

เราไม่มีทางรู้ว่าเราบินได้สูงแค่ไหน จนกว่า...
จะกางปีกแล้วโผบิน...
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 02:17:51 PM »

ตัวใหญ่สีเขียวด้านบนที่บ้านเรียก ตั๊กแตนโม ครับ จะอยู่ตามป่าเกาะใบไม้อยู่กินหญ้าและใบไม้เป็นหลักครับ ทุกวันนี้ไม่เจอแล้วครับ มีแต่ปาทังก้าตัวลายๆ ครับ ตัวประมาณ นิ้วมือครับ ตัวเมียโตกว่าตัวผู้ น่าสนใจเหมือนกันครับ ถ้าคืบหน้ามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
farmer by finger
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 06:50:25 PM »

อืม... แม้แต่เรื่องพิศดารแบบนี้ ก็ไม่พ้นฝีมือพี่น้องเรา

มีคนเคยทำจนได้ เวปนี้ร้าย จริงๆ(โอ๊ะ ยอดจริงๆ ครับ)
dek_en
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:14:14 PM »

ตัวใหญ่สีเขียว แถวบ้านเรียก "ตั๊กแตนปาทังก้า" ครับ
ปีกนอกจะมีสองสี คือเขียว(หายาก) กับสีน้ำตาลาย(มีเยอะ)
ส่วนปีกข้างในจะมีสีชมพู
ตัวแก่จัดรสชาดดีสุด อร่อย แต่เปลือกแข็งเหนียวเคี้ยวยาก
ส่วนมากอาศัยอยู่ตามป่าหญ้าในน้ำ และป่ากก

ส่วนตัวเร็กเรียก "ตั๊กแตนหวาย" มีสองแบบ แบบแรกตัวใหญ่(เหมือนในรูป)
อาศัยตามป่าหญ้าต้นสูงๆ เช่นหญ้าคา อ้อ
อีกแบบคือ ตัวเล็กๆ สั้นๆ อาศัยอยู่ตามทุ่งหญ้าท้องนา บางทีอาศัยอยู่ตามรูหรือโพลงดิน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์