หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 [71] 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 ... 347   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชม"สวนกษตรผสมผสานบ้านดาบรินทร์"089 8087518 ตามแนวทางพ่อหลวง(แผนที่หน้า 21)  (อ่าน 448268 ครั้ง)
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1120 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:28:33 PM »

;)ป่ารินทร์ครับ ผมถามเรื่องปลูกเพกา(หมากลิ้นฟ้า)หน่อยครับ ผมปลูก 2-3 ครั้ง ไม่ได้ผลเขาบอกว่าถึงปลูกขึ้นก็ไม่เป็นเป็นฝัก
เหมือนปล่อยให้มันเกิดเอง ไม่รู้เท็จจริงแค่ไหน ถ้าป๋ารินทร์ มีเคล็ดลับในการปลูกช่วยแนะนำด้วยครับ

เอ อันนี้ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับแต่ที่สวนน้าเขยผมเขาก็ปลูกเองก็มีฝักครับ ส่วนของผมก็นำต้นที่เขาเพาะเม็ดไว้มาปลูก แต่ยังเล็กอยู่ ก็ไม่รู้จะออกฝักหรือเปล่า ถ้าไม่ออก ฮึม ดดนมีดอีโต้แน่ ๆ 555

ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1121 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:32:47 PM »

ขอบคุณที่ให้การต้อนรับอย่างดี เกรงใจจังกลัวไปวุ่นวาย แต่ไปแล้วทุกคนก็อยากสำรวจกระต๊อบดาบรินทร์กันทั้งนั้น
  เห็นรูปแล้วค่ะ เร็วจริงๆ

ถามหน่อยคร้า

พวกพันธ์มะพร้าวน้ำหอม ไผ่ ชะอม ที่ซื้อมาเมื่อวานนี้ ใส่ถุงไว้อย่างนั้นก่อน รดน้ำทั้งๆ ที่อยู่ในถุง แล้วเอาไปปลูกวันอาทิตย์หน้าได้มั้ยคะ

ไม่เป็นการรบกวนเลยครับ ผมกลัวว่าบ้านจะไม่ค่อยเรียบร้อยครับ เพราะอยู่กันแค่ 3 คน ไม่ค่อยมีเวลาทำความสะอาดครับ สำหรับมะพร้าว ไผ่ ชะอม ที่อยู่ในถุง ผมว่าเอาออกนอกถุงวางไว้ในที่ร่มดีกว่าครับ ดูว่าถ้าดินยังชุ่มอยู่ก็ไม่ต้องรดน้ำดอกครับ เพราะฝนตกถุงชุ่มอยู่แล้ว รดน้พมากเดี๋ยวรากเน่าครับ
pp_79
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1122 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:55:25 PM »

;)ป่ารินทร์ครับ ผมถามเรื่องปลูกเพกา(หมากลิ้นฟ้า)หน่อยครับ ผมปลูก 2-3 ครั้ง ไม่ได้ผลเขาบอกว่าถึงปลูกขึ้นก็ไม่เป็นเป็นฝัก
เหมือนปล่อยให้มันเกิดเอง ไม่รู้เท็จจริงแค่ไหน ถ้าป๋ารินทร์ มีเคล็ดลับในการปลูกช่วยแนะนำด้วยครับ

เอ อันนี้ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับแต่ที่สวนน้าเขยผมเขาก็ปลูกเองก็มีฝักครับ ส่วนของผมก็นำต้นที่เขาเพาะเม็ดไว้มาปลูก แต่ยังเล็กอยู่ ก็ไม่รู้จะออกฝักหรือเปล่า ถ้าไม่ออก ฮึม ดดนมีดอีโต้แน่ ๆ 555

ขอช่วยเสริมพี่ดาบรินทร์ครับ

ที่สวนผมก็ปลูกเองครับ เริ่มออกดอก ติดฝักแล้วครับ ธรรมชาติของหมากลิ้นฟ้า จะชอบแสงแดดจัดครับ ถ้าไม่ต้องการต้นสูงก็ปลูกที่โล่งๆ ครับ หรือถ้าต้องการหลายกิ่ง ใน 1 ต้น พอสูงท่วมหัวก็เด็ดยอดมาย่างไฟจิ้มน้ำพริกปลาร้า ( เขาจะแตกยอกเพิ่มอย่างน้อย 2 ยอดครับ   ยิงฟันยิ้ม ) การปลูกโดยเพาะเมล็ดจะให้ผลช้า มีอีกวิธีครับ ถ้าสังเกตที่พื้นดินใต้ต้น จะเห็นรากที่โผล่ขึ้นมา ก็ตัดให้ขาดครับ สักพักจะแตกยอดขึ้นมาใหม่ครับ ก็ตัดออก และชำใส่ถุงครับ แบบนี้ออกดอกเร็วกว่าเพาะเมล็ดครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #1123 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:21:03 PM »

พี่รินทร์ วันนี้น้องสาวผมแวะมาหาคนที่ส่งอาหารตามโรงแรม เขาบอกว่าตลาด กล้วยหอม มะพร้าวอ่อน มะละกอ โรงแรมมีความต้องการสูงมาก กล้วยหอมขอให้ผิวสวยลูกใหญ่ พวกโรงแรม 5 ดาวต้องการมาก ๆๆ ผมหละเสียดายไม่มีที่จะปลูก มะพร้าวอ่อนก็นึกถึงพี่เลย ยังเปิดกระทู้ของพี่ให้ดูเลย น้องบอกว่าถ้าอยู่ไกล้ ๆๆ สบายเลย จะได้เอาไปส่งโรงแรมให้หมด
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1124 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:27:58 PM »

พี่รินทร์ วันนี้น้องสาวผมแวะมาหาคนที่ส่งอาหารตามโรงแรม เขาบอกว่าตลาด กล้วยหอม มะพร้าวอ่อน มะละกอ โรงแรมมีความต้องการสูงมาก กล้วยหอมขอให้ผิวสวยลูกใหญ่ พวกโรงแรม 5 ดาวต้องการมาก ๆๆ ผมหละเสียดายไม่มีที่จะปลูก มะพร้าวอ่อนก็นึกถึงพี่เลย ยังเปิดกระทู้ของพี่ให้ดูเลย น้องบอกว่าถ้าอยู่ไกล้ ๆๆ สบายเลย จะได้เอาไปส่งโรงแรมให้หมด

ขอบคุณมากครับป๋า ของผมตอนนี้ออกไม่ทันเลยครับ เฉพาะออเดอร์โรงพยาบาลก็ไม่พอส่งครับป๋า ผมก็อยากให้ต้นที่ปลูกใหม่ออกลูกเร็ว ๆจังเลยครับ
Nuntawit
*

« ตอบ #1125 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:11:01 PM »

จะรอดูการตอนมะละกอด้วยครับ และรบกวนชี้แจงเหตุผลของการตอนด้วยครับ ผมมีอยู่ในใจแล้วละแต่อยากดูว่าจะตรงกันหรือเปล่า รบกวนด้วยครับ

เหตุผลของการตอนมะละกอคือ ได้ต้นพันธุ์เดิม ไม่กลายพันธุ์ และต้นยังเตี้ยน่ารักครับ เป็นแบบมะละกอพันธุ์เตี้แต่ให้ลูกดกอะไรทำนองนั้นครับ

ผมคิดเหมือนที่พี่ตอบครับ แต่รวมทั้งให้ต้นเดิมแตกออกใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ คือผมคิดว่าต้นเดิมที่ตัดน่าจะแตกกิ่งออกใหม่และน่าจะให้ผลเร็วกว่าปลูกใหม่เพราะรากและต้นแข็งแรงแล้ว หากเทียบกับการปลูกต้นแรกจนได้เท่าต้นที่ตอนแล้วปลูกอีกต้นตามครับ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
sompol
*

« ตอบ #1126 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:34:15 AM »

...แวะมาชมสวนกษตรผสมผสานครับ มีกิจกรรมอย่างต่อเนื่องไม่หยุดเลยครับตามอ่านแทบไม่ทัน มาขอติดตามชมการตอนมะละกอด้วยคนครับ ได้ต้นเตี้ยเก็บผลง่าย และเป็นพันธ์เดิมด้วย จะลองเอาไปทำบ้างครับ
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1127 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:13:33 AM »

จะรอดูการตอนมะละกอด้วยครับ และรบกวนชี้แจงเหตุผลของการตอนด้วยครับ ผมมีอยู่ในใจแล้วละแต่อยากดูว่าจะตรงกันหรือเปล่า รบกวนด้วยครับ

เหตุผลของการตอนมะละกอคือ ได้ต้นพันธุ์เดิม ไม่กลายพันธุ์ และต้นยังเตี้ยน่ารักครับ เป็นแบบมะละกอพันธุ์เตี้แต่ให้ลูกดกอะไรทำนองนั้นครับ

ผมคิดเหมือนที่พี่ตอบครับ แต่รวมทั้งให้ต้นเดิมแตกออกใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ คือผมคิดว่าต้นเดิมที่ตัดน่าจะแตกกิ่งออกใหม่และน่าจะให้ผลเร็วกว่าปลูกใหม่เพราะรากและต้นแข็งแรงแล้ว หากเทียบกับการปลูกต้นแรกจนได้เท่าต้นที่ตอนแล้วปลูกอีกต้นตามครับ

ถูกต้องครับ เป็นการทำสาวต้นเดิมด้วยครับ ท่านเข้าใจถูกทุกอย่างครับ
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1128 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:15:03 AM »

...แวะมาชมสวนกษตรผสมผสานครับ มีกิจกรรมอย่างต่อเนื่องไม่หยุดเลยครับตามอ่านแทบไม่ทัน มาขอติดตามชมการตอนมะละกอด้วยคนครับ ได้ต้นเตี้ยเก็บผลง่าย และเป็นพันธ์เดิมด้วย จะลองเอาไปทำบ้างครับ

ขอบคุณครับท่าน sompol เดี๋ยวขอเวลาแป๊บหนึ่งแล้วจะตอนให้ชมครับ
นายออโต้
*

« ตอบ #1129 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:28:19 AM »

พี่ดาบตื่นเช้าจัึงเลยครับ
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1130 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:33:11 AM »

เรื่องปกติครับ คนแก่แล้วนอนไม่ค่อยหลับ นอนคิดว่าเช้าตื่นขึ้นมาจะทำอะไรก่อนดี (จัดลำดับความเร่งด่วนของงานครับ) ความจริงตื่นแต่ ตี  4 แล้วแต่ไม่กล้าเปิดไฟเกรงใจคุณหมอที่อยู่ข้าง ๆ ครับ
wichancopy
*

« ตอบ #1131 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 06:42:01 AM »

สวัสดัครับ  ขอเรียกพี่ดาบละกัน  ยิงฟันยิ้ม

มีข้อสงสัยมาถามครับ

คือว่าผมสนใจจะปลูกมะพร้าวน้ำหอมครับ  เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าต้นพันธุ์ที่เราซื้อมาเป็นมะพร้าวน้ำหอมแท้ 

และใช้ระยะเวลากี่ปีครับถึงจะได้ชิมมะพร้าวน้ำหอม

ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

ตื่นแต่เช้าเลยนะครับ  ตำรวจไทยขยันจริง ๆ

เขาว่าให้เด็ดรากมะพร้าวลูกนั้นมาขยี้ๆ ดมกลิ่น จะได้กลิ่นใบเตยหอม ผสมกลิ่นคาวนิดๆ ส่วนกี่ปี ก็มีลิงค์ให้ชมวิธีปลูกที่จำได้คือให้ขุดหลุมผสมปุ๋ยเคล้าให้ทั่วๆ แล้วกลบ ลูกมะพร้าวที่หันต้นเฉียง 45 องศาไปทางทิศตะวันออก จากนั้นก็หมั่นใส่ปุ๋ยหมักรอบวงใบ สองปีต้นจะออกจั่น อ่านมาจากข้อมูลเทคนิคการปลูกมะพร้าวที่เพื่อนสมาชิกส่งมาให้  ถ้าผิดพลาด
ยังไงขออภัยนะค่ะลุงดาบ คุณ wichancopy  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดัครับ  ขอเรียกพี่ดาบละกัน  ยิงฟันยิ้ม

มีข้อสงสัยมาถามครับ

คือว่าผมสนใจจะปลูกมะพร้าวน้ำหอมครับ  เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าต้นพันธุ์ที่เราซื้อมาเป็นมะพร้าวน้ำหอมแท้ 

และใช้ระยะเวลากี่ปีครับถึงจะได้ชิมมะพร้าวน้ำหอม

ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

ตื่นแต่เช้าเลยนะครับ  ตำรวจไทยขยันจริง ๆ

ไม่ยากครับมะพร้าวน้ำหอมลูกจะไม่ใหญ่แบบมะพร้าวแกง รากจะกลิ่นคล้ายใบเตย ระยะเวลาปลูกถ้าปลูกอย่างถูกวิธี ไม่เกิน 3 ปี ก็ออกลูกครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1132 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:06:25 AM »

มาดูมะพร้าวอ่อน...เหลือซักลูกสองลูกมั๊ยพี่ดาบรินทร์...
ถ้ามะเหลือ...เอาหน่อไม้สักสองสามหน่อ(ปลาอีกสองนะ)... ยิงฟันยิ้ม
อะไรๆก็งาม...มาดูๆเผื่อมีโอกาสได้ทำจะได้ลอกบ้าง...อิอิ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1133 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:57:14 AM »

มาดูมะพร้าวอ่อน...เหลือซักลูกสองลูกมั๊ยพี่ดาบรินทร์...
ถ้ามะเหลือ...เอาหน่อไม้สักสองสามหน่อ(ปลาอีกสองนะ)... ยิงฟันยิ้ม
อะไรๆก็งาม...มาดูๆเผื่อมีโอกาสได้ทำจะได้ลอกบ้าง...อิอิ

มีครบทุกอย่าง เดี๋ยวจัดให้ครับ
tippratan
*

« ตอบ #1134 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:34:19 AM »

ขอบคุณที่ให้การต้อนรับอย่างดี เกรงใจจังกลัวไปวุ่นวาย แต่ไปแล้วทุกคนก็อยากสำรวจกระต๊อบดาบรินทร์กันทั้งนั้น

อ้างถึง

พวกพันธ์มะพร้าวน้ำหอม ไผ่ ชะอม ที่ซื้อมาเมื่อวานนี้ ใส่ถุงไว้อย่างนั้นก่อน รดน้ำทั้งๆ ที่อยู่ในถุง แล้วเอาไปปลูกวันอาทิตย์หน้าได้มั้ยคะ

ไม่เป็นการรบกวนเลยครับ ผมกลัวว่าบ้านจะไม่ค่อยเรียบร้อยครับ เพราะอยู่กันแค่ 3 คน ไม่ค่อยมีเวลาทำความสะอาดครับ สำหรับมะพร้าว ไผ่ ชะอม ที่อยู่ในถุง ผมว่าเอาออกนอกถุงวางไว้ในที่ร่มดีกว่าครับ ดูว่าถ้าดินยังชุ่มอยู่ก็ไม่ต้องรดน้ำดอกครับ เพราะฝนตกถุงชุ่มอยู่แล้ว รดน้พมากเดี๋ยวรากเน่าครับขอบคุณที่ให้การต้อนรับอย่างดี เกรงใจจังกลัวไปวุ่นวาย แต่ไปแล้วทุกคนก็อยากสำรวจกระต๊อบดาบรินทร์กันทั้งนั้น

ไม่เป็นการรบกวนเลยครับ ผมกลัวว่าบ้านจะไม่ค่อยเรียบร้อยครับ เพราะอยู่กันแค่ 3 คน ไม่ค่อยมีเวลาทำความสะอาดครับ สำหรับมะพร้าว ไผ่ ชะอม ที่อยู่ในถุง ผมว่าเอาออกนอกถุงวางไว้ในที่ร่มดีกว่าครับ ดูว่าถ้าดินยังชุ่มอยู่ก็ไม่ต้องรดน้ำดอกครับ เพราะฝนตกถุงชุ่มอยู่แล้ว รดน้พมากเดี๋ยวรากเน่าครับ
อ้างถึง

ทราบแล้วและดำเนินการตามคำแนะนำแล้วค่ะ
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #1135 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:39:47 AM »

ครับ ผมขอให้คุณทิพและครอบครัวมีความสุขมาก ๆ นะครับ ขอให้เจริญรุ่งเรืองทุก ๆ ด้านนะครับ
หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 [71] 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 ... 347   ขึ้นบน
  พิมพ์