หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเรื่องเป็ดไข่ค่ะ  (อ่าน 15963 ครั้ง)
RTADA
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 08:15:28 AM »

เป็ด 1 ปีจะไข่กี่เดือน
1รุ่นควรเลี้ยงกี่ปีจึงจะเปลี่ยนรุ่นใหม่
                  ขอบคุณค่ะ

Liked By: sawittri-mam

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 08:42:34 AM »

ลองอ่านจากระทู้นี้ดู ก่อนนะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12850.16

รวมเรื่องเป็ดไข่ ที่ค้นมาให้นะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?action=search2;params=YWR2YW5jZWR8J3wxfCJ8YnJkfCd8NnwifHNob3dfY29tcGxldGV8J3x8InxzdWJqZWN0X29ubHl8J3x8Inxzb3J0X2RpcnwnfGRlc2N8Inxzb3J0fCd8cmVsZXZhbmNlfCJ8c2VhcmNofCd84LmA4Lib4LmH4LiU4LmE4LiC4LmI

ขออนุญาติย้ายมาไว้ที่ห้อง เลี้ยงสัตว์ นะครับ  ยิ้มเท่ห์
RTADA
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:09:56 PM »

ขอบคุณมากๆๆค่ะ คุณวัต  ได้ประโยชน์มากๆ
และ ขอโทษนะค่ะที่ลงตั้งคำถามผิดห้อง
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:46:08 PM »

ขอบคุณมากๆๆค่ะ คุณวัต  ได้ประโยชน์มากๆ
และ ขอโทษนะค่ะที่ลงตั้งคำถามผิดห้อง

มิเป็นไร ครับ ห้องโน้นก็ถามตอบได้ทั่วไป ครับ ถามได้ทุกเรื่องครับ
แต่ที่ย้ายมาให้ห้องนี้ เนื่องจากจะตรงกว่า และเผื่อผู้รู้ทางนี้จะตรงเข้ามาห้องนี้มากกว่า นะครับ  ยิ้มเท่ห์
RTADA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 06:18:03 PM »

ขณะนี้เลี้ยงเป็ดมาได้ 6 เดือนแล้วมีตัวเมีย 53 ตัว ตัวผู้ 17 ตัว
ช่วงแรกเริ่มไข่เริ่มเมื่ออายุ 5 เดือน ไข่ครั้งแรก 12 ใบ
ได้มาศึกษาในเกษตรพอเพียงบอกว่าให้เปิดไฟไว้ตอนกลางคืน
จึงเปิดไว้ 1 ทุ่ม-3ทุ่ม ตอนเช้าไข่ก็เพิ่มเป็น 24 ใบ
ปัจจุบันเปิดไฟไว้ทั้งคืน ได้ไข่ 49 ใบ
       ต้องขอบคุณทุกท่านในเกษตรพอเพียงที่ให้ความรู้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 06:20:17 PM โดย RTADA » บันทึกการเข้า
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 12:26:05 AM »

ขณะนี้เลี้ยงเป็ดมาได้ 6 เดือนแล้วมีตัวเมีย 53 ตัว ตัวผู้ 17 ตัว
ช่วงแรกเริ่มไข่เริ่มเมื่ออายุ 5 เดือน ไข่ครั้งแรก 12 ใบ
ได้มาศึกษาในเกษตรพอเพียงบอกว่าให้เปิดไฟไว้ตอนกลางคืน
จึงเปิดไว้ 1 ทุ่ม-3ทุ่ม ตอนเช้าไข่ก็เพิ่มเป็น 24 ใบ
ปัจจุบันเปิดไฟไว้ทั้งคืน ได้ไข่ 49 ใบ
       ต้องขอบคุณทุกท่านในเกษตรพอเพียงที่ให้ความรู้ค่ะ

สวัสดีครับคุณ RTADA   ยิ้มเท่ห์

ฝากดูเรื่องพื้นเล้าเป็ดด้วยนะครับ หากพื้นชื้นแฉะ เป็ดจะมีปัญหาระบบหายใจครับ และจะป่วยง่ายครับ ก็ปูฟางหรือแกลบ ให้พื้นแห้งครับ และบริเวณที่เป็ดไข่ด้วยนะครับ ไข่เป็ดจะได้ ขาวสะอาด น่าทานครับ หากไข่เป็ดกินหรือขายไม่หมด ให้เก็บไว้ในตู้เย็นนะครับ จะช่วยรักษาไข่ให้สด ใหม่เสมอครับ

ขอบคุณครับ

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
RTADA
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:06:36 PM »

ขอบคุณคุณ PP_79 มากนะค่ะ วันนี้เป็ดไม่ทราบเป็นไรอยู่ดีๆเคยไข่50 ลดลงเหลืดแค่20
คุณ PP_79 สาเหตุด้านล่างนี้ใช่ทั้งหมดไหมค่ะ

1.วันก่อนเอาหินไปใส่พื้นเป็ดคงตกใจทำให้ไข่ลดลง
  2.เปลี่ยนอาหารจากอาหารเป็ดเป็นอาหาร+ข้าวเปลือก
  3.มีนกกระจิ๊บมาทำรังใกล้ๆร้องเสียงเหมือนเป็ดเล็กๆทำให้แม่เป็ดคิดว่าเป็นลูกเป็ดทำให้ไม่ไข่

ขอความรู้จากคุณ PP_79 หรือท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:07:36 PM »

ขอบคุณคุณ PP_79 มากนะค่ะ วันนี้เป็ดไม่ทราบเป็นไรอยู่ดีๆเคยไข่50 ลดลงเหลืดแค่20
คุณ PP_79 สาเหตุด้านล่างนี้ใช่ทั้งหมดไหมค่ะ

1.วันก่อนเอาหินไปใส่พื้นเป็ดคงตกใจทำให้ไข่ลดลง
  2.เปลี่ยนอาหารจากอาหารเป็ดเป็นอาหาร+ข้าวเปลือก
  3.มีนกกระจิ๊บมาทำรังใกล้ๆร้องเสียงเหมือนเป็ดเล็กๆทำให้แม่เป็ดคิดว่าเป็นลูกเป็ดทำให้ไม่ไข่

ขอความรู้จากคุณ PP_79 หรือท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขอตอบเป็นข้อๆ ครับ
1.มีผลบ้างครับ ไม่รุนแรงถ้าแค่เดินหลบไปมา ยกเว้น ตกใจกลัววิ่งวนหรือกระโดดหรือบิน ครับ มีผลกระทบมาก 
   ครับ
หากครั้งหน้า ต้องการเอาหินมาเท เป็นไปได้ ให้ปล่อยเป็ดออกจากคอกหรือเล้าก่อนนะครับ เพื่อป้องกันการตกใจ หรือหากเลี้ยงในเล้าตลอด ก็ควรเป็นช่วงหลังเก็บไข่แล้ว และก่อนให้อาหารครับ เพราะถ้ากินอิ่มแล้วจะเครียดมากครับ และค่อยๆ เทครับ เป็นไปได้ให้คนเลี้ยงประจำทำครับ เขาจะคุ้นเคยมากกว่า

2. ข้อ 2 มีผลมากที่สุดครับ ในการปรับเปลี่ยน หรือผสมอาหาร ปกติจะค่อยๆ เปลี่ยนหรือผสมนะครับ หากเปลี่ยนหรือผสมทันที่ทันใด เป็ดปรับตัวไม่ทัน ไม่คุ้นเคยอาหาร จะทำให้การกินลดลง ซึ่งส่งผลกระทบโดยตรงต่อการให้ไข่ครับ
    ในการเปลี่ยนหรือผสมอาหาร โดยทั่วไป ก็ใช้เวลา 3 - 7 วันครับในการเปลี่ยน หรือผสมอาหาร เทียบ ต่อ 100 กก. นะครับ โดย
วันที่ 1  ให้อาหารเป็ด 100 %
วันที่ 2  ให้อาหารเป็ด 90 %   ข้าวเปลือก 10 %
วันที่ 3  ให้อาหารเป็ด 80 %   ข้าวเปลือก 20 %
วันที่ 4  ให้อาหารเป็ด 70 %   ข้าวเปลือก 30 %
วันที่ 5  ให้อาหารเป็ด 60 %   ข้าวเปลือก 40 %
วันที่ 6  ให้อาหารเป็ด 50 %   ข้าวเปลือก 50 %
ประมาณนี้ครับ หรือจะใช้เวลานานกว่านี้ก็ได้ครับ

อาหารเป็ดโดยตรง จะมีโปรตีนสูง หากผสมข้าวเปลือก ( แป้ง ) เพิ่ม จะทำให้ระดับโปรตีนในอาหารต่ำลงครับ ควรหา หอย หรือปลาเป็ดเสริมครับ

3.การที่นกทำรัง ไม่มีผลกระทบหรอกครับ เป็ดเขารู้ครับ แต่ให้ระวังเรื่องไข้หวัดนกด้วยนะครับ ปกตินกป่าจะมีภูมิคุ้มกันครับ แต่สัตว์ปีกเลี้ยงจะไวต่อโรคครับ เป็นไปได้ แนะนำให้กระชับพื้นที่ ( ไล่ ) ออกไปครับ อย่าให้ทำรัง เพราะเป็นการสะสมเชื้อโรคไว้ที่ฟาร์มครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: บ้านนา

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
RTADA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:47:12 AM »

ขอบคุณ  คุณ PP_79 มากๆค่ะ
จะทำตามทุกขั้นตอนเลยค่ะได้ผลอย่างไรจะมารายงานนะค่ะ
RTADA
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 05:36:24 PM »

วันนี้มารายงานผลคุณ PP_79 ค่ะหลังจากทำตามคุณ PP_79
เป็ดไข่ 98%แล้วค่ะ    ขอบมากคุณค่ะ
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 04:27:03 PM »

วันนี้มารายงานผลคุณ PP_79 ค่ะหลังจากทำตามคุณ PP_79
เป็ดไข่ 98%แล้วค่ะ    ขอบมากคุณค่ะ

ดีใจด้วยครับ ช่วงนี้ก็ดูแลการกินอาหารให้สม่ำเสมอนะครับ รักษาความสะอาดของโรงเรือนและอุปกรณ์ต่างๆ ให้สะอาดครับ
เป็ดจะได้แข็งแรงครับ  ยิ้มเท่ห์

Suchavadee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:53:32 PM »

ตอนนี้เป็ดอายุ 4 เดือนกว่าแล้ว ตัวผู้ 2 ตัว ตัวเมีย 17 ตัว  ตัวอ้วนดีให้อาหารผสมกับรำ ไม่รู้ว่าต้องเตรียมอะไรเพิ่มอีกบ้างอยากให้เป้ดไข่เร็วๆ ขอคำแนะนำด้วยจ้า  เพิ่งเลี้ยงคอกแรก ร้องไห้
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 11:04:23 AM »

ตอนนี้เป็ดอายุ 4 เดือนกว่าแล้ว ตัวผู้ 2 ตัว ตัวเมีย 17 ตัว  ตัวอ้วนดีให้อาหารผสมกับรำ ไม่รู้ว่าต้องเตรียมอะไรเพิ่มอีกบ้างอยากให้เป้ดไข่เร็วๆ ขอคำแนะนำด้วยจ้า  เพิ่งเลี้ยงคอกแรก ร้องไห้

เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้มเท่ห์

สิ่งที่ต้องเตรียมสำหรับเป็ดกำลังจะให้ไข่ครับ

1.เรื่องของจำนวนชั่วโมงแสงสว่าง ( ติดตัวตั้งเวลา timmer )
   หลอดไฟที่มีต้องใช้งานได้ทุกหลอด ความเข้มแสงลองดูครับ เอาแค่สามารถอ่านหนังสือได้ก็พอครับ ( >= 20 lux )
   เพราะจะต้องเริ่มปรับชั่วโมงแสงให้อยู่ในช่วง 16-18 ชั่วโมงต่อวันครับ โดยเริ่มที่อายุประมาณ 5 เดือนครับ หรือเมื่อเจอไข่ฟองแรก (
   หากเร็วกว่า 5 เดือนครับ ) โดยค่อยๆเพิ่มจำนวนชั่วโมงแสงขึ้นสัปดาห์ละ 1-2 ชั่วโมงครับ

สมมติ ให้ 12 ชั่วโมง ( กลางคืนมืด )

สัปดาห์แรกที่จะปรับโดยเพิ่ม 2 ชั่วโมง ก็เพิ่มใน
               3 วันแรกเป็น 13 ชั่วโมง ( เปิดไฟเพิ่ม 1 ชั่วโมงช่วง 18:00-19:00 น. )
               4 วันถัดมาเป็น 14 ชั่วโมง ( เปิดไฟเพิ่ม 2 ชั่วโมงช่วง 18:00-20:00 น. )
ค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆ ให้ได้ 16 ชั่วโมงก่อนครับ

2.เตรียมกล่องไข่ ( บริเวณที่จะให้เขาวางไข่นะครับ )

ใช้ไม้หรือวัสดุอื่นๆ ก็ได้ครับมาตีให้เป็นกรอบหรือเป็นช่องๆ และใส่ฟางลงไปหนา โดยทั่วๆไปพฤติกรรมการไข่ของเป็ดจะไข่รวมๆ กัน
   ครับ หากฟางบางหรือหรือพิ้นแข็ง จะทำให้ไข้แตกได้ครับ
3.แยกส่วนบริเวณกินน้ำในช่วงกลางคืนให้ห่างจากบริเวณ ที่วางกล่องไข่ และสามารถระบายน้ำได้ดี เพื่อลดพื้นที่เปียกแฉะ และทำให้ไข่
  สะอาดครับ
4.ดูเรื่องของสภาพโรงเรือนหรือเล้าเป็ดให้สามารถป้องกันไม่ให้สัตว์อื่นๆ เข้าไปทำอันตรายเป็ดในตอนกลางคืนได้ เพราะเป็ดจะตื่นตกใจ
   และไม่ให้ไข่ครับ
5.ตรวจเช็คหลังคาต้องไม่รั่ว โดยเฉพาะบริเวณที่วางกล่องไข่
6.พื้นต้องแห้งสะอาดอยู่เสมอครับ ทำให้พื้นแห้งสะอาดอยู่เสมอ สามารถลดปัญหาต่างๆได้มากๆ ครับ
   เป็ดไม่ป่วย

สำหรับเรื่องอาหารก็ให้กินเหมือนเดิมไปก่อนครับ ยังไม่ต้องเปลี่ยนนะครับ

ยังไงก็ลองเตรียมดูก่อนนะครับ มีข้อสงสัยก็สอบถามมาได้ครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

farmer by finger
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 03:31:39 PM »

ถ้าเร่งไฟแล้วไข่เพิ่มเร็ว ต้องให้กินอาหารมากด้วยนะครับ
ถ้ากินไม่พอ จะหยุดไข่ ผลัดขน เสร็จกันเลย กินเราฟรีไปอีกหลายเดือน
Emmiez
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 10:45:30 AM »

สอบถามคับเป็ดพ่อแม่พันธุ์ใช้ได้กี่ปีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2016, 07:49:39 PM โดย Emmiez » บันทึกการเข้า
ปารมีย์
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 07:16:28 PM »

เลี้ยงเป็ดไข่ 300 ตัว อายุ 5 เดือน ไข่วันละ 30 กว่าฟอง อยากทราบว่าทพำไมเป็ดไข่น้อยจัง กลัวว่าเป็ดจะไม่ไข่น่ะค่ะ ทำงัยดีค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์