หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างเครือค่ายผู้ปลูกฟักทอง  (อ่าน 27302 ครั้ง)
somsong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:47:50 PM »

มีตลาดรับซื้อราคาดี ๆ อย่าลืมบอกต่อด้วยนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ถ่ายรูปมาแจกดูมั่งนะค่ะ ตอนนี้มีใบหยิกด้วย มีวิธีแก้มั๊ยค่ะ ที่ไร่ใช้วิธีถอนทิ้งไปก่อนค่ะ  ร้องไห้

คนกระโทก

yoon
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 02:47:32 PM »

ผมก็ปลูกเหมือนกันอยู่ จ.น่าน ช่วงนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ใครเก็บขายแล้วบ้าง

ราคาเท่าไหร่ หรือมีแหล่งขาย บอกด้วยนะครับ
rong
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:54:27 PM »

ถ้าเป็นใบหงิก เกิดจากเชื้อไวรัสครับ มีเพลี้ยหรือไรแดงเป็นพาหะนำโรคครับ  รีบๆพ่นยาจัดการโดยเร็ว ของผมเป็นแล้วจัดการไม่ทันไม่ติดลูกเลย มีแต่ยอดครับ

Liked By: tavatnet
Mon@lemonfarm
*

สวนมะนาวมือใหม่ อุทัยธานี และปลูกผักกินเองในเมือง

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 07:54:18 AM »

แปลกใจทำไมฟักทองแพงจัง กลับบ้าน จ. อุทัยธานี ช่วงเข้าพรรษา กก. ละ 50 บาท แต่โชคดีค่ะที่บ้านปลูกไว้กินเองเหลือก็แจกบ้างขายบ้างค่ะ   นำรูปฟักทองมาให้ดูค่ะ ผลยังไม่แก่แต่ต้องเด็ดแจกญาติ ๆ ทำบุญช่วงเข้าพรรษา 1 ลูก น้ำหนัก 7 กก.

Mon@lamonfarmปีแรกของสวนมะนาว ก้าวเดินตามฝันของตัวเอง ยิ้ม ยิ้ม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4930.0
guggig
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:09:21 PM »

ยิ้ม
  ตอนนี้ผมปลูกฟักทองเป็นอาชีพเสริมครับ อยู่ที่ อ.อุ้มผาง จ.ตาก ต้องการสร้างเครือค่ายผู้ปลูกฟักทอง  ฟักเขียว และแฟง ทั่วไทย
เพื่อแลกเปลี่ยนเทคนิค ข้อมูล วิธีการการปลูกและดูแลจากเกษตรกรผู้ปลูกโดยตรง ครับ มีใครสนใจบ้างครับ จะได้สอบถามเรื่องราคาซื้อขาย โรค แมลง

โอ๊ะโอ  ฮืม อยากรู้จังว่าอยู่ตรงไหนของอุ้มผางน้อ  หรือว่าอยู่บ้านแม่กลองใหม่จ๊ะ  ฮืม ยิ้ม ยิ้ม
Namtatian
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 03:45:07 PM »

ปลูกฟักทองเหมือนกันค่ะ ปลูกที่โคราชค่ะ พันธุ์ที่เรียกกันที่โคราช คือ ศรีเมือง กับบึงกาฬ อาศัยน้ำจากเทวดาอย่างเดียว ลังเล ไม่มีระบบน้ำ ลังเล ปลูกต่อเนื่องเรื่อย ๆ ช่วงละ 10 ไร่ ตอนนี้กำลังติดลูก มาเจอฝนหนักช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา มีอาการ ผลร่วง ก็แก้ป้ญหาโดยเก็บขายผลอ่อนไปก่อน ราคาที่โคราช 13 บาท (ฟักทองอ่อน ) เพิ่งปลูกเพิ่มอีก 20 ไร่ (ศรีเมือง )  กำลังมองหาตลาดอยู่เหมือนกัน  ยิ้ม ถ้ามีพ่อค้าสามารถมารับซื้อที่ไร่ได้ ก็ดีเหมือนกัน  ;)ดีจังมีเพื่อนแล้ว  จุมพิต
เคยเจอปัญหาเหมือนกันเลยค่ะ ครั้งก่อนผลร่วงเลยตัดยอดขายมั่ง ปลูกไปเกือบ 20ไร่ ได้ไม่ถึงตัน กลุ้มจริงๆค่ะ ตอนนี้ก็ไม่เข็ดปลูกเพิ่มไปอีก 10 กว่าไร่ คงจะได้เก็บปลายตุลานู่นอ่ะ ม่ายรุราคาจะเป็นไงมั่ง ปลูกเยอะๆอย่างนี้ตลาดสำคัญมากเลยนะคะ ตอนนี้ปลูกเป็นครั้งที่ 3 แล้ว ครั้งที่สองเก็บไม่เยอะ เลยขายแผงผักแถวบ้าน แต่ครั้งแรกออกมาค่อนข้างเยอะ มีพ่อค้ามารับถึงที่ แต่คัดทิ้งเยอะมาก เรื่องมากสุดๆ แถมราคาตอนนั้นยังโลละ 6 บาทเอง ขนาดลูกสวยนะเนี่ย ถ้าหาพ่อค้าคนกลางไม่ได้จริงๆ สงสัยต้องขนไปตลาดไทเองแล้วมั้งคราวนี้ มีข่าวไรคืบหน้าบอกกันมั่งนะคะ เห็นว่าปลูกเยอะเหมือนกัน ปัญหาน่าจะเหมือนๆกัน
ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 04:35:36 PM »

สนใจอยากปลูกเหมือนกันครับ ว่าจะปลูกแซมต้นไผ่ที่กำลังจะลง ไม่รู้ว่ามันจะ OK หรือเปล่า

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
acin
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 07:46:07 AM »

ถามเรื่องฟักทองด้วยครับ

มีคนปลูกแตงโมกำลังจะเก็บผลผลิต ถ้าเขาเก็บเสร็จแล้ว เราสามารถที่จะปลูกฟักทองต่อได้หรือไม่ จะมีปัญหาเรื่องโรคเยอะไหมครับ
หนอนหนังสือ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:17:35 AM »

มีความสนใจที่จะปลูกเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ข้อมูลอะไรเลยครับ
อยากจะศึกษาหาข้อมูลด้วยคนครับ ผมอยู่อ.เถิน จ ลำปางครับ
ที่บ้านผมมีอ่างเก็บน้ำครับ น้ำมีเพียงพอที่จะปลูกพืชครับ
Sumit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:37:26 AM »

ขอเข้าร่วมด้วยครับ ใครมีสูตรปลูกแล้วได้ลูกเยอะ ลูกใหญ่ แนะนำผมหน่อย เพราะปลูกมาแต่ละที ใหญ่เหมือกันแยอะเหมือนกัน แต่เป็นใบกับยอดนะครับ ลูกไม่มีเลย
Bakhamnoi
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 12:26:56 PM »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  ไปเดินตลาดเมืองทอง  อุดรธานี (ตลาดขายส่งสินค้าเกษตร)
ที่บ้านผมจะทำบุญบ้าน  ไปเดินหาแตงไทย (ใส่ผสมกับลอดช่อง)
เลยไปเจอฟักทอง  ถามราคา  แม่ค้าบอกเท่าไหร่ไม่รู้  เราฟังเป็น โลละ 2  บาท
ขากลับเลยเดินมาเลือกลูกสวยๆ  2  ลูก  แม่ค้าคิดเงิน  เห็นกดเครื่องคิดเลข
ไอ้เราก็  อะไร  แค่โลละ 2 บาท กะอีแค่ 2 ลูกเอง ทำไมต้องกดเครื่องคิดเลขตั้งนาน

พอแม่ค้าบอกราคามาเกือบ  300  บาท  เฮ้อ.........เท่าไหร่นะ.........งั้นเอาแค่ลููกเดียว.....
ที่บ้านเคยปลูกแค่ไว้กินไงครับ  ปลูกง่ายมากๆ ปลูกยังไงก็ออกลูก  แต่ตอนนั้นที่บ้านลูกมันยังเล็กอยู่
พอเห็นราคาแล้ว  เลยคิดว่า  ต่อไปนี้กรูจะปลูกมันฟักทองนี่แหละวะ
ปลูกแค่ 20 - 30 ต้น ก็น่าจะเห็นเงินหมื่นแล้ว  (ความคิด).........
พื้นที่ที่บ้านว่างเยอะแยะเลย  แต่ปัญหาคือ  ผมไม่รู้ว่า  ช่วงไหนราคาฟักทองมันดี
ช่วงไหนผลผลิตออกเยอะ  ออกน้อย  จะได้กะช่วงปลูกได้ถูก

ใครมีประสบการณ์ดีๆ บอกด้วยนะครับ  คิดว่าตั้งใจจะปลูกแน่นอน.........
เพียงแต่อยากทราบว่า  ช่วงไหนราคาน่าจะดี  จะได้กะช่วงปลูกได้ถูก...........
ที่ตลาดขายส่งเมืองทองอุดรฯ  ราคาโลละ  23  บาท (ประมาณนี้แหละ)
ถ้าขายปลีกตามตลาด น่าจะโลละ  30  บาทได้มั้ง

สายรุ้ง
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 01:21:52 PM »

เคยไปเที่ยว แม่สะเรียง  ก่อนถึง พวกแม้วปลูกเป็นภูเขา

แต่ก่อนพ่อค้ามาซื้อ เป็นรถ 10 ล้อ  อย่างถูก  สงสัยปีนี้คงปลูกน้อยมาก ฟักทอง

เลยแพงสมชื่อเลย  ที่บ้านปลูกพันธุ์อะไรไม่รู้ ลูกยาวๆ รีๆไม่ใหญ่มาก แต่มันมาก

พึ่งติดลูกแค่ลูกเดียวเองครับ
หนอนหนังสือ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 01:32:46 PM »

เคยไปเที่ยว แม่สะเรียง  ก่อนถึง พวกแม้วปลูกเป็นภูเขา

แต่ก่อนพ่อค้ามาซื้อ เป็นรถ 10 ล้อ  อย่างถูก  สงสัยปีนี้คงปลูกน้อยมาก ฟักทอง

เลยแพงสมชื่อเลย  ที่บ้านปลูกพันธุ์อะไรไม่รู้ ลูกยาวๆ รีๆไม่ใหญ่มาก แต่มันมาก

พึ่งติดลูกแค่ลูกเดียวเองครับ
  ถ้ามีเมล็ดอย่าลืมแบ่งปันกันนะครับ อิอิอิ
Namtatian
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:14:16 AM »

มีคนปลูกแตงโมกำลังจะเก็บผลผลิต ถ้าเขาเก็บเสร็จแล้ว เราสามารถที่จะปลูกฟักทองต่อได้หรือไม่ จะมีปัญหาเรื่องโรคเยอะไหมครับ
อย่าเพิ่งปลูกเลยดีกว่าค่ะ เพราะโรคท่าจะเยอะ อีกอย่างโรคที่เกิดกะแตงโมและฟักทองก้อคล้ายๆกัน ทางที่ดีเก็บแตงโมเสร็จควรไถที่ทิ้งไว้อย่างน้อยๆก็เปงเดือนล่ะถึงจะปลูกได้
meowkku
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 07:25:29 PM »

ที่บ้าน ก็ตั้งใจว่าจะปลูกเอาไว้ทานเอง
เพราะเคยไปซื้อฟักทอง1-2 เดือนที่แล้ว ที่ ตลาดขายส่ง กิโลละ 25 บาท ซื้อ 2 ลูก 130 บาท
คาดว่า ตลาดขายปลีก คงจะแพงเป็น 2 เท่า

ก็เลยคิดว่า จะปลูกฟักทอง เอาไว้ทานที่บ้าน เก็บไปทำบุญได้ด้วย
ซื้อเมล็ดพันธุ์ มาเตรียมไว้ ยังไม่ทันปลูก ปรากฏว่า แปลงที่ใส่ปุ๋ยเตรียมดินไว้ เกิดฟักทองขึ้นมาเอง
คงเป็นพันธุ์เทวดาปลูก ประมาณ 5-6 ต้น
ต้นแรก โตและใบใหญ่เลื้อยเต็มไปหมด เลยไม่รู้ว่า ต้นที่เหลือ โตด้วยรึเปล่า  ฮืม
หรือ เป็นของต้นเดียวทั้งหมด เพราะตอนนี้ ไม่สามารถแยกกิ่งได้เลย

ตอนแรกคิดว่า เป็นฟักทองพันธุ์ยอด รึเปล่า  ฮืม (เพราะเคยซื้อ ซองเมล็ดฟักทอง พันธุ์สำหรับเก็บยอด)
แตกกิ่งเอง ออกตามง่ามใบ เต็มไปหมด (โดยที่ไม่ได้เด็ดยอดเลย)

แต่ไม่นาน... ก็มีลูกตามมา ลูกก็ดกด้วย 
แต่ด้วย ฟักทองใบใหญ่ ใบเยอะ คลุมเต็มไปหมด  แมลงที่ช่วยผสมพันธุ์ คงหา ดอกตัวเมีย ไม่เจอ
แมลงและผึ้ง มีน้อย ก็เลยผสมพันธุ์ไม่ทั่วถึง  ลูกฟักทอง ก็ฝ่อไปบ้าง ตามสมควร
วันไหนที่ว่างๆ  ก็ลงไปช่วย ผสมพันธุ์ให้ฟักทอง และตัดใบที่บัง ดอกตัวเมียออกบ้าง แมลงจะได้เห็น

ตอนแรก ก็อยากจะเด็ดยอดออกบ้าง ลูกจะได้โตๆ  (มีคนแนะนำมา)
แต่พอ เห็นลูกเล็กๆ ออกมา ก็สงสาร ไม่อยากเด็ดทิ้ง ก็ปล่อยเขาไว้แล้วกัน
ไหนๆ เทวดาก็ปลูกให้แล้ว ก็ให้เทวดา ช่วยจัดสรร เรื่องลูกฟักทอง ต่อไป...

สรุป  พันธุ์นี้ถือว่าใช้ได้ทีเดียว ดูแลไม่ยาก เพราะ แตกกิ่งดีมาก ออกลูกดก ลูกโตใช้ได้ ผิวก็สวย
ยังเหลือแต่ ยังไม่ได้ผ่าดูเนื้อและชิมรสชาด รอให้แก่กว่านี้ ซักหน่อย คงจะได้พิสูจน์
แต่คิดว่า ยังไงก็ดีกว่า ไปซื้อ กิโลละ 25 บาท แน่นอนค่ะ

เดี๋ยววันว่างๆ จะลงไป ตอนกิ่ง ฟักทอง ไปขยายพันธุ์เพิ่มที่จุดอื่นดูบ้าง
เผื่อจะเห็นความเปลี่ยนแปลง และ เป็นลูก เร็วขึ้น
ได้ผลยังไง จะมาเล่าให้ฟังต่อ นะคะ ...

สนใจ พันธุ์ที่บ้าน คุณสายรุ้ง เอามาแบ่งบ้างนะคะ  สนใจ ฟักทองพันธุ์แปลกๆค่ะ

acin
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 07:28:40 PM »

อย่าเพิ่งปลูกเลยดีกว่าค่ะ เพราะโรคท่าจะเยอะ อีกอย่างโรคที่เกิดกะแตงโมและฟักทองก้อคล้ายๆกัน ทางที่ดีเก็บแตงโมเสร็จควรไถที่ทิ้งไว้อย่างน้อยๆก็เปงเดือนล่ะถึงจะปลูกได้

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์