หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 181   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " สวนชะอุ่มผล " สวนเกษตรผสมผสานแบบพอเพียง  (อ่าน 368150 ครั้ง)
sompol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:24:36 PM »

...แวะมายามสวนคุณหมอครับ ขอจองเม็ดรางจืดนำเด้อ นกเป็ดน้ำมันบ่บินหนีบ้อคุณหมอ เป็นตาเอามาเลี้ยงเนาะ ปูผมกะคึดสิเลี้ยงลองเบิ่งครับ หมอว่าเลี้ยงในบ่อดินเลี้ยงกบไปนำไห้ปูมันขุดฮูอยู่เองเป็นตาคือบ่คุณหมอ  งัวกะอยากเลี้ยงกำลังเฮ็ดคอกช่วงนี่งัวแพงอีหลีครับ...เห็นผู่ใด๋เลี้ยงอีหยังอยากเลี้ยงไปเหมิดเลยครับ

ซำบายดีดีครับอ้ายสมพล ที่แวะมายามครับ  ยิ้มเท่ห์

เป็นจังได๋แนครับทาง 101 ฝนตกน้ำเต็มสระแล้วบ่ครับ เม็ดรางจืดได่หน่วยแล้วสิบอกเด้อครับ นกเป็ดน้ำอยู่ในคอกน้อยในเล้าเป็ดเทศครับ ปิดมิดชิดกันแลน ( วิ่ง )หนีครับ ( ยังบินบ่ได่ )  ยิงฟันยิ้ม เลี้ยงไว่ครับ สิลองขยายเฮ้ดแนวเบิ่งครับ ( บ่เคยเลี้ยงคือกัน ) ปูกะว่าสิเลี้ยงลองเบิ่งครับ แต่ว่าอ้ายสมพลเลี้ยงกับกบน้อย ระวังมันสิกินกบเด้อครับ บัดถ้ากบโตใหญ่ มันกะสิกินอีกะปูอีกหละ แต่ว่าปูขุดฮูอยู่ กบกะสิลงไปอยู่กับปู กะสิจับอยากอีกหละ...เป็นเรือ ( เข้าท่า ) คือกันครับ...อ้ายสมพลลองเบิ่งเด้อครับ

คือกันครับอ้ายสมพล เห็น(ู่ได๋ปลูก เลี้ยง อีหยังกะอยากเฮ็ดอยากเลี้ยงไปเบิดครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Papa63
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 09:59:37 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

pp_79
*

« ตอบ #385 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:46:23 PM »

แก้วมังกร ครับ

เพิ่งแตกยอดใหม่ครับ ปลูกได้ 2 สัปดาห์ครับ แรงบันดาลใจจากพี่ดาบรินทร์ เลยลอง 4 เสา ครับ เมื่อได้ยอดใหม่ ก็ใส่ปุ๋ยขี้วัวรอบต้นครับ

ถั่วพูฝักยาว...

ได้เลื้อยขึ้นต้นสะเดาเรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:36:06 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #386 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:59:00 PM »

...แวะมายามสวนคุณหมอครับ ขอจองเม็ดรางจืดนำเด้อ นกเป็ดน้ำมันบ่บินหนีบ้อคุณหมอ เป็นตาเอามาเลี้ยงเนาะ ปูผมกะคึดสิเลี้ยงลองเบิ่งครับ หมอว่าเลี้ยงในบ่อดินเลี้ยงกบไปนำไห้ปูมันขุดฮูอยู่เองเป็นตาคือบ่คุณหมอ  งัวกะอยากเลี้ยงกำลังเฮ็ดคอกช่วงนี่งัวแพงอีหลีครับ...เห็นผู่ใด๋เลี้ยงอีหยังอยากเลี้ยงไปเหมิดเลยครับ

ถ้าว่านรางจืดแบบนี้ดอกสีเหลืองๆ  เพี้ยนมีนะคะลุง ..
ส่งที่อยู่ไปเด้อ เดี๋ยวเพี้ยนส่งให้ค่ะ ^^

Liked By: Papa63, tapairat

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
pp_79
*

« ตอบ #387 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:18:52 PM »

จากภาพที่เห็นครับ พื้นที่ประมาณ 1 งาน

สิ่งที่ปลูกครับ ( ทั้งที่โชว์และไม่โชว์ตัวครับ ) มะเขือพวง (ปลูกก่อนพวก ) ข้าวโพด ถั่วพุ่ม พริกซูเปอร์ฮ็อต กระเจียบฝักใหญ่ แก้วมังกร ถั่ว พู บวบหอม บวบงู ดอกสลิด ( เดี๋ยวเอารูปมาลงครับ ) รางจืด ผีกเชียงดา หมากเม่า งา สะเดา กระเพรา แคขาว มะละกอ
ไม้อื่นๆ ปลูกรอบๆ ( ตามเดิมที่ตรงนี้กะปลูกบ้าน ตอนนี้ก็เลยลงพืชผักสวนครัวไปก่อน ) ลีลาวดี ไม้แดง เหลืองเชียงราย สุพรรณี ลูกยอ ดอกจาน ผักติ้ว ดอกกระเจียวขาว แดง กล้วย กระจายกันอยู่ครับ เป็นแนวรั้วบ้าน ( ในอนาคตครับ ) ทุกวันนี้อยู่กระต๊อบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โปรเจค เสาร์-อาทิตย์ นี้ครับ

ปลูกมะละกอแขกดำ แซมไผ่ครับ ( ยังรกไม่พอครับ ) และปลูกไผ่เลี้ยงจากพี่ดาบรินทร์ ( ยังหาที่ปลูกไม่ได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:38:12 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
pp_79
*

« ตอบ #388 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:49:45 PM »

มาตามดูความคืบหน้าการปลูกไผ่กันหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม ปลูกได้ 4 เดือน ได้ประมาณนี้ รบกวนคุณครูทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

กิมซุง ส่วนใหญ่ได้หน่อลูกทั้งหมดแล้วครับ มีกอนี้ครับ ได้หน่อหลาน มาแพคคู่ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หม่าจู๋ ปลูกไว้ 10 กอ ส่วนใหญ่มีหน่อใหม่เล็กๆ ประมาณนี้วหัวแม่มือครับ

มีกอนี้ที่คิดว่าเป็นหน่อลูกครับ...พอไหวไหมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:39:27 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #389 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:13:55 PM »

อายจัง อายจัง ปลูกเยอะๆ เลยค่ะพี่หมอ ..
เดี๋ยวเพี้ยนจะไปช่วย ...เอ่อ .. ช่วยกินน่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
ปลูกอะไรก็คือยังงามคักเนาะค่ะ  อิอิ

ปลูกได้ตามกำลังและเวลาครับคุณครู  ยิ้มเท่ห์ แต่เวลาปลูก ต้องตั้งใจครับ และคิดว่าเขาจะต้องโตให้ได้เห็นผลผลิตครับ ไม่ใช่ปลูกให้เสร็จๆ ครับ

ต้นไม้ก็มีชีวิตครับ การเอาใจใส่ก็คงเหมือนคนนะครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 12:34:00 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #390 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:42:40 PM »

แก้วมังกร ครับ

เพิ่งแตกยอดใหม่ครับ ปลูกได้ 2 สัปดาห์ครับ แรงบันดาลใจจากพี่ดาบรินทร์ เลยลอง 4 เสา ครับ เมื่อได้ยอดใหม่ ก็ใส่ปุ๋ยขี้วัวรอบต้นครับ

ถั่วพูฝักยาว...

ได้เลื้อยขึ้นต้นสะเดาเรียบร้อยแล้วครับ

หมอ หาเชือกมามัดกิ่งแกวมังกรให้ติดกับเสาไว้ครับ

ขอบคุณครับพี่ดาบ เดี๋ยวจัดการเสาร์อาทิตย์ นี้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:40:14 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #391 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:09:33 AM »

หมอครับ เพื่อนส่งเมลล์มาให้ เขาว่าสหรัฐอเมริกาวิจัยค้นพบว่าข้าวโพดหวานต้ม มีประโยชน์ในการล้างสารพิษในร่างกายนะครับ

เดี๋ยวกลับไป จะลองต้มดูครับ ( ไม่รู้ได้ที่หรือยัง ) ปกติก็ต้มกินประจำครับ ไม่มีก็ซื้อ แต่ไม่แน่ใจที่ซื้อมียาฆ่าแมลงอยู่ด้วยหรือเปล่า ( ไม่รู้จะช่วยล้าง หรือสะสมเพิ่มครับ ) ปลูกกินเองดีกว่าครับ

ขอบคุณพี่ดาบครับ
  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tapairat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 12:37:20 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
pol.ไทย หัวใจเกษตร
*

« ตอบ #392 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:11:25 AM »

ขอบคุณหลายครับคุณหมอที่ให้ความรู้เรื่องหมู แต่คงต้องรอท้องต่อไปครับ เพราะตอนนี้ หมูผสมพันธ์หมดแล้วครับ หมู 3 แม่ คอกแรกไดลูกรวม 27 โตครับ  ตาย 2 , เหลือ 25 โต, ขาย 21 โต จงไว้เฮดพันธ์อีก 4 โตคับ พอได้ค่าน้ำมันรถไปเฮ็ดงานคับ อีก 2 เดือนสิเฮ็ดวิธ๊ที่หมอแนะนำแล้วสิมารายงานผลคับ

ดีใจนำครับ ลองเบิ่งครับ ได่ผลจังได๋อย่าลืมมาบอกกันเด้อครับ เอาใจซอยครับ เอารูปมาให่เบิ่งนำแน้เด้อครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 12:39:13 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
wichancopy
*

« ตอบ #393 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:18:54 AM »

มาตามดูความคืบหน้าการปลูกไผ่กันหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม ปลูกได้ 4 เดือน ได้ประมาณนี้ รบกวนคุณครูทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

กิมซุง ส่วนใหญ่ได้หน่อลูกทั้งหมดแล้วครับ มีกอนี้ครับ ได้หน่อหลาน มาแพคคู่ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หม่าจู๋ ปลูกไว้ 10 กอ ส่วนใหญ่มีหน่อใหม่เล็กๆ ประมาณนี้วหัวแม่มือครับ

มีกอนี้ที่คิดว่าเป็นหน่อลูกครับ...พอไหวไหมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาเก็บความรู้เรื่องไผ่ครับ

ตงลืมแล้งของผมได้ 1 เดือนเอง  อีก 3 เดือนคงจะได้แบบนี้บ้าง

เป็ดเยอะดีครับ  สงสัยต้องเอาไม้ไผ่มาล้อมช่วยเหมือนกัน  เคยโดนหมากัดไปสิบกว่าตัว

ยินดีครับ เมื่อกี้แอบไปดูที่สวนมาครับ ปลูกเยอะดีครับ  เห็นไผ่เริ่มออกหน่อแล้ว 1 เดือนได้ขนาดนี้ ผมว่าเร็วกว่าที่สวนอีกนะครับ สวนเรื่องเล้าเป็ด ทำเลยครับ ไม้ไผ่ล้อมทำคอก ได้ผลครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:41:20 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
tumtump
*

« ตอบ #394 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:09:27 PM »

เล่นยกตลาดสดมาใว้ข้างบ้านอย่างนี้  แม่ค้าไม่โกรธเอาหรือครับ อยากรู้จริงๆครับว่าปัจจุบันนี้คุณ pp_79 ยังต้องซื้ออะไรจากตลาดอยู่บ้าง   

ชื่นชมในแนวทางและความสามารถครับ

ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมชมและให้กำลังใจ ครับ ยิ้มเท่ห์

แม่ค้าคงไม่โกรธหรอกครับ...อาจจะอยากให้ปลูกเยอะๆ นะครับจะได้เอาไปให้แม่ค้าขายบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปัจจุบันถ้าเข้าสวนแล้ว...ไม่มีรายจ่ายครับ อาหารทุกอย่างจากในสวนทั้งหมดครับ พืชผักต่างๆ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด ปลา ฯลฯ

" พื้นฐานปลูกพืชสามัญประจำครัว " ก่อนเลยครับ ไม่กินก็แบ่ง เหลือแบ่งก็ขายครับ ราคาไม่แพง คนซื้อกินอิ่มครับ

ปลูกเพิ่มเรื่อยๆ ครับตามกำลัง และเวลาที่พอมีได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 09:31:08 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
booranin
*

« ตอบ #395 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:33:20 PM »

พี่หมอ ถามหน่อยนะคะ เป็ดมันเดินไม่ได้ 2 ตัว ดูๆแล้วมันก็ไม่มีไรกัด มันเป็นไรคะ งง ค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ

คุณ Booranin ครับ ขอถามเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ เป็ดไข่ลดลงมากไหมครับ และที่บอกเดินไม่ได้เลย หมายถึง เอาหน้าอกนอนกับพื้น แล้วหากจะลุกยืนหรือเดิน ไม่สามารถทำได้ กลายเป็นกลิ้งๆแทน หรือเดินโดยใช้ปีกช่วยพยุงตัวใช่ไหมครับ ฮืม

สาเหตุของการเดินไม่ได้ที่พบบ่อยๆ

1.เป็ดป่วยครับ ติดเชื้อที่ปอด ( ส่วนใหญ่เป็นเชื้อราครับ ) อาการ ยืนนิ่ง หอบหายใจ( หายใจหนักๆ ) หรือนอนนิ่งๆ เมื่ออ็อกซิเจน
  ไม่เพียงพอ ทำให้กล้ามเนื้ออ่อนแรงลง ไม่สามารถเดินได้ครับ ( หากติดเชื้อราไม่รักษาครับ ส่งไปสวรรค์อย่างเดียวครับ )

การแก้ไข
    ดูแลเรื่องความสะอาดของอุปกรณ์ให้อาหารครับ หากกินไม่หมดก็ให้ล้างทิ้งไปเลยครับ ไม่ควรเก็บไว้ และห้ามเทอาหารใหม่ทับลง
   ไปนะครับ จะทำให้อาหารบูดเสียเร็วครับ  เชื้อราเมื่อมีปริมาณมากพอก็จะสร้าง สปอร์ เป็ดหายใจเข้าไปก็จะไปเจริญที่ปอดครับ ผม
   เคยฝ่าซากเป็ดดู พบเชื้อราดำเหมือนที่ขึ้นอยู่ในขนมปังนะครับ และที่สำคัญ...ติดต่อสู่คนได้ครับ

2.เป็ดได้รับสารพิษ หรือสารเคมี ส่วนใหญ่ก็จะมีผลต่อระบบประสาท การเคลื่อนไหวของร่างกายครับ เป็ดจะซึม ยืนหรือนอนนิ่งๆ
   หากเป็นสารพิษจริง ส่วนใหญ่จะไม่รอดครับ ต้องหาสาเหตุว่าบริเวณรอบๆ มีการใช้สารเคมี หรือเปล่า เช่น ยาฆ่าหญ้า ยาฆ่าแมลง
   หากพบมีการใช้ต้องกักบริเวณเป็ดครับ ให้ระยะเวลาผ่านไปสัก 1 สัปดาห์ค่อย ปล่อยออกครับ

3.เป็ดขาเจ็บจากอุบัติเหตุ หรือขาหัก จากการตื่นตกใจ ก็จะไม่ค่อยเดินครับ ต้องสังเกตบริเวณที่เขาหากิน มีตลิ่งชัน หรือซอกหลืบ
  ต่างๆ ที่ขาจะติดได้ไหมครับ และแก้ไข หรือซ่อมแซมนะครับ ที่บ้านให้อยู่ในร่องสวน น้ำไม่ลึก แต่ลื่นพอสมควร พบเป็ดขาเจ็บ
 เดินกระเผกประจำครับ

4.เป็ดป่วยด้วยโรค New duck Symdrom จากเชื้อ Reimerrella anatipestifer ( RA ) ส่วนใหญ่จะเกิดกับการเลี้ยงที่หนา
   แน่นครับ และการจัดการเรื่องสิ่งแวดล้อมไม่ดี พื้นแฉะ การระบายอากาศไม่ดี อับ ชื้น อุปกรณ์ให้น้ำ อาหารสกปรก

อาการ ขั้นแรกจะพบตาอักเสบ ( มีขี้ตาล้อมรอบดวงตา เหมือนเป็ดใส่แว่นครับ ) ซึม พบอาการทางประสาท หัวส่าย หัวสั่นหัว
   คลอนเวลาเดิน  ขาอ่อน เดินไม่ได้ กลิ้ง หรือพยายามใช้ปีกช่วยพยุงในการเดิน สุดท้ายติดเชื้อในกระแสเลือด ชัก เหยียดขาตาย
   ครับ

การแก้ไขป้องกัน
  1.รักษาสิ่งแวดล้อม พื้น อุปกรณ์ให้น้ำ อาหารต้องสะอาด เล้าโปรงไม่ทึบ การระบายอากาศดี ( บ้านสะอาดคนก็แข็งแรงครับ )

2.รักษาด้วยยาปฏิชีวนะ กลุ่ม Amoxycillin ก็ได้ผลครับ ละลายน้ำให้กินติดต่อกัน 5 วันครับ

5.เป็ดกินสิ่งแปลกปลอม พวกลวด ตะปู เข้าไป ลวด ตะปูจะแทงทะลุกระเพาะบด ( proventiculus ) เลือดออกในกระเพราะ เป็ด
  จะตัวขาวซีด จากการเสียเลือด ติดเชื้อในช่องท้อง ( ช่องท้องอักเสบ ) ยืนซึม หรือมอบ ไม่พยายามเคลื่อนไหว เพราะถ้าเคลื่อน
  ไหวแล้วจะเจ็บมาก...ผมเคยผ่าเจอว่ากินตะปูขนาด ยาว 5 นิ้ว แทงทะลุกึ๋น สุดท้ายตายครับ

ลองดูครับไม่รู้จะตรงประเด็นมากน้อยแค่ไหนครับ ถ้ามีรายละเอียดเพิ่มเติม รบกวนแจ้งเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 10:26:55 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
preeda
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #396 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:12:05 PM »

สวัสดีครับ คุณหมอ ผมแวะมาชมสวนครับ ต้นไม้งามดีนะครับ ขอบคุณนะครับที่แวะไปให้กำลังใจครับ
ตอนนี้ที่บางบาลน้ำลดแล้วครับ  ยิ้ม

ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมชม...ยินดีต้อนรับครับ  ยิ้มเท่ห์
น้ำลดแล้ว...ดีใจด้วยครับ ต้นไม้ก็คงหายใจหายคอได้โล่งขึ้นนะครับ น้ำลดแล้วก็คงได้เริ่มปลูกอีกครั้งนะครับ สู้ สู้ ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 09:48:01 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

17 ม.5 ต.กบเจา อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา 13250
ครูซอส
*

« ตอบ #397 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:38:00 PM »

ไผ่กิมซุ่งหลังจากได้หน่อที่ 2-3 และแตกกิ่งแขนงดีแล้ว ก็เอามีดตัดต้นแม่ชิดดินเลยค่ะ เก็บไว้ก็แย่งอาหารลูกๆ ไม่มีประโยชน์ค่ะ

ดีใจมากเลยครับพี่สาวมาให้ความรู้ถึงบ้านเลยครับ น้อมรับไว้ด้วยใจปรีดี และจะนำไปปฏิบัติครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่คงรออีกสักพักใหญ่ๆครับ

ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 09:51:21 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
veerawat
*

« ตอบ #398 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:07:47 PM »

ดีคร้าบ อาจารย์หมอ ไม่ได้เเวะมาทักทายนานเเล้วครับ ที่บ้านผมก็เลี้ยงเป็ดเหมือนกันครับมีประมาณ 10 เเม่ กะว่าปีหนึ่งๆน่าจะได้ลูกไม่น้อยกว่าร้อยตัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทั้งไว้ขายเเละขยายพันธ์ต่อ ตั้งเป้าไว้ที่ 50 เเม่จะไม่ให้เกินนี้ เป็นเป็ดขาวเขาว่าเป็นพันธุ์กบินทร์บุรีซื้อมาจากฟาร์มตัวอย่างเเถวบ้าน ก็รอมันไข่เเล้วมันก็ไข่จริงๆอิอิอิ ช่วงนั้นไปคอยดูทุกวันเเต่อ้าวเป็นเเม่เดียวเเค่สองสามวัน ทำไมไข่มันถึงมากมายขนาดน้านเมื่อไข่มากๆเข้าเกือบสามสิบฟองมันก้ไม่พากันฟักเลย เป้นอย่างนี้บ่อยๆครับเลยได้กินไข่เป็ดอยู่ตั้งหลายวัน ต่อมาหน้าให้เป็ดเทศธรรมดา มาตัวหนึ่งเคยไข่เเล้วสอง สาม ครั้งอันนี้ไม่มีปัญหามันก็ฟักตามปกติเเถมมีไข่ฝากอีกพอสมควร ได้ลูกเป็ดมาประมาณ 17 ตัวพอโตหน่อยหมาที่บ้านกัดตายเกือบหมดเหลือรอดเเค่สองตัว เราก็ไม่ทันระวังครับเพราะตอนมันตัวเล็กๆหมามันก็ไม่เห็นทำอะไรนิ ตัวพ่อเเม่ก็ไม่เห็นมันกัดเลย เเต่ทำไมพอโตขึ้นมากมันถึงกัด เเบบไม่กินด้วยกัดคาบตายเเล้ววางไว้ๆเสียดายสุดๆ   ตกใจร้องไห้ ตกใจ ร้องไห้ ตกใจ ร้องไห้ สรุปเเล้วเรื่องเลี้ยงเป็ดตั้งเเต่วันนั้นถึงวันนี้ผมมีเป็ดเพิ่มขึ้นมาเเค่ สองตัว  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล 

สวัสดีครับ ต้องขอโทษด้วยครับที่เข้าบ้านมาช้าครับ

เรื่องการฟักไข่โดยธรรมชาติของสัตว์ปีก จะฟักปกติครับหากไม่ถูกรบกวน หากเป็ดพันธุ์ไหนที่สัญชาตญาณความเป็นแม่สูงก็จะยังคงฟักไข่ต่อครับ เป็ดที่เลี้ยง เราจะเก็บไข่มาฟักเอง บางตัวก็แสดงพฤติกรรมการกกไข่ครับ ( ซึ่งเราไม่ต้องการ ) ส่วนเรื่องเจ้าตูบกัดเป็ดนั้น ผมว่าเป็นเรื่องของสัญชาตญาณอีกเช่นกันครับ อยู่ต่อหน้าเรา นิ่งไม่สนใจ เผลอเมื่อไหร่ เรียบครับ เป็นการกัดเพื่อความสนุก ไม่ใช่เพื่อกินเป็นอาหาร ที่บ้านเคยครับ เจ้าตูบอายุ ประมาณ 3 เดือน มาพร้อมลูกไก่ 1 ฝูง ที่มีแม่เลี้ยงพอแม่ไก่เผลอก็กัดเลยครับ ต่อหน้าต่อตา เลยสอนโดยใช้ลูกไก่ที่ตายครับ ( ไม้โหดสุดๆ ) โยนลูกไก่ที่ตายให้ ครับ เมื่อซากลูกไก่อยู่ต่อหน้า ก็งับครับ ในแทบจะเวลาเดียวกัน ไม่เรียวหวดทันทีครับ...ร้องเสียงหลงครับ ปล่อยลูกไก่ เราก็หยิบมาและโยนไปให้ใหม่ ก็งับอีก ก็หวดอีกครับ ไม่เกิน 3 ครั้ง...เข็ดครับ ครั้งที่ 4 โยนไปใหม่ แค่ซากลูกไก่ตกใกล้ตัวร้องเสียงหลงเลยครับ ทั้งที่เราก็ไม่ตีแล้ว...แสดงว่าเข็ดครับ ตั้งแต่นั้นมา ไม่มีประวัติกัดไก่ที่บ้านอีกเลยครับ...สอนให้เขารู้ครับ โหดบ้าง เบาบ้างครับ...ชุดหน้าถ้ามีลองดูนะครับ ( สอนโหดไปไหมเนื่ย )  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ms.Rayong
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 08:29:34 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
pol.ไทย หัวใจเกษตร
*

« ตอบ #399 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:17:06 AM »

คุณหมอคับ ใกล้ได้กินข้าวโพดต้มใป่คับ ข้าวโพด8แถว แถวละ8ต้น ต้นละ8ฝัก ฝักละ8นิ้ว นิ้วละ 8 ใน เกี่ยวกันบ่นี้ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ใกล้ได้กินแล้วครับ รออีกสัก 1-2 สัปดาห์ครับ พอได้กินครับมีทั้งสมบูรณ์และไม่สมบูรณ์ครับ ชุดแรกที่ปลูกเป็นชุดนำร่องครับ อีกนัยหนึ่งก็คือการเริ่มต้นบำรุงดินครับ เพราะไม่ได้ปลูกอะไรมานานครับ เกือบๆ 2 ปี ปล่อยหญ้าขึ้นแล้วก็ยุบ แล้วก็ขึ้น แล้วก็ยุบ ครับ ชุดแรกก็ใส่ปุ๋ยคอกพอประมาณ ชุดต่อไปคงดีขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 08:33:08 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 181   ขึ้นบน
  พิมพ์