หน้า: 1 ... 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 [195] 196   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " สวนชะอุ่มผล " สวนเกษตรผสมผสานแบบพอเพียง  (อ่าน 1038974 ครั้ง)
rattakitm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:38:45 AM »

ขอทราบกำลังปั๊มครับพี่หมอ

และใช้หัว จ่ายน้ำแบบกี่ลิตรครับได้กี่หัว

เครื่องนวดข้าวตามหามานาน คงต้องไปเรียนรู้วิชา เชื่อม เพื่อ DIY ซะแล้ว  ชอบมากครับ อายจัง อายจัง

มาเยี่ยมสวนผมคราวนี้ คงได้เห็นระบบน้ำ ทุนนิยม 555....
ทั้งบ่อ ทั้ง แท้ง  ปาดเหงื่อเลยแน่ๆ

วาสนาผมยังไม่ได้ไปเยี่ยมเยียนสวนพี่เลย เนาะ .. ยิ้มเท่ห์

สวัสดีครับน้องโปร  ยิ้มเท่ห์

ปั๊มที่ใช้ เป็นปั๊มไดโว่ ( แบบที่จุ่มลงไปในน้ำ ) ขนาด 2 HP  ท่อน้ำออก 3 นิ้วครับ
 ปั๊มแบบนี้ส่วนใหญ่ไม่ต้องการแรงดันที่สูง แต่ต้องการปริมาณน้ำมากครับ ( เหมาะกับการสูบน้ำทางราบ )
( ปริมาณน้ำต่อนาทีจำไม่ได้ ต้องยกขึ้นมาดู ๕๕๕ ) จุดประสงค์ในการซ้ือปั๊มตัวนี้ เพื่อเป็นปั๊มเอนกประสงค์
เคลื่อนที่ได้สะดวก ย้ายไปสูบน้ำได้ทั่วสวน ( ว่าแต่สายไฟยาวไปถึง ๕๕ )

การต่อก็ต่อด้วยท่อผ้า แล้วมาต่อเข้ากับท่อ PVC หลักขนาด  1 1/2 นิ้ว  เมื่อไม่ใช้ก็ถอดออกไปเก็บครับ

ส่วนหัวจ่ายน้ำ ผมใช้หัวมินิสปริงเกอร์ แบบ 2 ทาง จ่ายน้ำน่าจะ 1 - 2 ลิตร/นาที ปริมาณจ่ายน้ำ ที่แรงดัน รัศมีประมาณ 3 เมตร
จ่ายไป 60 หัวครับ  ดูตอนเช้าๆ เหมือนละออกหมอกปกคลุมพื้นที่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หัวเขียวๆ ด้านบน ที่ติดกับท่อ PE ครับ

เรื่องเชื่อมเหล็ก ผมคงมิกล้าสอนใครหรอกนะครับ เพราะผมก็เพิ่งจะหัดตั้งไข่เองครับ ๕๕  หรือจะมาช่วยสอนก็ยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์

เครื่องนวดข้าว...ทำนาเมื่อไหร่ มารับไปใช้งานได้เลยครับ มีหลายๆสวนของเพื่อนสมาชิกก็หยิบยืมไปใช้นวดข้าวกันครับ  ยิ้มเท่ห์
( ฟรีครับ...จ่ายเฉพาะค่าน้ำดื่มครับ ๕๕ )

เห็นสวนน้องโปรพัฒนาไปมาก เดี๋ยวหาโอกาสไปเยี่ยมยามนะครับ
 ส่วน...จะมาเที่ยวที่สวน...ว่างเมื่อไหร่ก็แวะมาครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 03:45:20 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ

TUI
*

« ตอบ #3105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:40:27 PM »

มาแอบดูหมอพีครับ

สวัสดีครับพี่ตุ๋ย  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมมายามหมอพีครับ

หวังว่าพี่ตุ๋ย คงสบายดีนะครับ ผมก็วนๆ เวียนๆ อยู่แถว วังจันทร์ แกลง นี้หละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 เดี๋ยวว่างๆ จะแวะไปเยี่ยมอีกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 02:30:12 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
anuput
*

« ตอบ #3106 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 05:48:48 PM »

หมอพีครับ ขอชมหัวมินิสปริงเกอร์แบบไกล้ๆ หน่อยและการติดตั้งระยะห่างของหัวเท่าไร ท่อ PE วางห่างกันเท่าใดครับ

สวัสดีครับคุณ anuput   ยิ้มเท่ห์

หัวมินิสปริงเกอร์ แบบใกล้ ใกล้ ตามที่ต้องการครับ  เกลียวขนาด 6 มิลลิเมตรครับ รัศมีสูงสุด ประมาณ 1.5 เมตรครับ ( เส้นผ่านศูย์กลางประมาณ 3 เมตร )

ผมเจาะระยะห่างระหว่างแต่ละหัว  ประมาณ 2 เมตรครับ และท่อ PE วางห่างกัน ประมาณ 2 เมตรเช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2015, 01:24:56 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
kwanbanna
*

« ตอบ #3107 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 03:07:40 PM »

สวัสดี สวีดัด น้องหมอคนเก่งคนขยัน. ขยันจริงๆ หมดนุ่นทำนี่หมดนี่ทำนั่น 555
มีเรื่องกวนน้องหมอ  พี่อยากทราบว่าเมล็ดกระพี้จั่นจะเพาะยังไงดีคะ ต้องถามผู้รู้แน่เนิานๆ จะได้ไม่เสียของ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ จุมพิต จุมพิต

สวัสดีครับพี่แขก  ยิ้มเท่ห์

ผมเคยเห็นต้นนี้ตามปั๊มน้ำมัน...แลมันมีฝักด้วย...แต่ยังไม่แก่...ดอกสวยดีครับ

เมล็ดคล้ายๆพวก คูณ ชัยพฤกษ์  การเพาะเท่าที่ผมเคยเพาะ ก็เพาะแบบปกติทั่วไปครับ  โดยแช่น้ำไว้ก่อน 1 คืนค่อยเพาะครับ

หรือ....หากขยัน ( เน้น ๕๕ ) ก็เอากระดาษทรายมานั่งขัด ให้เปลือกเมล็ดบางลงหรือเห็นเนื้อในสักเล็กน้อย...แช่น้ำ 1 คืนเช่นกัน

วัสดุเพาะ...หากให้ดี ( วาซั่น ) เอาทรายหยาบ ผสมกับแกลบดำ อัตราส่วน 1 : 1 ครับ

ประมาณนี้ครับ...ว่าแต่พี่แขก ซำบายดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2015, 01:10:58 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
kwanbanna
*

« ตอบ #3108 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 04:34:02 AM »

ขอบคุณหลายๆ สบายดีค่ะน้องหมอ

หมอพี :  ยินดีครับผม  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 09:28:39 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
rattakitm
*

« ตอบ #3109 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 03:28:51 PM »

สวัสดีพี่หมอครับ

พักหลังนี้ ชัก เริ่มชอบไผ่ขึ้นมา
คิดถึงพี่ก่อนเลย  555...จะไปขอขุด อย่างละ ต้น 2 ต้น

กลับบ้านไป ก็ไปขุดได้มา 2 พันธุ์
1.ไผ่รวก
2.ไผ่กินที่ (เรียกตามพ่อตา)

ที่พี่ให้มาปลูกติด 2 ต้นเลย  กิมซุง กับ น้ำเต้า

สวัสดีครับน้องโปร  ยิ้มเท่ห์

หากรักไผ่ ชองไผ่จริงๆ แนะนำให้ไปที่สวน ปากช่องครับ แหล่งหลักผมปลูกไว้ที่นั่นครับ น่าจะประมาณ 30 สายพันธุ์

ทั้งประเภท ใช้ลำ ตัดหน่อ สวยงาม และไผ่อนุรักษ์ ครับ  ตอนนี้เริ่มโตและขยายได้มากแล้ว คงจะเริ่มต่อยอดในไม่ช้านี้หละครับ

" ไผ่กิมซุง " ครับ

" ไผ่ ซางหม่น "

" ไผ่ลำมะลอก " ( ไผ่กินที่ ที่ว่าครับ ) แนะนำ ห้ามปลูกแนวเขตที่ดินนะครับ เพราะไผ่นี้เป็นพวก mono เป็นไผ่ลำเดี่ยว กอไม่เกาะกันครับ
ลำห่างๆ ขยายเร็วมากครับ เดี๋ยวไปลุกที่เพื่อนบ้านจะมีปัญหาตามมาครับ

หลานชายตัวน้อย...เป็นนายแบบกับ " ไผ่ยักษ์ Dendocalamus sinicus " ครับ

ยินดีต้อนครับ จะมาเยี่ยมวันไหน รบกวนแจ้วล่วงหน้าด้วยเด้อครับ 

รับรอง...เหนื่อยแน่ แน่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 03:57:23 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
                  รู้ซื่อๆ
rattakitm
*

« ตอบ #3110 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 04:06:08 PM »

อายจัง อายจัง
ไม่เคยผิดหวังเลย....

เห็นแล้ว ชอบ น้ำลายหก

โอ้ยๆ.... ยิ้มเท่ห์

น้องโปรครับ  ยิ้มเท่ห์

เคี้ยวน้ำแข็ง ทำใจร่มๆ ก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รอใกล้ๆฝนก่อนครับ จะได้ไม่เหนื่อยเรื่องรดน้ำครับ ๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 04:31:07 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

รู้ซื่อๆ
roae
*

« ตอบ #3111 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 12:38:52 PM »

สวัสดีค่ะพี่หมอ...
มาหาส่องระบบน้ำสวนพี่ ไม่ได้เข้ามานานมากเลย  ยิ้ม

สวัสดีครับน้องเอ้  ยิ้มเท่ห์

สบายดีนะครับ ห่างหายไปนานเลยนะครับฬฬฬซำบายดี บ่ครับ

ระบบน้ำก็ปรับเอาให้เหมาะสมอย่างที่เห็นหละครับ

มีอะไรให้ช่วยก็บอกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 02:17:19 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
andrew
*

« ตอบ #3112 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 12:42:21 PM »

แวะมาชมสวนด้วยค่ะ เห็นไผ่งามมาก เป็นต้นไม้ที่ชอบได้ยินเสียงใบไผ่ต้องลมเหมือนฟังเพลง
ใบก็ให้ปุ๋ยอย่างดี หน่อก็อร่อย ต้นก็ใช้ประโยชน์สารพัด

สวัสดีครับคุณ andrew   ยิ้มเท่ห์

สวนชะอุ่มผลยินดีต้อนรับครับ

ไผ่...แรกๆ ก็ปลูกน้อยๆ ครับ ค่อยๆขยายไปเรื่อยๆ พร้อมกับสะสมเพิ่มจำนวนทั้งปริมาณ และสายพันธุ์ครับ ก็เลยได้อย่างที่เห็นครับ
ใช้เวลาหลายปีอยู่ครับ

ถือว่าเป็นพืช ที่ใช้ประโยชน์ได้ทุกส่วนพอๆกับกล้วยครับ

ไหนไหน ก็มาเยี่ยมสวนแล้ว เรียนเชิญทาน

แตงไทย

กระทิ ดับร้อนด้วยกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 02:26:17 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

FB: pathumthipgarden
kwanbanna
*

« ตอบ #3113 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 02:42:49 PM »

หวัดดีค่ะน้องหมอพี  หางานให้ทำอีกแล้ว...
รบกวนน้องหมอช่วยบอกทีว่าต้นนี้ มันคือต้นอะไร  พี่ซื้อมาเองแหละ แต่จำไม่ได้ ปลูกจนออกลูกออกเต้า
ไม่รู้ชื่ออะไร กินได้ป่าวไม่ทราบ  
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ   จุ๊บ ๆ  

สวัสดีครับพี่แขก  ยิ้มเท่ห์

ผมถามกูรูไม้ป่ามาแล้วครับ ต้นที่เห็น คือ " ยางบง " เป็นพืชชั้นเยี่ยม เปลือกใช้ทำธูปครับ

แต่...กินไม่ได้นะครับ

มีของดีอยู่ในมือ ผมเห็นมีติดลูกด้วย ให้นำมาล้างเปลือกออก ผึ่งลมให้แห้ง เพาะเลยครับ อัตราการงอกจะดีครับ

ฝากเพาะเผื่อด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2015, 05:27:09 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
kwanbanna
*

« ตอบ #3114 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 09:07:27 PM »

ขอบคุณมากค่ะน้องหมอ ท่านแม่บอกว่าชื่อน เปือนจะแล็ย. เราก้อไปหาเทียบชื่อกับต้นไม้ในเน็ตก้อไม่มี เรื่องเม็ดเดสจะให้ที่บ้านเก็บไว้ เดวเพาะให้ค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หมอพี : ยินดี และขอบคุณพี่แขกมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 06:54:10 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #3115 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 10:16:11 PM »

สวัสดีพี่หมอครับ

พักหลังนี้ ชัก เริ่มชอบไผ่ขึ้นมา
คิดถึงพี่ก่อนเลย  555...จะไปขอขุด อย่างละ ต้น 2 ต้น

กลับบ้านไป ก็ไปขุดได้มา 2 พันธุ์
1.ไผ่รวก
2.ไผ่กินที่ (เรียกตามพ่อตา)

ที่พี่ให้มาปลูกติด 2 ต้นเลย  กิมซุง กับ น้ำเต้า

สวัสดีครับน้องโปร  ยิ้มเท่ห์

หากรักไผ่ ชองไผ่จริงๆ แนะนำให้ไปที่สวน ปากช่องครับ แหล่งหลักผมปลูกไว้ที่นั่นครับ น่าจะประมาณ 30 สายพันธุ์

ทั้งประเภท ใช้ลำ ตัดหน่อ สวยงาม และไผ่อนุรักษ์ ครับ  ตอนนี้เริ่มโตและขยายได้มากแล้ว คงจะเริ่มต่อยอดในไม่ช้านี้หละครับ

" ไผ่กิมซุง " ครับ

" ไผ่ ซางหม่น "

" ไผ่ลำมะลอก " ( ไผ่กินที่ ที่ว่าครับ ) แนะนำ ห้ามปลูกแนวเขตที่ดินนะครับ เพราะไผ่นี้เป็นพวก mono เป็นไผ่ลำเดี่ยว กอไม่เกาะกันครับ
ลำห่างๆ ขยายเร็วมากครับ เดี๋ยวไปลุกที่เพื่อนบ้านจะมีปัญหาตามมาครับ

หลานชายตัวน้อย...เป็นนายแบบกับ " ไผ่ยักษ์ Dendocalamus sinicus " ครับ

ยินดีต้อนครับ จะมาเยี่ยมวันไหน รบกวนแจ้วล่วงหน้าด้วยเด้อครับ  

รับรอง...เหนื่อยแน่ แน่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

พี่หมอครับ เห็นไผ่แล้วตาร้อนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หมอพี : สวัสดีครับคุณน้องอาทิตย์  ยิ้มเท่ห์

เรื่องไผ่ ผมก็คนหนึ่งครับ ที่รักและชอบแบบหัวทิ่มดินเลย ๕๕๕ แบบว่าเป็นพืชที่ไม่ยอมตาย ( ยกเว้นออกดอก แต่ก็มียกเว้นอีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )
ยิ่งตัด ยิ่งเพิ่มจำนวน และประโยชน์ใช้สอยรอบตัวครับ

เดี๋ยวจะเอามาลงให้ชมเรื่อยๆ นะครับ สนใจตัวไหนก็บอกครับ แบ่งปันกันไปปลูกครับ

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมมายามกันครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 06:58:08 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
roae
*

« ตอบ #3116 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:58:28 AM »

สวัสดีค่ะพี่หมอ...
มาหาส่องระบบน้ำสวนพี่ ไม่ได้เข้ามานานมากเลย  ยิ้ม

สวัสดีครับน้องเอ้  ยิ้มเท่ห์

สบายดีนะครับ ห่างหายไปนานเลยนะครับฬฬฬซำบายดี บ่ครับ

ระบบน้ำก็ปรับเอาให้เหมาะสมอย่างที่เห็นหละครับ

มีอะไรให้ช่วยก็บอกนะครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณหลายๆคร้า... พี่หมอ
ว่าจะเอาไปใช้ในสวนมะนาวสักหน่อยน่ะค่ะ ประมาณ2ไร่ ต้องใช้ท่อ PE กี่ม้วน ใช้ปั๊มขนาดไหนดีคะ

สวัสดีครับน้องเอ้  ยิ้มเท่ห์

มะนาว 2 ไร่ ไม่น้อยเลยนะครับ

ที่ปลูกอยู่ แป้นพิจตร จะดูแลง่ายกว่าพันธุ์อื่นครับ

ดกใช้ได้เหมือนกัน ( ฝากเทวดาดูแลเป็นส่วนใหญ่ )

หากเป็น แป้นอย่างอื่น ปัญหาแครงเกอร์ ครับ

เรื่องการวาระบบน้ำ ต้องลองวาดผังการปลูก จำนวนต้นที่จะปลูก และวัดระยะทาง ( ความยาว ) ก่อนครับ ถึงจะคำนวนอุปกรณ์ได้ครับ

ปั๊ม 1 phase 2 แรงม้า ก็พอครับ

ท่อน้ำหลัก ( ท่อ main ) PVC  13.5 ขนาด 2 นิ้ว ดูแนวที่จะวาง

ท่อ PE  ขนาด 25 mm ครับ ความยาวขึ้นกับระยะทาง 1 ม้วนน่าจะ 200 เมตร ครับ

หัวสปริงเกอร์ใช้ แบบ มินิได้ครับ ตอนเจาะหัว ให้คว่ำลงหาโคนต้นครับ

การต่อท่อ PE กับท่อ PVC ทำได้ 2 แบบ

1.ต่อ 3 ทาง 2  นิ้วลด 3/4 นิ้ว ( 6 หุน ) ใส่ข้อต่อตรง ( จะใส่หรือไม่ใส่ วาวล์ก็ได้ )
 ใส่หางปลาไหล 6 หุน เสียบท่อ PE ลากท่อ เจาะรู ใส่หัวมินิสปริงเกอร์

2.เจาะท่อ PVC  ( สว่าน พร้อมลูกหนูเจาะท่อ PVC ) แล้วใส่จุก มีหางปลาไหลข้างหนึ่ง ( แบบมีวาล์วในตัวก็มี )
   เสียบท่อ PE ลากท่อ เจาะรู ใส่หัวมินิสปริงเกอร์

ปิดปลายท่อ PE  ปลายสาย ให้ตัดท่อ PVC  ขนาด 1 นิ้ว ยาว 1 - 1.5 นิ้ว พับปลายท่อ PE แล้วสวมด้วยท่อ PVC ที่ตัด

ลองคำนวนดูครับ แหล่งซื้ออุปกรณ์ โกลบอลเฮ้าส์ จะถูกกว่าครับ หากซื้อปริมาณมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2015, 02:47:40 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #3117 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 01:08:15 PM »

เข้ามาเยียมบ้านหมอพีครับ

สวัสดีครับน้องนัท  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ ที่แวะมายามกันครับ

น้องนัทสบายดีนะครับ ขอให้มีความสุขมากๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2015, 02:49:00 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
vigoboy007
*

« ตอบ #3118 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:27:13 AM »

สวัสดีครับพี่หมอ
แวะมาเยี่ยมเยียน ทักทาย ครับ ยิ้มเท่ห์

สวัสดีครับน้องตาล  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยามมายามกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

น้องตาลสบายดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 08:18:25 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง
------ด้วยความเคารพ-----
vigoboy007
*

« ตอบ #3119 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 04:31:32 PM »

พี่หมอ มีกล้วยเทพพนม กับ ไผ่ซางหม่น
ที่สวนชะอุ่มผลไหมครับ ?

สวัสดีครับน้องตาล  ยิ้มเท่ห์

กล้วยเทพพนม ปลูกไว้ที่ชลบุรี ( แหล่งขยายพันธุ์ ) ที่สวนไม่มีครับ  ( แต่ยังไม่รู้ว่ามีหน่อหนือเปล่านะครับ ติดแล้งและหน่อไม่ดก แบบกล้วยนมสาวครับ )

ส่วนไผ่ ซางหม่น มีอยู่ครับ แต่ไม่มาก ผมกำลังพยายามเพาะขยาย แต่ก็ล้มเหลวเป็นส่วนใหญ่ ๕๕

หากต้องการกล้วยเทพพนมรอหน่อยนะครับ เดี๋ยวผมเช็คก่อนครับ

จะเข้ามาวันไหน แจ้งล่วงหน้าด้วยนะครับ หากมีหน่อจะได้เตรียมไว้คอยท่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2015, 10:30:17 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง
------ด้วยความเคารพ-----
หน้า: 1 ... 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 [195] 196   ขึ้นบน
  พิมพ์