ต้นกระถิน

(1/1)

se3kim:

พอดีที่เก็บรถของคุณพ่อ มีเนื้อที่ว่าง ต้นแรกมีต้นมะม่วง และต้นลำไย (ไม่เคยมีผล) ตอนหลังโคนมะม่วงทิ้ง
และบัดนี้ ต้นกระถินเต็มเนื้อที่เลยค่ะ
พอใครมีคำแนะนำได้ม้ัยค่ะ อยากถอนออกให้หมด หรือใครอยากได้ ก็อยากให้ค่ะ (ตัดแล้วก็ขึ้นใหม่ เร็วมาก)
อยากสอบถามดังนี้ค่ะ
 :( :( :( :(
1. มีใครอยากได้ต้นกระถินบ้างมั้ย?
2. ถ้าตัดต้นกระถินแล้ว ตัดเหลือตอ เนื่องจากตัดไม่ไหว (เคยจ้างคนมาตัด ก็ตัดเหลือตอ แล้วเผากิ่งไม้ที่ตัด ก็รบกวนชาวบ้านอ่ะค่ะ เพราะเป็นเขตในเมือง ) ตอที่เหลือ มีคนเคยแนะนำเอายาฆ่าหญ้าทาที่ตอ ก็เหมือนเดิมค่ะ ขึ้นมาอีก ... จะแก้ไขอย่างไรดี?
3. ลำต้น หรือกิ่ง กระถิน มีที่ไหนเค้าอยากได้มั่ง เพราะ เคยทราบว่าเอาไปเผาเป็นถ่านได้?
4. ที่กล่าวมาทั้งหมด ใครมีคำแนะนำอะไรบ้างค่ะ
 เพราะอยาก รื้อแล้วว่าจะหากล้วยไป ปลูกช่วงนี้ฝนตก (ไม่ได้ขอน้ำประปา เพราะ เป็นที่เก็บรถ ไม่มีบ้านเลขที่ ขอน้ำประปาไม่ได้)
ขอบพระคุณเพื่อนๆ ล่วงหน้าค่ะ
 :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

pp_79:
เรียนคุณ se3kim ครับ  ;)

หลังจากฟันกระถินลงแล้ว ( ต้นใหญ่ไหมครับ ) ก็กองรวมกันไว้ครับ ไม่ต้องเผา และสามารถปลูกกล้วยได้เลยครับ กระถินเป็นไม้เนื้ออ่อน ปล่อยไว้สักพัก ยิ่งหน้าฝนยิ่งผุเร็วครับ ที่สวน ผมฟันลงกองไว้กั้นด้านหน้าที่ กะทำเป็นแนว ไม่ถึง 2 เดือน ยุบกองกับพื้นหมดครับ

ช่วงที่รอให้กล้วยโต ก็หมั่นแวะไปถางต้นเล็ก หรือกิ่งที่แตกขึ้นมาใหม่ครับ ( หรือเก็บยอดไปกินกับน้ำพริก หรือแจกเพื่อนบ้านได้ครับ )
...พอกล้วยโต ก็จะคลุมพื้นที่ด้านบน แสงที่ลงไปที่พื้น ก็จะลดลงครับ กระถินจะโตช้าลง และตายไปเองครับ

หรือจะใช้ยาฆ่าหญ้าฉีดก็ได้ครับ เป็นแบบดูดซึมครับ ได้ผลเหมือนกัน ( ถามีเวลาไปดูไม่แนะนำครับ ) แม้จะฉีดยาฆ่าหญ้า เมล็ดที่เหลือก็จะงอกใหม่ ต้องหมั่นไปดูแลด้วยครบ

ลองดูครับ สู้ สู้ เป็นกำลังใจให้ครับ  ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ