หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ค้นหาข้อมูลจากเว็บเกษตรพอเพียง ดอท คอม ด้วยวิธีง่ายๆ...  (อ่าน 36216 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 04:42:00 PM »

ตอนนี้เกษตรพอเพียงได้เพิ่มช่องทางในการค้นหาข้อมูลภายในเว็บไซด์เกษตรพอเพียง เพื่อให้สมาชิกสามารถใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพ และค้นหาข้อมูลที่ท่านต้องการได้อย่างรวดเร็ว  ผมขอแนะนำวิธีง่ายๆ ดังนี้ครับ

ตามรูปที่แนบในช่อง ค้นหาข้อมูลเกษตรพอเพียง  ภายในช่องสี่เหลี่ยมให้พิมพ์ชื่อ  ... "เกษตรพอเพียง" ตามด้วย เครื่องหมายบวก (+) แล้วตามด้วยคำที่ท่านต้องการค้นหา เช่น  หากต้องการค้นหาคำว่า  "มะเดื่อฝรั่ง"  ก็ให้พิมพ์ต่อกันไปตามสูตร  คือ

จะได้ = เกษตรพอเพียง+การปลูกมะเดื่อฝรั่ง

หลังจากนั้นให้กด Enter หรือคลิกที่ปุ่ม "ค้นข้อมูลเกษตรพอเพียง" เพียงเท่านี้ข้อมูลเกี่ยวกับมะเดื่อฝรั่งที่มีอยู่ภายในเว็บไซด์เกษตรพอเพียง ก็จะขึ้นมาโชว์ให้ท่านเลือกอ่านได้อย่างจุใจ ครับ

ทุกๆ คำค้น  จะต้องขึ้นต้นด้วย   เกษตรพอเพียง+....................... (สิ่งที่ต้องการค้นหา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2009, 11:56:34 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 04:58:53 PM »

ข้อมูลที่ได้จะปรากฎในหน้าของ Google ครับ  เพราะใช้ระบบค้นจาก Google จึงมั่นใจได้ในข้อมูล  เพียงแต่ท่านต้องสังเกตนิดนึง  ตามสี่เหลี่ยมสีส้ม จะบอก Link ว่ามาจาก www.kasetporpeang.com เพียงแค่นี้ท่านก็คลิกเข้าไปชมหัวข้อนั้นได้เลยครับ

ตัวอย่างถ้าอยากค้นข้อมูลอื่นๆ  ทำตามสูตรคือ
เกษตรพอเพียง+เมล็ดพันธุ์ฟรี
เกษตรพอเพียง+ข้าวกล้องงอก
เกษตรพอเพียง+การปลูกมะละกอ
เกษตรพอเพียง+การตอนกิ่ง
เกษตรพอเพียง+การเลี้ยงปลา
เกษตรพอเพียง+สวนจตุจักร

สงสัยถามได้นะครับ  เอาแค่นี้ก่อน  แถบ Search จะติดไว้ ในหน้าแรกของเว็บ  คือ  www.kasetporpeang.com และ ห้องสนทนาเกษตรพอเพียง ด้านล่างห้องแชท ....

Liked By: 5XXA
นายทิว
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:58:21 PM »

ขอบคุณครับ กำลังอยากได้อยู่พอดีเลยครับ หาจนปวดตาแล้วล่ะครับ
 ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tapairat, 5XXA
naufal
*

@naufal

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 01:02:35 AM »

ผมใช้วิธีนี้ครับ

คำที่ต้องการ  เว้นวรรค  แล้วตามด้วย  site:kasetporpeang.com

เช่น

โค๊ด:
แจกเมล็ดพันธ์ site:kasetporpeang.com

มันจะหาเฉพาะในเว็บนี้ครับ
nitchay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 05:21:49 PM »

ขอบคุณมากค่ะ

ณิชชา  ยังวิลัย
โรงเรียนนครพิงค์อภิบาลกิจ
7/3 ถ.สิงหราช ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200
_^_จ่าชาติ_^_
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 06:09:38 AM »

ง่าย  รวดเร็ว  สะดวก  ดีแท้ๆ

lincoln
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:55:29 PM »

ใช้บ่อยครับ สะดวกดี รู้สึกว่าระบบหลายๆอย่างในเวบทำไว้ดีมากเลย
ขอให้พัฒนาให้ดียิ่งขึ้นต่อไปน่ะครับ โดยเฉพาะเมนูค้นหานี้ช่วยได้เยอะเลย
อยากให้เพิ่มออฟชั่นอื่นๆเพิ่มเติมอีกสำหรับการค้นหาที่ระเอียดขึ้นเฉพาะเจาะจงมากขึ้น
เมนูนี้เป็นเหมือนกูเกิลของเวบพอเพียงเลยครับ

dagayl
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 03:31:46 PM »

เมนู ค้นหา หายไปไหน แล้วครับ ลังเล ลังเล

sunantha deekeam
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 07:48:43 PM »

ดีจังเลยคะไม่ต้องยุ่งยากหานานขอบคุณคะ จุมพิต

narasak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 01:46:49 PM »

ขอบคุณมากครับ,

ไม่ทราบสามารถทำให้ง่ายขึ้นไปอีกได้ไหมครับ
เช่น ไม่ต้องพิมพ์คำว่า "เกษตรพอเพียง+"

ชาวนา™

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 01:33:33 PM »

ขอบคุณมากครับ,

ไม่ทราบสามารถทำให้ง่ายขึ้นไปอีกได้ไหมครับ
เช่น ไม่ต้องพิมพ์คำว่า "เกษตรพอเพียง+"

ปัจจุบันไม่ต้องพิมพ์คำว่า "เกษตรพอเพียง" ได้สามารถใช้ได้ทันทีครับ

Liked By: narasak, tapairat, 5XXA
Chon_cw
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:48:05 AM »

ขอบคุณจร้า  ยิ้ม

mustree_U
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 08:29:52 PM »

โอ้ว ดีมากๆ ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

kssn
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 04:27:27 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ

เป็นคนชอบเที่ยว แต่ชอบเรื่องเกษตรพอเพียง กับการปลูกผักสวนครัวเป็นชีวิตจิตใจ
kpai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:17:35 PM »

สมาชิกใหม่ รับทราบ ได้อย่างนี้ รักกันยาว........
rain1804
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 06:56:35 PM »

รับทราบครับ

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์