ใครเคยกู้เงินธกสมั่งครับ

<< < (5/13) > >>

lincoln:
ผมพอจะรู้แล้วว่าทำไมพ่อส่งอยู่หลายปีหนี้จึงไม่หมดซักที เพราะแกไม่เคยจ่ายตรงตามวันที่ธนาคารนัด
สะดวกเข้าเมืองช่วงไหนก้จ่ายช่วงนั่น มีเงินเท่าไหรก็จ่ายเท่านั่น  เราไม่เคยได้ข้อมูลแบบนี้จากเจ้าหน้าธนาคาร
เลย เราส่งยังไงเท่าไหรเท่าไหรเค้าก้คิดไปตามนั่น ไม่คิดจะแนะนำเกษตรกรเลย ทำงานไปตามหน้าที่
พ่อผมจบป.4 กู้ว่าลงทุนซื้อที่ทำสวนส่งลูกเรียน มีตังค์เหลือก็ส่งคืนเขา ธกสน่าจะจัดเจ้าหน้าที่ไว้สักคนค่อย
อธิบายเรื่องแบบนี้กับเกษตรกรที่มากู้ ผมว่าคงมีเกษตรกรอีกเยอะที่เจอปัญหาแบบนี้ ที่ดอกเบี้ยท่วมหัวจนต้องเสีย
ที่ไปก็คงเยอะ ต้องมาเช่าที่ในที่ที่เคยเป็นของตัวเอง ถ้ามีใครสักคนมาแนะนำว่าลุงต้องส่งยังไง คงช่วยได้เยอะ
ขอต้องอภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ที่มาคุยเรื่องของตัวเองซะเยอะ พอดีมาเห็นกระทู้เกี่ยวกับ ธกส มันอัดอั้นตันใจอยู่
ไม่รู้จะปรึกษาใคร คิดว่าคงมีคนอื่นได้ประโยนช์บ้าง แล้วคงจะดีกว่าไปเปิดกระทู้ใหม่จะได้มีเรื่องที่มีเนื้อหาใกล้เคียงกันรวมอยู่ที่
เดียวกันและคงจะช่วยประหยัดพื้นที่เวบด้วย(คิดเอาเองไม่รู้เกี่ยวมัย)ขอบคุณmeowkku เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆและเวบแห่งนี้มาก
เลยครับ

meowkku:
ขอสรุปนะคะ  (ถ้าขาดประเด็นใด ถามได้ จนกว่าจะเข้าใจค่ะ)

1.บัญชีปลอดดอกเบี้ย (ต้องถามเจ้าหน้าที่ ผู้ที่รู้จริง ให้แน่ใจว่าปลอดแบบไหน)
ให้ชำระไปตามเงื่อนไข ถ้ามีเงินมาก อย่าลังเล ชำระให้หมดไปเลยค่ะ เพราะ หนี้ คือ ทุกข์ ค่ะ

2.บัญชีที่คิดดอกเบี้ย (ต้องทราบเงื่อนไขการชำระ คือ อัตราดอกเบี้ย  ??? ระยะเวลาการชำระ ??? ปี )
ให้ชำระไปตามเงื่อนไขเช่นกัน อย่าลืมตรวจสอบหลังการชำระ ทุกครั้ง ถ้ามีเงินมาก เงินก้อน ให้รีบจ่าย
แต่ อย่าขาดงวด ควรชำระ ทุกงวด ทุกเดือน

ไม่ใช่ว่า เราจ่ายเป็นก้อนไปแล้ว ก็นอนใจทิ้งไปหลายงวด จนเกิด ดอกเบี้ยค้าง
เพราะคิดว่า จะไปชดเชยกัน เป็นความเข้าใจผิดค่ะ

ตราบใดที่หนี้ยังชำระไม่หมด ดอกเบี้ยก็จะคิดจากยอดคงเหลือ สะสมไปทุกวัน  ตราบนั้น

ส่วนเงินที่จ่ายไปเป็นก้อน นั้น ประโยชน์คือ เงินจะเหลือจากการตัดดอกเบี้ย ไปชำระเงินต้นได้มากขึ้น
ทำให้ เงินต้น ที่จะนำไปคำนวณงวดต่อไป ลดลงมาก แต่ไม่ได้ไปชดเชย ดอกเบี้ยที่เกิดในงวดต่อไป
(ตรงนี้เข้าใจ มั๊ยคะ  ???) คือจ่ายงวดไหน ก็จบเป็นงวดๆไป ถ้าจ่ายเกิน ก็คือ ไปตัดเงินต้นให้ลดลง
ก็คือ ลดยอดหนี้ นั่นเองค่ะ

***เพราะฉะนั้น ทำยังไง จะสามารถชำระหนี้ให้หมดภายใน 5 ปี ตามที่ต้องการได้
เบื้องต้น ต้องทราบข้อมูลดังกล่าว จาก เจ้าหน้าที่ ผู้ที่รู้จริง

ถ้าถามใครไม่รู้เรื่อง  แนะนำให้ขอคุยกับ ผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายสินเชื่อ หรือ ผู้จัดการเลยนะคะ
โดยแจ้งความประสงค์ว่า เราต้องการ แบบนี้ เราอยากทราบข้อมูลพวกนี้ ช่วยอธิบายให้เราฟังด้วย
หรือถ้า เรามีเงิน 350,000 เราก็ไปขอชำระ ปิดบัญชีไปเลยค่ะ (หมดปัญหา)

ที่ธนาคารบอกว่า ให้จ่ายปีละ 2 ครั้ง น่าจะเป็นเกณฑ์การชำระ ขั้นต่ำ
เพราะส่วนใหญ่ ปัญหาเกษตรกร คือ ไม่ค่อยมีเงินไปชำระ
แต่ถ้าเราจะชำระ น่าจะชำระได้ (ต้องคุยรายละเอียดเรื่องนี้ กับ เจ้าหน้าที่ ผู้รู้จริงๆ )

เพราะ ธนาคารทั่วไป เช่น กู้ซื้อบ้าน สร้างบ้าน จะกำหนดไว้ว่า ห้ามชำระ ปิดบัญชีก่อนกำหนด 3 ปี
แต่ถ้าเรา จะชำระให้หมดก่อน 3 ปี  ก็ทำได้ เพียงแต่ จะถูกคิด ดอกเบี้ยหรือค่าปรับ จำไม่ได้ว่า กี่% ของวงเงินคงเหลือ 
แต่เมื่อคำนวณดูแล้ว ก็ไม่มากค่ะ เพราะถ้าเราทิ้งเอาไว้ ก็เท่ากับที่เราต้องจ่ายดอกไปจนครบ 3 ปี นั่นเอง (อาจจะไม่มากขนาดนั้นด้วย )

แต่ถ้าเรากู้มาเกิน 3 ปีแล้ว ก็สามารถชำระเกิน หรือ ปิดบัญชีก่อนได้
เงื่อนไขข้อนี้ ไม่น่าจะต่างกันมาก ยิ่งเป็น ธกส. ก็จะยิ่งผ่อนปรนกับลูกค้า มากกว่าธนาคารอื่นๆ

ถ้ามีปัญหายังไม่เข้าใจ ก็ถามได้อีกนะคะ ยินดีอธิบายจนกว่าจะเข้าใจค่ะ
ขอให้ ชำระหนี้หมดเร็วๆ นะคะ...

lincoln:
ส่วนเงินที่จ่ายไปเป็นก้อน นั้น ประโยชน์คือ เงินจะเหลือจากการตัดดอกเบี้ย ไปชำระเงินต้นได้มากขึ้น
ทำ ให้ เงินต้น ที่จะนำไปคำนวณงวดต่อไป ลดลงมาก แต่ไม่ได้ไปชด เชย ดอกเบี้ยที่เกิดในงวดต่อไป
(ตรงนี้เข้าใจ มั๊ยคะ    เพิ่งจะเข้าใจก็วันนี้แหละครับ จะรีบกลับไปคุยกับแบงค์อีกทีครับ
มีข้อมูลมาบ้างคงคุยง่ายขึ้น เข้าใจกันมากขึ้น ส่วนเรื่องปิดหมดทีเดียวคงยังไม่มีปัญญาครับแต่ถ้าให้ผ่อนเดือนล่ะไม่เกินหมื่น
คงพอได้ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบน่ะครับ ยังก็ขอขอบคุณจาก
ใจจริงเลยน่ะครับ เป็นหนี้มันเป็นทุกข์จริงๆน่ะครับ
ว่าแต่คุณmeowkkuทำงานแบงค์เหรอครับ มีความรู้เรื่องนี้เยอะจัง อธิบายละเอียดเป็นขั้นเป็นตอนเข้าใจง่าย
ดีครับหรือว่าทำ ธกส. ผมว่าไปซะเยอะ ถ้าใช่ต้องขออภัยอย่างสูงครับ คงเป็นเฉพาะบุคคลเฉพาะสาขา

meowkku:
เคยมีประสบการณ์ หลายกรณีค่ะ

- เคยได้ฝึกอบรมเกี่ยวกับสินเชื่อ ของสถาบันการเงินอื่นค่ะ (แต่ไม่ใช่ ธกส.)

- เคยกู้อาคารสงเคราะห์  ระยะเวลา 15 ปี แต่ใช้เวลาผ่อนหมดเพียง 6 ปี
(เพราะ ชำระเกินตลอด จากที่เขาให้จ่าย 3300/เดือน ก็จ่าย 3500 บาท/เดือน ทุกเดือนไม่ขาด
และเมื่อเงินเหลือในแต่ละเดือน ก็นำไปจ่ายเพิ่มอีกในเดือนต่อไป เวลามีเงินพิเศษ ก็เอาไปจ่ายเพิ่มตลอด
ถ้าจ่ายแบบนี้ มั่นใจได้เลยว่า หมดก่อนกำหนด 15 ปี แน่นอน

เพราะครั้งแรกที่ชำระ เห็นในสลิป แล้วตกใจ เพราะ
เงินที่จ่ายไปทั้งหมด กลายเป็นดอกเบี้ย 31xx บาท เหลือไปตัดต้น แค่ 100 กว่าบาท
ซึ่งก็หมายถึงว่า หนี้ 260,000 ก็ลดลงไปแค่ 260,000 - 1xx เท่านั้นเอง
ก็เลยคิดว่า ทำยังไง จะทำให้ตัดเงินต้นได้มากกว่านี้  ก็ต้องจ่ายเพิ่มอีก เท่าที่จะสามารถจ่ายได้

เงื่อนไขปีแรก จะจ่ายเกินได้ไม่เกิน 1เท่า ของยอดที่ธนาคารให้ชำระ ก็คือ 3300 * 2 =6600 บาท
แต่ตัวเองยังไม่พร้อมจะจ่ายขนาดนั้น แต่ก็ขอให้ได้ ตัดเงินต้น มากกว่านี้ซักนิด
ก็เลย ให้ธนาคารตัดบัญชีชำระ ผ่านธนาคารพาณิชย์ที่มีบัญชีอยู่ เดือนละ 3500 บาท
เท่ากับได้ ตัดเงินต้น เพิ่มขึ้นอีก 200 บาทในแต่ละงวด

ส่วนนี้คือ ตัดบัญชีอัตโนมัติ ป้องกันการลืม และไม่ต้องเป็นภาระในการไปชำระเองทุกครั้ง
พอสิ้นเดือน ถ้ามีเงินเหลือ ก็ไปจ่ายต่างหาก จะได้คอยตรวจความเคลื่อนไหว เรื่องดอกเบี้ย ความถูกต้องในการชำระด้วย
ว่ามีอะไรไม่ชอบมาพากล หรือไม่ ? เพราะเคยได้ยินข่าวบางธนาคาร มีกรณีที่ ถูกยักยอกเงิน ไม่ชำระให้ลูกค้า
(ตัวเองยังไม่เจอ เพราะเช็คตลอด จากการตรวจสลิป(ใบเสร็จ) และนำมาคำนวณอีกที จะได้ไม่พลาด
(คำนวณแบบที่คำนวณให้ดู นั่นแหละค่ะ )

- เคยมีญาติกู้ ธกส. เคยแนะนำเค้า เพราะเค้าก็เจอปัญหา แบบเดียวกับ คุณ lincoln
สุดท้ายก็เลยลองไปชำระแทนที่ ธกส. ก็เลยรู้ว่า พนักงานสาขานั้น ทำงานเป็นหุ่นยนต์จริงๆ ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
พนักงานที่รับชำระ เคยบอกกับญาติ ว่า "จ่ายแต่ดอกก็ได้ มีเป็นก้อนเมื่อไหร่ ค่อยเอามาจ่าย ก็ได้ "
ชาวบ้านได้ยินแบบนั้น  โอ้โฮ สบายเลย บางทีมีเงินก็เก็บไว้ไม่จ่ายเพิ่ม  จ่ายแต่ดอก เพราะเข้าใจผิดตามคำแนะนำนั้น

ก็เลยบอกกับญาติว่า ถ้าจ่ายแต่ดอก จ่ายจนตาย ตัวเองไปเสวย ผลบาป-บุญ ในนรก-สวรรค์ แล้วกลับมาเกิดใหม่
อีกกี่ชาติ ลูกหลานก็ยังใช้หนี้ไม่หมด อันนี้คือความจริง
เพราะหนี้1แสน ก็เหลือเท่าเดิมตลอด  ที่จ่ายไปทุกเดือนนั่นคือ ดอกเบี้ยเท่านั้น  เงินต้นไม่ลดเลย

สรุปก็คือ ความไม่รู้ ความรู้ไม่จริงของคน มีอยู่ทุกที่ ทุกองค์กร
และเป็นที่มาของปัญหา มีผลทำให้เกิดผลเสีย กับคนในสังคม ทั้งทางตรง และทางอ้อมค่ะ
ดังนั้น การป้องกัน คือ ก่อนจะทำอะไร เกี่ยวข้องกับอะไร ต้องศึกษาให้ดี ให้รอบคอบ ให้ถึงที่สุด แล้วค่อยลงมือ
จะได้เกิดความผิดพลาด น้อยที่สุด ค่ะ

ขอให้ คุณlincoln ผ่านพ้นปัญหาด้วย สติ นะคะ ทุกปัญหามีทางออกค่ะ

ppp:
บ้านผมจ่ายรายเดือนครับ  ตัดต้นตัดดอก  เอาเป็นว่าไปจ่ายรายเดือนดีกว่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว