ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไล่นกพิราบครับ  (อ่าน 28820 ครั้ง)
pakchong96
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 02:14:46 PM »

คือว่านกมันทํารังบนหลังคาบ้านมาหลายปีแล้ว เคยโทรถามที่เค้ารับจ้างไล่ก็เกื่อบหมื่นเลย อยากรู้วิธีไล่แบบภูมิปัญญาชาวบ้านครับ นกฝูงนี้มีประมาณ40ตัวได้ครับ

wat03
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 02:23:47 PM »

บ้านผมก็เคยมีมาอยู่ตอนกลางคืน นะครับ  แต่ไม่ถึงกับทำรัง  ผมอาศัยไล่ โดยทำให้มันตกใจ

มันก็ไม่มาหลายวันเลยครับ
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 02:28:05 PM »

ลองหางูยาง มาวางไว้แถวๆ ที่นกพิราบเกาะ (เคยเห็นมีคนทำแต่ผลเป็นอย่างไรไม่ทราบ) อีกอย่างหาตาขายมาปิดช่องทางต่างๆ ที่นกมันจะบินเข้าได้ และอีกอย่างใช้สัญญาณเสียงดังๆ คอยไล่เมื่อมีนกบินมาเกาะ ....

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
ruk
*

ขออุทิศชีวิตที่เหลือ เพื่อให้โลกมีสีเขียว

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 04:03:05 PM »

อยากทราบวิธีเหมือนกันค่ะ รำคาญ แต่เรื่องงูยาง ไม่เอาค่ะ กลัวยิ่งกว่าสิ่งอื่นใด อิอ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2009, 04:29:42 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ขอเพียงได้ลงมือทำ สักวันความฝันจะเป็นจริง
165 ซ.จักรพงษ์ 5 หมู่ 10  ต.ไม้เค็ด อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25230
momotaro
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 07:01:09 PM »

ทาน้ำมัน  ขึงลวด  ติดตั้งระบบเสียงไล่นก ขึ้นอยู่กับสถานที่ครับว่าทำอย่างไหนงายกว่ากัน
Kampoo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 08:27:40 PM »

จับมาพัดเผ็ดนกครับ หรือทอด รับรองหายหมด
Mr.Suphat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 04:15:50 AM »

โกรธผมเองก็ลำคาญนกกระจอกครับตากซอกเพดานบ้านที่สูง ๆ เต็มไปด้วยรังนกกระจอกตอนเช้าแต่เช้ามืดส่งเสียงร้องระงมไปหมดน่าลำคาญจริง ๆ แนะนำผมด้วยอีกคนครับ วิธีการเอามาผัดเผ็ดหรือทอดกรอบผมทำมาแล้วเจ้านกชนิดนี้มันฉลาดผมใช้ตาข่ายที่เขาเรียกกันว่าตาข่ายเรด้านั้นแรก ๆ ก็ติดตาข่ายเยอะเหมือนกันพอใช้ไปนาน ๆ มันบินข้ามมั่งบินอ้อมมั่งเดี๋ยวนี้ผมก็ปล่อยเลยตามเลยทนความลำคาญกับเสียงร้องของมันต่อไปและบ้านก็รกรุงรังกับรังนกกระจอกเหมือนเดิม
CPS
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 09:05:03 AM »

ประสบการณ์การไล่นกพิราบนะครับ
1. แหล่งอาหาร ถ้ามีแหล่งอาหารที่บ้านต้องกำจัดแหล่งอาหารก่อน  เช่น เลี้ยงหมา ปล่อยจานอาหารไว้ ก็ต้องให้หมากินข้าวเป็นเวลา
2. จ้างช่างหรือผู้รับเหมามาปิดตามช่องหลังคา ช่องลมที่มันอาจจะเข้ามาอาศัยได้  จะดียิ่งขึ้น รอให้ลูก ๆของมันโต บินออกไปได้แล้ว จะได้บาปน้อยหน่อย
3. นกพิราบไม่ชอบเสียงดัง  ใช้ประทัดจุดไล่เป็นช่วง ๆก็ได้ครับ
4. ใช้เส้นเอ็นขึง ทั้งแนวนอนและแนวตั้ง  อาจจะเอาไม้กระถางแขวนเป็นราว ๆบริเวณที่นกพิราบชอบบินผ่านครับ  จะช่วยให้นกบินผ่านเข้ามาน้อยลง 
NuTtyGirL
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 12:43:17 AM »

วิธีที่คุณ CPS แนะนำทำมาหมดแระ ยังกำจัดนกพิราบไม่สำเร็จสักที เสียตังค์ค่าซ่อมหลังคาอนามัยไปหลายรอบแร๋ว มีวิธีอื่นอีกไหมค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2009, 05:34:01 AM โดย NuTtyGirL » บันทึกการเข้า

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 08:55:20 AM »

ที่สวนผมเวลาไม่ไปหลายๆวัน นกพิลาปก็ยึดบ้านเลยอะ มาทำรังออกใข่บนฝ้าเพดานบ่อยเลย
..มาหลังๆนี่เจอใข่ก็เอามาทอดกินซะ..อย่อยยยย
..เอาไม้เขี่ยรังออกทิ้งไป
..เอาลำโพงเล็กๆไปแขวนไว้ใต้ฝ้าแล้วเปิดเพลง เราได้ฟังเพลงด้วย...แต่นกหายไปหมดเลย...

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
ดอกฝิ่น
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 10:51:25 AM »

เคยใช้ ถุงพลาสติกใส(ถุงก็อปแก็บ) มัดเชือกแขวนแบบราวตาก ผ้า แขวนรอบบ้าน นกมันกลัวตอนนี้ไม่มากวนแล้ว
ลองทำดูนะ
doctorslum
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 11:10:26 AM »

... ภูมิปัญญาชาวบ้าน...

นกพิราป มันกลัวนกเหยี่ยวครับ

doctorslum  63/3   ม.2   ต.บ้านเป้า  อ.แม่แตง   จ.เชียงใหม่   50150
pakchong96
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:41:10 PM »

จะลองทําดูขอบคุณนะครับ
udom101
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 01:49:33 AM »

-*- ช่อง 7 เคย นำวิธีการไล่นกพิราบมาฉายให้ดูแล้ว

ตาม คุณลุง ทิดเฒ่า  เลยครับ

คือการเอางูไปวาง ส่วนที่โรงงาน เอา งูเหลือม ตัวใหญ่ๆ เลย เป้น ตุ๊กตาไปวาง เรียบร้อยไม่มีเลยครับใช้ได้ผล

ส่วนเรื่องนกเหนียว เคยลองทำมาแล้วไม่ได้ผล เคยเอาปืนลม ยิง ก็ไม่ได้ผล มาได้ผลตรงงู (หางูตู๊กตาน่ารักๆมาวาง)  ยิงฟันยิ้ม

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
khanong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:38:50 PM »

ที่บ้านใช้แมวเป็นตัวจัดการครับ โดยการทำทางให้แมวขึ้นไปที่บนหลังคา แมวก็จะไล่จับนกกินเป็นอาหาร แมวจะกวนทั้งกลางวันและกลางคืนเลย ตอนนี้ในจุดที่แมวสามารถเข้าถึง จะไม่มีนกมาอาศัยอยู่เลย แต่ในจุดอื่นๆที่แมวไม่สามารถเข้าไปถึงผมก็ใช้ตะแกรงลวดปิดครับ เจ๋ง
tiger
seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 12:41:49 AM »

เป็นไปได้ว่า พวกนกคงจะชอบสถานที่เงียบๆสงบ ครับ บ้า่นคุณอาจจะสงบเลยโดนใจนกครับ เอาลำโพงไปไว้ใต้หลังคาแล้วใช้วิธี จู่โจมแบบไม่ให้ตั้งตัว โดยเปิดเวลากลางคืนขณะที่กำลังหลับ เอาให้ดัง ก่อกวนไปเรื่อย เดี๋ยวเปิด เดี๋ยวปิด ผมว่ามันคงจะรู้ว่าอยู่ไม่ได้แล้ว ไปดีกว่า ขนาดคนยังทะเลาะกันเพราะเรื่องเปิดเพลงเสียงดังกันเลย นกมันก็น่าจะเหมือนกัน เจ๋ง
นี่ถ้าเป็นนกแอ่นกินรัง สงสัยยกบ้านให้อยู่ไปเลย แล้วออกไปกางเต๊นท์นอนเอา ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์