หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สูบน้ำโดยใช้ถังสุญญากาศ  (อ่าน 289646 ครั้ง)
win08
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 12:46:33 PM »

เมื่อก่อนคนเราก็ไม่มีใครคาดคิดมาก่อนว่าเราจะไปเหยียบดวงจันทร์ได้. 

และมาวันนี้ก็มีคนกลุ่มเล็กๆเชื่อว่าถัง200 ลิตร สูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูงไม่ได้. และคิดว่าไม่ว่าจะทำยังไงก็จะไม่มีวันสำเร็จ  เพราะได้คำนวนมาแล้ว และคิดว่าความคิดของตัวเองนั้นถูกต้องที่สุด.   

ถ้าคิดอย่างนี้ไม่มีวันไปถึงดวงจันทร์แน่ครับ

ผมไม่เคยบอกนะครับว่าถัง200 ลิตร มันทำได้แล้ว. ผมบอกเพียงแต่ว่า มันยังทำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่าในอนาคตมันจะทำไม่ได้.   มันอาจ จะทำได้  หรือไม่ได้. เป็นเรื่องที่ต้องพิสุจต่อไปครับ. อย่าเพิ่องด่วนสรุปเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนจาก  คำว่า. ทำไม่ได้. เป็น ยังทำไม่ได้.  น่าจะดีกว่านะครับ

รีบๆทำให้ได้นะครับ   สองล้านรออยู่ อิอิอิอิ.......

Jeffy
*

« ตอบ #449 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 01:35:02 PM »

เมื่อก่อนคนเราก็ไม่มีใครคาดคิดมาก่อนว่าเราจะไปเหยียบดวงจันทร์ได้. 

และมาวันนี้ก็มีคนกลุ่มเล็กๆเชื่อว่าถัง200 ลิตร สูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูงไม่ได้. และคิดว่าไม่ว่าจะทำยังไงก็จะไม่มีวันสำเร็จ  เพราะได้คำนวนมาแล้ว และคิดว่าความคิดของตัวเองนั้นถูกต้องที่สุด.   

ถ้าคิดอย่างนี้ไม่มีวันไปถึงดวงจันทร์แน่ครับ

ผมไม่เคยบอกนะครับว่าถัง200 ลิตร มันทำได้แล้ว. ผมบอกเพียงแต่ว่า มันยังทำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่าในอนาคตมันจะทำไม่ได้.   มันอาจ จะทำได้  หรือไม่ได้. เป็นเรื่องที่ต้องพิสุจต่อไปครับ. อย่าเพิ่องด่วนสรุปเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนจาก  คำว่า. ทำไม่ได้. เป็น ยังทำไม่ได้.  น่าจะดีกว่านะครับ

รีบๆทำให้ได้นะครับ   สองล้านรออยู่ อิอิอิอิ.......

เรื่องเงินนั้นนอกประเด็นครับ ขยิบตา ขยิบตา
ghostdevil
*

« ตอบ #450 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:42:48 AM »

ผมอยากถามความคิดเห็นของทุกท่านว่าคิดยังไงกับข่าวนี้ครับ

http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9580000039323

เมื่อเวลา 10.00 น.วันนี้ (5 เม.ย.) ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งจาก นายชัยพจน์ สิริศักดิ์ธเนศ อายุ 45 ปี อยู่บ้านเลขที่ 42 หมู่ 2 ต.ท่าตะคร้อ อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี ว่า สามารถประดิษฐ์เครื่องผลิตกระแสไฟฟ้าพลังน้ำได้สำเร็จเป็นครั้งแรกของประเทศ และของโลก จึงเดินทางไปตรวจสอบพบเครื่องประดิษฐ์ผลิตกระแสไฟฟ้ามีลักษณะหมุนขึ้นลง มีกระบะรับน้ำแนวตั้งสูง 4.50 เมตร กว้าง 2.50 เมตร ตั้งอยู่บริเวณหน้าบ้าน

นายชัยพจน์ สิริศักดิ์ธเนศ เปิดเผยว่า แรงจูงใจที่ทำให้ตนต้องประดิษฐ์เครื่องผลิตกระแสไฟฟ้าขึ้นมาใช้เอง เนื่องจากหลายปีที่ผ่านมา ตนได้ติดตามข่าวสารต่างๆ เกี่ยวกับปัญหาการขาดแคลนพลังงานไฟฟ้าของประเทศ บางครั้งได้ข่าวว่าประเทศพม่าหยุดการส่งแก๊สธรรมชาติให้แก่ประเทศไทยมาหลายครั้ง ตนจึงคิดว่าจะทดลองคิดค้นหาต้นทุนพลังงานที่ใช้สำหรับผลิตกระแสไฟฟ้า พร้อมทั้งคิดหาทางแก้ไขว่าหากน้ำไม่ไหลจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร และหากกระแสไฟดับจะมีวิธีแก้ไขปัญหาอย่างไร

นายชัยพจน์ สิริศักดิ์ธเนศ กล่าวต่อว่า ถึงแม้ตนจะเรียนจบแค่ชั้น ม.6 แต่ตนก็พอจะมีความรู้เกี่ยวกับไฟฟ้าพอสมควร จึงได้ทดลองประดิษฐ์เครื่องผลิตกระแสไฟฟ้าด้วยการลองผิดลองถูกมานานกว่า 6 ปี คิดค้นหาความรู้ทั้งเรื่องของถ่านหิน หรือแม้กระทั่งนิวเคลียร์

แต่สุดท้ายก็มาคิดได้ว่าจะผลิตกระแสไฟฟ้าจากแรงดันของน้ำ เหตุผลเพราะไม่ต้องใช้ทุนมากมาย จึงคิดค้น และศึกษาเกี่ยวกับการไหลของน้ำเพื่อนำไปเปรียบเทียบกับการหมุนของกังหันลม จากการลองผิดลองถูกจนสุดท้ายตนก็สามารถประดิษฐ์เครื่องผลิดกระแสไฟฟ้าได้สำเร็จ ซึ่งต้นทุนที่นำมาผลิตประมาณ 4 แสนบาท

สำหรับเครื่องประดิษฐ์ผลิตกระแสไฟฟ้า ตนได้ไปยื่นเอกสารเพื่อจดลิขสิทธิ์เอาไว้แล้ว โดยใช้ชื่อว่า “ระหัดรับน้ำแนวตั้งเพื่อการผลิตกระแสไฟฟ้า” สามารถผลิตกระแสไฟฟ้าได้ถึง 20 กิโลวัตต์ ซึ่งเหมาะที่จะนำไปใช้กับภาคอุตสาหกรรม เช่น โรงงาน หรือโรงแรม

นอกจากนี้ เครื่องดังกล่าวยังสามารถปรับกระแสไฟฟ้าได้ตามที่ต้องการอีกด้วย แต่ถ้าหากต้องการกระแสไฟฟ้ามากกว่านี้ก็จำเป็นจะต้องผลิตเครื่องประดิษฐ์ชนิดนี้ให้ใหญ่ขึ้น แต่ทางที่ดีควรจะผลิตเครื่องเท่าเดิม แต่เพิ่มจำนวนมากขึ้นตามที่ต้องการจะเหมาะกว่า

“สำหรับเครื่องผลิตกระแสไฟฟ้าที่ผมคิดค้นขึ้นมาสามารถนำไปใช้กับหมู่บ้านได้ทั้งตำบล โดยไม่ต้องอาศัยไฟฟ้าแรงสูง และสามารถนำไปติดตั้งที่ปลายทางตามที่ต้องการได้ด้วย” นายชัยพจน์ กล่าว

พร้อมกล่าวต่อว่า แต่อย่างไรก็ตาม หากหน่วยงานภาครัฐหรือรัฐบาลเข้ามาให้การสนับสนุน ตนเชื่อว่าจะสามารถผลิตกระแสไฟฟ้าช่วยคนไทยทั้งประเทศได้อย่างแน่นอน ส่วนตัวแล้วเชื่อและมั่นใจว่า เครื่องประดิษฐ์ที่ตนคิดค้นขึ้นมาเป็นเครื่องแรกของประเทศ และเป็นเครื่องแรกของโลกอย่างแน่นอน

Liked By: kaewmai
ปลาไทยดอทคอม
*

« ตอบ #451 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 11:45:54 AM »

ใครเคยเห็นแบบนี้บ้าง
www.thairath.co.th/content/491249
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #452 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:41:39 PM »

ใครเคยเห็นแบบนี้บ้าง
www.thairath.co.th/content/491249

ลองเข้าไปดูอีกที่ก่อนก็ได้นะครับ มีคลิปให้เราดูด้วย ฟังดีๆ ชัดๆ นะครับ ว่าเครื่องผลิตกำลังไฟฟ้าได้เท่าไหร่.....

และที่สำคัญเท่าที่เห็นเครื่องกำเนิดไฟฟ้าแม่เหล็กถาวรและ gid tie inverter ที่ใช้อยู่นั้นพิกัดคงไม่ถึง 20 kw แน่ๆ  ครับ...

http://manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9580000039323&Html=1&TabID=2&#Commenttab

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
คุณบรีส ชุมแพ
*

« ตอบ #453 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 08:25:27 AM »

555

นักข่าวมันมั่ว แค่อยากขายข่าว

ส่วนคนทำ ก็ตั้งใจดี

แต่มันเป็นไปไม่ได้

พลังงานเข้ามากกว่าออกไม่ได้

ไฟฟ้าที่ได้ วัดได้สูง เพราะยังไม่มีโหลด พอมีโหลดก็ตกดิ่งเหวเองครับ จนถึงจุดสมดุลย์คือ ผลิตไฟฟ้าได้น้อยกว่าที่เครื่องต้องการ

สิ่งเหล่านี้คือ กฎทางวิทยาศาสตร์ ที่เราๆ พูดกันอยู่

ทำนะ ได้ แต่ทำแล้วมันไม่คุ้ม เสียเวลา

Liked By: KENETIC_E®, prechaw1

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์
sanuo
*

« ตอบ #454 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 10:38:35 AM »

หลักการง่ายๆแบบนี้ เคยคิดตั้งแต่ตอนเข้า ปวช. พอเรียนจบ มันก็รู้ว่า. อะไรเป็นอะไร

เอาง่ายๆ  ถ้าทำได้จริง คงมีใช้กันมาตั้งแต่เรายังไม่เกิดแล้วล่ะ คนโบราน คิดไว้ก่อนเราตั้งนานแล้ว

ยอมรับในสิ่งที่ กลุ่มของคนที่มีหน้าที่โดยตรงก่อน จะได้ไม่เสียเวลาคิดซ้ำ

ทำวิจัย แล้วจะรู้ว่า เราได้คิดซ้ำคนอื่นแล้ว มันยากที่จะคิดสิ่งใหม่ๆได้ในเวลานี้ 
rit0505
*

« ตอบ #455 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 05:48:03 AM »

เรื่องเงินนั้นนอกประเด็นครับ ขยิบตา ขยิบตา

นั่นสิ  ผมก็ยังสงสัยว่าจริงๆแล้วการสูบน้ำด้วยถังสูญญากาศมันทำได้จริงไหม  แล้วยูทูปที่เขาลงไว้ว่าทำได้  ล่ะครับ 
เดี๋ยวหลังสงกานรต์จะลองทำดู  เพื่อพิสูจนว่าเท็จจริงเป็นอย่างไร  แล้วจะเอามาบอกไห้หายสงสัย  ลอกแบบจากยูทูปที่เขาบอกทำได้จริง

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
prechaw1
*

« ตอบ #456 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 08:00:04 AM »

ปั๊มน้ำกรอกน้ำช่วยยังไม่อยากขึ้นเลย ขนาดมีตัวต้นกำลัง กระทู้นานม

หนองข่อย ลานกระบือ กำแพงเพชร
kikuu
*

« ตอบ #457 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 02:56:52 PM »

ผมลองทำแล้ว ยังไม่ขึ้น แต่ผมเชื่อว่า..มันต้องขึ้น หมดไปหลายตังค์ละ

Liked By: KENETIC_E®
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #458 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 09:13:59 PM »

ผมลองทำแล้ว ยังไม่ขึ้น แต่ผมเชื่อว่า..มันต้องขึ้น หมดไปหลายตังค์ละ
ลองติดต่อเจ้านี้ดู เห็นเค้าลง fb ใช้คำว่า "เครื่องทำฝนเทียมจากใต้ดินด้วยสูญญากาศ" ลองดูนะครับ เผื่อมีแนวทางครับ

https://www.facebook.com/saneh.th?fref=pb&hc_location=profile_browser

Liked By: soomrungrots, boyboom

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ทำตามคำพ่อ
*

« ตอบ #459 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 10:03:31 AM »

อันนี้ผมก็เห็นมานานละ อ่านๆดูผมว่าเป็นไปไม่ได้ รอผู้รู้จริงๆมาตอบ
smacos
*

« ตอบ #460 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 11:22:11 AM »

เฉพาะหัวข้อสนทนานี้ ผ่านไปแล้ว 7 ปีเศษ ถ้ามีคนทำแล้วสำเร็จ คงมาโพสบอกแล้วละครับ  แถมรับรางวัลโนเบลไปเรียบร้อยแล้วด้วยล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Supachai007
*

« ตอบ #461 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 10:39:30 PM »

มีหลัฐาน เบอร์โทรติดต่อขอรับรางวัลได้นะครับ

2 M บาท (1,000K=1M,1K=1,000)

เพื่อเป็นค่าเหนื่อย
หมายเหตุ จำนวนที่เห็นไม่ผิดหรอกครับ
รีบๆๆทดลองเข้าไว้  ยิ้ม
สำเร็จแล้ว

ติดต่อมาที่
0814531568
06:00 - 20:00 น.ทุกวัน ไม่เว้นวันหยุดราชการ

วันที่เริ่มกระทู้ 9 กพ 2011
วันนี้          12 มิย 2014 ผ่านไป 1219 วันเร็วเหมือนสายลม

วันที่เริ่มตั้งรางวัลนำสาธิต 8 กค 2013
วันนี้      12 มิย 2014 ผ่านไป 339 วันจนจะครบขวบปีแล้ว ยังไม่มีคนเก่งมาแสดงตัว

ตามลิงค์นี้เลยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30643.1008

ยังรออยู่นะครับ
ทุกท่านที่ทำได้

ขอรับเงินล่วงหน้าก่อนได้ไหมครับจะเอาไว้เป็นค่าใช้จ่ายในการทดลอง ถ้าเงินไม่หมดเสียก่อน ต้องสำเร็จแน่ครับ
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29]   ขึ้นบน
  พิมพ์