หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกไก่ บ้าน แรกเกิด ถึง กี่วัน ถึงจะปล่อยหากินกับแม่ได้หรอครับ  (อ่าน 19902 ครั้ง)
banzzaa133
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:07:46 PM »

ตอบหน่อยครับ มือใหม่ๆ

ขอบคุณครับ

ธนกร ศิริกุล
 46/155 หมู่9 ซ.รวมมิตร3 ถ.ตรีมิตร3
ต.สะเตงนอก อ.เมือง จ.ยะลา
95000

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:36:49 PM »

ปรกติลูกไก่เมื่อออกจากไข่ไม่ต้องกินอะไรเลยครับอยู่ได้3วันเพราะธรรมชาติสร้างมาให้มีเสบียงติดท้องอยู่คือไข่แดงครับหลังจาก3วันแล้วค่อยเอาลงจากรังให้อาหารสำหรับไก่แรกเกิดโปรตีน18-21%อย่างเดียวครับถ้าเลี้ยงจำนวนเยอะผสมวิตามินเสริม..ยูซีแฟค..ลงไปด้วย1ซองใช้กับอาหารได้ถึง200-300กก.ครับจะทำให้ลูกไก่โตเร็วมากแข็งแรงด้วยลดปัญหาไก่ป่วยได้ดีครับ..ควรให้แม่ไก่เลี้ยงจนได้อายุ2-4สัปดาห์ค่อยแยกมาอนุบาลเองทำให้แม่ไก่ไข่เร็วขึ้นครับ

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
พ่อบักเขตต์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:24:12 AM »

ปรกติลูกไก่เมื่อออกจากไข่ไม่ต้องกินอะไรเลยครับอยู่ได้3วันเพราะธรรมชาติสร้างมาให้มีเสบียงติดท้องอยู่คือไข่แดงครับหลังจาก3วันแล้วค่อยเอาลงจากรังให้อาหารสำหรับไก่แรกเกิดโปรตีน18-21%อย่างเดียวครับถ้าเลี้ยงจำนวนเยอะผสมวิตามินเสริม..ยูซีแฟค..ลงไปด้วย1ซองใช้กับอาหารได้ถึง200-300กก.ครับจะทำให้ลูกไก่โตเร็วมากแข็งแรงด้วยลดปัญหาไก่ป่วยได้ดีครับ..ควรให้แม่ไก่เลี้ยงจนได้อายุ2-4สัปดาห์ค่อยแยกมาอนุบาลเองทำให้แม่ไก่ไข่เร็วขึ้นครับ
ควรให้แม่ไก่เลี้ยงจนได้อายุ2-4สัปดาห์   ตรงนี้คือปล่อยให้เลี้ยงกันเอง  หรือ  จับขัง พร้อมแม่ไก่ครับ
และเมื่อแยกอนุบาลแล้ว  กี่สัปดา  ควรปล่อยไป หากินกันเองครับ   เศร้า
Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 07:48:01 AM »

ถามว่ากี่วันตรงนี้....ผมไม่แน่ใจนะครับ
เมื่อฟักออกมาแล้ว..เราจะเลี้ยงอนุบาลไว้ในสุ่ม
ผมจะสังเกตุ...จากน้องตัวสุดท้ายที่ออกมาทีหลังเป็นหลัก
ถ้าเริ่มแข็งแรง เริ่มเขี่ย คุ้ยดินได้แล้ว ก็เริ่มปล่อยได้แล้วครับ
....ปล่อยแล้วให้ระวังพวกเหยี่ยว ด้วยนะครับ ศัตรูตัวร้ายของลูกไก่เลย
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 02:54:05 PM »

คืออย่างนี้ครับหลักการเลี้ยงไก่ง่ายๆแบบชาวบ้านที่ไม่ธรรมดางปรกติชาวบ้านทั่วๆไปส่วนใหญ่จะเลี้ยงไก่แบบปล่อยลานหากินเองในสวนในนาตอนเย็นอาจจะมีข้าวเปลือก ปลายข้าว รำ หรือเศษผักเศษอาหารที่เหลือจากครัวโปรยให้กินบ้างก่อนไก่ขึ้นนอนเลี้ยงแบบนี้ก็พอได้แหล่งโปรตีนและรายได้เสริมจากไก่ที่เลี่ยงครับแต่กว่าจะรอดโตได้เกิดความเสียหายเยอะมากตอนเล็กๆ..วิธีการเลี้ยงที่ให้ได้ผลิตผลคุณภาพคือตอนเล็กๆเริ่มจากออกจากไข่ปล่อยให้แม่ไก่เลี้ยงเองเอาแบบชัวน์ๆก็1เดือนถ้ามีประสบการณ์เยอะก็1-2สัปดาห์ครับ
ให้เลี้ยงแยกจากรุ่นใหญ่อาจจะขังสุ่มหรือทำคอกกั้นต่างหาก(อยู่กับแม่ไก่)ลูกไก่ตอนเล็กๆไม่ต้องกังวลเรื่องไข้หวัดไก่เล็กๆจะไม่เป็นหวัดส่วนใหญ่ที่ป่วยตายจากลำไส้ ปอดบวม ติดเชื้อไวรัสครับแม่ไก่จะคอยระวังภัยและสอนวิธีจิกกินอาหาร น้ำ เองพออากาศหนาวก็จะเรียกลูกเข้ามาอยู่ใต้ปีกเองไม่ต้องกกไฟประหยัดค่าไฟได้อีกด้วยครับเลี้ยงจนถึง1เดือนแล้วจับแยกแม่เอาลูกมาเลี้ยงในกรงอนุบาลต่างหากกรงต้องสูงจากพื้นดินอย่างน้อย50ซม.และป้องกันลม ฝน ได้จะมีดวงไฟรึไม่ก็แล้วแต่สะดวกของผมมีทุกกรงครับเอาใว้เปิดเวลากลางคืนหรือช่วงฝนตกถ้าลูกไก่ได้รับความอบอุ่นดีโครงสร้างร่างกายจะแข็งแรงและโตดีเพราะเปิดไฟกลางคืนทำให้ลูกไก่กินอาหารเพิ่มขึ้นและได้กินแมลงที่มาเล่นไฟด้วยนอกจากแยกลูกมาเลี้ยงเองแล้วจะทำให้แม่ไก่ฟื้นตัวเร็วไข่เร็วขึ้นด้วยครับ..ชาวบ้านส่วนมากจะปล่อยให้แม่ไก่เลี้ยงลูกเองจนกระทั่งลูกไก่เริ่มตีหย่าแม่ถึงจะผสมพันธุ์ใหม่รวมๆก็3-4เดือนและลูกไก่ที่รอดโตมาได้ก็เหลือจำนวนน้อยบางแม่ไม่เหลือซักตัวขอเสริมอีกนิดกรงลุกไก่ควรมีมุ้งตาข่ายสีฟ้าคลุมด้วยน่ะครับเวลากลางคืนจะกันยุงได้เดี๋ยวเป็นฝีดาษจากยุงกัดอัตราตายสูงอยู่น่ะครับ ยิงฟันยิ้ม...เลี้ยงแบบใจรักให้เวลาและหมั่นสังเกตุไก่ทุกตัวจะประสบความสำเร็จครับ....

Liked By: aumblueford

พ่อบักเขตต์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 04:19:25 PM »

ขอบคุณพี่ชัช  ;)ครับ
   ถึงว่าไก่แถวบ้าน  มีลูกติดเหลือแค่   2-3 ตัวเอง เองตอนกำลัง หาวิธีเพิ่มจำนวนไก่ ครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:03:58 PM »

อยากให้แม่ไก่ฟักลูกออกหมดก่อนไข่ควรให้อาหารเสริมพ่อแม่พันธุ์จำพวกพืชสมุนไพรไทยข้างรั้วบ้านนี่แหละครับดีที่สุด..ใบกระถิน..ถ้าให้สดๆอย่าให้เยอะน่ะครับมีพิษควรตากแดดซัก3แดดแล้วเอามาป่นผสมกับอาหารหลักครับและจำพวกเมล็ดพืชเช่นถั่วเขียว ถั่วเหลือง น้ำมันพืช เสริมในอาหารด้วยยิ่งดีครับแต่ถ้าไม่มีเวลาหาก็อาหารไก่ไข่โตก็ใช้ได้เหมือนกันครับนอกจากนั้นก็จัดการเรื่องวัสดุรองรังฟักของผมที่ใช้อยู่เปลือกทุเรียนตากแห้งหรือไม่ก็เปลือกมังคุดตากแห้งรองชั้นแรกตามด้วยยาฉุนบนสุดก็เป็นฟางข้าวครับจะช่วยเรื่องกำจัดไรไก่ไม่รบกวนแม่ไก่ตอนฟักทำให้แม่ไก่ลงรังน้อยลงฟักไข่ได้ดีครับและที่สำคัญไม่แพ้เรื่องการจัดการที่ดีก็คือพ่อแม่พันธุ์ต้องคนล่ะสายคนล่ะคอกกันครับมาจากคนล่ะแหล่งกันดีที่สุดทำให้ได้ลูกไก่ที่แข็งแรง ไม่ขี้โรคขี้วขาวติดตูดตอนเล็กๆส่วนใหญ่ถ้าเลือดชิดกันมากลูกที่ได้จะไม่ดีไม่นิยมเอามาทำพันธุ์ต่อครับ..ลงหม้อสถานเดียว ;Dโหดไปมั๊ยเนี่ย ยิ้มกว้างๆ

เฒ่าทำนา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:07:34 AM »

ผมว่าโดยปกติแล้วลูกไก่อยู่กับแม่ไก่จะดีที่สุดครับ
เนื่องจากว่าแม่ไก่จะคอยกกลูกให้ได้รับความอบอุ่นอยู่เสมอ
เหมือนคนครับ...ที่เวลาอยู่กับแม่และเลี้ยงด้วยนมแม่แล้วจะดีที่สุดครับ
เณรเอ็กซ์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 05:02:07 PM »

แอบเห็นเทคนิคของป้า เลยเอามาบอกครับ

พอลูกไก่ฟักออกมา ป้าผมจะเด็ดปลายปากของลูกไก่

คือที่ปลายปากของลูกไก่ที่เพิ่งฟักออกมา จะมีส่วนยื่นออกมาเล็กน้อย

คาดว่าจะเป็นปลายแหลมที่ใช้เจาะเปลือกไข่ออกมา แล้วมันจะหลุดไปเอง

แต่ถ้าเราเด็ดออกก่อน เขาว่าลูกไก่จะกินอาหารได้เร็วขึ้น แล้วก็กินเก่งโตไว

ยังไงลองทดลองดูนะครับ ได้ผลไงบอกด้วย
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 06:31:19 PM »

แอบเห็นเทคนิคของป้า เลยเอามาบอกครับ

พอลูกไก่ฟักออกมา ป้าผมจะเด็ดปลายปากของลูกไก่

คือที่ปลายปากของลูกไก่ที่เพิ่งฟักออกมา จะมีส่วนยื่นออกมาเล็กน้อย

คาดว่าจะเป็นปลายแหลมที่ใช้เจาะเปลือกไข่ออกมา แล้วมันจะหลุดไปเอง

แต่ถ้าเราเด็ดออกก่อน เขาว่าลูกไก่จะกินอาหารได้เร็วขึ้น แล้วก็กินเก่งโตไว

ยังไงลองทดลองดูนะครับ ได้ผลไงบอกด้วย
ใช่ครับผมก็ทำอยู่เหมือนกันแต่ลืมบอกไป..ซึมซับมาตั้งแต่เด็กๆครับเห็นพ่อทำเลยถามพ่อว่าทำทำไมครับ..พ่อบอกว่า..เด็ดปากจาบ..เพื่อให้ลูกไก่กินอาหารได้เร็วขึ้นแต่ต้องระวังตอนแกะออกน่ะครับถ้าแกะไม่ดีแรงไปลูกไก่ปากเบี้ยวได้น่ะครับ... ร้องไห้

Innseethongfarm
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 03:15:56 PM »

ผมเลี้ยงแบบปล่อยครับ ให้เขาหากินตามธรรมชาติ แต่ที่น่าเบื่อคือ สุนัขชาวบ้านมาแอบกัดกินครับ
คมสัญ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 04:36:17 PM »

ดันกระทู้ไว้...ให้คนรักไก่ และสนใจเลี้ยไก่ ได้อ่านเทคนิคดีๆๆๆครับ... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
witawat pinmongkol
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 11:12:41 AM »

ผมก็เลี้ยงไก่แบบปล่อยนะ  แต่เป็นไก่ไข่ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์