หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 107   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ LangSan Farm ครับ  (อ่าน 464247 ครั้ง)
ทิดเชษฐ์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:58:12 AM »

สภาพถนนไม่ช่อุปสรรคครับ คิดซะว่า...... ขำๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Papa63

yongyee
*

« ตอบ #385 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:36:54 AM »

น่าสงสาร.. แพะน้อยที่บาดเจ็บและต้องมาเสียชีวิตเพราะบาดเจ็บหลายที่ ร่างกายอ่อนแอมาก ทนพิษบาดแผลไม่ไหว ร้องไห้ ร้องไห้   แต่คงไม่ใช่จากการให้การพยาบาลหรอกนะ คอนเฟิร์ม  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
ตาเปรื่อง เรื่องมาก
*

รวย คือ พอ

« ตอบ #386 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 12:43:59 PM »

[/color][/size]

เราก็นึกว่า ครูพิมฯ ไฮเปอร์  ไม่สบาย หายหน้าไป ที่แท้หนีไปเที่ยว LangSan Farm นี่เอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พ่อน้องเอ๋ย
*

« ตอบ #387 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 01:45:00 PM »

ชอบรูปนี้มากครับพี่พิม
ไม่ชอบตรงไม่ชวนเนี่ยแหละ  (ยังกะชวนแล้วจะว่างไปนะ..)

หลังจากตาผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านพาขับรถวนๆรอบเขาสามลูก...ก็มาถึงแปลงข้าวไร่บนเขาซักที...
ตับไตไส้พุงทรุดหมด...เฮ้อ)))...((น่องก็เขียว...เข่าก็เขียวสองข้าง...ไม่รู้โดนอะไรแร่ะ))
เอ้า)))กลับมาดูข้าวไร่ซะหน่อย  ขอบ่นนิดๆ(หลังจากโดนตาผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านบ่นตลอด))))
แปลงข้าวไร่ที่นี่งามมากๆ...แปลงที่ผ่านมาออกรวงใกล้เก็บเกี่ยวแล้ว  บางแปลงสูงเกือบถึงคอเลยทีเดียว
จะว่าไป...งามกว่าข้าวที่ปลูกในแปลงนาเลยด้วยซ้ำ...ครั้นจะถามก็เกรงว่าคำตอบจะเป็นแบบกำปั้นทุบดิน...
จึงได้แค่เปรยๆ...ว่า...ทำไมข้าวไร่มันงามจังเลยเนาะ...อืม...สูงกว่าบนพื้นราบซะอีก... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บางสิ่งที่แตกต่าง...แต่ก็สามารถสร้างความสวยงามให้ได้เช่นกัน...สังเกตแนววัชพืชที่กำลังออกดอกสิ...

จากภาพแรก...จะเห็นว่ามีวัชพืชปกคลุมในแปลงข้าว...แต่ไม่มีปัญหาในการเก็บเกี่ยว...
เพราะพืชพวกนี้วงจรชีวิตสั้นๆ...กว่าข้าวจะออกรวงและเก็บเกี่ยวพืชพวกนี้ก็ตายพอดี...
ข้าวไร่แปลงนี้ยังไม่ออกรวง...ต้นสูงประมาณหนึ่งเมตร...หุ่นไล่กาแปลงข้าวไร่แปลงนี้ดูดีจังเลยเนาะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขบวนการสร้างภาพค่ะ...อิอิ  แอ๊คไปงั้นแร่ะ...ภาพนี้บอกให้รู้ว่า...
ต่อไปข้าวแปลงนี้จะสูงเท่านี้เล้ย))))... :Dข้าวไร่...เติบโตมาด้วยน้ำจากไหนนะ...
ในเมื่อมันเป็นไหล่เขาเช่นนั้น...สงสัยแฮะ...เปรยๆถามผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน...เค้าบอกว่าได้น้ำค้างยามเช้ามั้ง...
อืม)))...น้ำค้างก็น้ำค้าง...(ข้าวหรือจิ้งหรีดนะเนี่ย)

เกษตรคือความใฝ่ฝัน
ปัจจุบันพยายามทำความใฝ่ฝันให้เป็นจริงอยู่ครับ
sompol
*

« ตอบ #388 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 02:45:45 PM »

...ขอบคุณป้าครูพิม ทิดเชษฐ์ คุณ fin และสำคัญที่สุดคือเจ้าของหลังสันฟาร์มครับ ดูไปมีความสุขไปด้วย มุมมองของป้าครูพิมได้แนวคิดดีๆมากครับ...รูปเล่นน้ำบนน้ำตกเหมือนสาวน้อยเล่นน้ำครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #389 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 03:41:22 PM »

...ขอบคุณป้าครูพิม ทิดเชษฐ์ คุณ fin และสำคัญที่สุดคือเจ้าของหลังสันฟาร์มครับ ดูไปมีความสุขไปด้วย มุมมองของป้าครูพิมได้แนวคิดดีๆมากครับ...รูปเล่นน้ำบนน้ำตกเหมือนสาวน้อยเล่นน้ำครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงพลพูดจาไพเราะน่าฟัง...ให้รางวัล...เอารูปไปดูอีก...จะได้ตาร้อนต่อไป...ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม

งานเข้าครับพี่น้อง...ไปติเค้าไว้...พอไปถึงก็ได้งานเลย...ถ้าไม่ทำจะมะได้กินข้าว... ร้องไห้ ร้องไห้
ทำงานแลกข้าว...อ่านว่าอะไรก็ไม่รู้...เรื่องแปลนั้นอย่าหวัง...ถามแล้ว...ตอบมาแล้ว...
และ...ลืมไปแล้วเรียบร้อยโรงเรียนหนูพิม 555+ ยิ้มกว้างๆ สวยไม่สวยดูเอาเอง...
อย่าคิดอะไรมากมาย...ดีกว่านี้เค้ายังเอาเลยนิ...ฮิฮิ...บันทึกไว้บนแผ่นศิลา...
หวังว่ามันจะไม่เลือนหายไป...เนาะ...(ตอนนี้แอบไปลบออกยังหวา))) ชักไม่แน่ใจแฮะ)))  ลังเล

หินก้อนนี้แร่ะ...คนนั่งล่างสุดนั่นแร่ะคนเปิดประเด็น...ทำให้เราต้องแจม...ฮึ  โกรธ
คะแนน 10 เอาไป 5...เป็นไงล่ะ...ต้องไปเขียนก้อนใหม่ให้เค้าเลยนั่น...ข้างหลังลิบๆนั่นคือบ้านนะ...

Liked By: akenarakz

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
LangSan Farm
*

« ตอบ #390 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:58:39 PM »

คะแนนเต็ม 10 เหลือ 4

ตัด 1 แต้ม เขียนได้อ่านไม่ออก
ตัด 2 แต้ม ลืมคำแปลก็เลยไม่รู้ความหมาย
ตัด 3 แต้ม  เจ๋ง เจ๋ง เขียน ไป บ่น ไป  โกรธ โกรธ 

รูดซิบปาก สอบตกพกมีดน้อยแทงครู สอบได้เลี้ยงไก่อู..ครูท่าน  รูดซิบปาก

Liked By: Papa63, Chuti
Magnum (rew)
*

« ตอบ #391 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 06:33:29 PM »

งานนี้ ไม่มีคอโมโตครอสออกงานวุ๊ย...

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #392 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:29:35 PM »

คะแนนเต็ม 10 เหลือ 4

ตัด 1 แต้ม เขียนได้อ่านไม่ออก
ตัด 2 แต้ม ลืมคำแปลก็เลยไม่รู้ความหมาย
ตัด 3 แต้ม  เจ๋ง เจ๋ง เขียน ไป บ่น ไป  โกรธ โกรธ 

รูดซิบปาก สอบตกพกมีดน้อยแทงครู สอบได้เลี้ยงไก่อู..ครูท่าน  รูดซิบปาก
ฮ่วย)))คือวาจังซ้าน)))ยามใด๋สิได้เต็มล่ะบาดหนิ...สิบ่อสอบตกซะบ่...ใจดำแท้น้อ...  ร้องไห้
อ่านไม่ออกจิ...บ่แม่นภาษาลาวเนาะ...ลืมคำแปลกะบอกใหม่ได้ตั๋วล่ะ...ฮึบ่อยากบอกติ...
อั่นเขียนไปบ่นไปเนี่ย...แก้มะล่าย)))ทีใครบางคนบ่นมากกว่านี้อีกนะ  ทั้งบ่นทั้งติ  ทั้งออกคำสั่ง  โกรธ

มะต้องเอาแร่ะกล้วยไม้...อดเลย...ทิดเชษฐ์ไปไหนหว่า...ไม่มาช่วยเจ๊เลย...เฮ้อ)))
เห็นไหมล่ะ...ไม่ได้รูปกังหันลมซักรูปเลย...มัวแต่โอ้เอ้ลีลา...ลืมเลยเห็นป่าว...

เอาน่า...เดี๋ยวไปช่วยเกี่ยวข้าวไร่ละกัน...เผื่อจะได้กินข้าวหอมดงกะเค้ามั่ง...
ปล.  ปลูกซาโยเต้แล้วครับท่าน...แต่ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า  ที่นี่อากาศร้อนกว่าบนเขาเยอะเลย
ทำไงได้ล่ะ  ไปถึงที่แล้วยังไม่ได้กินนี่นา...รู้ว่าเราจะไปแอบไปฉีดยาไว้ซะนี่...ฮึ  โกรธ โกรธ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #393 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:35:57 PM »

งานนี้ ไม่มีคอโมโตครอสออกงานวุ๊ย...

ช้าก่อนท่าน  ยิ้มเท่ห์ มีครับมี งานนี้มันมากซะด้วยแถมมีกลุ่มออฟโรส 4x4 ร่วมแจมด้วยครับ แต่รูปนั้นอยู่กับผู้ใด๋เอามาเบิ่งแหน่ ข้าน้อยรอดูรูปมอไซด์นี่หละ รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
หนูพิม
*

« ตอบ #394 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:40:38 PM »

ช้าก่อนท่าน  ยิ้มเท่ห์ มีครับมี งานนี้มันมากซะด้วยแถมมีกลุ่มออฟโรส 4x4 ร่วมแจมด้วยครับ แต่รูปนั้นอยู่กับผู้ใด๋เอามาเบิ่งแหน่ ข้าน้อยรอดูรูปมอไซด์นี่หละ รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ก่อนจะลงรูปหมู...เอ้ย))รูปหมู่...ผ่านที่ประชุมก่อนเด้อทิดเชษฐ์...

ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #395 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:49:19 PM »

ลุงพลพูดจาไพเราะน่าฟัง...ให้รางวัล...เอารูปไปดูอีก...จะได้ตาร้อนต่อไป...ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม

ผู้ใหญ่คุยกัน( ;Dลุงกับป้า ยิงฟันยิ้ม_อันนี้เรียกกันเอง2คนนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์)เด็กอย่างผมก็คงได้แต่เงียบครับ เพราะรูปที่กล้องผมไม่มีลงอีกแล้วครับ  รอชมอย่างเดียวเด้อ
mamee
*

« ตอบ #396 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:04:53 PM »

ใช่คงใช่นะ ทิเชษฐ์ คนเดียวกัน น่าเที่ยวจังเลย อยากไปจัง ที่ ฟาม ไปไม่ค้างคืนได้มั้ย อยากไปจริงๆ
ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #397 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:16:22 PM »

ใช่คงใช่นะ ทิเชษฐ์ คนเดียวกัน น่าเที่ยวจังเลย อยากไปจัง ที่ ฟาม ไปไม่ค้างคืนได้มั้ย อยากไปจริงๆ
จะรีบไปไหนครับกลัวป้าๆที่บ้านโคกล่ามพิการบ้อ(ขาดขา)  ยิ้มกว้างๆ :Dบรรยากาศกลางวัน กับกลางคืน คนละแบบเลยครับ ถ้าไปจริงก็น่าเสียดายที่ไม่ได้อยู่สัมผัสกับบรรากาศที่แท้จริงครับ ยิ้มเท่ห์
mamee
*

« ตอบ #398 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:38:04 PM »

ไม่ได้รีบค่ะ ช่วง วันที่ 19-25 จะไปหาลุงแอ๊ดอยู่ดอกค้า แต่เห็น งู ยาว 5 เมตรแล้วไม่กล้านอน อยากไปค่ะวิวสวยมาก
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #399 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:26:04 AM »

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านอาสานำทางไปดูข้าวไร่บนเขาโน้น)))))))))))))))))))
ดูไปดูมาเลยไปดูชาวบ้านเลี้ยงไหม...บนเขาอีกแร่ะ...จะปีนไปเลี้ยงทำไมบนยอดเขา...
ไม่เข้าใจจริงๆ...ข้าวก็เหมือนกัน...ปลูกบนเขาโน้น)))))...ทางชันๆกะพาหนูพิมลงไป...
นั่งรถไปตาผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านแกก็ขู่ไปตลอดทาง...เดี๋ยวต้องเข็นรถนะ...ตรงนี้ชันนะ... โกรธ

ตาคนเสื้อดำหันหลังนั่นแร่ะ...ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน((ขี้บ่นที่สุดเลยอ่ะ))  แกกลัวกล้องที่สุดด้วยอ่ะ ยิงฟันยิ้ม
พูดถึงการเลี้ยงไหม...ชาวบ้านบนเขาซึ่งมีไม่กี่หลังนั่น...เลี้ยงไหมและปลูกหม่อนเป็นแปลงๆ
แม่พันธุ์ต้องรับจากบริษัทเท่านั้น...เมื่อหนอนไหมเป็นฝักผู้เลี้ยงต้องส่งฝักไปที่บริษัท
ขั้นตอนการผลิตเส้นใยไหมจะเป็นของโรงงาน...ส่วนปุ๋ยสำหรับหม่อนทุกบ้านต้องซื้อจากบริษัทอยู่แล้ว
ลักษณะของต้นหม่อนในแปลง...ก็จะเตี้ยๆแค่เลยเข่าขึ้นมานิดหน่อย  เวลาตัดไปให้หนอนไหมกิน
ก็ต้องตัดไปทั้งกิ่ง...

เวลาให้อาหารหนอนไหม...ต้องวางเป็นชั้นๆลงไปเลย...เก็บทีเดียวเมื่อหนอนไหมสุก ตัวสีเหลืองพร้อมเข้าฝักเป็นดักแด้...
สิ่งที่ต้องระวังมากที่สุดสำหรับการเลี้ยงหนอนไหมคือ "แมลงวันตัวใหญ่"  หรือทางอิสานบางพื้นที่เรียก "ตัวข่วง"
ถ้าตัวข่วงหรือแมลงวันไปกัดหนอนไหม...หนอนไหมผู้บอบบางก็จะตาย...และผู้เลี้ยงจะไม่ได้อะไรเลย...
หนูพิมลองลูบๆดูหลังเจ้าหนอนไหม...มันนุ่มๆ...เย็นๆ...ตัวใหญ่ขนาดนิ้วนางของมือเราเลยทีเดียว
ซึ่งถือว่าใหญ่มากๆ...และใยไหมที่ได้จะเป็นใยสีขาว.....

อ๊าววววววววววว แย่แล้ว หนูพิม จะเลิกเพาะเห็ด เปลี่ยนเป็นเลี้ยงไหม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ และ เลี้ยงแกะแล้วเหรอคร
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 107   ขึ้นบน
  พิมพ์