หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งอกงาม...เบิกบาน...เติบโต...อร่อย^&^  (อ่าน 18150 ครั้ง)
tuzzana
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:56:11 AM »

หม้อข้าวหม้อแกงลิงเพาะจากเมล็ดครับ เพาะในกล่องพลาสติกใส แต่ใช้ดินผสมเป็นวัสดุเพาะนะครับ

เพราะเมล็ดเล็กมากกลัวจะไม่รอดตอนย้ายออกจากที่เพาะ เมล็ดเรียวยาวขนาดเท่าเส้นด้าย ใบตอนนี้

ก็ขนาดเมล็ดงาเองแต่ก็เริ่มทำปลายใบเป็นกระเปาะดักแมลงแล้วครับ ยิ้ม

tuzzana
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 10:18:50 AM »

ตอนนี้ที่บ้านแทบจะเปิดร้านขายต้นไม้ได้แล้วครับ ไม้เล็กไม้ใหญ่เพียบ ยิ้มกว้างๆ

ต้นใหญ่ ๆ เป็นตะเคียน ยาง มะฮอกกานี แดง ไข่เน่า ที่ไปซื้อมาจากนครนายกครับใจร้อนเพราะว่าที่เพาะไว้

ยังโตไม่ทันปลูกฝนนี้แน่ แล้วก็มีอีกส่วนที่ขอจากศูนย์เพาะชำสระแก้ว 200 ต้น ยางนา มะฮอกกานี สะเดา มะค่าโมง

อบเชย ยิ้มเท่ห์

ส่วนที่เพาะเองก็วางกระจัดกระจายหาทำเลที่ปลอดภัยจากผลไม้ที่จะหล่นด้วยครับ เลยต้องย้ายไปย้ายมา บางจุดหน้าร้อน

วางไว้ได้ดีแสงกำลังพอเหมาะ แต่พอฝนลงต้นไม้ใหญ่ที่อาศัยร่มเงาอยู่ก็แตกใบซะทึบเลย  ยิงฟันยิ้ม

ในภาพยังไม่ครบทุกจุดหรอกนะครับ ที่วาง ๆ หลบ ๆ ทางเข้าออกรถมีอีกนิดหน่อยกับที่ลงดิน ลงกระถางรวมเพาะไว้ก่อน

ก็มีอีกพอสมควร  ลังเล ทยอยลงถุงเป็นระยะ ๆ  ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2009, 10:21:01 AM โดย กะจ่างน้อย » บันทึกการเข้า
เชาชอบปลูก
*

พืช คืออาหาร ที่อยู่อาศัย ยาและเครื่องนุ่งห่ม

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 03:21:07 PM »

ส่วนต้นที่ได้รับบริจากมาก่อนหน้านั้นตอนนี้เพิ่งจะออกลูกครับเท่าหัวไม้ขีดเอง คงอีกนานกว่าจะไ้ด้แอ้ม ยิ้มกว้างๆ
สองเดือนครึ่งก็ได้ชิมแล้วครับ

ปลูกต้นไม้ให้หลากหลายที่สุด
DIN
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 04:58:35 PM »

ตุ่มๆ แบบนั้นมันใช่เลย ....    อีกสองเดือนขอดูอีกทีครับ
ผมได้แนวคิดสะสมต้นไม้ แบบคุณกะจ่างน้อยแล้ว ....ต้องไปซื้อถุงก่อน   ยิ้ม เราจะมีขุมกำลังใหม่ ขนาดใหญ่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tuzzana
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 09:40:20 AM »

มะขวิดจากอ.ราตรีครับ เพาะง่ายงอกเกือบทุกเมล็ด เลยแจกต่อเกลี้ยงเลย อายจัง

พุดหนำเลี้ยบ พี่วุฒินำส่งถึงบ้านครับ ถ้าไม่งอกสงสัยโดนยำแน่ เพราะตอนส่งมอบก็เมล็ดอ้ารากงอกแล้ว ยิ้มเท่ห์

ไก่ฟ้า เมล็ดเล็ก ๆ แบน  ๆ ไม่น่างอกยากแต่ก็ยากกว่าที่คิด พองอกแล้วก็ต้นเล็ก ๆ อีกตังหาก กว่าจะโตเป็นเถาได้นานมากครับ

แต่ตอนนี้มีวี่แววว่าจะได้ต้มยำไก่แล้ว ต้นที่สูง เอ่อน่าจะเรียกว่าเลื้อยถึงจะถูกนะครับ เลื้อยจากพื้นพันไม้สูงขึ้นมาถึงคางแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2009, 09:52:38 AM โดย กะจ่างน้อย » บันทึกการเข้า
tuzzana
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:44:08 PM »

มะขามเปรี้ยวฝักใหญ่ ของใครน๊าขออภัยอย่างแรงที่ลืมจำชื่อไว้ต้นโตสุดถึงหัวเข่าแล้วครับ เจ๋ง
mon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:53:14 PM »

ในที่สุดก็มีการบ้านส่งป้าดีจนได้ จุมพิต  ซ้ายสาละอินเดียครับ  ขวาชมพู่น้ำดอกไม้ของคุณอุ๋ย จุมพิต

บอร์ดนี้มีกี่ อุ๋ย เนี่ย จำได้ ว่าไม่เคยแจกชมพู่น้ำดอกไม้เลยนะ 555 +

แล้วคนแจกนี่ ชื่อ jeabjeab ไม่ใช่เหรอ กะจ่างน้อยจ๋า อิอิอิ

(คุณ jeabjeab อย่าลืมหักคะแนนนักเรียนความจำสั้นด้วยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ)
tuzzana
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 05:41:27 PM »

โอ้ยโดนจนได้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ทีหลังจำไม่ได้ไม่มั่วดีกว่า ตกใจ
tuzzana
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 08:37:11 PM »

สาละลังกาคุณรักครับ ในที่สุดก็สะบัดใบพ้นดินออกมาจนได้ หลังจากกลบดินไว้ซะมิดกันกลิ่นฟุ้งกระจาย ยิงฟันยิ้ม
ruk
*

ขออุทิศชีวิตที่เหลือ เพื่อให้โลกมีสีเขียว

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 10:58:32 PM »

ฟักข้าวครับฟักข้าว ของคุณรัก ลองทั้งฝนเปลือกและก็แกะเปลือกออก ได้ผลพอ ๆ กันครับงอกเร็วขึ้น ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้จะยืดตัวเร็วมาก ระวังมันคลุมต้นมะม่วงนะคะ อิอิ

ซ้ายพิกุลของคุณรัก  ขวาละมุดสีดาของคุณบลูเจ  ใบคล้ายกันมากครับถ้าไม่ปักป้ายชื่อไว้ย้ายไปย้ายมา

ต้องหลงแน่ ๆ  ลังเล

เก่งมากค่ะ ขึ้นทุกอย่างที่ให้่ไปเลย ดีใจจัง

สาละลังกาคุณรักครับ ในที่สุดก็สะบัดใบพ้นดินออกมาจนได้ หลังจากกลบดินไว้ซะมิดกันกลิ่นฟุ้งกระจาย ยิงฟันยิ้ม

สวยจังค่ะ ไม่เสียแรงที่ตั้งตารอเกือบปีนะคะ คุณกระจ่างน้อย ตอนนี้ที่บ้านร่วงเป็นสิบลูกเลย แต่ไม่ส่งให้ใครแล้วค่ะ เข็ด อยากได้มาเก็บเอาเลย ให้ๆๆๆๆๆๆๆ แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2009, 11:03:07 PM โดย ruk » บันทึกการเข้า

ขอเพียงได้ลงมือทำ สักวันความฝันจะเป็นจริง
165 ซ.จักรพงษ์ 5 หมู่ 10  ต.ไม้เค็ด อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25230
tuzzana
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 07:06:33 AM »

มีมะม่วงหิมพานต์ของพี่วุฒิมาส่งอีกซักต้นครับ โตเร็วดี แต่เห็นทีไรก็นึกอยากเอาเมล็ดที่เหลือมาคั่วกินซะงั้น

ก็เห็นตอนที่เป็นเมล็ดสด ๆ เมล็ดข้างในใหญ่ดีจังครับ น่ากิน ๆ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.ต้นฟักข้าวตอนนี้เลื้อยขึ้นไปเกาะต้นมะม่วงได้อย่างมั่นคงแล้วครับ ยาวขึ้นไปน่าจะ 4 เมตรได้แล้ว วันก่อนเพิ่งไปเห็นรูป

ต้นฟักข้าวอายุหลายปีต้นเท่าแขนเลยครับ  แต่ก็มิได้นำพาครับ เพราะเคยปลูกเสาวรสปล่อยขึ้นต้นมะม่วงก็ขนาดข้อมือเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2009, 07:09:18 AM โดย กะจ่างน้อย » บันทึกการเข้า
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 06:56:39 PM »

คุณจ่าง เมล็ดย่านางมันไม่งอกอะ ไม่รุทำมาย คุณจ่างลองเพาะเองบ้างยังค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
tuzzana
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:06:04 PM »

ไม่งอกเหมือนกันครับ อาจจะนาน รึไงไม่แน่ใจ ไว้จะลองเพิ่มเติมนะครับ ขยิบตา
tuzzana
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:20:31 AM »

การบ้านหาย ต้องรีบมาเติมไว้ก่อนที่จะลืมครับ  ส้มแขกลุงต้า สีจ้าบมาก อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2009, 03:40:19 PM โดย กะจ่างน้อย » บันทึกการเข้า
jeedjang
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 04:57:52 PM »

เพาะการบ้านเก่งจังค่ะ

จี๊ดหมักดองไว้เยอะ เดี๋ยวรีบไปหารูปมาส่งก่อนดีกว่า
ruk
*

ขออุทิศชีวิตที่เหลือ เพื่อให้โลกมีสีเขียว

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 05:15:48 PM »

การบ้านหาย ต้องรีบมาเติมไว้ก่อนที่จะลืมครับ  ส้มแขกลุงต้า สีจ้าบมาก อายจัง

ตั้งตารอ ทายาท ของลูกนี้ค่ะ

ขอเพียงได้ลงมือทำ สักวันความฝันจะเป็นจริง
165 ซ.จักรพงษ์ 5 หมู่ 10  ต.ไม้เค็ด อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25230
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์