หน้า: 1 ... 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 [187] 188 189 190 191 192 193 194 195 196   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " สวนชะอุ่มผล " สวนเกษตรผสมผสานแบบพอเพียง  (อ่าน 1188597 ครั้ง)
Nine.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2976 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 08:34:43 AM »

สำหรับการเตรียมแปลงนาปีนี้

หลังจากสูบน้ำที่มีในบ่อเข้านาจนเป็นที่พอใจแล้ว ( ระดับน้ำสูงไม่เกินครึ่งล้อรถไถนา ) ก็ใช้รถไถนาปั่นไป...

แหม้..นี่ถ้าหมอพีจับหางไถไม้เทียมควายเผือกด้วยน๊ะ... คงครบบรรยากาศ ยิ้มกว้างๆ
(หมายเหตุ: ตรงควายเผือกนี่  ตรวจซ้ำหลายรอบกลัวพิมพ์ตกเป็น ค.ย ด่อน ยิ้มกว้างๆ)

พี่นพครับ  ยิ้มเท่ห์

ก็อยากทำแบบนั้นอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปัจจุบันหางไถไม้นี่คงต้องเป็นสิ่งที่ต้องอนุรักษ์แล้วหละครับ ย้อนหลังไปเมื่อสัก สามสิบปีที่แล้วโน่น...หางไถไม้พอหาได้ แต่ที่ทันได้ใช้งานจริงๆ คือหางไถเหล็ก แต่หัวหมูยังเป็นไม้อยู่ และตัวผานไถเป็นเหล็กครับ เดินตามหลังควาย แดดเริ่มร้อนก็หยุดกวักน้ำรดตัวให้ที ร้อนมากขึ้นก็หยุดครับ ต้องเป็นช่วงเช้าๆ หรือช่วงเย็นๆ ที่อากาศเย็นๆครับ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนควาย ปัจจุบันเท่าที่สอบถามสนนค่าตัวเกินครึ่งแสนไปแล้วครับ ( ยังสนใจอยู่ ) บางตัวทำนาไม่เป็นอีกต่างหาก และหากเป็นควายด่อน ( ควายเผือก )  ค่าตัวก็ยิ่งสูงไปอีกครับ

บทสรุปเลยมาอยู่ที่ " ควายเหล็ก " แทนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.เดี๋ยวหาทางไปขนมาจากสวนจับฉ่ายคงพอเป็นไปได้อยู่มั๊งเน๊าะ ๕๕

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 10:17:53 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #2977 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:29:06 AM »

เกี่ยวข้าวแปลงนี้ ต้องจัดคิวไว้รอแล้วครับพี่หมอ

น้องเอสุดหล่อครับ  ยิ้มเท่ห์

เป็นจังได๋แน ซำบายดีอยู่ทุกคนอยู่เน๊าะครับ...

เข่า ( ข้าว ) แปลงนี่เกี่ยวกะน่าจะประมาณ ปลายๆพฤศจิกายน หรือ ต้นธันวาคมพู้นหละครับ เดี๋ยวใกล้มื้อก่อนจิบอกอีกเทือครับ

เป็นกำลังใจให่อยู่เด้อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 05:52:29 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

โคราช บ้านเอง จ้า
pp_79
*

« ตอบ #2978 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 12:38:40 PM »

บักถั่วดิน ( ถั่วลิสง )

สายพันธุ์เกษตร อภินันทนาการจากสวน พลิกผืนนาในป่าปรือ ของท่านพี่นาญ ( loongnan2 )....

ผู้น้องลงมือปลูกประมาณ 20/4/14 โน่น

โตวันโตคืนตามอัตถภาพครับ  ยิ้มเท่ห์

ถึงเพลานี้ ก็ผ่านไปเกือบๆร้อยราตรีแล้ว...คงต้องขอพิสูจน์สัญชาติดูจักหน่อย ๕๕

หากจะดู " ความดก " ของหัวที่ได้ คงไม่เท่าไหร่

แต่ความยาวของต้นนี้สิกว่า...หนึ่งเมตร...

และหัวที่ออกจากกิ่งแขนงของต้น...ก็ออกมานิดหน่อย...เพราะหมอพีปลูกห่างกันเพียง 50 เซนติเมตร...ส่วนใหญ่พุ่งไปในอากาศ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถอนออกมาพิสูจน์ ห้า หก กอพอได้รู้รสชาด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สรุป...หากจะปลูกถั่วลิสงพันธุ์เกษตร...ควรที่จะ...

1.พรวนดิน อาจจะทำเป็นแปลง หรือยก ล่องเตี้ยๆ
2.ปลูกห่างกันแต่ละหลุม อย่างน้อย 1 เมตร
3.เมื่อต้นแขนงเริ่มเลื้อย ก็จับวางขนานไปบนแปลง หรือร่อง แยกออกซ้ายขวา ( ข้างละ 50 เซนติเมตร )
4.ขุดดินกลบกิ่งแขนงบางๆ พอให้กิ่งไม่ลอยในอากาศ เพื่อให้แทงรากและติดหัวตามข้อ ( อยากกิ่งยาวดีนัก ๕๕ )
5.รอเวลา ถ้าจะให้ดีน่าจะประมาณ 120 วัน ถอน เด็ดเอาแต่หัว ตัว ( ต้น )ทิ้งไป ( ทำปุ๋ยหมัก ) ล้างน้ำ ....
6.ต้มให้สุก...หากมีเวลา...ใช้การนึ่ง จะได้รสชาดของถั่วดินที่กินแบบเมาถั่ว...เมื่อแกะเปลือก อารมณ์ก็เปลี่ยน ๕๕

ได้เมล็ดถั่วมากำมือหนึ่ง...คงใช้พื้นปลูกที่เป็นงาน งาน ๕๕๕ เพื่อผลผลิตต่องานสูงที่สุด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เคล็ดไม่ลับ...หากแกะเมล็ดถั่วที่ยังสด ( แก่ ๆ ) แล้วนำไปลูก อัตราการงอก 100 % ครับ หากเมล็ดแห้งๆ อัตราการงอกก็จะลดลงไปเรื่อยๆครับ

กันลืม...หากเพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจเมล็ดพันธุ์ ใจเย็นๆ รออีกสักนิดนะครับ ยังไม่ครบ 120 ราตรีดีครับ...เดี๋ยวจะเอามาแจกครับ

ขอบคุณครับ   ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #2979 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 01:07:21 PM »

ขอบคุณน้องหมอ P สำหรับหญ้าแฝก  สวนพี่ยังต้องการอยู่  แต่ว่ารอให้พี่ปรับขอบคันสระอีกจักหน่อยค่ะ  
เพราะขอบสระที่เห็นมันยังไม่เป็นที่พอใจของพี่ซักเท่าไร..
ช่วงต้นปีหน้าจะปรับปรุงอีกที  ขอบคุณในน้ำใจที่แบ่งปัน  พี่ขอคารวะด้วยใจ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แต่พี่มีความประสงค์จะปลูกบักถั่วดินอยู่   พึ่งปรึกษากับเจ้าของนาข้างๆเมื่อเช้านี้  ผ่านมาเลยแวะเยี่ยมสวนน้องหมอ  
จึงอยากทราบว่าพี่ต้องปลูกในช่วงเดือนใดของปี   หลังฤดูเก็บเกี่ยวปลูกในที่นาเลยได้มั้ย   แบบไถกลบตอซังเลยแต่ดินจะเปียกไปหรือเปล่า...
เหมาะปลูกแตงโมมากกว่ามั้ย..พันธุ์ถั่วดินไปซื้อ ณ ที่ใดวานบอก..ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับพี่หญ้า  ยิ้มเท่ห์

เรื่องหญ้าแฝกยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนเรื่องการปลูกบักถั่วดิน...ที่เห็นปลูกก็ช่วงหลังเก็บเกี่ยว และต้นฝนครับ เพราะจะมีความชื้นอยู่ ไม่ต้องรดน้ำ

หากปลูกช่วงหลังเก็บเกี่ยวก็ไถกลบตอซัง หากมีปุ๋ยคอกก็หว่านในนา และปั่นดินให้แตกละเอียดหน่อย ความห่างของหลุมและแถวขึ้นกับสายพันธุ์ครับ  ส่วนปัญหาที่จะพบมากคือเรื่องของ " เสี้ยนดิน " ที่จะมาเจาะหัวบักถั่วดิน ทำให้ผลผลิตเสียหายได้ครับ สามารถใช้เชื้อรา บิวเวอเรีย คลุกเมล็ดพันธุ์ก่อนปลูกครับ ใช้จอบขุดหลุมปลูกหลุมละ 2 - 3 เมล็ด ประมาณ สัปดาห์ก็จะเริ่มงอกครับ 

หากปลูกต้นฝน ต้องเป็นที่ดอนน้ำไม่ท่วมขังครับ ปัญหาเสี้ยนดิน ก็แก้เหมือนกันครับ แต่จะพบปัญหาใหม่ คือ เมื่อหัวที่แก่เต็มที่ ( ลงหัวก่อน ) และความชื้นในดินสูงมากๆ เมล็ดที่อยู่ข้างในก็พร้อมที่จะงอกออกมาเป็นต้น จะดันเปลือกแตกออกมาครับ ทำให้ผลผลิตเสียหายได้เช่นกันครับ

อายุการปลูกประมาณ 120 วัน ขึ้นกับสายพันธุ์ครับ ส่วนเรื่องเมล็ดพันธุ์ ไม่แน่ใจว่าตามห้างดอกบัวมีขายหรือเปล่านะครับ หรือไม่ก็ร้านขายเมล็ดพันธุ์ต่างๆครับ

สรุปแล้วปลูกหลังเก็บเกี่ยวข้าวน่าจะดีกว่าครับ เป็นการเพิ่มปุ๋ยให้ดินด้วยจากปมรากถั่วนะครับ

แต่หากมีน้ำรด ผมว่าสามารถปลูกได้ทั้งปีครับ แต่งานปลูกบักถัวดินค่อนข้างจุกจิกครับ ต้องเด็ดทีละหัว นำมาล้าง มาต้ม หรือนึ่ง กว่าจะได้ทานครับ...มิน่า...ซาวบาท ได้ปริมาณยังไม่เต็มอุ้งมือเลย ๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 02:14:55 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
ubon
*

« ตอบ #2980 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 08:50:32 AM »

ได้รับเชื้อเห็ดรึยังครับ

สวัสดีครับพี่หมออุบล  ยิ้มเท่ห์

ที่อยู่ที่ให้เป็นที่อยู่ที่ทำงานครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่ชลบุรีครับ ผมเช็ควันก่อน ยังไม่มาครับ หากได้รับแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

ขอบคุณพี่หมอมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 09:40:22 AM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
rattakitm
*

« ตอบ #2981 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 03:40:54 PM »

ขอบคุณที่มาให้กำลังใจครับ

ยินดีครับคุณน้องรัฐกิจ...เดี๋ยวจะหาเวลาไปเยี่ยมให้จงได้หละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 03:36:17 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
Nine.
*

« ตอบ #2982 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 05:46:51 PM »

สายพันธุ์เกษตร อภินันทนาการจากสวน พลิกผืนนาในป่าปรือ ของท่านพี่นาญ ( loongnan2 )....

ถอนออกมาพิสูจน์ ห้า หก กอพอได้รู้รสชาด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สรุป...หากจะปลูกถั่วลิสงพันธุ์เกษตร...ควรที่จะ...

1.พรวนดิน อาจจะทำเป็นแปลง หรือยก ล่องเตี้ยๆ
2.ปลูกห่างกันแต่ละหลุม อย่างน้อย 1 เมตร
3.เมื่อต้นแขนงเริ่มเลื้อย ก็จับวางขนานไปบนแปลง หรือร่อง แยกออกซ้ายขวา ( ข้างละ 50 เซนติเมตร )
4.ขุดดินกลบกิ่งแขนงบางๆ พอให้กิ่งไม่ลอยในอากาศ เพื่อให้แทงรากและติดหัวตามข้อ ( อยากกิ่งยาวดีนัก ๕๕ )
5.รอเวลา ถ้าจะให้ดีน่าจะประมาณ 120 วัน ถอน เด็ดเอาแต่หัว ตัว ( ต้น )ทิ้งไป ( ทำปุ๋ยหมัก ) ล้างน้ำ ....
6.ต้มให้สุก...หากมีเวลา...ใช้การนึ่ง จะได้รสชาดของถั่วดินที่กินแบบเมาถั่ว...เมื่อแกะเปลือก อารมณ์ก็เปลี่ยน ๕๕

ได้เมล็ดถั่วมากำมือหนึ่ง...คงใช้พื้นปลูกที่เป็นงาน งาน ๕๕๕ เพื่อผลผลิตต่องานสูงที่สุด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เคล็ดไม่ลับ...หากแกะเมล็ดถั่วที่ยังสด ( แก่ ๆ ) แล้วนำไปลูก อัตราการงอก 100 % ครับ หากเมล็ดแห้งๆ อัตราการงอกก็จะลดลงไปเรื่อยๆครับ

กันลืม...หากเพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจเมล็ดพันธุ์ ใจเย็นๆ รออีกสักนิดนะครับ ยังไม่ครบ 120 ราตรีดีครับ...เดี๋ยวจะเอามาแจกครับ

ลงกระถาง12นิ้ว ซิได้บ่ครับหมอ ผสมดินให้เหมาะ(คงต้องคิดหาส่วนผสมดินเองล่ะน๊ะ)
เรียงกระถางมันเป็นตั๊บไปเลย  ยิงฟันยิ้ม

พี่นพครับ  ยิ้มเท่ห์

มีบางส่วนผมลองเอาปลูกในวงบ่อมะนาว...ต้นยาวเลื้อยออกมาจากวงบ่อ จำเป็นต้องหมุนวนขดกลับไปให้อยู่ในวงบ่อเช่นเดิม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หากไม่มีพื้นดิน ( บ้านในเมืองเป็นพื้นที่รอบๆบ้านเป็นพื้นปูน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) ก็คงสามารถปลูกในกระถางได้โดยดีครับ ทำแบบที่พี่นพว่าครับ ปลูก 1 กระถาง เอาอีกหลายๆ กระถางมารองรับต้นที่เลื้อย ( หรือจะจับกดแล้วเอาดินทับ ) รับรองว่าปลูก 1 กระถาง ได้บักถั่วดินหลายกระถางครับ ๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 03:40:36 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
zin
*

« ตอบ #2983 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 04:52:54 AM »

ถั่วลิสง หยั๊งเอิ้นถั่วดิน บ้านนอกแท้

ท่านพี่ซินคร้าบ  ยิ้มเท่ห์

บ้านนอกแท้...ทุกวันนี้เริ่มจะหายากขึ้นทุกวันแล้วครับ ๕๕๕

จงภูมิใจเถิดที่เกิดอยู่...บ้านนอก   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ถือว่าเป็นการอนุรักษ์ภาษาท้องถิ่นครับ

บักสีดา...
บักมี่
บักหุ่ง
บักเขียบ
บักพร้าว
บักแงว
บักผีผ่วน
บักค้อ
บักต้องแล่ง
บักก้นครก
บักทัน

และเหล่าบรรดาสัตว์เลี้ยง  อาทิเช่น...

เขียดอีโม่
เขียดขาคำ
เขียดอีแอะ
เขียดตำปาด
ขี้กับแก้
ขีกังคาก
ขี้เกี้ยม
ขี้โก๊ะ

.....แถมด้วย...ขี้ซีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากข้างบน...หากรู้จักเกินครึ่งก็ถือว่า...บ้านนอกแต้ แต้ แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 03:50:25 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
nuanchawee thungjhan
*

« ตอบ #2984 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 06:35:08 PM »

ผู้น้องลงมือปลูกประมาณ 20/4/14 โน่น

โตวันโตคืนตามอัตถภาพครับ  ยิ้มเท่ห์

ถึงเพลานี้ ก็ผ่านไปเกือบๆร้อยราตรีแล้ว...คงต้องขอพิสูจน์สัญชาติดูจักหน่อย ๕๕

หากจะดู " ความดก " ของหัวที่ได้ คงไม่เท่าไหร่

แต่ความยาวของต้นนี้สิกว่า...หนึ่งเมตร...

และหัวที่ออกจากกิ่งแขนงของต้น...ก็ออกมานิดหน่อย...เพราะหมอพีปลูกห่างกันเพียง 50 เซนติเมตร...ส่วนใหญ่พุ่งไปในอากาศ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถั่วลิสงพันธุ์อะไรค่ะเนี่ย น่าสนใจชี้แนะหน่อยค่ะอยากได้มาทำพันธุ์

สวัสดีครับคุณ nuanchawee thungjhan  ยิ้มเท่ห์

หากสนใจพันธุ์ถั่วลิสง ( ผมเรียกพันธุ์เกษตร ) ฝากที่อยู่ไว้ที่ข้อความส่วนตัวได้เลยครับ หรือจะที่นี่ก็ได้ครับ วันนี้ก็จัดการถอนส่วนที่เหลือหมดแล้วครับ แบ่งไว้ปลูกต่อส่วนหนึ่งครับ ที่เหลือ...." ต้มบักถั่วดิน " ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 03:53:21 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
zin
*

« ตอบ #2985 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:53:28 AM »

มีผู้ประสงค์บางอย่าง ส่งหลักฐานมาให้  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ทราบว่าก่อการอันใด คาดว่าเป็นน้ำหมักบำรุงหัวใจ บำเรออารมณ์แล้ว  ยิ้ม

ท่านพี่ซินครับ  ยิ้มเท่ห์

วันเวลาบ่มใจให้สงบ...สมาธิแน่วแน่...

วันเวลาอีกเช่นเคย...ที่จะพิสูจน์ผลงานที่กระทำ...

ท่านพี่จงสงบใจ...รอวันเวลาที่เหมาะสมเถิด...

อย่าได้ด่วนเร่งรุดไป... ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 03:57:22 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
vigoboy007
*

« ตอบ #2986 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 07:24:35 PM »

พี่หมอครับ
ถามครับ
มะม่วงโดนหนอนเจาะ จะจัดการอย่างไรครับ
ขอ สองกรณี คือ การป้องกัน กับการรักษาครับ

ขอบคุณครับ

น้องตาลครับ  ยิ้มเท่ห์

มะม่วงที่โดนหนอนเจาะ

ใช่ที่เจาะต้นแบบนี้ไหมครับ 

เอาการรักษาก่อนครับ...

ใช้มีดที่คมๆ เจาะเปลือกต้น เริ่มจากตำแหน่งที่มีขี้ไม้ทะลักออกมา เจาะตามทางที่หนอนทำไว้ เจาะตามไปเรื่อยๆ ก็จะเจอตัวครับ จับออกมาให้ไก่ ให้ปลาก็ได้ครับ หรือจะเอาไปทอด...ก็มันดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ส่วนแผลที่เกิดขึ้น หากจะช่วยให้การรักษาเร็วขึ้น ก็หาปูนขาวหรือปูนแดงเคี้ยวหมาก เอามาทาป้องกกันเชื้อราเข้าทำลายครับ แต่ที่สวนผมปล่อยตามอัถภาพครับ  ยิ้มเท่ห์

การป้องกัน
...ต้องหมั่นเดินสำรวจ สังเกตขี้ไม้ที่หนอนเจาะออกมาครับ เจอเร็ว อัตราความเสียหานก็จะน้องลงครับ และที่สำคัญ พื้นที่รอบโคนต้น ต้องโล่งเตียน แดดสามารถส่องถึงได้สะดวกครับ

ปัจจัยที่หนอนชอบเจาะต้นมะม่วง

1.พันธุ์  พันธุ์ที่เป็นมะม่วงพวกมะม่วงมัน จะถูกเจาะทำลายก่อนครับ เช่นที่สวนก็จะเป็นมันหนองแซงครับ แต่เขียวเสวยไม่ค่อยเจอ เพราะมียางเยอะครับ

2.เรื่องความรกบริเวณโคนต้น ครับ การมีหญ้าขึ้นรกๆ เป็นการพรางตัวได้อย่างดีเลยครับ เพราะฉะนั้นกำจัดสิ่งกำบังออกครับ

ปีนี้ที่สวนยังไม่เจอครับ แต่ปีที่แล้ว ถูกเจาะไป 2 ต้นครับ

จากคำถาม...ไม่รู้ตอบตรงคำถามหรือเปล่านะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 04:13:05 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง
------ด้วยความเคารพ-----
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #2987 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 07:44:08 PM »

มีผู้ประสงค์บางอย่าง ส่งหลักฐานมาให้  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ทราบว่าก่อการอันใด คาดว่าเป็นน้ำหมักบำรุงหัวใจ บำเรออารมณ์แล้ว  ยิ้ม

...ภาพแรก...หมอพีกำลังตำข้าวคั่ว... ยิ้มกว้างๆ
...ภาพสอง...หมอพีเอาข้าวคั่วผสมลงไป แล้วเอาลงโอ่ง...เค้ากำลังหมักปลาร้ากันม้างงงงง... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พี่ครูพิมคนสวยครับ  ยิ้มเท่ห์

ต้องรอเวลาให้ครบกำหนดคลอดก่อนครับ...แล้วก็มาพิสูจน์เองด้วยนะครับ ว่า...

ผลงานจะออกมาเป็นปลาร้า...หรือปลาเจ่า ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 04:15:11 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
pp_79
*

« ตอบ #2988 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 04:38:16 PM »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกเกษตรพอเพียงที่รักและคิดถึงทุกท่านครับ  ยิ้มเท่ห์

ช่วงนี้สวนชะอุ่มผล ยังคงมีกิจกรรมตามฤดูกาล ตามกำลังและเวลา ยังคงเดินหน้าไปเรื่อยๆครับ ช้าบ้าง ช้ามากๆบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วันนี้เพิ่งมีเวลาสะสางการบ้านที่ยังติดค้างเพื่อนสมาชิกอยู่ งาน สองงาน  ดังนี้ครับ

1.คุณ Surasan Pratibhutthong  เมล็ดพันธุ์ขี้เหล็กขาวพร้อมผองเพื่อนอีกเล็กๆน้อยๆครับ  RH 3492 8673 5 TH

2.คุณ pranod thaworn  เมล็ดพันธุ์ข้าวเพอซามุ่ย  EL 2442 5894 7 TH  ( เดี๋ยวจะไม่ทันฤดูปลูกครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )

ส่งให้แล้วนะครับ ฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ครับ  ถือว่าช่วยกันอนุรักษ์สายพันธุ์และเพิ่มพื้นที่สีเขียวกันครับ  และต้องกราบขออภัยที่ส่งให้ช้านะครับ

ขอให้มีความสุขมากๆในการเพาะปลูกครับ ยิ้มเท่ห์

หมอพียังคงติดค้างหน่อกล้วยเทพพนม ( พร้อมผองเพื่อน ) ให้พี่น้อย และคุณชายตั๊ม อีกหนึ่ง... คาดว่าหมอพีคงต้องเดินทางไปคารวะถึงอาศมให้จงได้ครับ ( หน่อใหญ่เกินไปแล้ว ๕๕ )

ขออนุญาติแจ้งมาเพื่อทราบครับ

เป็นกำลังใจให้เพื่อนสมาชิกทุกๆท่านครับ

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
darin
*

« ตอบ #2989 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 05:59:46 PM »

ถั่วลิสง หยั๊งเอิ้นถั่วดิน บ้านนอกแท้

ท่านพี่ซินคร้าบ  ยิ้มเท่ห์

บ้านนอกแท้...ทุกวันนี้เริ่มจะหายากขึ้นทุกวันแล้วครับ ๕๕๕

จงภูมิใจเถิดที่เกิดอยู่...บ้านนอก   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ถือว่าเป็นการอนุรักษ์ภาษาท้องถิ่นครับ

บักสีดา...
บักมี่
บักหุ่ง
บักเขียบ
บักพร้าว
บักแงว
บักผีผ่วน
บักค้อ
บักต้องแล่ง
บักก้นครก
บักทัน

และเหล่าบรรดาสัตว์เลี้ยง  อาทิเช่น...

เขียดอีโม่
เขียดขาคำ
เขียดอีแอะ
เขียดตำปาด
ขี้กับแก้
ขีกังคาก
ขี้เกี้ยม
ขี้โก๊ะ

.....แถมด้วย...ขี้ซีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากข้างบน...หากรู้จักเกินครึ่งก็ถือว่า...บ้านนอกแต้ แต้ แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ไม่รู้จักบักต้องแล่ง  บักก้นครก
เขียดขาดำ เขียดอีแอะ และขี้โก๊ะ อย่างอื่นรู้จักหมด เรียกว่าบ้านนอกแต้ๆแม่นบ่ ตอนนี้อยากปลูกบักเขียบหลดจ๊ะ

สวัสดีครับพี่ดา  ยิ้มเท่ห์

๕๕ ถ้าอย่างพี่ดา คงไม่สามารถเรียกอย่างอื่นได้แน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.ภาษาถิ่นแต่ละพื้นถิ่นอาจะเรียกชื่อพืชหรือสัตว์ไม่เหมือนกัน แม้จะอยู่ภาคเดียวกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 01:55:20 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #2990 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 07:04:49 PM »

ท่านพี่ซินคร้าบ  ยิ้มเท่ห์

จงภูมิใจเถิดที่เกิดอยู่...บ้านนอก   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ถือว่าเป็นการอนุรักษ์ภาษาท้องถิ่นครับ

บักสีดา...
บักมี่
บักหุ่ง
บักเขียบ
บักพร้าว
บักแงว
บักผีผ่วน
บักค้อ
บักต้องแล่ง
บักก้นครก
บักทัน

และเหล่าบรรดาสัตว์เลี้ยง  อาทิเช่น...

เขียดอีโม่
เขียดขาคำ
เขียดอีแอะ
เขียดตำปาด
ขี้กับแก้
ขีกังคาก
ขี้เกี้ยม
ขี้โก๊ะ

.....แถมด้วย...ขี้ซีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ไม่รู้จักบักต้องแล่ง  บักก้นครก
เขียดขาดำ เขียดอีแอะ และขี้โก๊ะ อย่างอื่นรู้จักหมด เรียกว่าบ้านนอกแต้ๆแม่นบ่ ตอนนี้อยากปลูกบักเขียบหลดจ๊ะ

เอ่อๆๆๆ...คือว่า... ยิ้มกว้างๆ...สหายน้องสันหลังยาวนั่น(zin)...เค้าไม่ใช่บ้านนอกหรอกนะคะ...ถ้าเค้ามาอ่านเจอรายการที่ว่ามาทั้งหมดนั่น!
เค้าก็จะบอกว่าเค้าไม่รู้เรื่องซักอย่าง..."จั๊กอะไรต้อจั๊กอะไร"...เค้าจะว่างี้แร่ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วทีนี้...ที่ว่ามาทั้งหมดทั้งมวลนั่น!...ครูพิมรู้จักหมดเลย... ยิ้มกว้างๆ เป็นไงล่ะทีนี้...ไม่ใช่บ้านนอกแท้ๆแล้วล่ะค่ะ "บ้านนอกที่สุด" ตะหาก...เนาะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พี่ครูพิมคนสวยครับ  ยิ้มเท่ห์

จั่งซี่เพิ่นเอิ้นว่า...." บ้านนอกอี้หลี " ตั้วนางหล่า   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 01:59:57 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
loongnan2
*

« ตอบ #2991 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:08:09 PM »

จั๊กอี๊หยังต๊ออี๊หยัง...สั่นดอกอี๊แมครู..จั๊งสิถืก!.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หมอพี :  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 02:01:13 PM โดย pp_79 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 [187] 188 189 190 191 192 193 194 195 196   ขึ้นบน
  พิมพ์