หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 107   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ LangSan Farm ครับ  (อ่าน 464256 ครั้ง)
sompol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:34:00 AM »

...รอชมภาพอยู่ครับป้าครูพิม

Liked By: Papa63

พ่อน้องเอ๋ย
*

« ตอบ #353 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:39:48 AM »

ลักไปยามได๋เอื้อย บ่ซวนกันเลยน๊อ...
เอารูปมาให้เบิ่งไวไว เลย..ก่อนสิโป้ง..

langsan1...หลังสัน2...หลังสัน3...สันหลังยาว ว.2...มาถึงที่หมายแร่ะ... ยิงฟันยิ้ม ฝนตกด้วยอ่ะ... ร้องไห้
เด๋ววางแผนช็อตต่อช็อตกะจิ๊กโก๋ก่อนเด้อ...แล้วจะรายงานค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

ฝากขอบคุณลุงผู้นำทาง...ว่าทริปนี้สนุกและประทับใจมากๆค่ะ...
ฝากความคิดถึง...((ลูกแพะ...ก๊ากกกกกกกกกกกกก...คิดล่ะสิ...ใช่เราป่าวหว่า ยิ้มกว้างๆ))

ขอเวลาโหลดรูปก่อนค่ะ...

เกษตรคือความใฝ่ฝัน
ปัจจุบันพยายามทำความใฝ่ฝันให้เป็นจริงอยู่ครับ
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #354 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 02:26:34 PM »

ยิ้มเท่ห์ พี่พิม..เอาภาพแห่งความประทับใจมาแบ่งปันความสุขให้พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ดูด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม ยิ้ม น้องจิ๊กโก๋ยังไม่ว่างเอารูปลง..วันนี้กลับมาทำงาน..พรุ่งนี้ต้องเตรียมตัวไปเชียงรายอีกแล้วครับ  เจ๋ง เจ๋ง

ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #355 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 03:13:42 PM »

ชอบคำนำหน้าชื่อครับ ขอยืมใช้ด้วยคนได้ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Alterpower
*

« ตอบ #356 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 03:29:55 PM »

5555  .... เห็นด้วยกับทิดเชษฐ์ครับ
ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #357 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 03:39:23 PM »

กิจกรรมเดินทางไกลครับ(พอดีไปกับครูสอนลูกเสือ)

ขออนุญาต ย่อภาพให้ครับ

Liked By: Papa63, akenarakz, Chuti
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 04:39:00 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #358 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 03:42:55 PM »

สังเกตุได้จากว่า  มีไม้พลองด้วย

สายสะพายแบบพอเพียงครับ(ถือไปไกลๆชักจะหนักขึ้นๆ)

ขออนุญาตย่อภาพให้ครับ

Liked By: Papa63, akenarakz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 04:41:40 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #359 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 03:55:23 PM »

ขอโทษครับลืมย่อลง

กว่าจะมาถึงยอดเขาได้เหนื่อยสุดๆแต่วิวข้างบนก็คุ้มค่าเหนื่อยครับ
ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #360 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:10:51 PM »

ถืออาวุธติดตัวกันคนละชิ้นครับ สังเกตุชิ้นที่คนกลางถือสิ..น่ากลัวที่สุ๊ด ด ด ด

Liked By: Papa63, akenarakz, Chuti
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #361 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:29:08 PM »

ภาพแรกขอนำเสนอภาพแห่งความประทับใจ...ตามประสาคนไม่เคยเป็นแพะ  ยิ้มกว้างๆ...เคยเป็นแต่แกะ555+
เจ้าแพะน้อยฝูงนี้(มีแกะด้วย)พากันวิ่งๆๆๆๆไปลานหญ้าทันทีที่ได้รับการปล่อยตัว...แปลกแต่จริง...เค้ารู้ว่าจะไปไหน
และรู้ว่าต้องวิ่ง...เพราะเวลาในการเล็มหญ้ามีแค่ไม่กี่ชั่วโมง...ดังนั้นทุกตัวจึงดูตื่นเต้นและพร้อมเสมอ
สำหรับการโลดแล่นไปยังลานหญ้าชายเขาด้านตรงข้าม... ยิ้มเท่ห์(เจ้าของเค้าบอกว่าปลูกไว้ให้แพะเล็ม ยิงฟันยิ้ม)

ไม่กี่ชั่วโมงแพะก็เดินกลับบ้าน...ลานหญ้าที่ว่าปลูกให้แพะนั่น...ถามเจ้าของแล้วว่าทำไมไม่ใส่ปุ๋ย...เห็นหญ้ามันเรียบๆ
ไม่มีสูงโด่เด่พอที่ลิ้นจะตวัดได้เลย...เจ้าของเค้าตอบว่าปลูกให้เล็ม... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ถ้าหญ้าสูงมันไม่ใช่เล็ม... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ดังนั้น...หญ้าจึงต้องอยู่แบบนั้นแร่ะ...(โสนะหน้าหญ้า...โสนะหน้าคนถามด้วย  โกรธ โกรธ

แต่ก็มีใครไม่รู้แร่ะ...แอบไปใช้ลานหญ้าของแพะเป็นสนามแข่งรถไปซะนั่น...(แปลกแต่จริงคนโดดได้เก่งกว่ากบซะอีกเนาะ)
ทิดเชษฐ์...รูปน้ำตกรอไปก่อน...หากมีบุญจะได้ดู555+งานนี้คงรอให้จิ๊กโก๋โพสต์ก่อนอ่ะ...จะพยายามไม่โพสต์อะไรมาก
เพราะ...ยึดแนวเดียวกับการพูด...ใครพูดก่อนพลาดก่อน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ กลัวใครบางคนจะซ้ำเติม...(ไม่เคยชนะเลยเรา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 05:20:26 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #362 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 05:24:40 PM »

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านอาสานำทางไปดูข้าวไร่บนเขาโน้น)))))))))))))))))))
ดูไปดูมาเลยไปดูชาวบ้านเลี้ยงไหม...บนเขาอีกแร่ะ...จะปีนไปเลี้ยงทำไมบนยอดเขา...
ไม่เข้าใจจริงๆ...ข้าวก็เหมือนกัน...ปลูกบนเขาโน้น)))))...ทางชันๆกะพาหนูพิมลงไป...
นั่งรถไปตาผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านแกก็ขู่ไปตลอดทาง...เดี๋ยวต้องเข็นรถนะ...ตรงนี้ชันนะ... โกรธ

ตาคนเสื้อดำหันหลังนั่นแร่ะ...ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน((ขี้บ่นที่สุดเลยอ่ะ))  แกกลัวกล้องที่สุดด้วยอ่ะ ยิงฟันยิ้ม
พูดถึงการเลี้ยงไหม...ชาวบ้านบนเขาซึ่งมีไม่กี่หลังนั่น...เลี้ยงไหมและปลูกหม่อนเป็นแปลงๆ
แม่พันธุ์ต้องรับจากบริษัทเท่านั้น...เมื่อหนอนไหมเป็นฝักผู้เลี้ยงต้องส่งฝักไปที่บริษัท
ขั้นตอนการผลิตเส้นใยไหมจะเป็นของโรงงาน...ส่วนปุ๋ยสำหรับหม่อนทุกบ้านต้องซื้อจากบริษัทอยู่แล้ว
ลักษณะของต้นหม่อนในแปลง...ก็จะเตี้ยๆแค่เลยเข่าขึ้นมานิดหน่อย  เวลาตัดไปให้หนอนไหมกินก็ต้องตัดไปทั้งกิ่ง...

เวลาให้อาหารหนอนไหม...ต้องวางเป็นชั้นๆลงไปเลย...เก็บทีเดียวเมื่อหนอนไหมสุก ตัวสีเหลืองพร้อมเข้าฝักเป็นดักแด้...
สิ่งที่ต้องระวังมากที่สุดสำหรับการเลี้ยงหนอนไหมคือ "แมลงวันตัวใหญ่"  หรือทางอิสานบางพื้นที่เรียก "ตัวข่วง"
ถ้าตัวข่วงหรือแมลงวันไปกัดหนอนไหม...หนอนไหมผู้บอบบางก็จะตาย...และผู้เลี้ยงจะไม่ได้อะไรเลย...
หนูพิมลองลูบๆดูหลังเจ้าหนอนไหม...มันนุ่มๆ...เย็นๆ...ตัวใหญ่ขนาดนิ้วนางของมือเราเลยทีเดียว
ซึ่งถือว่าใหญ่มากๆ...และใยไหมที่ได้จะเป็นใยสีขาว.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 08:00:09 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Magnum (rew)
*

« ตอบ #363 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 05:30:48 PM »

ถืออาวุธติดตัวกันคนละชิ้นครับ สังเกตุชิ้นที่คนกลางถือสิ..น่ากลัวที่สุ๊ด ด ด ด

สายสะพายเปลี่ยนใหม่เถอะพี่.... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
หนูพิม
*

« ตอบ #364 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 06:02:25 PM »

langsan1...หลังสัน2...หลังสัน3...สันหลังยาว ว.2...มาถึงที่หมายแร่ะ... ยิงฟันยิ้ม ฝนตกด้วยอ่ะ... ร้องไห้
เด๋ววางแผนช็อตต่อช็อตกะจิ๊กโก๋ก่อนเด้อ...แล้วจะรายงานค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

ฝากขอบคุณลุงผู้นำทาง...ว่าทริปนี้สนุกและประทับใจมากๆค่ะ...
ฝากความคิดถึง...((ลูกแพะ...ก๊ากกกกกกกกกกกกก...คิดล่ะสิ...ใช่เราป่าวหว่า ยิ้มกว้างๆ))

ขอเวลาโหลดรูปก่อนค่ะ...
รอดูอยู่ครับ เสียดายมีงานเข้าด่วนเลยไม่ได้เจอกันครับ

เลยมะเจอกันเลยเนาะ...ไว้เจอกันโอกาสหน้าค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

หนูพิม
*

« ตอบ #365 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:26:13 PM »

ชอบคำนำหน้าชื่อครับ ขอยืมใช้ด้วยคนได้ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5555  .... เห็นด้วยกับทิดเชษฐ์ครับ

ขึ้นบัญชีดำ...ลุงพล...ทิดเชษฐ์...และAlterpower...ไปจัดจานเลย... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทะยอยลงภาพให้ดูทีละนิด...เกรงใจเจ้าของฟาร์ม...เดี๋ยวหาว่าเรายึดพื้นที่...เค้ายิ่งพูดไม่ค่อยเก่ง

ไปหลังสันฟาร์มคราวนี้...มีที่ประทับใจหลายอย่าง...หนึ่งในนั้นคือภาพนี้ค่ะ...
ต้นน้ำหลังสัน...มองแว้บแรกสะดุดตาเลย...เหมือนเคยอยู่  เอ้ย)))ไม่ใช่ค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
มองดูลึกลับเหมือนป่าดึกดำบรรพ์ยังไงยังงั้นเลย...ดูสวยแบบลึกลับน่าสนใจดี   เลยเก็บภาพมาฝาก
การทำฟาร์มหรือการทำเกษตร  ไม่ว่าเป็นการปลูกพืชหรือทำปศุสัตว์...น้ำย่อมเป็นปัจจัยสำคัญที่สุด
ฟาร์มนี้ทำแหล่งน้ำเก็บกักน้ำไว้หลายที่เลยค่ะ...หวังว่าหน้าแล้งน้ำคงจะพอเพียง...

น้องแพะตัวเล็กฝาแฝด...หล่นร่องไม้ในบ้านของตัวเอง  ขาหัก...น่าสงสารมากๆ...
หน่วยสวาท  เอ้ย))) หน่วยพยาบาลทำการปฐมพยาบาลเบื้องต้นด้วยการดามไม้ที่ขา...
เสียงร้องของน้องแพะตัวน้อย  น่าเอ็นดูค่ะ...แง้)))))) แง๊))))) เหมือนเสียงเด็กน้อยร้องหาแม่
น้องแพะจับได้ง่ายๆเองค่ะ...แต่หลังจากที่ทีมพยาบาลได้พยาบาลน้องแพะผ่านไปหนึ่งคืน
น้องแพะก็ลาโลกไปพบพยายม...การพยาบาลช่วยอะไรไม่ได้เลย  ด้วยน้องแพะยังเล็กมาก
ความอดทนต่ออาการบาดเจ็บจึงน้อย...น่าสงสาร... ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: Papa63, akenarakz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2011, 08:27:42 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

« ตอบ #366 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:48:21 PM »

เอาดอกไม้จีนมาฝาก...เห็นว่าชอบกิน...ที่เห็นนี่คือเก็บไม่ทันมันเลยชิงบานซะก่อน
เวลาเก็บที่เหมาะสมน่าจะประมาณ 4-5 โมงเย็นค่ะ...ปลูกไป 2 เดือนได้กินแน่ๆ...
วันนี้เก็บได้เยอะมาก...คิดถึงคนชอบกินเลยเนาะ... ยิงฟันยิ้ม  งั้นเดี๋ยวหนูพิมกินเผื่อเด้อค่า))) ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Papa63

ทิดเชษฐ์
*

« ตอบ #367 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:53:03 PM »

สายสะพายเปลี่ยนใหม่เถอะพี่.... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ก็บอกแล้วไงครับว่าพอเพียง   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
สังเกตุได้จากว่า  มีไม้พลองด้วย

สายสะพายแบบพอเพียงครับ(ถือไปไกลๆชักจะหนักขึ้นๆ)

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 107   ขึ้นบน
  พิมพ์