หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการดูรถไถมือสองหน่อยครับ  (อ่าน 9741 ครั้ง)
taekaae
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:15:06 PM »

ขอวิธีการดูรถไถ่มือสองหน่อยครับ
ต้องดูตรงใหนบ้าง
รุ่นใหนคนใช้เยอะ
อะไหล่หาได้ที่ใหนบ้างครับ

....เกษตกรมือใหม่ครับ.....

kraw
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:27:08 PM »

รถไถเดินตาม หรือนั่งขับ ครับผม
rat-nan
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:45:38 PM »

รถพรวนดินตัวเล็กเบ็นซิน 7 แรงมีวิธีดูแลรักษาอย่างไรบ้างครับ

โทร 081-9605251
Mr.Suthee
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:18:12 PM »

ถ้าเป็นผมดูราคาก่อนว่า เหมาะสมใหม?เทียบราคากลางที่เขาขายกัน แล้วดูเงินในกระเป๋าของเรา ที่จะซื้อแล้ว เงินสำรองเตรียมไว้ล่วงหน้าสำหรับทำนุบำรุงรักษา ซื้อรถมือสองต้องบอกว่าต้องทำใจไว้ก่อนว่ามันไม่ 100%

ต่อมาดูสภาพตัวรถ สอบถามประวัติ ต้องไม่เคยเจออุบัติเหตุหนักๆ รูปทรงต้องไม่เปลี่ยนแปลงบิดเบี้ยวไปจากเดิมมากนัก นอกจากรอยบุบที่ตัวถังบังโคลน เล็กๆน้อยๆ รอยขูดขีดไม่ต้องสนมากนักธรรมดา สภาพภายนอกต้องไม่มีคราบน้ำมันเยิ้มหยดมากเกินเหตุ ฝุ่นจับคราบน้ำมันมีบ้างเล็กน้อยเรื่องธรรมดา

ดูตัวเลขชั่วโมงการทำงาน หรือระยะไมล์ เลขน้อยๆกับปีที่ซื้อมาถึงวันขาย เอามาหารเฉลี่ยดูว่าในหนึ่งปีเขาใช้งานรถคันนี้มันหนักขนาดใหน เพื่อประกอบการตัดสินใจ และจับโกหกคนขายด้วย

ทดลองขับเองเลย ลองเข้าเกียร์ทุกเกียร์ หากสภาพดีต้องไม่ติดขัด ทีนี้ลองวิ่งทดสอบกำลัง ทางเรียบ ทางโหด อ้อฟังเสียงสตาร์ทเครื่องด้วย ติดยากหรือง่าย ควันท่อไอเสีย เสียงเครื่องขณะเดินเบากับตอนเร่งเครื่อง ต้องสม่ำเสมอ ไม่มีสดุด ควันดำอาจมีบ้างแต่ไม่ควรจะเหมือนควันโรงสี

เดินหน้าถอยหลัง เลี้ยวซ้าย ขวา หาระยะฟรี ดูท่อสายไฮโดรลิกด้วยมีรั่วซึมอย่างไร ขนาดใหน แล้วลองลงผาน ดันดูไถดู มีแรงแค่ใหน

อุปกรณ์ อยู่ครบมั๊ย? มีชิ้นส่วนใหนแปลงมามั่งหรือเปล่า?
ประวัติการซ่อมหนัก ทำอะไรไปบ้าง? หรือถ้าซื้อไปแล้วถามตรงๆเลยว่าจะต้องซ่อมทำอะไรอีก (กรณีที่เจ้าของเขาลืมซ่อมทั้งที่ถึงระยะเวลา) มีอีกยังนึกไม่ออกพอก่อนให้คนอื่นมาเม้นต่อแล้วกัน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan
tavid
Moderator
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:41:30 PM »

ลองติดเครื่องฟังเสียงเครื่องดูครับเครื่องจะต้องติดง่ายเดินเรียบรอบเครื่องคงที่เสียงวาล์วต้องไม่ดังแก๊กๆ เปิดผาหม้อน้ำดูก่อน(อย่าเปิดต้อนเครื่องร้อนนะ)สังเกตุดูสีของน้ำถ้าใสหรือเป็นสีสนิมไม่เป็นไรแต่ถ้ามีคราบน้ำมันปนหรือเป็นสีคล้ายโอวัลตินหรือมีฟองอากาศออกมาด้วยให้สันนิฐานได้ว่าไม่ปะเก็นฝาสูบก็ oil coollerรั่ว ส่วนควันดำมีบ้างเป็นปรกติครับสำหรับเครื่องดีเซล แต่ถ้ามีควันขาวถือว่าผิดปรกติ ถ้าเป็นควันขาวส่วนมากจะมาพร้อมกับอาการกินน้ำมันเครื่อง อาจจะเครื่องหลวมหรือซีลก้านวาล์วรั่ว ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมาจะต้องไม่มีควันออกมาจากรูถ้ามีควันออกกลับบ้านได้เลยครับเครื่องหลวมแน่นอน
 ส่วนระบบเกียร์ต้องลองวิ่งดูครับเกียร์ต้องเข้าง่ายเสียงเฟืองท้ายไม่หอน(เจอบ่อยมากเฟืองท้ายชอบหอน)ถ้าเฟืองท้ายหอนนี่หมายถึงชุดดิฟเฟอเรนเชียลเกียร์สึกหรอมาก ถ้าเป็นรุ่นขับ4จะมีชุดเฟืองดิฟฯหน้าทดลองเลี้ยวสุดดูครับจะต้องไม่มีเสียงดังแต่อย่าเลี้ยวเกิน30วินะ ถ้าออกตัวแล้วสั่นสะท้านและเหมือนไม่มีแรงแต่รอบเครื่องไม่ตกแสดงว่าครัชมีปัญหา
  ลองระบบเบรกซ้าย-ขวาต้องใช้งานได้ดีถ้าเบรกไม่ดีเรื่องใหญ่ครับราคาผ้าเบรกไม่เท่าไหร่แต่ค่าแรงหลายเงินครับเพราะต้องรื้อท่อนท้ายทั้งยวงครับ
 ระบบไอดรอลิก ลองใส่หางตั้งรอบเครื่องเดินเบาแล้วยกดูระบบกัลวานาจะทำงานเครื่องจะต้องเร่งขึ้นเองเพื่อชดเชยรอบ ปั๊มไฮดรอลิกจะต้องไม่ร้องครวญคราง ยกแล้วปล่อยค้างไว้สักพักต้องไม่ลงกลับ
 ระบบPTOไม่ค่อยเจอปัญหายกเว้นPTOที่เป็นไฮดรอลิก ถ้าเจอพวกซีลรั่วๆซึมๆไม่ต้องใส่ใจมากครับเพราะอะไหล่พวกนี้มีขายทั่วไปราคาถูก

ว่างๆเรียนเชิญแลกเปลื่ยนความรู้ที่ชมรมเครื่องมือการเกษตรครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5001.272
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 04:54:23 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
zeazar
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:21:24 PM »

ได้ความรู้เยอะเลยนะครับเนี่ย
NARONG_PU
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:49:00 PM »

มีใครเคยใช้ รถไถนาเล็ก นั่งขับเอนกประสงค์ ของ ทะเลทองมั่งอ่ะคับ  อยากได้ให้พ่อจัง เห็นแกนั่งฮ่องเต้ แบบเดินตาม แล้วเหนื่อยอะคับ เห็นบอกแสนกว่าๆๆ ไม่ทราบว่าไถนา แบบมีน้ำได้หรือป่าว มีปัญหาไรบ้างขอแชร์ความเห็นหน่อยคับสำหรับคนที่เคยใช้ (ไม่ได้โฆษณาให้เค้านะคับ) เห็นมีขายที่ชลบุรี ที่อุทัยธานี มีตัวแทนหรือป่าว ไม่งั้นค่าขนส่งก็คงแย่

Liked By: Ekachaiyan
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:05:31 PM »

อย่าลืมขับใช้งานดูนะครับ (ถ้ามีโอกาสได้ลอง) เพราะสภาพข้างนอกอาจใหม่  แต่ข้างในเละตุ้มเป๊ะ (รถไม่มีกำลัง, ควันขาวเกินไป หรือควันดำเกินไป) ก็ได้ครับ   รูดซิบปาก

Liked By: Ekachaiyan, Wikrit
tavid
Moderator
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:10:27 AM »

มีใครเคยใช้ รถไถนาเล็ก นั่งขับเอนกประสงค์ ของ ทะเลทองมั่งอ่ะคับ  อยากได้ให้พ่อจัง เห็นแกนั่งฮ่องเต้ แบบเดินตาม แล้วเหนื่อยอะคับ เห็นบอกแสนกว่าๆๆ ไม่ทราบว่าไถนา แบบมีน้ำได้หรือป่าว มีปัญหาไรบ้างขอแชร์ความเห็นหน่อยคับสำหรับคนที่เคยใช้ (ไม่ได้โฆษณาให้เค้านะคับ) เห็นมีขายที่ชลบุรี ที่อุทัยธานี มีตัวแทนหรือป่าว ไม่งั้นค่าขนส่งก็คงแย่

ทะเลทองใช้เครื่องยนต์สูบเดียวของรถไถเดินตาม กำลังของเครื่องยนต์อาจจะน้อยไปนิดเอาไปไถนาแบบใจเย็นๆได้ นาน้ำก็ลงได้ครับใส่ล้อเหล็ก ถ้านาไม่เยอะก็พอถูไถได้ครับแต่ถ้าเทียบกับนั่งฮ่องเต้ผมว่าทะเลทองน่าจะเหนื่อยมากกว่าถ้าติดหล่มเอาขึ้นยากกว่ารถไถเดินตาม อย่าคิดว่าได้นั่งขับแล้วจะได้นั่งสบายนะครับเพราะตัวรถมันเล็กจะทำให้บังคับรถค่อนข้างลำบากนิดนึง แต่มีข้อดีคือซ่อมบำรุงง่ายกว่าแทรกเตอร์เล็กอะไหล่หาง่าย แต่ถ้าราคาแสนกว่าเป็นผมไปหาแทรกเตอร์เล็กมือสองญี่ปุ่นสภาพดีๆน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า 

Liked By: Ekachaiyan, Wikrit

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
nonglak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:39:06 AM »

เห็นด้วยคร้บ  ขนาดkrt140ยังมีคนคืนบริษัทเพียบ
NARONG_PU
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 08:44:25 PM »

ขอบคุณ คุณtavid มากคับ สงสัยทะเลทองคงเสร็จบ้านผมแน่มีหวังคงมาช่วยกันลากขึ้นทั้งหมู่บ้าน นาที่บ้านแถวอุทัยธานี หล่มเยอะมาก
เคยอ่านข่าว เป็นรถปั่นดินของนักศึกษาราชมงคลคลองหก ที่ใช้หัวคูโบต้าสองหัว อีกหัวลากรถ อีกหัวปั่นดิน โดยใช้จอบหมุน ทำไมเงียบไปเลยคับ ถ้าราคาถูกกว่า รถปั่นทั่วไปก็น่าสนใจดีเดียว บางทีผลงานนักศึกษาที่น่าสนใจ แต่ไม่มีใครต่อยอด ก็น่าเสียดายคับ
nutapol
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 09:41:55 PM »

อยากได้รถไถนั่งขับคันเล็กๆเหมือนกันครับ ไม่รู้ราคามือสองประมาณเท่าไหร่
sanuwatp
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 06:51:56 PM »

สมาชิกใหม่มากๆ ยิ้มเท่ห์
กำลังสนใจซื้อรถไถมือสองญี่ปุ่น หรือไทย โกรธ
ไม่ทราบว่าแนะนำตัวไหน ญี่ปุ่น หรือไทย
ถ้าจ้างช่างไปดูจะดีไหมครับ

สนใจ kubota หรือ ยันม่าร์ (คิดเองว่าอะไหล่น่าจะหาได้)30 แรงม้าขึ้น สามารถต่อ เครื่องอัดฟางได้
งบ 300000 รวมอุปกรณ์ อย่างน้อย ใบดัน ผาน
เอาไปใช้งานนา และอ้อย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์