ข่าว
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สูบน้ำโดยใช้ถังสุญญากาศ  (อ่าน 253362 ครั้ง)
Aomsin & Earth
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 04:41:37 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

win08
*

« ตอบ #433 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 07:16:51 PM »

คืออย่างนี้นะ. เดิมทีผมก็ไม่ได้มีความสนใจในเรื่องนี้มาก. เพียงแต่อยากจะให้กำลังใจ คนที่มีความตั้งใจ และความคิดสร้างสรร.  แต่พอได้อ่านบางความเห็น ใช้คำที่แรง และบอกว่า มันทำไมได้.    ผมจึงสะดุด คิดขึ้นมาว่า แล้ว จริงๆ มันทำได้หรือไม่.  สรุปคือตอนนี้ยังไม่มีใครทำได้สำเร็จ.   แต่นั่นมันก็ไม่ได้หมายความว่า ในอนาคตมันจะไม่สำเร็จ.   และบางคนก็มานั่งคิดบนกระดาษแล้วก็บอกว่าไม่ได้.     

ผมจึง งง และคิดว่า. เอ.....แค่ พวกคุณ 2-3 นั่งคิดในกระดาษแล้ว บอกว่าไม่ได้.   มันด่วนสรุปไปหรือป่าว.  แล้วบนโลกนี้มีหลายพันล้านคน ลองให้คนอื่นคิดดูแล้วหรือยัง. แล้วสรุปว่ายังไง.    แล้วถ้ารูปแบบถังมันเปลี่ยนไป ซับซ้อนขึ้น  แล้ว แล้วสูตรมันจะคิดยังไง คิดได้หรือป่าว. 

ผมจึงยังไม่เชื่อในจุดนี้.    ถ้าเอาถัง 200 ลิตรยกขึ้นมาเป็นวาระแห่งชาติ.  หรือ ส่งไป องค์การ nasa.  ระดมนักวิทยาศาตร์ทั่วโลก. ช่วยกันคิดวิเคราะ ดัดแปลง จนสุดความสามารถแล้ว.   ถ้ามันยังทำไม่ได้. ถึงตอนนั้น ค่อยสรุป ว่ามันทำไม่ได้   

ถัง 200 ลิตรนั้นมันยังไม่ได้ถูกการพิสูจอย่างจริงจัง และเป็นเพียง ข้อสันนิจฐาน ของคนไม่กี่คน. แล้วจะทำไห้ผมเชื่อได้อย่างไร

สรุปคือ. ถัง200 ลิตรใช้สูปน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูงโดยไม่ใช้แรงภายนอกนั้น. ยังไม่ได้สรุปแน่ชัดว่า.  ทำได้ หรือ. ไม่ได้.

ผมจึงสนับสนุนแนวคิดนี้ 

โอเคครับ งั้นผมก็เชื่อว่าบั้งไฟล้าน สามารถวิ่งไปถึงดวงจันทร์ได้ ถ้ามีการพัฒนาหลายๆรูปแบบ สมาชิกท่านอื่นเห็นว่าไงครับ
Jeffy
*

« ตอบ #434 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 09:41:51 PM »

คืออย่างนี้นะ. เดิมทีผมก็ไม่ได้มีความสนใจในเรื่องนี้มาก. เพียงแต่อยากจะให้กำลังใจ คนที่มีความตั้งใจ และความคิดสร้างสรร.  แต่พอได้อ่านบางความเห็น ใช้คำที่แรง และบอกว่า มันทำไมได้.    ผมจึงสะดุด คิดขึ้นมาว่า แล้ว จริงๆ มันทำได้หรือไม่.  สรุปคือตอนนี้ยังไม่มีใครทำได้สำเร็จ.   แต่นั่นมันก็ไม่ได้หมายความว่า ในอนาคตมันจะไม่สำเร็จ.   และบางคนก็มานั่งคิดบนกระดาษแล้วก็บอกว่าไม่ได้.     

ผมจึง งง และคิดว่า. เอ.....แค่ พวกคุณ 2-3 นั่งคิดในกระดาษแล้ว บอกว่าไม่ได้.   มันด่วนสรุปไปหรือป่าว.  แล้วบนโลกนี้มีหลายพันล้านคน ลองให้คนอื่นคิดดูแล้วหรือยัง. แล้วสรุปว่ายังไง.    แล้วถ้ารูปแบบถังมันเปลี่ยนไป ซับซ้อนขึ้น  แล้ว แล้วสูตรมันจะคิดยังไง คิดได้หรือป่าว. 

ผมจึงยังไม่เชื่อในจุดนี้.    ถ้าเอาถัง 200 ลิตรยกขึ้นมาเป็นวาระแห่งชาติ.  หรือ ส่งไป องค์การ nasa.  ระดมนักวิทยาศาตร์ทั่วโลก. ช่วยกันคิดวิเคราะ ดัดแปลง จนสุดความสามารถแล้ว.   ถ้ามันยังทำไม่ได้. ถึงตอนนั้น ค่อยสรุป ว่ามันทำไม่ได้   

ถัง 200 ลิตรนั้นมันยังไม่ได้ถูกการพิสูจอย่างจริงจัง และเป็นเพียง ข้อสันนิจฐาน ของคนไม่กี่คน. แล้วจะทำไห้ผมเชื่อได้อย่างไร

สรุปคือ. ถัง200 ลิตรใช้สูปน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูงโดยไม่ใช้แรงภายนอกนั้น. ยังไม่ได้สรุปแน่ชัดว่า.  ทำได้ หรือ. ไม่ได้.

ผมจึงสนับสนุนแนวคิดนี้ 

โอเคครับ งั้นผมก็เชื่อว่าบั้งไฟล้าน สามารถวิ่งไปถึงดวงจันทร์ได้ ถ้ามีการพัฒนาหลายๆรูปแบบ สมาชิกท่านอื่นเห็นว่าไงครับ

ถ้าคุณเชื่ออย่างนั้น. มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลนะครับ.    ไม่แน่นะยานที่ไปดวงจันทร์อาจได้แรงบันดาลใจมาจากบั้งไฟก็เป็นได้ ยิงฟันยิ้ม
Jeffy
*

« ตอบ #435 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 09:56:56 PM »

แต่ถ้าคุณทดลองใช้บั้งไฟล้านพาคุณไปดวงจันทร์. แต่ว่ามันไม่สำเร็จ   แล้วคุณจะบอกคนทั่งโลกว่ามันไม่สามารถทำได้อย่างนั้นหรือ.   

อย่าไปทำมันเลย .....ไม่สำเร็จหรอก ......  เพราะผมทำไม่ได้.   .....ถัง 200. ลิตร ผมก็ทำไม่ได้  แล้วคนทั้งโลกต้องทำไม่ได้ด้วยสินะครับ.   ผมนี้งงเลย : ตกใจ
smacos
*

« ตอบ #436 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 07:45:35 PM »

เรื่องของเรื่องก็คือ  "ฝ่ายที่เชื่อว่าทำได้กับที่เชื่อว่าอาจจะทำได้น่าจะทำได้  ไม่ยอมทดลอง ไม่ยอมพิสูจน์ เอาแต่มโนว่า น่าจะได้ๆๆ "

ฝ่ายเชื่อว่าทำไม่ได้อย่างผมจะไปพิสูจน์ยังไงในเมื่อมันทำไม่ได้อยู่แล้ว เหมือนกับดูคลิปแล้ว ชาบูๆๆ  พอรู้ว่าระดับในเนินโกหกนั่นมันหลอกตา  ก็เลยแก้เกี้ยวว่า น่าจะ อาจจะ

Jeffy
*

« ตอบ #437 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 10:50:44 PM »

แล้วการที่บอกว่าทำไม่ได้. ก็ มโน  เพราะว่าไม่ได้มีการพิสูจอย่างแน่ชัดอะไรเลย. เป็นเพียงความเชื่อส่วนบุคคล. ของคนบางกลุ่ม. และอยากจะไห้คนอื่นเค้าเชื่อแบบตัวเองเชื่อ.  ซึ่งมันเป็นความคิดที่แคบมาก
คุณบรีส ชุมแพ
*

« ตอบ #438 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:43:38 AM »

แล้วการที่บอกว่าทำไม่ได้. ก็ มโน  เพราะว่าไม่ได้มีการพิสูจอย่างแน่ชัดอะไรเลย. เป็นเพียงความเชื่อส่วนบุคคล. ของคนบางกลุ่ม. และอยากจะไห้คนอื่นเค้าเชื่อแบบตัวเองเชื่อ.  ซึ่งมันเป็นความคิดที่แคบมาก

หลายๆ คน เขาพิสูจน์ด้วย กฎทางวิทยาศาสตร์ไงครับ

1. กฎการอนุรักษ์พลังงาน
2. กฎกลศาสตร์ของไหล ... ไม่ใช่ของแข็ง
3. กฎแรงโน้มถ่วง

หลายๆ กฎ ของโลกใบนี้ มันบอกชัดเจนว่า มันทำไม่ได้

ถ้าทำได้ ก็คือ การพิสูจน์ว่า กฎเหล่านี้ ไม่เป็นจริงเสมอ

ซึ่งหมายถึง คุณจะกลายเป็น นักวิทยาศาสตร์เอกของโลกทันที ที่หาข้อพิสูจน์มาล้างกฎเหล่านี้ได้

ผมเชื่อในจินตนการ ผมสนับสนุนเต็มที่

แต่ถ้าจะเดินให้ถูกทาง ก็ต้องทำแล้วพิสูจน์มาหักล้างกฎเหล่านี้ก่อน

... ผม บอกว่า มันเป็นไม่ได้ ไม่ได้หมายถึง ฝันไม่ได้

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #439 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:20:46 PM »

จริงๆ แล้วผมก็พิสูจน์ด้วยกฏของวิทยาศาสตร์ที่ว่ามาแล้ว มันไม่มีทางเป็นไปได้แม้แต่จะให้มันไหลย้อนกลับขึ้นจากต่ำไปที่สูงได้

แม้แต่หยดเดียว แต่ในบางการทดลอง(ของบางท่าน) มันกลับมีน้ำไหลออก และไหลเข้าถังได้(มีเสียงน้ำไหลเข้าตามบางคลิปที่

มีคนทดลอง แต่แล้วก็เงียบหายไป) ไม่ใช่เฉพาะไหลออกของน้ำในถัง 200 ลิตรนะครับ มันมีน้ำไหลเข้าถังได้ด้วย...

อันนี้แหละใครจะใช้กฏข้อไหนมาอธิบายให้ได้ว่าที่มันไหลได้(ชั่วขณะ) นั้นเกิดจากกฏข้อไหนมารองรับ ถึงแม้มันจะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ

ก็ตามที่ เสียอย่างเดียวที่ผมยังไม่เห็นของจริงที่มีคนทดลองแล้วมันไหลได้แบบชั่วคราวก็ตาม ก็เลยยังไม่คาใจอยู่ครับ........

แต่ในทางทฤษฏีแล้วไม่มีทางไหลได้แม้แต่หยดเดียวด้วยซ้ำ.........อันนี้เข้าใจกฏแน่ๆ อยู่แล้วครับ...

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Khajornsak
*

« ตอบ #440 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 07:25:08 PM »

ดูคลิบนี้แล้วน่าจะจบนะครับ ยังไงผมก็เชียร์แผงโซล่าเซลล่ะครับ มีแดดเสียบปุ๊บมาปั๊บ  จะเอาสูง เอาแรง เอาน้ำเยอะเท่าไรก็เลือกขนาด ประเภทปั้ม แล้วหาแผงที่เหมาะมาใช้ได้เลย ^^ คิดว่าถ้าเอาเงินซักหมึ่นสองหมึ่นมาลงทุนอ่ะไรซักอย่างเพื่อให้ได้น้ำใช้ ผมว่าคงคิดกันง่ายเลยนะครับ ว่าจะเลือกอ่ะไร
เถียงกันมา 5 ปีแล้วมั้งครับ ไม่เห็นมีคนฟันธงจะๆซักคนว่าได้น้ำใช้จากที่ต่ำขึ้นที่สูง ขนาดมีคนให้สองล้านแล้วนะ
https://www.youtube.com/watch?v=M6Waw7PB04M
ถ้าดูจนจบผลสุดท้ายคือ น้ำจะหมดจากถังแล้วก็จบกระบวนการครับต้องเติมน้ำใหม่ ผมเคยทำโครงงานวิทยาศาสตร์ส่งอาจารย์ลักษณะเดียวกัน ท่านถามผมว่าทำยังไงให้น้ำไม่หมดจากระบบ ตอนนั้นผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน
อีกคลิบครับ ชัดเจนนะ อย่าเถียงกันอีกเลย  
https://www.youtube.com/watch?v=HfcPq2V25HE

แบบฟันธงนะครับ คือเราตั้งชื่อมันผิดเลยพาให้เราเข้าใจในตัวมันผิดไปไกลเลยชื่อที่ถูกต้องของระบบนี้ควรจะเป็น "ระบบกาลักน้ำจากถัง 200 ลิตร"

ชื่อคลิบนี้เขาก็ตั้งคล้ายกันนะครับ
https://www.youtube.com/watch?v=jFZk2PF4tvQ

อีกอันแถมครับ เผื่อใครอยากเอาไปลอง
https://www.youtube.com/watch?v=f1mT61agKng

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 08:17:18 PM โดย Khajornsak » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #441 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 07:32:41 PM »

แต่ถ้าคุณทดลองใช้บั้งไฟล้านพาคุณไปดวงจันทร์. แต่ว่ามันไม่สำเร็จ   แล้วคุณจะบอกคนทั่งโลกว่ามันไม่สามารถทำได้อย่างนั้นหรือ.  

อย่าไปทำมันเลย .....ไม่สำเร็จหรอก ......  เพราะผมทำไม่ได้.   .....ถัง 200. ลิตร ผมก็ทำไม่ได้  แล้วคนทั้งโลกต้องทำไม่ได้ด้วยสินะครับ.   ผมนี้งงเลย : ตกใจ

1. การโยนวัตถุขึ้นไปบนท้องฟ้า โยนทีไรมันก็ตกลงมาทุกที
จึงสรุปว่าเราไม่สามารถโยนวัตถุขึ้นไปนท้องฟ้าแล้วไม่ให้มันตกลงมา "ไม่ได้"
แต่ ต่อมาเราก็พบว่า เราสามารถส่งวัตถุขึ้นบนท้องฟ้าแล้ววัตถุนั้นไม่ตกลงมา "ก็ได้"

2. เราสามารถพัฒนาบั้งไฟให้ขึ้นไปถึงดวงจันทร์ได้

ข้อความ 1. และ 2. นี้สนับสนุนแนวความคิของคุณJeffy
ที่ทำได้ เพราะมันมีกฎ หรือมีทฤษฎีรองรับอยู่

3. เราสามารถนำสีมาผสมกันให้เกิดเป็นสีเหมืนสีของแบงค์พันได้
นำสีนั้นมาผสมสีนี้ เติมสีนั้นนิด สีนี้หน่อย
ในที่สุดก็จะออกมาเหมือนสีแบงค์พัน
ที่ทำได้เพราะมันมีทฤษฎีสีอยู่

ข้อความ 3. นี้ก็สนับสนุนแนวความคิของคุณJeffy

แต่เราไม่สามารถนำสีต่างๆมาผสมกันแล้วทำให้เกิดเป็นสีเหลืองได้
จะผสมไปจนตาย ตายแล้วเกิดใหม่ กี่ชาติๆ ก็ทำไม่ได้  เพราะ
สีเหลืองเป็นแม่สี

ดังนั้น  เรื่องบางเรื่อง เราพยายามทำเท่าไรก็ไม่สำเร็จ เพราะมันขัดกับหลักหรือทฤษฎี
เช่น การดูดน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงโดยไม่ใช้พลังงานใดๆ
บางเรื่อง ก็ทำได้  เช่น คนคนเดียวสามารถยกรถทั้งคันขึ้นสูงเพื่อดูใต้ท้องรถ
หรือการทำให้วัตถุพุงขึ้นไปบนท้องฟ้าแล้วไม่ตกลงมา

]เรื่องของเรื่องก็คือ  "ฝ่ายที่เชื่อว่าทำได้กับที่เชื่อว่าอาจจะทำได้น่าจะทำได้  ไม่ยอมทดลอง ไม่ยอมพิสูจน์ เอาแต่มโนว่า น่าจะได้ๆๆ "
ฝ่ายเชื่อว่าทำไม่ได้อย่างผมจะไปพิสูจน์ยังไงในเมื่อมันทำไม่ได้อยู่แล้ว .....

ฝ่ายที่คิดว่าทำไม่ได้  เขาทดลองมาแล้ว พิสูจน์ออกมาแล้วนะครับว่า "ทำไม่ได้"
ฝ่ายที่คิดว่าทำได้  ก็ทดลองมาแล้ว และพิสูจน์ออกมาแล้วนะครับ  ผลก็คือ...

ลองทำแล้วลงทุนไป1500 ไม่ขึ้น สมอยากไม่มาอ่านที่นี่ก่อน ร้องไห้
ทำได้ขึ้นมา 2 ล้านเห็นๆ รางวัลโนเบล แค่เอื้อม
 ปล.มนุษย์ ยังบินไม่ได้ครับ ที่บินคือเครื่องบิน
  คนยังไม่มีตาทิพย์ ที่ดูบอลอีกซีกโลกได้เพราะถ่ายทอดสด
 เมื่อก่อนคิดว่าใช่ใด้ครับกาลักน้ำเนี้ย เลยขาดทุน 1500ไง
แล้วมาตามหาขอมูลต้นตอทีหลัง ตามไปตามมาจึงรู้ว่ามันไม่จริง โกรธ
ขอบคุณท่านทั้งหลายที่ให้ความรู้ครับ  สมน้ำหน้าตัวเองอิอิ

มีหลายคนที่ทำไม่ได้ แต่ไม่ได้ยกมาให้ดู
คุณ Boonmag ประกาศว่าใครทำได้ จะให้เงิน 2 ล้าน
เงิน 2 ล้านนั้นก็ยังอยู่
ที่เนินพอกินเขาทำได้  แต่ไปทำที่อื่นก็ไม่สำเร็จ

คนที่บอกว่าทำได้นั้น ใช้หลักการหรือทฤษฎีอะไร
ไม่ว่าจะ....
วางท่อดูดให้เอียง
ท่อออกต้องมีขนาดใหญ่เพื่อให้เกิดแรงดูด
วางถังให้สูง
ฯลฯ
คนที่บอกว่าทำไม่ได้ เขาพิสูจน์ให้ดูได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:27:00 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
seri
*

« ตอบ #442 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:06:41 PM »

ไม่ได้เข้ามาติดตามตั้งนาน นึกว่าจบกันไปแล้ว คนที่บอกทำได้ก็ลองทำมาซิครับเห็นมีคนให้ตั้งเป็นล้านนะ อย่าเอาแต่คิดว่าซิครับลงมือทำเลย แต่สำหรับผมเอาเงินค่าท่อไปซื้อแผ่นโซล่าเซลล์แน่นอนกว่าครับ
sanuo
*

« ตอบ #443 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 12:29:07 PM »

ไม่ได้เข้ามาติดตามตั้งนาน นึกว่าจบกันไปแล้ว คนที่บอกทำได้ก็ลองทำมาซิครับเห็นมีคนให้ตั้งเป็นล้านนะ อย่าเอาแต่คิดว่าซิครับลงมือทำเลย แต่สำหรับผมเอาเงินค่าท่อไปซื้อแผ่นโซล่าเซลล์แน่นอนกว่าครับ

ไม่ได้เข้ามาติดตามตั้งนาน นึกว่าจบกันไปแล้ว คนที่บอกว่าทำได้ ผมสรุปว่าท่านเข้าใจผลของมันผิดไปนะครับ
ส่วนท่านที่สรุปว่าทำไม่ได้ อันนี้ผมก็ว่า ถ้าท่านได้ทดลองและทำมันแล้วจริงๆ ท่านก็จะไม่มีวันมาเสียเงิน และเวลากับเรื่องนี้อีกแน่นอน (แบบผม)

ใครที่มาที่หลัง และ คิดจะทดลองทำดูบ้าง และมีความหวังอยู่ลางๆ ผมจะสรุปให้ล่วงหน้าครับ

" ถัง 200 ลิตร หรือที่ในกระทู้นี้ทำมันขึ้นมาแล้วเรียกชื่อว่า "กาลักน้ำ"

" ไม่สามารถ สูบน้ำ จากที่ต่ำขึ้นที่สูงได้ครับ"

ผมทดลองแล้วครับ ถ้าไม่เชื่อก็ ไปทดลองได้ครับ ราคาไม่แพงมาก
พื้นที่มี ความสำคัญครับ ที่ลุ่ม ที่ดอน ที่เอียง จะมีผล ผลอะไรไปหาเอาเองครับ จะได้สนุกกับมัน
sanuo
*

« ตอบ #444 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 12:33:24 PM »

ส่วนไอ้พัดลม ที่หมุนเองง่ะ

ทำได้ครับ แต่ทำไปทะไมครับ?

ที่สำคัญมันไม่ใช่ พลังงานฟรี ครับ (ไม่แน่แพงกว่าค่าไฟด้วยซ้ำ)

" มันตรงตามความต้องการ ไม่ฟรี "
Jeffy
*

« ตอบ #445 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 07:53:34 PM »

เมื่อก่อนคนเราก็ไม่มีใครคาดคิดมาก่อนว่าเราจะไปเหยียบดวงจันทร์ได้. 

และมาวันนี้ก็มีคนกลุ่มเล็กๆเชื่อว่าถัง200 ลิตร สูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูงไม่ได้. และคิดว่าไม่ว่าจะทำยังไงก็จะไม่มีวันสำเร็จ  เพราะได้คำนวนมาแล้ว และคิดว่าความคิดของตัวเองนั้นถูกต้องที่สุด.   

ถ้าคิดอย่างนี้ไม่มีวันไปถึงดวงจันทร์แน่ครับ

ผมไม่เคยบอกนะครับว่าถัง200 ลิตร มันทำได้แล้ว. ผมบอกเพียงแต่ว่า มันยังทำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่าในอนาคตมันจะทำไม่ได้.   มันอาจ จะทำได้  หรือไม่ได้. เป็นเรื่องที่ต้องพิสุจต่อไปครับ. อย่าเพิ่องด่วนสรุปเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนจาก  คำว่า. ทำไม่ได้. เป็น ยังทำไม่ได้.  น่าจะดีกว่านะครับ

ghostdevil
*

« ตอบ #446 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 11:44:56 AM »

เมื่อก่อนคนเราก็ไม่มีใครคาดคิดมาก่อนว่าเราจะไปเหยียบดวงจันทร์ได้. 

และมาวันนี้ก็มีคนกลุ่มเล็กๆเชื่อว่าถัง200 ลิตร สูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นที่สูงไม่ได้. และคิดว่าไม่ว่าจะทำยังไงก็จะไม่มีวันสำเร็จ  เพราะได้คำนวนมาแล้ว และคิดว่าความคิดของตัวเองนั้นถูกต้องที่สุด.   

ถ้าคิดอย่างนี้ไม่มีวันไปถึงดวงจันทร์แน่ครับ

ผมไม่เคยบอกนะครับว่าถัง200 ลิตร มันทำได้แล้ว. ผมบอกเพียงแต่ว่า มันยังทำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่าในอนาคตมันจะทำไม่ได้.   มันอาจ จะทำได้  หรือไม่ได้. เป็นเรื่องที่ต้องพิสุจต่อไปครับ. อย่าเพิ่องด่วนสรุปเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนจาก  คำว่า. ทำไม่ได้. เป็น ยังทำไม่ได้.  น่าจะดีกว่านะครับ

ผมว่าคนกลุ่มเล็กๆ ที่ว่าน่าจะเป็นพวกที่คิดว่าน่าจะทำได้มากกว่านะครับ เพราะในนี้หลายคนเขาก็ลองมาเเล้ว ไม่มีคนไหนทำสำเร็จซักคน
คนที่เคยอ้างว่าเคยทำได้ สุดท้ายหายเงียบกริบไปจากห้องนี้ หลายคนลงทุนไปดูที่เนินพอกินแล้วเอามาทำตาม สรุป มันทำได้เเค่ที่เนินนั่นเหละ
ถึงขนาดมีคนตั้งรางวัล 1 + 1 ล้าน มาหลายปี จนปลวกกินหมดไปละมั้ง ยังไม่มีใครมาแสดงตัวขอรับรางวัลซักที ส่วนตัวผมก็อยากให้มันทำได้นะครับ
ติดตามมานานมาก เถียงกับคนในนี้ก็เยอะ สุดท้ายจนแต้มเพราะทฤษฎี ไม่ต้องถึงขนาดว่าสูบโดยใช้ถัง 200 ลิตรหรอกครับ แค่หาวิธีให้น้ำในท่อเส้นเดียวกัน  แต่ให้อีกฝั่งนึงสูงกว่าอีกฝั่งนึงได้ คุณก็เข้าใกล้ความสำเร็จไปขั้นนึงแล้วหละครับ

sanuo
*

« ตอบ #447 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 01:34:58 PM »

ผมก็ไม่ได้บอกว่า ทำไม่ได้. หรือ  ยังทำไม่ได้

แต่ บอกว่า "ไม่สามารถ สูบน้ำ จากที่ต่ำขึ้นที่สูงได้" ครับ

เพื่อให้ข้อมูลกับท่านที่จะทดลองทำ หรือ นำไปใช้ ไว้เป็นข้อมูลของการนำไปใช้หรือศึกษา.
ผมตอบให้ท่าน ที่คิดจะใช้ "วิธีนี้" หลงคิดดีใจ ว่ามีวิธีนำน้ำ ขึ้นมาใช้ฟรีๆ โดยไม่เสียค่าพลังงาน....
ผมตอบให้ท่าน ที่มีเงินน้อย คิดจะประหยัด ไม่ต้องเสียค่าพลังงาน จะได้ไม่เสีย งบ....
ผมตอบให้ท่าน ที่กำลัง " มีหวัง " 

ถ้าเปลี่ยนจาก  คำว่า. ทำไม่ได้. เป็น ยังทำไม่ได้.  ท่านใหนที่ตอบมาว่า "ทำได้"  ก็เปลี่ยนซะ ครับ
ท่านที่มาทีหลัง จะได้ไม่เข้าใจผิดครับ.
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29   ขึ้นบน
  พิมพ์