หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สูบน้ำโดยใช้ถังสุญญากาศ  (อ่าน 280706 ครั้ง)
tuikrub
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 01:42:22 PM »

ไม่ทราบว่าใครมีข้อมูลเรื่อง"สูบน้ำโดยใช้ถังสุญญากาศ" ของนักศึกษาที่ชุมแพ ช่วยนำข้อมูลมาตีแผ่หน่อยครับ เห็นในทีวี.ช่อง7 วันนี้

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 01:58:12 PM »

http://www.ch7.com/news/news_scoop7see_detail.aspx?c=5&p=403&d=93659
ใครพอจะเข้าไปติดต่อได้บ้างครับ ว่า ถ้าหากเราต่อท่อดูดลงไปข้างล่างที่ต่ำกว่าปากถัง 200 ลิตรแล้วยังสามารถมีน้ำไหลได้อยู่หรือไม่ ? แต่เท่าที่ดูคนที่รดน้ำต้นไม้ยังต้องนั่งลงเลยน่ะ สงสัยต้องให้ระดับที่รดต่ำกว่าน้ำในถังหรือเปล่า ? ถ้าอยู่ใกล้น่าจะไปดูให้เห็นกับตา อย่างน้อยเค้าก็มีถังเหล็กๆ หนาๆ ไว้ให้ทดสอบอยู่แล้วน่ะครับ ใครไปมาแล้วแจ้งข่าวด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

"แสงสว่างตรงเส้นขอบฟ้า ถึงแม้จะลางเลือน แต่มันก็ยังเป็นแสงสว่างที่นำทางเราเดิน"

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
hermes101
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:23:58 PM »

แล้ว เราเอาไปสูบน้ำที่มีบ่อวงลงไปใต้ดินสัก 10 วง มันจะดูดขึ้นมาไหมครับ สงสัยอ่ะครับ

Liked By: 5XXA
tuikrub
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:53:37 PM »

เท่าที่ดูหลายครั้ง น่าจะเป็นหลักการเดียวกับกาลักน้ำ ผู้ใดรู้ช่วยบอกที

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 08:42:21 AM »

แล้ว เราเอาไปสูบน้ำที่มีบ่อวงลงไปใต้ดินสัก 10 วง มันจะดูดขึ้นมาไหมครับ สงสัยอ่ะครับ

ดูแล้วคงยากครับ คงดูดในระดับต่างกันมากๆไม่ได้

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
treo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 08:44:26 AM »

หลักการที่ทราบมานานแล้วนะครับ แต่ไม่ได้ทดลองทำซักที
ใครลองทำได้ผลอย่างไรเอามาเผยแพร่ก็ดีนะครับ

1 ขนาดของท่อส่งต้องโตกว่าท่อดูด ไม่น้อยกว่าสามเท่า
นั่นคือ ถ้า เอาท่อหนึ่งนิ้วเป็นท่อดูด จุ่มลงไปในบ่อ ต้องใช้ท่อส่งขนาดสามนิ้ว ออกจากแท้งค์สูญญากาศไปใช้งาน
2 ความยาวของท่อส่งต้องยาวมากกว่าท่อดูดสามเท่า
นั่นคือ ท่อดูดวัดจากแท้งค์สูญญากาศ ลงไปถึงน้ำ ได้กี่เมตร ท่อส่งต้องยาวกว่าไม่น้อยกว่าสามเท่า
เช่นท่อดูด สิบเมตร ท่อส่งต้องไม่น้อยกว่าสามสิบเมตร(อาจจะต้องเดินท่อคดเคี้ยวไปตามพื้น)
3 น้ำจะแรงขึ้นถ้าแท้งค์สูญญากาศอยู่สูงจากพื้นมากขึ้น ก็คงประมาณว่าถ้าสูงสิเมตรก็คงได้หนึ่งบาร์ครับ
  แต่ถ้าแท้งค์สูงขึ้น ท่อส่งกับท่อดูดก็ต้องยาวขึ้น
4 ส่วนขนาดของแท้งค์ ก็คงต้องมีปริมาตรมากกว่า ปริมาตรของท่อดูดกับท่อส่งรวมกันหลายๆเท่าครับ
แต่ถ้าใหญ่มากๆก็ต้องทำผนังกั้นภายในแท้งค์ เพื่อป้องกันแท้งค์ถูกดูด ยุบ บี้  แบนครับ
 (ต้องขอขอบคุณเกษตรตำบลท่านหนึ่ง ซึ่งรู้จักกันมานานกว่ายี่สิบปีแล้ว (และไม่ได้พบเจอกันมาเป็นยี่สิบปีแล้วเช่นกัน) ที่ให้ข้อมูลนี้มาครับ)

Liked By: 5XXA, khunwah

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
rat-nan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:10:15 AM »

ขอปรึกษาครับ...

1 ขนาดของท่อส่งต้องโตกว่าท่อดูด ไม่น้อยกว่าสามเท่า
นั่นคือ ถ้า เอาท่อหนึ่งนิ้วเป็นท่อดูด จุ่มลงไปในบ่อ ต้องใช้ท่อส่งขนาดสามนิ้ว ออกจากแท้งค์สูญญากาศไปใช้งาน...

"ดังนั้น.....น้ำเข้าย่อมน้อยกว่าน้ำที่ออก ใช่ไหมครับ แบบนี้ขนาดของถังศูนย์ยากาศก็เป็นตัวกำหนดว่าจะดูดน้ำไม้กี่นาที กี่ชั่วโมงใช่ไหมครับ".........
ขอบคุณที่ให้หลักการนี้มาครับ....
ขอบคุณครับ....

น้าหริ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:11:29 AM »

ขอบคุณๆ treo  ครับ สำหรับข้อมูล จะไปลองทำคิดว่าที่คุณพูดน่าเป็นไปได้ สูง  ถ้าดูดน้ำใต้ดิน ลึกสัก 15 ม.โดย ถัง 200 ล.ท่อดูด1 1/4นิ้ว ด้านดูด 3/4นิ้ว ตั้งแท้งค์ สูง 4ม. รวม 19 ม. ยาวสัก 100ม. โอกาศ ที่ อากาศจะย้อนทางท่อส่งจะมีใหม? ซึ่งจะส่งผลให้น้ำในแท้งค์หมด น้ำก็ไม่ดูด เราควรติดวาวล์เปิดปิด ไว้ที่ปลายท่อส่งอีกอัน เพื่อรีดน้ำให้พอดีกับด้านดูด ต้องไส่ ฟุตวาวล์ด้านดูดมั้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 09:27:27 AM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
treo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:01:33 AM »

จริงๆแล้วก็เป็นหลักการของการแทนที่ และแรงโน้มถ่วง น่ะเองครับ
น้ำในถังจะคงที่ตลอดเวลาครับ คือถูกปล่อยออกไปด้วยแรงโน้มถ่วงเท่าไร ก็จะถูกดูดมาแทนที่ในปริมาณที่เท่ากัน
ในหลักการนี้ เราจะเปิดน้ำทิ้งไว้ตลอดเวลาทั้งวันทั้งคืนก็ได้ เพียงแต่อย่าให้มีอากาศรั่วเข้ามาในระบบ ได้เท่านั้นเองครับ
ส่วนที่ว่าจะมีโอกาส ที่อากาศจะย้อนเข้ามาจากปลายท่อนั้น ก็แก้ง่ายๆโดยเอาข้องอ90 ํใส่ปลายท่อ แล้วหมุนข้องอให้หงายขึ้นครับ

เพิ่มเติมให้อีกนิดครับ
ท่อดูดให้ต่อเข้าที่ด้านบนสุดของแท้งค์นะครับ

ท่อออก ให้ต่อด้านล่างที่ก้นแท้งค์
ที่ฝาแท้งต้องมีที่เติมน้ำ (อาจต่อท่อใส่บอลล์วาล์วและทำกรวยเพื่อกรอกน้ำไว้ด้วย) และต้องปิดได้สนิท ไม่ให้อากาศเข้าได้หลังจากเติมน้ำจนเต็มแท้งค์แล้ว
ที่ปลายท่อออก ต้องใส่วาล์วปิดเปิดไว้ด้วย และห้ามลดขนาดปลายท่อออกนะครับ
ฟุตวาล์วที่ท่อดูด ไม่จำเป็นต้องใส่ หรือถ้าจะใส่ก็ควรเป็นสวิงเช็ควาล์วแทน(ไม่ใช่แบบที่มีสปริงนะครับ) เพื่อลดภาระของแรงดูด

ใครลองทำได้ผลอย่างไรเอามาเผยแพร่ก็ดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 10:24:22 AM โดย treo » บันทึกการเข้า

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
น้าหริ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 08:42:48 AM »

เมื่อวานได้คุย กับ อ. อรรถวิทย์ ที่วิทยาลัยการอาชีพ ชุมแพ ถังที่ท่านใช้การทดลองนั้น หนากว่าถังน้ำมัน ขนาด 200 ล.3เท่า ที่แรกตั้งใจจะทดลอง ต้องเบรคก่อน  หาถังแบบใหม่หนากว่าเพื่อทดลอง  ได้เรื่องอย่างไรจะลงในเวปให้ชม เพื่อให้เพื่อนๆปรับปรุงให้ดีขึ้น

Liked By: 5XXA, RAMA030, Ratthapatch

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
treo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 08:55:35 AM »

เมื่อวานได้คุย กับ อ. อรรถวิทย์ ที่วิทยาลัยการอาชีพ ชุมแพ ถังที่ท่านใช้การทดลองนั้น หนากว่าถังน้ำมัน ขนาด 200 ล.3เท่า ที่แรกตั้งใจจะทดลอง ต้องเบรคก่อน  หาถังแบบใหม่หนากว่าเพื่อทดลอง  ได้เรื่องอย่างไรจะลงในเวปให้ชม เพื่อให้เพื่อนๆปรับปรุงให้ดีขึ้น
ถ้าจะให้ดีลองดูตามร้านรับซื้อของเก่าครับ เห็นมีถังแบบแคปซูล ที่เป็นพวกครื่องกรองน้ำใบใหญ่ๆ ราคาไม่แพงเท่าไรครับ

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:05:30 AM »

น้าหริ ได้ถามอาจารย์ท่านไหมครับ ว่าถ้าเอามาดูดน้ำที่ระดับต่ำๆ หรือผิวดิน ยังสามารถรดน้ำต้นไม้ที่อยู่สูงกว่าแหล่งน้ำได้หรือไม่ครับ? ถ้ามันทำได้ เรื่องของถังก็คงไม่ยากน่ะครับ อาจจะใช้เทคนิคการทำชั้นหรือโครงกระดูกงูภายในช่วยได้ มีคนเคยบอกว่าใช้ถังลักษณะคล้ายๆ ถังแก๊ส LPG/NGV มาทำก็มี แต่ผมยังไม่เห็นของจริงน่ะครับ อยากเห็นว่ามันทำได้จริงๆ สักครั้ง ที่เหลือก็แล้วแต่ล่ะครับ....จะต่อยอดกันอย่างไรต่อไป?
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Mr.Suthee
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:36:29 AM »

เอ...มันทำได้แค่กาลักน้ำละมั้ง?....ถ้าใครยังจำได้ตอนเรียนมัธยมหลายโรงเรียนก็คงมีสอนคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ กฎของนิวตัน
ถ้าเรียนมาสูงหน่อยก็วิศว พวกเทอร์โมฟลูอิด  ยิ้ม
ผมว่าหลักการแรงโน้มถ่วงแบบกาลักน้ำนั่นแหละ ทดลองง่ายๆนะว่าจะต้องออกแรงดูดน้ำจากที่ต่ำมากน้อยแค่ใหนลองเอาหลอดกาแฟสั้นๆดูดน้ำจากแก้วน้ำ แล้วลองเอาหลอดสายน้ำเกลือดูดน้ำที่ต่ำๆลงไปสักเมตรสิ ผลเป็นอย่างไร? ยิ้ม
น้าหริ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:45:04 PM »

ผมถามท่านอ.ว่าเคยทดลองดูดจากใต้ดินลึก 20 ม.แท้งค์สูง4ม. ท่อด้านดูด 1/2นิ้ว ส่ง 2นิ้ว (ยาว 60 มคือถ้าดูดได้จะขุด บ่อไว้กลางสวน).คิดว่าจะมีแรงดูดได้มั้ย  ท่านอ.ยังตอบไม่ได้ ตามความคิดเด็กๆอย่างผมคิดว่าได้ เพราะมีความยาวของท่อ 2 นิ้ว   แต่ผมไท่ทราบการคำนวน  ระดับน้ำที่ค้างในท่อจะต้องใช้แทงค์จุกี่ลิตร ต้องชดเชยน้ำที่ค้างและเหลือน้ำในแทงค์เท่าไร เมื่อครู่คุยกะพวก เข้าหลักการของ Mr.Suthee เลยต้องขอแรงพวกเป็นธุระให้ ครับ Pressor tank 500ล. 33,000บ.ก่อน vat

Liked By: fajung, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 03:52:36 PM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

treo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 04:18:24 PM »

ท่อสองนิ้วยาวหกสิบเมตรความจุก็ ตกราวๆร้อยยี่สิบลิตรครับ
ใช้วิธีเปิดน้ำจากแท้งค์ไล่ลมให้น้ำเต็มท่อไม่มีฟองอากาศก่อนครับ แล้วปิดวาล์วปลายท่อไว้ ก่อนที่จะไปกรอกน้ำที่แท้งค์ให้เต็มอีกครั้ง

Liked By: kerohpee, 5XXA

Mr.Suthee
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 04:38:18 PM »

ผมว่าศึกษาข้อมูลดีๆก่อนครับ เดี๋ยวไปซื้ออุปกรณ์มาทำแล้วไม่ได้ผลเสียดายเปล่าๆ

ผมให้ข้อมูล น้ำมีค่าความถ่วงจำเพาะ 1 ลิตร = 1 กิโล  อธิบายแบบบ้านๆนะ ว่าน้ำหนักทุกๆสิ่งบนโลกนี้มันมีน้ำหนักของสิ่งของไม่เท่ากันเขาเลยเอาไปเทียบกับน้ำว่าถ้ามีน้ำ 1 ลิตรมันจะหนัก 1 กิโล มันมีน้ำหนักได้เพราะแรงดึงดูดของโลก หรือแรงโน้มถ่วงครับ แล้วน้ำหนักของน้ำใน 1 ลิตรบนโลกนี้ไปเทียบกับ ดวงจันทร์ ดาวอังคาร ไม่เท่ากันครับเพราะแรงโน้มถ่วงไม่เท่ากัน อ้ออากาศยานวิ่งขึ้นไปทะลุชั้นบรรยากาศพ้นแรงดึงดูดของโลกก็เป็นสภาพไร้น้ำหนักเคว้งไปมา...เอ๊ะมาออกเรื่องนี้ได้ไง?

หลักการคิดไม่เอาทฤษฎีของแรงโน้มถ่วง เรื่องของไหล มาคิดไม่ได้หรอกครับ เพราะธรรมชาติของเหลวนี่มันจะไหลไปหาที่ต่ำกว่า แม้ว่าเราคิดว่าทำปลายท่อขาออกให้ใหญ่เพื่อเพิ่มแรงจากการไหลออกแล้วไปดูดเอาน้ำจากอีกท่อนึงที่เล็กกว่าขึ้นมาแทน อย่าลืมว่าตอนที่มันดูดขึ้นมาน่ะมันจะต้องเจอแรงต้านจากแรงโน้มถ่วงระยะทางยิ่งลึกก็ยิ่งต้องออกแรงมาก แล้วไอ้ที่ปลายด้านไหลออกมันจะมีแรงพอใหม?ที่จะเอาชนะแรงต้านเพราะไม่มีพลังงานอะไรใส่เข้าไปเพื่อจะช่วยออกแรงส่งน้ำเพื่อเอาชนะแรงดูดให้มันไหลขึ้นมา เมื่อไม่มีหรือมีน้อยกว่ามันจะถูกต้านแรงก็ลดลงไปเรื่อยๆในที่สุดมันก็จะไหลกลับลงบ่อไปตามภาวะแรงโน้มถ่วง

วิธีเอาชนะเขาจึงประดิษฐ์ปั๊มน้ำขึ้นมาไงแล้วเอาพลังงานจากภายนอกก็คือแรงคน หรือเครื่องจักร หรือมอเตอร์ แล้วแต่เพื่อเติมแรงที่จะเอาชนะแรงโน้มถ่วงให้ได้มาซึ่งน้ำที่เราต้องการไง

บนโลกนี้ไม่มีอะไรเข้าไป 100 แล้วออกมามากกว่า 100 มันจะต้องลดไปเรื่อยๆจน 0
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์