ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สูบน้ำโดยใช้ถังสุญญากาศ  (อ่าน 253696 ครั้ง)
น้าหริ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:55:06 AM »

คุณMr.Suthee  ให้ข้อคิดเหมือนเพื่อน ที่เป็นที่ปรึกษา บอกว่าเป็นไปได้ยากอย่างที่คุณMr.Suthee พูด เลยต้อง ชลอความคิดนี้ไปก่อน ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยออกความคิด ครับ

Liked By: 5XXA, Ratthapatch

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด

treo
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:12:56 AM »

ข้อเท็จจริงอีกอย่างที่ผมลืมไปสนิทก็คือ
ตามสภาพแรงโน้มถ่วงของโลก ตามความจริงที่ว่า เราไม่สามารถสูบน้ำได้ลึกมากกว่าสิบเมตร เนื่องจากน้ำหนักของน้ำเองจะดึงให้มันขาดจากกัน
เพราะฉะนั้นวิธิการที่ว่านี้จะใช้งานได้ก็ต่อเมื่อ จุดสูงสุดของท่อดูด ต้องอยู่สูงกว่าระดับน้ำในบ่อน้อยกว่าสิบเมตร

เพราะฉะนั้น ข้อที่ว่า จะตั้งแท้งค์สูง4เมตร ดูดน้ำจากบ่อลึก15 รวมเป็น19เมตร จึงไม่น่าจะทำได้ครับ ไม่ว่าจะลดขนาดท่อดูดเล็กลงเท่าใดก็ตาม เว้นเสียแต่ว่า จากตัวเลข19เมตร ต้องเหลือท่อดูดรวมไม่เกิน10เมตร หรือจะให้ชัวร์ๆก็ซัก9.5เมตร วัดจากระดับน้ำขึ้นมาครับ

Liked By: 5XXA, Ratthapatch

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:51:11 AM »

โดยส่วนตัวผมอยากได้แค่ 3-5 เมตรก็เหลือเฟือแล้วครับ ถ้ามันสามารถสูบน้ำจากบ่อได้ ที่เหลือความคิดมันบรรเจิดเองล่ะครับ มีคนบอกว่าโทรไปหาอ.อรรถวิทย์ แล้วได้คุยกับท่านบอกว่า ท่านได้ไปดูงานที่เป็นระบบใหญ่แถวๆ แปดริ้ว สามารถสูบน้ำจากแม่น้ำบางปะกงขึ้นมาได้ จริงแท้ยังไม่ผมไม่ทราบ แต่อยากเห็นเหมือนกันครับ ว่ามันทำได้จริงๆ หรือเปล่าน่ะครับ

ส่วนการที่อยากรู้ว่าถังของอ.อรรถวิทย์นั้น สามารถสูบน้ำที่ระดับผิวดิน น่าจะประมาณ 1.4-1.5 เมตรได้(จากรูป) แล้วสามารถรดน้ำต้นไม้ได้หรือไม่? เท่านี้พอก่อน แต่เท่าที่เห็นต้องเอาน้ำใส่ถัง 200 ลิตรแล้วดูดจากถัง แสดงว่าระดับที่ดูดนั้นก็เท่ากับราว 50-60 cm. เท่านั้น และหัวที่รดน้ำก็อยู่ต่ำกว่าระดับน้ำที่กำลังดูดอยู่ ถ้าเป็นอย่างนี้จริง ไม่ต้องลงทุนสร้างถังให้เปลืองหรอกครับ เอาสายยางจุ่มถัง 200 ลิตรแล้วรดเลยก็ได้น่ะครับ (แต่ต้องนั่งรดอย่างเดียว ในวีดีโอยังมีการยืนรดได้บ้างช่วงแรกๆ )ถ้าเปลี่ยนมาเอากาละมังสูงสัก 20 cm. มาใส่น้ำแทนแล้วลองดูดดู แล้วยังสามารถยืนรดน้ำต้นไม้ได้ (ไม่ใช่นอนรดนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม) อันนี้แหละครับน่าสนใจมากๆเลยล่ะครับ อยากรู้ตรงนี้น่ะครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สายรุ้ง
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:42:41 AM »

ดูๆ เหมือนจะแย้งกับกฏทางฟิสิกส์ ยังไงไม่รู้แฮะ

Liked By: 5XXA
fongwin
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 02:39:13 PM »

ผมกำลังทดสอบ อยู่พอดี แต่อยู่ในช่วงรวบรวมอุปกรณ์ อยู่  ส่วนตัวผมคิดว่าดูดได้แต่จะลึกเท่าไหร่ไม่แน่ใจยังไม่ทดสอบ พอทดลองกับถัง 200 ลิตรแล้วผมจะทดลองกับท่อปูนขนาด 1 เมตร สัก 4 วง  มีคนแก่แถวนี้เขาเคยทำดูดน้ำเข้านา  ใครทดลองแล้วเอาข้อมูลมาแชร์ กันครับ

Liked By: 5XXA

คิดว่าพอ  เราก็จะสบาย

ธนกฤต  ธนจตุพรหม
101 หมู่4 ต.ดอนเตย อ.นาทม จ.นครพนม 48140
หวินครับ
fongwin
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 02:41:21 PM »

ผมกำลังทดสอบ อยู่พอดี แต่อยู่ในช่วงรวบรวมอุปกรณ์ อยู่  ส่วนตัวผมคิดว่าดูดได้แต่จะลึกเท่าไหร่ไม่แน่ใจยังไม่ทดสอบ พอทดลองกับถัง 200 ลิตรแล้วผมจะทดลองกับท่อปูนขนาด 1 เมตร สัก 4 วง  มีคนแก่แถวนี้เขาเคยทำดูดน้ำเข้านา  ใครทดลองแล้วเอาข้อมูลมาแชร์ กันครับ

http://www.bcrmshop.com/wizContent.asp?wizConID=121&txtmMenu_ID=54

Liked By: prommartat, Ratthapatch

101 หมู่4 ต.ดอนเตย อ.นาทม จ.นครพนม 48140
หวินครับ
growgain05
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 04:32:00 PM »

เข้ามาแชร์ ความคิดเห็นด้วยคนครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณ ท่านอาจาร์ย อรรถวิทย์ และนักศึกษาที่ได้ช่วยกันคิดค้น
และเป็นความรู้ให้กับ เกษตรกรไทย ของประเทศเรานะครับ

ผมคิดว่า สูบน้ำโดยใช้ถังสุญญากาศ อาศัยหลักการ siphon + gravity
คือแรงโน้มถ่วงของโลก + กาลักน้ำ ซึ่งเป็นวิธีที่ดีมากช่วยประหยัดพลังงาน
สมมุติ ว่าค่าพลังงานเป็นลิตรนะครับ  ทำให้ออกแรง 1 ลิตร ได้พลังงาน 2 ลิตร
พลังงานแรกตั้งต้น ก้อมาจากเราต้องเทน้ำใส่ให้เต็มถังก่อน
(สัดส่วนนี้จะแปรพัน ไปตามความลึก+อัตราไหลน้ำที่ดูดขึ้นแทนที่แรง vaccumและ
แรงดันน้ำที่ออกไปรดต้นไม้ จะไม่ใช่ 1 ต่อ 2 เสมอไป)
ตามที่อาจารย์ทดลองผมว่าน่าจะสมดุลย์ของระบบที่ทดลอง

ถ้าเราต้องการรดน้ำได้แรงอัตราไหลมากๆ ขึ้น ก้อจำเป็นต้องตั้งถังให้สูงเพื่อเกิด เฮ็ด head,มากตามไปด้วย คราวนี้ด้าน suction ด้านดูดก้อจะไม่สมดุลย์กับน้ำออกเพราะต้องลดขนาดท่อให้เล็กลงด้วย แล้วก็เกิดการเบรกแรงดูดในถัง ก้อจะสูญเสียระบบทันที
ในทางตรงกันข้ามถ้าต้องการดูดให้ลึกขึ้น ก้อจำเป็นต้องสร้าง vaccum ที่ในถังมากขึ้น
ก้อจำเป็นต้องใช้ถังให้ใหญ่ขึ้นเพือให้พลังงานตั้งต้นมีมากขึ้นอีก

คราวนี้มาถึงความต้องการใช้งานจริงที่ชาวสวนมีเงินลงทุนที่จะทำได้ ส่วนที่บ้านไม่ต้องหลอกนะ ตักเอาหรือประปาก้อได้

ก่อนอืนผมออกตัวก่อนนะครับ ว่า ผมคำนวณแบบตรงๆเลยไม่ได้นะครับว่า ต้องการอัตราไหลเท่านี้ ดูดลึกเท่านี้ ต้องถังขนาดเท่าไร ท่อขนาดใหน (พวกจบกลศาสตร์ของไหลนะเก่ง)

ก้อทดลองทำแบบอาจาร์ย อรรถวิทย์
แต่ผมอยากแนะนำว่า ให้มีพลังงานเสริมเข้ามาช่วยเติมน้ำในถังนะครับ
เช่นว่า เราเอาน้ำออกแล้วน้ำในถังใกล้หมดก้อใช้ ปั๊มช้วยเสริมแรงนะครับเติมน้ำต่อ
เพราะเวลาใช้งานจริงเราต้องการอัตราไหลมากอยู่แล้ว ถังต้องสูงและใหญ่กว่าทดลอง
ก้อจะทำให้ประหยัดพลังงานส่วนหนึ่งได้ เช่นใช้พลังงานของปั๊ม 1 ลิตรได้ผลประโยชน์ 2
(เพราะอย่างไรคงไม่มีใครทำบันไดปีนขึ้นไปเติมน้ำละครับ เหนื่อยน่าดูละ)

ส่วน ปั๊มจะทำงานอย่างไร ก้อให้ติด level switch low-high ไว้ในต่ำแหน่งที่ทดลองแล้วไม่เกิดการสูญเสียระบบนะครับ ปั๊มเดินเวลา ต่ำ หยุดปั๊มเวลาน้ำเต็ม

อีกกรณี ถ้าใครรู้จัก Ejector ก้อสามารถนำมาช่วยเสริมแรงดูดในถังได้ โดยต่อที่ทางออก
ของน้ำ แล้วรูดูด ก้อไปต่อไว้บนถังนะครับเพือสร้างแรง vaccum อีกทางหนึ่ง

อย่างไรใครคิดจะทำก้อให้คำนวณจุดคุ้มทุน investment/gain ก่อนนะครับ
ว่าใช้เวลากี่เดือนกี่ปี
ในความเห็นของผม ไม่เกิน2-3ปี ก้อโอเคนะ

ร่วมสร้างโลกเขียวด้วยกันงัยละ ฮาๆๆ

น้าหริ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:26:21 AM »

ตอนนี้มีใครทดลองแล้วบ้างครับ   ขอความรู้เพิ่ม  แต่จริงๆแล้วระดับน้ำใต้ดินของผมแค่ 5 ม.ครับที่บอก 15 ม.เพราะตอนดูดกลัวระดับจะลดลง งั้น ถ้าผม ตั้งแทงค์สูง 2 ม.ท่อดูด ลงไป 6 ม. ท่อดูด 1/2" ท่อส่ง2" ยาว 30 ม.ใช้แท้งค์  ลูกดียว  คิดว่าเป็นไปได้มั้ย  รบกวนท่านที่ คำนวนได้ช่วยแนะด้วย ว่าถังแทงค์ต้องจุกี่ลิตรครับ(สิ้นปีกลัวไฟฟ้าฟรี ยกเลิก ต้องจ่ายค่าไฟเยอะ)
ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 09:28:35 AM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
fongwin
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:37:48 AM »

ตอนนี้มีใครทดลองแล้วบ้างครับ   ขอความรู้เพิ่ม  แต่จริงๆแล้วระดับน้ำใต้ดินของผมแค่ 5 ม.ครับที่บอก 15 ม.เพราะตอนดูดกลัวระดับจะลดลง งั้น ถ้าผม ตั้งแทงค์สูง 2 ม.ท่อดูด ลงไป 6 ม. ท่อดูด 1/2" ท่อส่ง2" ยาว 30 ม.ใช้แท้งค์  ลูกดียว  คิดว่าเป็นไปได้มั้ย  รบกวนท่านที่ คำนวนได้ช่วยแนะด้วย ว่าถังแทงค์ต้องจุกี่ลิตรครับ(สิ้นปีกลัวไฟฟ้าฟรี ยกเลิก ต้องจ่ายค่าไฟเยอะ)

ผมกำลังคิดจะทำอย่างน้าริ ว่าเลย  แ ต้องศึกษาขนาดเล็กดูก่อน ใครรู้ตอบที
หลักการคร่าวๆของผมว่าจะดูดน้ำจากเขื่อนขนาดเล็ก ไปนานาอยู่ท้ายเขื่อน ว่าจะตั้งแท้งบนสันเขื่อนแล้วดูดน้ำลึก 5-6 เมตร โดยใช้ท่อส้วมขนาด 1 เมตร จำนวน 4 วง โดยใช่ท่อดูด 2" และปล่อยลงสู่ท้องนาผม โดยท่อ3" ยาว อย่างต่ำ 50-60 เมตร(หากมีแรงส่งได้จะต่อท่อให้ทั่วทุ่ง จำนวน 37 ไร่ เลย)โดยทางส่งเป็นทางลาดลึกประมาณ3-4 เมตร ก็ถึงระดับพื้นราบของนา  ท่านผู้รู้วิจารณ์หน่อยครับ
  ขอบคุณครับ)))))))))

Liked By: Pachara5.15

หวินครับ
treo
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:59:16 AM »

ผมกำลังคิดจะทำอย่างน้าริ ว่าเลย  แ ต้องศึกษาขนาดเล็กดูก่อน ใครรู้ตอบที
หลักการคร่าวๆของผมว่าจะดูดน้ำจากเขื่อนขนาดเล็ก ไปนานาอยู่ท้ายเขื่อน ว่าจะตั้งแท้งบนสันเขื่อนแล้วดูดน้ำลึก 5-6 เมตร โดยใช้ท่อส้วมขนาด 1 เมตร จำนวน 4 วง โดยใช่ท่อดูด 2" และปล่อยลงสู่ท้องนาผม โดยท่อ3" ยาว อย่างต่ำ 50-60 เมตร(หากมีแรงส่งได้จะต่อท่อให้ทั่วทุ่ง จำนวน 37 ไร่ เลย)โดยทางส่งเป็นทางลาดลึกประมาณ3-4 เมตร ก็ถึงระดับพื้นราบของนา  ท่านผู้รู้วิจารณ์หน่อยครับ

จะใช้ท่อส้วมเป็นแท้งค์สูญญากาศเหรอครับ
แล้วมีวิธีอุดไม่ให้อากาศรั่วเข้ามาในระบบอย่างไรครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
Mr.Suthee
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:06:58 AM »

ผมว่าลองเครื่องสูบน้ำใช้แก๊สหุงต้ม หรือ กังหันลม หรือจักรยานปั่นสะสมเข้าเก็บในแท้งค์น้ำจะดีกว่ามั๊ย? ประหยัดเหมือนกันลงทุนครั้งเดียวใช้ยาวและแน่นอนกว่า หรือถ้ามีเครื่องรถไถนาหรือสูบน้ำใช้ดีเซลก็ลองผลิตไบโอดีเซลมาเป็นเชื้อเพลิงทดแทนก็ได้นี่ครับ น้ำมันพืชผมก็เลยเห็นกระทู้ทำมาแล้วได้ผลด้วย.. ยิ้มเท่ห์
patriot-kik
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:28:28 PM »

ติดตามดูด้วยคนครับ ยิ้ม

Liked By: limaBKK
fongwin
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:26:16 AM »

จะใช้ท่อส้วมเป็นแท้งค์สูญญากาศเหรอครับ
แล้วมีวิธีอุดไม่ให้อากาศรั่วเข้ามาในระบบอย่างไรครับ
ผมว่าจะโบกปูนทับนะครับ   ตอนนี้กำลังลองอยู่

Liked By: Pachara5.15

หวินครับ
tuikrub
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 03:10:23 PM »

ไม่ทราบว่า ถ้าเราดัดแปลงใช้ถังขนาดเล็ก และใช้ในการทำน้ำตกในบ้านได้ไหม ฮืม
boonmag
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 12:39:18 PM »

ไม่ต้องลงทุนอุปกรณ์อะไรให้ยุ่งยากเลย
ให้พี่น้องในเวปที่อยู่ขอนแก่นไปที่วิทยาลัยการอาชีพ ชุมแพ  ไปดู+พิสูจน์แล้วมาเฉลยในเวป
เอาพี่น้องแถวขอนแก่นส่งเสียงหน่อยครับ
หรือใจร้อนจัดทริปขึ้นไปพิสูจน์ได้เลย ขอนแก่นใกล้ๆ สามารถไปเช้าเย็นกลับได้สบายๆ

จากคลิปวิดีโอ
มันคือการกาลักน้ำจากถัง 200 ลิตรธรรมดาๆเท่านั้น เพียงแต่ขั้นตอนที่เราใช้ปากดูดน้ำตอนต้นนั้นเราใช้ถังสูญญากาศทำงานแทน
ไม่สามารถดึงน้ำจากระดับที่ต่ำกว่าปลายสายยางน้ำออกได้แน่นอนครับ ไม่ว่าเราจะใช้ถังอะไรมาทำ ถังใหญ่ขนาดไหน ท่อน้ำเข้า-ออกจะใหญ่ขนาดไหน สัดส่วนจะแตกต่างกันอย่างไร

การคำนวณ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11242.48

สรุป
โดยส่วนตัว มีโอกาศเป็นไปได้น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เท่ากับ0 ครับ
งานนี้ไม่มีคนถูก-ผิด แต่เป็นหลักวิขาการทั่วๆไป
ประโยชน์ที่จะได้จากการทดลองในคลิปนี้มีเพียงว่า หากเราต้องการกาลักน้ำแล้วสายยางที่ใช้ใหญ่กว่าปากเรา เราสามารถใช้ถังสูญญากาศที่เห็นในคลิปทำงานแทนปากดูดแทนได้เท่านั้นครับ

Liked By: khunwah
zoom
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 12:07:48 AM »

ที่คุยกันหมายถึงแบบนี้รึเปล่าครับ ของผมเป็นแบบถังแก๊สหุงต้ม  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือทำ แล้วจะสำเร็จ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์