หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนจูหนุ่ย เกษตรพอเพียง ฝันของสองพี่น้อง  (อ่าน 31039 ครั้ง)
Thipsri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 05:53:22 PM »

เห็นมะพอตั้งคู่กันก็ดูดีเลย...

สวยค่ะ เกือบจะเหมือนรีสอร์ทแล้ว ขาดต้นไม้เขียวๆ รีบๆ ปลูกนะคะ จะได้ไปเที่ยว

ปอลอ อยากเห็นรูปกระท่อมหลายๆ มุมอะค่ะ คุณภาพความละเอียดของงานเป็นไงบ้างคะ

@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 05:54:29 PM »

สวัสดีค่ะ

เป็นสมาชิกใหม่ของเวป เข้ามาอ่านและหาข้อมูล
ยินดีที่ได้รู้จักคุณหนุ่ยและคุณจูนะคะ

เอ๊ะก็เป็นเกษตรมือใหม่เหมือนกับคุณหนุ่ย สมัยก่อนเอ๊ะทำงานด้านคอมพิวเตอร์กราฟฟิกดีไซน์
เริ่มทำเกษตรแบบพอเพียง เริ่มทุกอย่างคล้ายๆ คุณหนุ่ย ตอนนี้ผ่านมาก 5 ปีแล้ว
จากที่ซื้อสวนร้าง (ถูกไฟเผาเรียบ) ไม่มีบ้าน ไม่มีกระท่อม โชคดีที่มีสระเก็บน้ำแล้ว
ผ่านกระบวนการสร้างกระท่อม (ระหว่างนั้นต้องเช่าโรงแรมอยู่ในแต่ละวัน อยู่วัดไม่ได้ค่ะเป็นผู้หญิง)
กระบวนการขอไฟฟ้า ฯลฯ

มา ณ วันนี้ พอเห็นทุกอย่างเจริญเติบโต ค่อยๆ พัฒนาไป ทำให้ความเหน็ดเหนื่อยที่ผ่านมานั้นหายไป ยิงฟันยิ้ม
ได้พบแต่ความภาคภูมิใจ (อยากโพสต์ภาพและเรื่องราวเช่นกัน แต่ตอนนี้ตั้งกระทู้ในมุมสมาชิกไม่ได้จ๊ะ)
พอเห็นต้นไม้ในสวนที่เคยร้าง ใบหงิกงอ ตอนนี้ต้นไม้มีชีวิต เขียวขจี แย่งกันให้ผลผลิต
ทุกหยาดเหงื่อที่ลงทุนไป ไม่สูญหายค่ะ

พอมาอ่านเจอกระทู้คุณหนุ่ยก็เลยขออนุญาตติดตามอ่านด้วยคนนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
nuynui
*

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 05:57:13 PM »

โห..มากันเพียบ..
พึ่งอาบน้ำฝนครั้งแรก พอดีฝนมันตกปานกลางตั้งแต่สี่โมงเย็น พอเจ้าหน้าที่ไฟฟ้ามาตรวจระบบเสร็จเมื่อตอนบ่ายสาม นัดไว้ตั้งแต่สิบโมง เล่นเอาเราอดข้าวเที่ยงรอเลย พอมาถึงแกถามใหญ่ บ้านไม้ไผ่แพงไหม เลยเปิดบ้านให้ชมให้เต็มอิ่ม พอแกดูจนเต็มที่ ก็แนะนำว่าพรุ่งนี้ไปจ่ายค่ามิเตอร์แต่เช้าเลยนะ ตอนบ่ายแกจะยกมิเตอร์มาติดให้เลย...

ผมเลยเดินไฟฟ้าในบ้านฆ่าเวลาช่วงที่รอแก จนเสร็จสี่โมงพอดี เลยเห็นว่าฝนตกพอควร ล่อผ้าขาวม้าผืนเดียว กับผงอาบน้ำสมุนไพรที่พี่สาวให้มาเอาไปอาบน้ำฝนซะเลย..^^'

นี่เสร็จก็มาเปิดดู อืม มาชี้แจงเลย
จากกระทู้ก่อน มีรายการเพิ่มอีกอย่าง เกือบลืม..

10. ค่าขุดสระ เดิมตกลงกัน 63,000. แต่มีการแก้ไขจนในที่สุดจ่ายเพียง 43,000.-

ใครบวกเลขเก่งๆ ลองบวกซิ อยู่ในงบที่ผมเคยบอกไว้ไหม...

สำหรับบ้านไม้ไผ่ มีรายการดังนี้
ตัวบ้านไม้ไผ่ขนาด 2 x 5.5 ตร.ม. ราคา 35,000.- กรุณาดูกระทู้ก่อนหน้าเปรียบเทียบ จะเห็นว่าหน้าต่าง และภายในแตกต่างกันพอควร ที่สำคัญ ผมเน้นการใช้งานอรรถประโยชน์จริงๆ ในชีวิตประจำวันที่ต้องเจอ..หน้าต่างและประตูก็เป็นแบบไทยโบราณใช้กลอนขัด และสามารถเก็บตัวกลอนได้ด้วย...

ตัวห้องน้ำขนาด 1.2 x 2.0 ตร.ม. ราคา 10,000.- แนะนำว่าหากต้องการสร้างเหมือนของผม ควรปรับขนาดเป็น 1.5 x 2.5 น่าจะเหมาะสมกว่า และตรงที่อาบน้ำควรต้องหาพื้นพลาสติกมาเสริมเพื่อให้ พื้นสูงกว่านี้ ของผมนี่อย่างกับอ่างอาบน้ำมากกว่า(จริงๆ มันเป็นอ่างผสมปูน)

ค่าติดตั้งประมาณ 3,000.-

ที่เหลือคือค่าขนส่งครับ หักลบกันได้เลย และราคาขึ้นอยู่กับระยะทางจากผู้ผลิต และสถานที่ที่เราต้องการนำไป...

ส่วนรายละเอียดการติดต่อ ช่างเปี๊ยก "ร้านไผ่คำภู" หาปุ๊บเจอปั๊บ ขออภัยที่ไม่บอกตรงๆ กลัวผิดกฏหาว่าโฆษณา...

เอารูปการต่อหลักดินเข้ากับสายไฟ ของผมเนื่องจากขอมิเตอร์เกษตรเป็น 15/45 Amp. จึงใช้สายเมน/สายดิน 16x2/10 แต่เนื่องจากตอนที่ซื้อสายไฟ ผมซื้อสาย 16 ตร.มม. มาทั้งขดเลย จึงเอาขนาดนี้ทำทั้งสายเมนและสายดินไปเลย...
สายดินต้องไม่เล็กกว่าที่กำหนดครับ ใหญ่กว่าไม่เป็นไร แต่อย่าใหญ่เกินไป ต่างกันเบอร์สองเบอร์ไม่มีปัญหาครับ..

หวังว่าตอบครบถ้วนนะ

^^'

บ้านสวนจูหนุ่ย
ม.4 บ้านดอนโก, ซ.ทุ่งดินดำ 4,
ถ.จร้าใหม่-เลาขวัญ(ทล.3468) กม.3,
ต.บ้านโข้ง, อ.อู่ทอง,
สุพรรณบุรี 72160
น๋หนึ่ง
*

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:01:07 PM »

โอ้โห้....เห็นบ้านเห็นความตั้งใจแล้วยอมรับว่าเก่งจริง ๆ แต่เห็นราคาบ้าน ตั้ง 57,000 หลายคนว่าไม่แพงแต่สำหรับเราว่าแพงที่เดียว สำหรับการอยู่แบบถาวรแต่ถ้าอยู่แบบตากอากาศ ก็คงดีเนอะ หันมาดูบ้านเราพึ่งสร้างเหมือนกัน บ้านปูนแบบไม่ได้ขายไอเดียแต่พออยู่ได้ ไม่สวยแต่ทนฟ้าทนฝน อยู่กะเราไปสัก 20-30 ปีก็ถือว่าคุ้ม ราคาแค่ เจ็ดหมื่นกว่า ๆ ข้างในจอดรถกะบะได้ 1คัน ห้องนอน 1 ห้อง ห้องน้ำในตัว เฮ้อ....มะสวยอย่างเค้า...เอาทนไว้ก่อน...5555 สู้ ๆน่ะคุณหนุย แอบเป็นกำลังจัยเหมือนกัน แอบเป็นห่วงด้วยบ้านหลังน้อยจังพายุมาจับเสาเรือนไว้ด้วยน๊า....(ล้อเล่น)
nuynui
*

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:35:02 AM »

ต่อ..
พึ่งกลับมาจาก การไฟฟ้าอู่ทอง ไปจ่ายค่ามิเตอร์ไฟฟ้าเรียบร้อย รีบกลับมารอ เดี๋ยวจะมีเจ้าหน้าที่มาติดตั้งแล้ว ไม่เกินวันนี้ พี่ที่รับเรื่องเขาเร่งให้ อย่างดีมากครับ..

ต่อรูปเรื่องบ้านที่สมาชิกหลังไมค์มาอยากเห็นมุมอื่นๆ เอาไปดูเลยครับ หนึ่งประตูสามหน้าต่าง

^^'

ถ.จร้าใหม่-เลาขวัญ(ทล.3468) กม.3,
nuynui
*

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:37:05 AM »

ต่อ..

ลักษณะกลอนหน้าต่างภายใน ตัวค้ำยันจะเป็นกลอนขัดหน้าต่างไปในตัว

^^'

Bigkeng
*

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:38:08 AM »

ยิงฟันยิ้ม หวัดดีครับพี่หนุ่ย แหม... วันนี้ online แต่เช้าเลยนะครับ เป็นไงบ้างครับ ช่วงนี้ที่สวนฝนตกเยอะหรือเปล่าครับผม เผื่อไปคราวหน้าผมจะได้แวะเอาต้นไม้ไปฝากครับ จะได้ร่มรื่นเร็วๆ ครับผม

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
nuynui
*

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:47:12 AM »

ต่อ..

แหม.คุณเก่งมายังไว ดีเลยครับ กำลังเริ่มมีฝนตกทุกวันแล้วแต่ปริมาณฝนยังไม่มากนักเท่าไหร่ เริ่มคิดว่าไม่น่าเกินสองเดือนต้องขอพันธ์พืชจากสมาชิกในเวปนี้ได้แล้ว แน่นอนครับ บ้านเลขที่เอาที่ไกล้ๆ นี่แหละ(ห่างไม่เกิน 100 เมตร) ป้าข้างบ้านอนุญาตแล้ว

นี่เมื่อวานนี้ มีคนนนทบุรีที่ซื้อที่ใกล้ๆ เมื่อสี่ห้าปีก่อนแวะมาเยี่ยม คุยกันซักพักแกก็กลับ

เมื่อกี๊นี้ พี่ทิดที่วัดที่ผมเคยไปนอน ก็แวะเอาข้าวเอาขนมมาฝาก อย่างเพียบ พี่เขาบอกว่าหลวงพ่อท่านให้เอามาให้ พึ่งกลับไปตะกี้เอง

มุมหน้าบ้าน..

^^'

jame kp
*

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:49:53 AM »

อายจัง อายจังเข้ามาดู บ้านวิศวะ หัวใจเกษตร สุดยอด ด้านนอกธรรมดา แต่ด้านใน ไฮเทค ดูตู้ไฟซิครับ กินขาด ปลอดภัยและสวยงามด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ อายจัง อายจัง

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
nadon
*

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:09:04 PM »

เยี่ยมจริง ๆ ครับ ขอชม ผมผ่านไป อ.ประจันตคาม ไปซื้อเปลหวายมา เห็นบ้านไม้ไฝ่ทำขายหลายร้าน ขอถามนะครับว่าบ้านไม่ไฝ่ทนฝนกี่ปีครับ ภรรยาอยู่สัตหีบ บ้านเดินอยู่สระแก้ว ผมราชการที่นราธิวาส วันที่ 5 นี้ C130 บิน ครับ ดีใจครับที่มีคนพยายามเดินห่างจากทุน
nuynui
*

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 06:39:57 PM »

ต่อ...

วันนี้รอเพลินไปหน่อย ตอนเที่ยงไปกินข้าวดันลืมปิดไฟหน้าแมงกะไซค์ ผล..เรียบครับ ไฟหายหมด ต้องเข็นถึงติด

ตกบ่าย เจ้าหน้าที่มาติดตั้งมิเตอร์ให้ตามที่นัด (มาสายไปหน่อยจากที่นัดไว้).. ตอนเย็นจึงเริ่มงานต่อ ไปเดินไฟแสงสว่างในห้องน้ำ เสร็จไปหนึ่งดวงภายในสมบูรณ์แล้ว เหลือแต่ภายนอก เดี๋ยวว่าจะติดเร็วๆ นี้...

มาตอบสมาชิกครับ โดยหลักการที่ค้นคว้ามาซักระยะ ไม้ไผ่จัดว่าเป็นไม้เนื้อแข็งถึงแข็งมาก เทียบเท่าไม้เต็งที่มีอายุมากกว่า 20 ปีขึ้นไป หากไม่มีปลวกหรือมอด มากิน อายุของไม้ไผ่เวลาใช้งานก็ไม่ต่างจากไม้เนื้อแข็งทั้วๆ ไปครับ..

เคยมีสถิติโลกเท่าที่เคยหา มีสิ่งปลูกสร้างที่ทำจากไม้ไผ่ โดยตากแดดตากฝนได้นานถึง 50 ปี โดยไม่ผุเลย (ผมจำไม่ได้ว่า อ่านจากเวปไหน ขอโทษด้วยครับ) พอตอนหลังเนื่องจากมีมนุษย์นี่แหละตัวดี บุกรุกเข้าไป แล้วคงไม่เก็บขยะที่กินให้ดี เลยทำให้พวกแมลงต่างๆ บุกไปทำลาย ภายใน 3-4 ปีหรือไงนี่แหละ...

คืนนี้เป็นคืนแรกที่นอนแบบมีไฟฟ้าใช้แล้ว....เย๊..ดีใจจัง..

^^'

nudee
*

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 07:04:07 PM »

ตามมาจดเลขที่มิเตอร์ไฟไปซื้อหวยงวดหน้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เย้...จะได้ Print เรื่องขอไฟฟ้าไปประกอบเดินเรื่องไฟฟ้าที่สวนเราเสียที ยิ้มกว้างๆ  ว่าแต่ว่าจะต้องเสียค่าไฟฟ้าหน่วยละเท่าไหร่ะคะ

Only those who dare to fail greatly can ever achieve greatly
Bigkeng
*

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:55:11 PM »

พี่หนุ่ยครับ ไม่ทราบว่าที่ฐานบ้านที่เป็นปูนรองใต้เสาบ้านน่ะครับ จะต้องทำอะไรยึดไว้อีกป่าวครับ หรือวางไว้บนปูนเฉยๆ ครับ
ผมว่าน่าจะเทปูนหุ้มเสาบ้าน หรือทำอะไรก็ได้ที่ทำให้ยึดเสาบ้านกับพื้นให้เน่นๆมั่นคงๆ ดีป่ะครับ ผมกลัวมันจะล้มเวลาเจอลมแรงๆ หรือพายุเข้าน่ะครับ พอดีวันนี้ผมขับรถกลับบ้านผ่านหน้าเมเจอร์รัชโยธิน เจอร้านกาแฟคล้ายๆ บ้านพี่เลยครับ แต่น่าจะเล็กกว่านิดหน่อยครับ เอียงเกือบจะล้มอยู่ครับ  ตกใจ ดูจากสภาพรอบๆ แล้วคาดว่าจะเจอกับลมแรงๆ ครับพี่ เลยรีบกลับมาบอกพี่ไว้ครับ ...  ยิงฟันยิ้ม

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
Thipsri
*

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:59:34 PM »

พี่หนุ่ยครับ ไม่ทราบว่าที่ฐานบ้านที่เป็นปูนรองใต้เสาบ้านน่ะครับ จะต้องทำอะไรยึดไว้อีกป่าวครับ หรือวางไว้บนปูนเฉยๆ ครับ
ผมว่าน่าจะเทปูนหุ้มเสาบ้าน หรือทำอะไรก็ได้ที่ทำให้ยึดเสาบ้านกับพื้นให้เน่นๆมั่นคงๆ ดีป่ะครับ ผมกลัวมันจะล้มเวลาเจอลมแรงๆ หรือพายุเข้าน่ะครับ พอดีวันนี้ผมขับรถกลับบ้านผ่านหน้าเมเจอร์รัชโยธิน เจอร้านกาแฟคล้ายๆ บ้านพี่เลยครับ แต่น่าจะเล็กกว่านิดหน่อยครับ เอียงเกือบจะล้มอยู่ครับ  ตกใจ ดูจากสภาพรอบๆ แล้วคาดว่าจะเจอกับลมแรงๆ ครับพี่ เลยรีบกลับมาบอกพี่ไว้ครับ ...  ยิงฟันยิ้ม

ร้านกาแฟที่ว่าน่ะ ขับรถผ่านทุกวัน วันละสองรอบค่ะ เห็นเค้าตั้งแต่วันแรกที่สร้างค่ะ ยังเสียดายอยู่เลย หักลงมาหลายวันแล้วน่ะคะ ไม่เห็นเจ้าของมาทำไรเลยค่ะ เหมือนเค้า็จะวางไว้กับพื้นเฉยๆ อะค่ะ
Bigkeng
*

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:24:29 PM »

โห..  คุณทิพย์ อยู่หลายที่นะครับ ที่หนองหญ้าปล่อง ต่อด้วยนครนายก แล้วก็ กทม อีกเหรอครับ  ยิงฟันยิ้ม วันหยุดนี่น้องทัวหลายที่เลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 03:35:51 AM »

คุณหนุ่ยค่ะ ภาพข้างๆ ภาพมิเตอร์ไฟฟ้านี่ เป็นเครื่องอะไรเหรอคะ
มาขอความรู้จากคุณหนุ่ยค่ะ

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18   ขึ้นบน
  พิมพ์