หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 97   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .. ปรับที่นามาทำสวน เลี้ยงปลาเป็นอาหาร หันมาหาปาล์มน้ำมัน ยางพารา พับโครงการแล้ว ... ครับผม..  (อ่าน 295044 ครั้ง)
แจ็ค
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 06:59:48 PM »

... สวัสดีครับ กระผมกำลังจะทำสวนในเร็ว ๆ นี้ (เดือนเมษายนขุดสระ) การเอาที่นามาทำสวนนั้น ต้องถมดินทั้งแปลงเลยหรือครับผม  หลายท่านบอกว่าไม่ต้องก็ได้ ให้ขุดดินมาเทเป็นกอง ๆ แต่ผมต้องการไปสร้างที่พักอยู่เป็นที่พักผ่อนเลยนะครับผม  ต้องการคำแนะนำแบบไม่ต้องเกรงใจเลยน่ะครับ  ไม่เคยมีความรู้มาก่อน แต่มีทุนกับความตั้งใจ ขนาดรถยังไม่ให้คิวขุดสระเลย  คุณผู้หญิงของผมไปซื้อกิ่งพันธ์มาจนบางต้นเริ่มจะเหี่ยวแล้ว ... กราบเรียนเชิญนะครับ ท่านใดที่จะให้ความรู้ กราบขอบพระคุรครับผม ...

Liked By: ครูซอส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2012, 09:58:51 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...

แจ็ค
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 08:51:57 PM »

... ไม่มีท่านใด จะแนะนำเลยหรือ หลังสงกรานต์ก็จะขุดแล้วนะครับผม .....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
สวนวสา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:24:37 PM »

แรกสุด อยากให้คิดให้จบก่อนค่ะ ก่อนจะขุดสระ ยกร่อง หรือวางแผนผังอื่นๆ
อยากให้เริ่มที่

- พิจารณาคุณภาพดินก่อน ว่าเป็นดินเปรี้ยว ดินเค็ม ดินเหนียว หรือดินทราย เพราะบางทีสภาพดินที่มี กับพืชที่อยากปลูกมันอาจจะเข้ากันไม่ได้

- พอรู้ว่าดินของเราเหมาะกับพืชชนิดไหนแล้ว ก็สำรวจราคาต้นพันธุ์ที่เราอยากจะปลูก ดูว่าเหมาะกับงบประมาณไหม จะปลูกพืชกี่ชนิด พืชแต่ละชนิดต้องการน้ำ ปุ๋ย ยา มากน้อยเพียงใด

- แล้วมาลองวางแผนผังคร่าวๆ ว่าจะขุดสระขนาดไหน แหล่งน้ำมาจากไหน จะปลูกอะไร ระยะห่างเท่าไหร่ จำนวนกี่ต้น มีถนน มีระบบน้ำอย่างไร วาดลงไปคร่าวๆ บนกระดาษ

- จากนั้น สำรวจว่าที่นาของเรานี่ ปกติน้ำท่วมหรือเปล่า หรือแล้ง เพราะถ้าน้ำท่วมบ่อยๆ ก็ควรยกร่องสูงหน่อย เผื่อน้ำท่วมจะได้ไม่ท่วมหลังร่อง  ถ้าแล้งมากหน่อยก็ยกร่องแบบมีน้ำในร่อง จะได้ชุ่มชื้น ทั้งนี้ขึ้นกับพืชที่จะปลูกด้วยว่าต้องการน้ำมากแค่ไหน หรือหากจะใช้ระบบสปริงเกอร์ ก็ดูระยะห่างการปลูก และการวางสายดีๆ เรื่องระบบน้ำในสวนนี่สำคัญมาก อย่าคิดปลูกพืชลงไปหากระบบน้ำไม่เสร็จ  มีหลายคนโทรมาคุยกับเราบอกว่าที่สวนยังใช้คนตักน้ำรดต้นไม้ในที่ดินหลายสิบไร่อยู่เลย  ผลคือต้นไม้ไม่โตสักที บางส่วนก็ตายหมด

- คิดจบแล้ว ค่อยจ้างคนมาขุดนะคะ

Liked By: ืnykaset
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2009, 09:26:58 PM โดย สวนวสา » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:25:39 PM »

การขุดบ่อ แล้วนำดินที่ได้จากการขุดมาถมที่นั้น  เหตุผลมีอยู่ 2-3 ข้อ คือ นำดินที่ได้มา....
1. ถมที่เพื่อทำที่อยู่อาศัย
2. ถมที่เพื่อปรับระดับหน้าดินให้ราบเสมอกัน
3. ถมที่เพื่อทำคูกันน้ำ หรือแนวเขตแดน

ลองเลือกทำสักข้อก่อนครับ  ตอนนี้ผมมึนๆ อาจตอบคำถามได้ไม่เคลียร์  เดี๋ยวจะกลับมาตอบอีกที ถ้ายังไม่ตรงคำถาม
 ยิ้มเท่ห์
แจ็ค
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:57:46 PM »

.. ขอบพระคุณท่านทั้งสองด้วยครับผม  พี่สวนวสาได้ให้ข้อคิดไว้ดีมากครับ  แล้วผมจะเอาภาพความเปลี่ยนแปลงมาลงให้ดูแบบวันต่อวันเลยครับผม .... กราบขอบพระคุณครับ .....

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 11:49:56 PM »

ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน  ตอบจะได้ข้อมูลที่ถูกต้อง   ที่ที่จะปลูกบ้านต้องถมแน่ๆครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
แจ็ค
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:03:01 AM »

ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน  ตอบจะได้ข้อมูลที่ถูกต้อง   ที่ที่จะปลูกบ้านต้องถมแน่ๆครับ

... อ. จุน จ. พะเยา ครับผม .... ผมเตรียมที่จะเอาภาพพื้นที่มาลงให้อยู่แล้วครับ  แต่ตอนนี้ยังไม่สะดวกครับผม ....

แจ็ค
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:08:46 AM »

.... รถ Backhoe ที่จะเข้ามาขุดให้แจ้งมาว่า หลังจากสงกรานต์จะดำเนินการให้  แต่ตอนนี้ให้ทางผมจัดทำเป็นผังคร่าว ๆ มาให้ดูก่อนว่าส่วนไหนจะทำอย่างไร  อะไรบ้าง เช่น ที่จะสร้างที่พักตรงไหน โรงเรือนมีกี่หลัง อะไรบ้าง ฯ เพียงเท่านี้ผมเริ่มเห็นปัญหาเลยครับ  เพราะผมไม่เคยนึกมาก่อนเลย  เป็นเช่นนี้แหละผมถึงได้มาตั้งคำถามในนี้  เพื่อให้พี่ ๆ ช่วยชี้แนะกระผม ....

แจ็ค
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:12:01 AM »

.... เรื่องน้ำนั้นไม่ห่วง  เพราะเมื่อเดือนที่แล้วได้เอารถแทรคเตอร์ไปดันคันนา  น้ำยังซึมออกมาเลยครับจนรถต้องหยุดทำงาน  เพราะกฃเกรงว่าจะติดหล่ม .... แต่ช่วงฝนตกน้ำป่าจะบ่ามาท่วม แต่ไม่ขัง มาท่วมแล้วก็ไปเลย ที่ผมจะเป็นแปลงสุดท้ายที่รับน้ำ จากนั้นก็จะลงสู่ลำเหมืองสาธารณะ ....

แจ็ค
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:15:55 AM »

.... ด้วยความไม่ทราบของผมเอง  ผมจะลงสอบถามไว้ในหลายกระทู้ แต่จากนี้จะติดตามในกระทู้นี้ขอรับกระผม  เพราะจะเริ่มดำเนินการแล้ว  หลายท่านเห็นผมเอาสวนไผ่มาลงในเว็บนี้  แล้วสอบถามว่าสวนไหนแน่  ขอตอบนะครับผมว่าสวนไผ่ของผมทำไปแล้ว โดยใช้น้ำฟ้า อยู่บนอ่างเก็บน้ำก็จริง แต่ไม่มีระบบน้ำ  แต่ที่ดิแปลงนี้อยู่ต่ำลงมา อยู่ติดบ้านคนเลยครับ มีไฟฟ้า ประปาเข้าถึง  กำลังจะปรับนามาเป็นสวน  จึงได้ลงให้ทุกท่านช่วยแนะนำครับผม ....

แจ็ค
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:21:38 AM »

.... ลืมบอกไปครับท่าน  ตอนนี้ผมได้ปลูกข้าวโพดหลังนาไปบนที่ดินแปลงดังกล่าว 12 ไร่ ใช้เมล็ดพันธ์ของซีพี ปุ๋ยก็ใช้ของซีพี เป็นปุ๋ยอินทรีย์ ค่าไถ ค่าเมล็ด ค่าคนงาน ฯ ทำตามคำบอกเล่าของคนอื่น  ... หมดเงินไปแล้ว 28,000 บาท ขาด เกินไม่ถึง 300 บาท แต่อยากให้ท่านเห็นต้นข้าวโพดจังเลย เขียวจริง แต่สูงไม่เกิน 1 เมตร ที่สำคัญคงไม่ได้ผลแล้วละ  เนื่องมาจากปัญหาเรื่องน้ำ  น้ำในสวนผมไม่มีสระ  ต้องอาศัยน้ำจากเขื่อนปล่อยลงมา  กว่าจะไหลมาถึงที่ผม เขาก็ปิดแล้ว  เพราะที่ของผมเป็นแปลงสุดท้ายอย่างที่บอกนั่นแหละครับ  แต่คนที่จ่ายเงินให้เปิดน้ำกลับเป็นผม  แต่ผมไม่ได้น้ำครับ .... อิ .. อิ ..สม ...

uncle tor
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:32:40 AM »

รอดู อย่างใจจดจ่อ
tuzzana
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:53:06 AM »

เห็นด้วยครับเรื่องน้ำสำคัญที่สุด  ลองวางแปลนปลูกในกระดาษ ขุดหลุมรอ แล้ววางระบบน้ำให้เสร็จก่อนปลูกต้นไม้ลงดิน

ระหว่างรอก่อนปลูกอย่าลืมฝึกต้นไม้ที่เราเตรียมปลูกให้ชินกับแดดแรง ๆ ก่อนนะครับ ไม่ใช่ว่าอนุบาลไว้ในร่มแล้ว

อยู่ ๆ ก็เอาไปลงหลุมปลูกกลางแดดเลย อาจจะตายได้รึถ้าไม่ตายก็อาจจะชะงักเพราะโดนแดดเผา

Liked By: AppLe_Me
แจ็ค
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:57:46 AM »

.... ขอบพระคุณท่านกระจ่างน้อย  ที่ให้คำแนะนำทีไม่เคยนึกถึงมาก่อนครับผม  แล้วจะนำเอาภาพมาปรึกษาบ่อย ๆ ครับผม ....

tuzzana
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 12:21:43 PM »

ช่วย ๆ  กันแนะคนละนิดคนละหน่อยจากประสบการณ์จริงครับ ของผมบอกตรง ๆ ว่าชิ้บหายวายป่วงไปเยอะเหมือนกัน

อยู่ ๆ นึกอยากปลูกก็ปลูกเนี่ย โกรธ ถ้าแผนการเราดีมันจะเบาแรง เบามือ เบาค่าใช้จ่าย ไม่ต้องมาเสียเวลาแก้ไขข้อผิดพลาด

ซึ่งยุ่งยากมาก ถ้าเริ่มแล้วผิดพลาดมาก ๆ มันจะทำให้ท้อได้ครับ บางคนพูดตรง ๆ ว่าทุนก็จำกัดก็หมดโอกาสไปเลย

ผมก็มีที่อยู่พะเยา 2 แปลง แต่ฝากเค้าดูแลหมด แปลงนึงฝากซื้อมาเป็นปีแล้วป่านนี้ยังไม่เคยเห็นเลยครับอาทิตย์ก่อนไปมา

ก็ยุ่งๆ ไปดูได้แปลงเดียว เหนื่อยครับขับรถจากสระแก้วไป ยิ้มกว้างๆ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 12:39:47 PM »

แบบนี้ แบ่ง ส่วนดินให้ ดี

เริ่มแรก กวาดหน้าดิน ลึก ไม่ เกิน ๕๐ เซน กองไปไว้ทางนึง ดินส่วนนี้จะเอากลับมาเป็นหน้าดินปุ๋ยไม้ หลังจากปรับระดับสวนแล้ว

วางแผนส่วนที่จะเป็นบ่อรับน้ำ ยามที่มีน้ำบ่ามา และทางน้ำล้น ลงห้วย

ได้จุดแล้ว ก็ ขุดๆๆ ขุด เอาดินที่ได้ ไปถมส่วนจะ จะเป็นสวน  ลึกลงไปหน่อยจะเป็นชั้นหิน เอาไปถมส่วนที่จะเป็นบ้าน

ขุดลึกๆ จะได้ไม่ต้องไปซื้อดินที่อื่น ปรับแต่งดินในสวยเอา ขุดได้ ๒ แขน จะดีมาก บ่อที่รอน้ำหลากจะได้อยู่ได้หลายปีกว่าจะตื้น ที่ตื้นเพราะบ่อเรารอรับเศษตะกอนดิน ปุ๋ย ยา จากสวนบนๆๆมาหมด อิอิ จะให้ตะกอนอยู่ปากทางน้ำเขา ก็ทำพื้นที่ เป็นแนวแฝก กันน้ำหลาก ก้จะช่วยได้

Liked By: bundidta
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 97   ขึ้นบน
  พิมพ์