"หนูพิม"ทำแคร่เสร็จแล้วค่ะ//โครงการสอง...ตั่งนั่งเล่นค่ะ...

<< < (10/30) > >>

หนูพิม:

หัวไม้ตรงนี้ที่โผล่ๆ...หนูพิมเลื่อยออกแล้วนา...เสมอกันแร่ะค่ะ  ;D

phalikhit:
เหลาไม้ไผ่  ไม่ยาก  วันเดียวเสร็จ
นำไม้ไผ่มา  แล้วยักคิ้วหลิ่วตา ยิ้มหวาน แล้ววานให้หนุ่มๆที่ผ่านมา  ตัดและผ่าเป็นซีกเล็กๆให้
ทดลองวางบนแคร่จนพอ  และเผื่อไว้สักเล็กน้อย เพราะเหลาแล้วมันจะเล็กลงอีก
เสร็จแล้ว มัดให้เรียบร้อย เก็บขึ้นคาน

พรุ่งนี้ วันจันทร์  ในชั่วโมงวิชาการงานและพื้นฐานอาชีพ  สอนวิธีใช้มีดและการเหลาไม้ให้เด็ก
แล้วนำมัดไม้ซีกมาแจกเด็กให้ไปทำแบบฝึกหัดที่บ้านและนำมาส่งครูในวันถัดไป
กำชับด้วยว่า  ใครเหลาไม่สวย ได้คะแนนน้อย ใครทำเสีย จะถูกหักคะแนนได้ศูนย์
ถ้าจะให้ดี ก็ให้เด็กลนไปมาด้วยเสียเลย(ถ้าไม่กล้วว่าจะได้ถ่านกลับมา)

เท่านี้ก็เรียบร้อย
เกิดมาเป็นหนูพิมพ์ซะอย่าง  สบายไปแปดอย่าง
เสียอย่างเดียว  คือ....

ชอบทำอะไรต่อะไรเอง
(การทำแคร่  เป็นงานของผู้ชายนะ  หนูพิมพ์ยังมาทำเองอีก)

หนูพิม:
ตกลง...คุณฟ้าลิขิตชมหนูพิมเนาะ  ใช่มั๊ยอ่ะ  :D
ไม่มีใครก็ต้องทำแบบนี้แร่ะ  ทำเองก็ได้แค่ แคร่เอง ;D

ขี้เหร่ไปหน่อยกะช่างมัน  ทำเองนั่งเอง มะอายหรอก ;D ;D
ไม้หน้าสาม หกศอก 5 ตัว...ตัวละ 180.........900 บาท
ไม้หน้าสาม แปดศอก 2 ตัว...ตัวละ 240........480 บาท
ตะปูสองนิ้วครึ่ง......................................40 บาท
ตะปูสามนิ้ว..........................................40 บาท
ตะปูนิ้วครึ่ง...........................................40 บาท
รวม..................................................1500 บาท

ณ  เวลานี้...
ใช้ไม้ไผ่ที่เหลือจากทำโรงเห็ด แต่ก็อาจจะไม่พอ คงต้องซื้อเพิ่มนิดหน่อยค่ะ ;)

thw:

ตัวต่อไปจะสวยกว่า่นี้แน่ ;D (แน่ะ ยังเชียร์อีก)

ที่สำคัญ จะได้กล้ามเป็นมัดๆ  ;D ;D (ชมจริงๆนะ)

ar:
สวัสดีครับคุณหนูพิม
คิดไม่ถึงว่านี้เป็นฝีมือผู้หญิง
ขอชื่นชมจากใจเลยครับคุณหนูพิม ;) ;)
ผมว่าผู้ชายหลายท่านเห็นเเล้วยังอายไปเลยครับ
ผมเอาใจช่วยให้ได้นั่งเเคร่  ที่ทำด้วยตัวเองเร็วๆน่ะครับ
เมื่อทำเสร็จจะหายเหนื่อเเละรู้สึกภูมิใจมากเลยครับคุณหนูพิม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว