หน้า: 1 ... 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 [91] 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 ... 347   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชม"สวนกษตรผสมผสานบ้านดาบรินทร์"089 8087518 ตามแนวทางพ่อหลวง(แผนที่หน้า 21)  (อ่าน 501327 ครั้ง)
Kwan_
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1440 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:15:00 AM »

ผบ. ลุงดาบนี่สวยแหะ ยิ่งสวยมากกว่าเดิมตอนรับตังค์ ยิ้มแป้นเชียว ขอบคุณชาร้อนอิ่มแระ ขอไปซื้อกับข้าวที่ตลาดนัดก่อน
กลางวันแวะไปกินหนมจีนแกงไก่ กับ แตงไทยน้ำกะทิ นะลุง ไปละๆ

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #1441 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:23:16 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สวัสดีค่ะพี่ดาบ มาทวงกาแฟกะปาท่องโก๋ค๊า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอ้..พระเจ้า  เพี้ยนเห็นทีจะต้องไปทำสาว (มะม่วง) บ้างซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ฟ้าลั่นหนึ่งเดียวที่ไร่ตอนนี้งอแงมากค่ะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1442 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:42:25 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ พี่ดาบรินทร์คะ...ตกลงว่าวันนั้นพี่ดาบได้ค่าแรงเท่าไหร่คะ(ขายมะม่วงน่ะ) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เป็นธรรมดาค่ะพี่ดาบ...บผ.ทบ.  มักจะมีสัญชาตญาณดีเสมอ...โดยเฉพาะเรื่องเงิน... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
มาให้กำลังใจ ผบ.ทบ.  เอ้ยยยยยย  มาให้กำลังใจพี่ดาบรินทร์ค่ะ อายจัง อายจัง

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
malila
*

« ตอบ #1443 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 09:01:40 AM »

ทำสวนเกษตรผสมผสาน แบบบ้านดาบรินทร์นี่ มันดีอย่างนี้นี่เอง ผลผลิตหลายอย่าง รับทรัพย์หลายทาง มาเรื่อยๆเลยครับ

เข้ามาก็ได้ความรู้การดูแลมะม่วงให้ออกลูกตลอดปี แต่ต้องปวดหัวไปคิดวิธีเองว่าทำยังไงไม่ให้ผู้จัดการสวน

เก็บไปซะเรียบเลย ผมว่าต้องตกลงกันก่อน ว่าน่าจะ 30/70 ( 30 นี่ของคนทำนะครับ )  555555 แซวเล่นครับ พี่
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #1444 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 09:15:19 AM »

แล้วก็รับตังจากแม่ค้า (นี่หน้าที่ของฉันใครห้ามยุ่ง) สังเกตุที่ใบหน้า ยิ้มแย้มแจ่มใส  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แล้วก็นับ นับ และก็นับ แล้วป๋าคิดว่าไงล่ะครับ มันน่าเจ็บใจมั๊ย ผมเฝ้ามาตั้งแต่เช้า นึกว่าหมอจะไม่ออกมาดู ที่ไหนได้ มาตอนเขาจ่ายตัง  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้ โกรธ  โกรธ  โกรธ

5555555555555555555

ยอมรับเลยดาบรินทร์  ว่าสุดยอดจริงในการบริหารจัดการสวนมะม่วง

ทุกบาททุกสตางค์ไม่หายไปไหน   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รบกวนถามดาบรินท์ครับ  มะม่วงลุงต้าสามต้นหน้าบ้าน  มีแต่ใบออกลูกน้อยมากในแต่ละปี

อยากทราบวิธีการทำให้ออกลูกเยอะๆครับ  

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ.............ดูหน้าพี่หมอแกมีความสุขจริงๆเลยนะเนี่ยยยยยยยยยยย...... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

โอ..คนไม่เคยถอย
*

ทุกวันนี้ทำทุกอย่างก็เพิ่อครอบครัว

« ตอบ #1445 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 09:20:11 AM »

เห็นแต่หน้าคุณหมอตอนรับเงิน ยังไม่เห็นหน้าน้าดาบตอนคุณหมอรับเงินเลยครับ
อยากรู้ว่าแตกต่างกันมากไหม

เคยท้อแต่่ก็ไม่เคยถอยนครินทร์  รอดเชื้อ    บ.ลดา
127 หมู่4 ต.หนองกบ อ.บ้านโป่ง
จ.ราชบุรี 70110
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1446 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 09:39:52 AM »

มะม่วงพันธุ์อะไรครับ แต่ดูจากรูปแล้วต้องถึงเวลาทำสาวแล้วครับ(ตัดแต่งกิ่งให้โปร่ง) แล้วบำรุงพรทิพย์(ปุ๋ย) ให้แตกใบอ่อนชุดใหม่ครับ

น้ำดอกไม้และเขียวเสวยครับ   

เคยใส่น้องพรทิพย์หลายครั้ง  สูตรเสมอ  มีใบอ่อนๆแตกมาทุกครั้งหลังจากใส่ไปสักช่วงหนึ่ง

หรือว่าต้องให้ชิมธาตุเหล็กก่อน(มีดพร้า)ให้กิ่งโล่งๆ  ขอคำแนะนำด้วยครับ

เอาอย่างนี้ครับ ก่อนอื่นใส่ปุ๋ย 25 7 7 หรือ 30 0 0  แล้วแต่งกิ่งให้โปร่ง แล้วเปิดโคนต้นไว้ พอใบอ่อนแตกออกมาพอเป็นสีน้ำตาลก็ราดสารซีดิกลงไป แล้วใส่ปู๋ย 8 24 24  แล้วเอาใบที่แต่งออกมากลบโคนไว้ พอใบที่แตกมาเป็นสีเขียว ก็ต้องอั้นใบไม่ให้แตกใบอ่อนมาอีกโดยใช้ปุ๋ยเกร็ด 0 25 30 ละลายน้ำฉีด  แล้วต่อมาก็ใช้ไทโอยูเรีย ฉีดอีกเพื่อดึงช่อ (ยุ่งยากครับกับมะม่วง 2 อย่างนี้ ถ้าไม่ทำอย่างนี้ก็ไม่ออกนอกฤดู เมื่อก่อนผมทำ 5 ไร่ เก็บได้ปีละ 2 แสนขึ้น แต่ค่ายา ค่าปุ๋ย ก็ใช้มากครับ ยังต้องใช้สารเคมีกำจัดแมลงที่จะมารบกวนช่อมะม่วงอีก ไหนจะเชื้อรา เชื้อแอนแทรคโนส ผมสู้ไม่ไหว เลยหันมาปลูก โชคอนันต์ ซึ่งออกทะวายตลอดปีแทน ถูกหน่อยแต่ดูแลไม่ยาก)
sompol
*

« ตอบ #1447 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 10:05:39 AM »

เห็นแต่หน้าคุณหมอตอนรับเงิน ยังไม่เห็นหน้าน้าดาบตอนคุณหมอรับเงินเลยครับ
อยากรู้ว่าแตกต่างกันมากไหม

...สีหน้าดาบคงบรรยายยากหน่อยละ...คงเป็นแบบนี้ครับ  โกรธ โกรธ  เศร้า เศร้า  ลังเล ลังเล  ร้องไห้ ร้องไห้
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #1448 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 10:33:14 AM »

ทักทายพี่ดาบรินทร์ ยังอ่านไม่จบพี่ได้แค่ไม่กี่หน้า อ่านไปเรื่อยๆ เดี๋ยวโดนนายว่าเอา

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1449 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 10:37:16 AM »

ทักทายพี่ดาบรินทร์ ยังอ่านไม่จบพี่ได้แค่ไม่กี่หน้า อ่านไปเรื่อยๆ เดี๋ยวโดนนายว่าเอา

ยินดีที่รู้จักครับ ว่าง ๆ แวะมาดื่มน้ำมะพรต้าวนำหอมที่สวนได้นะครับ หวานเย็นชื่นใจ สมาชิกที่แวะมาการันตีได้ครับ
konchaiyaphum
*

ลูกพ่อแล พ่อแม่เมืองชัยภูมิ

« ตอบ #1450 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 10:46:16 AM »

แล้วก็รับตังจากแม่ค้า (นี่หน้าที่ของฉันใครห้ามยุ่ง) สังเกตุที่ใบหน้า ยิ้มแย้มแจ่มใส  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แล้วก็นับ นับ และก็นับ แล้วป๋าคิดว่าไงล่ะครับ มันน่าเจ็บใจมั๊ย ผมเฝ้ามาตั้งแต่เช้า นึกว่าหมอจะไม่ออกมาดู ที่ไหนได้ มาตอนเขาจ่ายตัง  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้ โกรธ  โกรธ  โกรธ

5555555555555555555

ยอมรับเลยดาบรินทร์  ว่าสุดยอดจริงในการบริหารจัดการสวนมะม่วง

ทุกบาททุกสตางค์ไม่หายไปไหน   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รบกวนถามดาบรินท์ครับ  มะม่วงลุงต้าสามต้นหน้าบ้าน  มีแต่ใบออกลูกน้อยมากในแต่ละปี

อยากทราบวิธีการทำให้ออกลูกเยอะๆครับ  

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ.............ดูหน้าพี่หมอแกมีความสุขจริงๆเลยนะเนี่ยยยยยยยยยยย...... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

.............หวัดดีคับผม เป็นสมาชิกใหม่คับบานเกิดที่ชัยภูมิ แต่มาเลี้ยงกายที่ยุดยา อยากทำ อยากมี เหมือนกันคับ เกิดมายังไม่เคยทำไร่ ทำนาเบยคับผม โกรธ
เป็นกำลังใจให้คับ ซักวันต้องเป็งของเรา  ยิ้มกว้างๆ

พลิกฟื้นคืนชีวิตให้แผ่นดิน
เปลี่ยนการเป็นอยู่
ให้คุณค่ากับตัวเอง
uncle708
*

« ตอบ #1451 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 10:53:39 AM »

เห็นกระทู้พี่ดาบ แล้วอยากทิ้งชีวิตคนเมืองยุ่งๆ จริงๆ เลยครับ แต่คงต้องเป็นฝนหน้าแล้วล่ะครับ ก็เลยอยากรบกวนสอบถามพี่ดาบว่า สวนพี่ดาบมีต้นอะไรบ้างครับ (ดูเหมือนจะมีทุกอย่างเลย) ผมจะได้ไปเหมาเสียทีเดียว แล้วต้องบอกล่วงหน้านานไหมครับ

ดอนครับ  ยิ้มเท่ห์
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1452 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 11:05:23 AM »

เห็นกระทู้พี่ดาบ แล้วอยากทิ้งชีวิตคนเมืองยุ่งๆ จริงๆ เลยครับ แต่คงต้องเป็นฝนหน้าแล้วล่ะครับ ก็เลยอยากรบกวนสอบถามพี่ดาบว่า สวนพี่ดาบมีต้นอะไรบ้างครับ (ดูเหมือนจะมีทุกอย่างเลย) ผมจะได้ไปเหมาเสียทีเดียว แล้วต้องบอกล่วงหน้านานไหมครับ

ดอนครับ  ยิ้มเท่ห์

ตอนนี้ที่มีอยู่พร้อมปลูก ก็มีผักหวานบ้าน มะพร้าวน้ำหอม ไผ่เลี้ยง ไผ่ตงลืมแล้งอินโด สะเดามันทะวาย(กำลังตอนอยู่ ยอดจองเพียบ) กล้วยเล็บมือนาง ส่วนที่กำลังทำกิ่งก็มี มะเดื่อฝรั่งมาเล มะม่วงโชคอนันต์ มะม่วงมันเดือนเก้า มะกรูดเพาะเมล็ด มะขามยักษ์ฝักดาบ แก้วมังกร และกำลังคิดอยู่อีกหลายอย่าง เช่นมะเดื่อฝรั่งญี่ปุน มะเดื่อฝรั่งบราวตุรกีร์ ถ้าจะมาโทรมาก่อนก็ได้ครับ 089 8087518 เพราะบางอย่างก็ต้องสั่งล่วงหน้าครับ เพราะผมจะไม่ทำทิ้งไว้นาน (เน้นคุณภาพ) เพราะเราไม่ได้ทำกิ่งขายเป็นอาชีพ ของที่ออกไปจากสวนต้องชัวร์ และรับประกันครับ ไม่ใช่ อยู่ ๆ เอากิ่งมาวางขายแล้วไม่รู้ว่ามาจากไหน สวนอยู่ที่ไหน แบบนั้นใครก็ทำได้ มีอยู่ทั่วไปครับ แต่เรามีต้นพ่อแม่พันธุ์ให้ดู
สวนสายลมป่า
*

นายสุริยกานต์ ดีโคตร

« ตอบ #1453 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 11:07:49 AM »

แวะมาแอบดู  การตลาดและรายได้ครับ  เมื่อไหร่น่า  เราจะมีรายได้บ้างน่า

สวนสายลมป่า
ทำสวนให้เป็นป่า ทำป่าให้เป็นสวน 
เพราะบรรพบุรุษของเรา เป็นส่วนหนึ่งของป่า
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1454 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 11:25:26 AM »

แวะมาแอบดู  การตลาดและรายได้ครับ  เมื่อไหร่น่า  เราจะมีรายได้บ้างน่า

ทำไปเถอะครับ เมื่อก่อนตอนทำใหม่ ๆ ผมก็กลัวแบบนี้ครับ ทำแล้วจะไปขายใคร ที่ไหน อย่างไร แต่เมื่อทำมาแล้วก็ต้องสู้ ดูงาน ศึกษา ดูเน็ต ออกเที่ยวไปตามตลาดสด ตลาดนัด ตลาดน้ำ หาช่องทาง เมื่อตอนที่สวนยังไม่มีผลผลิต ผมจะทำขนมขายตลาดนัดเสาร์อาทิตย์ตอนเย็น มีขนมถ้วยฟู ขนมตาล ขนมไข่ปลา(ลูกตาลเก็บที่หล่น ๆ มา) ขนมมัน(มันปลูกไว้เอง) ขนมถั่วแปบ ข้าวต้มมัด (กล้วย ใบตอง ถั่วดำ ไม่ต้องซื้อ) รวมทั้งผักเล็ก น้อย ๆ  ก็หัดมาจากในเน็ต ขายดีมาก วันหนึ่งก็ได้กำไร 500 - 800 บาท ถ้าเป็นวันโกนยิ่งขายดี ได้ถึง 1000 บาท เพราะวัตถุดิบเรามีอยู่ ช่วงที่มะพร้าวน้ำหอมออกมาก ๆ ผมก็เอามาทำวุ้นในลูกมะพร้าวโดยเราใช้น้ำมะพร้าวล้วน ๆ ขายลูก ละ 15 - 20 บาท ต้นทุนก็อยู่ที่ 7 บาท ยิ่งถ้าช่วงหน้าแต่ง หน้าบวช ทำวุ้นมะพร้าวส่งโต๊ะจีน ครั้งละ 200 บ้าง 500 บ้าง เชือดลูกมะพร้าวทำทรงกันมือพองเลยครับ ของแบบนี้ต้องศึกษา เมื่อก่อนผมปอกมะพร้าวทำทรงไม่เป็น ผมไปเที่ยวที่ฟามจรเข้สามพราน เห็นเขากำลังปอกมะพร้าวทำทรงยอดแหลมขาย ผมก็เข้าไปซื้อกิน (ความจริงไม่อยากกินหรอกบ้านเราก็มี) และก็ซื้อให้แฟนกิน ทำทีเป็นถามว่าปอกยากมั๊ย ขอลองบ้าง(ฟอร์มเป็นนักท่องเที่ยวมาจากกรุงเตป) ให้เขาสอนให้ ดูว่าเขาใช้มีดอย่างไร ขอถ่ายรูป เขาคิดว่าเราเป็นนักท่องเที่ยวต้องการแค่ลองทำเล่น ๆ (แต่ผมเอาจริง) เสร็จแล้วกลับมาบ้าน ผมก็หาซื้อมีดแบบของเขา มาหัดปอกมะพร้าวเรา คราวนี้พอตรุษจีน สาทจีน ก็เสร็จผม จากที่เคยขายลูกละ 3 - 5 บาท มาปอกเข้าก็กลายเป็น 10 บาท 15 บาท คู่ละ 20 มั่ง 15 มั่ง แล้วแต่ขนาด  ของแบบนี้เราต้องศึกษาไปเที่ยวที่ไหนอย่าหาแต่ความสำราญ ต้องหาวิชาการใส่ตัวด้วย
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1455 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 11:27:50 AM »

เช้านี้มียอดผักหวานบ้านไปขายครับ ฝ่ายขายกำลังชั่งน้ำหนัก แพ๊คสินค้า

หน้า: 1 ... 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 [91] 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 ... 347   ขึ้นบน
  พิมพ์