หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเพาะเมล็ดไผ่ (สามารถใช้ได้กับไผ่ทุกชนิด)  (อ่าน 61315 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 01:07:54 PM »

วิธีเพาะเมล็ดไผ่ (สามารถใช้กับไผ่ได้ทุกชนิด)

การเพาะเมล็ด
    ไผ่เมื่อหมดอายุขัยจะออกดอกและตาย ปกติไผ่จะเริ่มออกดอกในเดือนพฤศจิกายน-มกราคม เมล็ดไผ่จะเริ่มแก่และร่วงหล่นประมาณเดือน มีนาคม-เมษายน เกษตรกรสามารถนำเมล็ดไผ่ที่ได้ไปทำการเพาะต่อไปโดยวิธีการดังนี้

การเก็บเมล็ดพันธุ์
- เมล็ดไผ่เมื่อแก่จัดจะร่วงลงพื้น เกษตรกรควรทำความสะอาดหรือถางโคนต้นให้เตียน เพื่อความสะดวกในการรวบรวมเมล็ดไผ่ หรือใช้วัสดุหรือตาข่ายรองรับเมล็ดพันธุ์ไผ่ กรณีเขย่าต้นให้เมล็ดร่วงจากต้น
- รวบรวม เมล็ดพันธุ์ไผ่ที่ได้ ทำการฝัดด้วยกระด้งก็จะได้เมล็ดที่สมบูรณ์
- นำเมล็ดที่สมบูรณ์มาขัด นวดเอาเปลือกออกโดยใช้พื้นรองเท้าแตะฟองน้ำ ขัดนวดเมล็ดบนกระด้ง และฝัดเอาเปลือกออก
- นำเมล็ดไผ่ที่ได้ไปผึ่งแดด ประมาณ 1 แดด ก็สามารถนำไปเพาะได้ เพื่อป้องกันแมลงและไม่ควรเก็บเมล็ดไว้เกิน 1 เดือน เพราะจะทำให้เปอร์เซ็นต์ความงอกลดลง

วิธีการเพาะกล้าไผ่
- เมล็ดไผ่ที่จะเพาะควรขัดเอาเปลือกนอกออกก่อนถ้าเพาะทั้งเปลือกนอกเมล็ดจะงอกช้าและเติบโตไม่สม่ำเสมอ
- นำเมล็ดไปแช่น้ำ 2 คืน หรือแช่เมล็ดด้วยน้ำอุ่นประมาณ 2 ชั่วโมงแล้วแช่น้ำอีก 1 คืน
- นำเมล็ดขึ้นจากน้ำ แล้วห่อหุ้มเมล็ดด้วยผ้ารดน้ำให้ชื้นอยู่เสมอประมาณ 2 คืน เมล็ดจะเริ่มงอก
- นำเมล็ดที่เริ่มงอกไปลงแปลงเพาะที่มีขี้เถ้าแกลบผสมดินและทรายรองพื้นหนาประมาณ 4 นิ้ว หว่านเมล็ดแล้วกลบด้วยดินหนาประมาณ 1 ซม. คลุมแปลงด้วยวัดสุคลุมดิน เช่น หญ้าแห้ง และฟางข้าว
- ทำการย้ายกล้า ภายหลังจากการเพาะลงแปลงแล้วประมาณ 15 วัน ซึ่งต้นกล้าไผ่ตงจะมีความสูงประมาณ 2-3 นิ้ว ย้ายกล้าที่แข็งแรงลงถุงเพาะและอนุบาลไว้ในเรือนเพาะชำ หรือในที่ร่มรำไร ประมาณ 6-8 เดือน ก็นำไปปลูกต่อไป

ลักษณะของดอกไผ่

ดอกไผ่บาน (สัญญาณแห่งความตายและชีวิตใหม่)

ดอกไผ่ (อีกภาพ)

นกกระติ๊ดเขียว”กับ “ดอกไผ่บาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2009, 01:13:02 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 01:17:36 PM »

วิธีการเพาะเมล็ดไผ่บงหวาน

เริ่มจากเก็บเมล็ดไผ่บงหวานที่แก่จัด เพาะในกะบะเพาะ โดยมีวัสดุเล็กละเอียด เก็บความชื้นได้ดี รดน้ำทุกวัน แต่อย่าให้แฉะ ราว 7-10 วัน เมล็ดจะ เริ่มงอก จากนั้น 3-4 สัปดาห์ ย้ายกล้าลงชำในถุงพลาสติกที่เตรียมไว้ รดน้ำ อย่างสม่ำเสมอ เมื่อต้นแข็งแรงและสามารถดูแลทั่วถึงก็นำลงปลูกได้ หรืออาจจะใช้เวลาเตรียมต้น 6-12 เดือน  จึงนำออกเผยแพร่ ทั้งนี้  ให้ แน่ใจว่านำไปปลูกลงแปลงแล้ว เปอร์เซ็นต์รอดมีมาก

่่jum saishon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 08:22:01 PM »

อยากลองเพาะดูเหมือนกันค่ะ ไม่เคยเพาะเมล็ดไผ่สักที ประเด็นอยู่ที่ว่าจะหาเมล็ดได้อย่างไรละค่ะตอนนี้  ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:29:53 PM »

อยากลองเพาะดูเหมือนกันค่ะ ไม่เคยเพาะเมล็ดไผ่สักที ประเด็นอยู่ที่ว่าจะหาเมล็ดได้อย่างไรละค่ะตอนนี้  ยิงฟันยิ้ม

กรณีที่ต้องเพาะเมล็ดไผ่ก็คือ  เมื่อไผ่ออกดอกเท่านั้นครับ  เพราะมันจะมีรอบอายุของการออกดอก  และเมื่อต้นไผ่ออกดอกหมดแล้ว  จะทำให้กอไผ่ตายทั้งหมด  นี่คือสาเหตุที่เราต้องเพาะไผ่จากเมล็ด  ... ไม่ใช่อยู่ๆ ไผ่ก็จะมีดอกได้นะครับ
  รูดซิบปาก

Liked By: yong9, rannet, MagicDragon
่่jum saishon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 02:56:36 PM »

อ่ะค่าาาาา ขอบคุณค่ะ คุณชาวนา ขอให้ไผ่ออกดอกก่อน เดี๋ยวเจอกันแน่ เจ้าดอกไผ่ เอย
mongkol
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 11:22:04 PM »

;)วิธีดูเมล็ดไผ่ลักษณะเป็นอย่างไรครับ   พอดีปีที่แล้วนำไผ่เลี้ยงหวานมาปลูก สิบกว่าก่อปรากฏว่า ออกดอก หนึ่งกอ ยังเหลือ สิบสามกอไม่รู้ว่าจะออกดอกเหมือนกันหมดหรือเปล่าเพราะว่าซื้อกิ่งพันธ์มาจากที่เดียวกัน
ผมอยากรู้วิธีการดูว่าเมล็ดไผ่มีลักษณะอย่างไรเก็บได้ตอนไหน ตอนนี้ลำต้นไผ่ของผมที่ออกดอกไม่มีใบเหลืออยู่เลยครับ

Liked By: yong9, rannet
ชาวนา™

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 06:44:13 AM »

ไผ่กอไหน ต้นไหน ที่ออกดอก เตรียมตัวโค่นทิ้งได้เลยครับ  เพราะมันจะตายแห้งทั้งยืน  วิธีดูเมล็ดให้สังเกตช่วงเกสรของไผ่จะร่วงและเริ่มแห้งนะครับ  อย่าให้มันทันได้แห้งเกินไป  เพราะจะเสียการงอกได้ครับ ... ท่านใดมีคำแนะนำเชิญครับผมก้ไม่ถนัดเรื่องไผ่

Liked By: yong9, rannet, vichai sila
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 12:58:29 AM »

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้วค่ะ  ขอบคุณคุณชาวนาค่ะ
tuzzana
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 04:29:14 PM »

ผมเคยเห็นดอก/เมล็ดไผ่ก็นานมาแล้วตอนหนุ่ม ๆ อ่ะครับ ยิงฟันยิ้ม  จริง ๆ ก็หาดูยากนะครับ

ถ้าจะลงทุนซื้อไผ่มาปลูกจำนวนมากนี่ต้องสืบประวัติว่าต้นตอแม่พันธ์เกิดมานานรึยังด้วยนะ

เพราะไม่งั้นจะเหมือนที่จ.ปราจีนที่มีอยู่ปีนึงที่ไผ่ออกดอกแล้วตายกันเป็นสวน ๆ เพราะใช้หน่อพันธ์

จากต้นแม่เดียวกัน

Liked By: rannet
นาย วอ ณ ลาดพร้าว
*

ที่นี่ หนองคอก

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 06:15:54 PM »

จำได้ว่า อายุไผ่ที่จะออกดอก น่าจะประมาณ 70 ปี นะ ถ้าจำไม่ผิด
รอบ 70 ปี ไผ่จะออกดอก และตาย พร้อมๆ กัน ที่ไม่พร้อมกัน
ก็มี แต่ไม่รู้เนื่องจากอะไร

ใจคนเรายากเย็นเกินไป ไม่เห็นต้องทำให้ยากเลย
Mr.Suphat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 05:28:26 AM »

ขอขอบพระคุณครับที่แนะนำปลูกไผ่ด้วยเมล็ด จริงครับเมื่อไผ่มีดอกก็จะตาย จริง ๆ ครับ ทางบ้านผม อุดรเรียกไผ่ที่เป็นดอกว่า ไผ่เป็นขี ผมจะนำทดลองดู เจ๋ง
แจ็ค
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 10:00:14 PM »

.... ชั่วอายุคนเราพอดี .... แล้วพันธ์ใหม่ที่เรานำเมล็ดมาปลูกนี้ มีโอกาสกลายพันธ์มากน้อยเพียงใดครับผม .....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
jub
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 11:15:41 PM »

ไผ่มีอายุราวๆ 70-80 ปี แล้วจะออกดอก แล้วก็ตายไป กิ่งตอนกิ่งชำ หรือจะวิธีไหนๆที่เป็นกิ่งจากต้นแม่เดียวกันก็จะตายเหมือนกัน ต่อให้เพิ่งงอกเพิ่งเกิด ก็ตายเหมือนกันอ่ะครับ นอกจากจะเกิดจากเมล็ด ก็จะนับไปอีก 70-80 ปี เคยได้ข่าวช่วงหนึ่งที่ไผ่อะไรสักอย่างกำลังบูม เจอไผ่หมดอายุเข้า ล่มไม่เป็นท่ากันไปหลายรายเลยครับ

Liked By: yong9, rannet
se3kim
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 05:04:27 PM »

อยากถามเรื่องไผ่เงินค่ะ เศร้า
ได้มา 2 กอ
อยากรู้ว่า
1. ควรปลูกในกระถางหรือลงดินดี
2. ราก ลงลึกหรือเปล่า
3. ลำต้นจะสูงได้แค่ไหน

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
มือใหม่หัดปลูกค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ  ยิ้มเท่ห์
ตอบทาง pm ก็ได้นะค่ะ

se3kim
78/121 ม.4 ซ.ศรีพรสวรรค์ ถ.ประชาราษฎร์ ต.สวนใหญ่ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000
sawan
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 02:51:28 PM »

ดูยังไงครับว่าเมล็ดใหนที่เพาะแล้วจะงอก ตอนนี้ผมมีต้นหนึ่งที่กำลังออกดอก แต่ลองบีบดูเหมือนเมล็ดมันลีบ
Pom_PT
*

ปลูกไม้คนละต้น ช่วยลดโลกร้อน

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 10:21:19 PM »

้้ต้องการทราบวิธีการขยายพันธุ์ไผ่ วิธีอื่นๆ ครับ
ขอวิธีที่ได้ผลดี และรวดเร็วด้วยครับผม

เศร้า จะรออ่าน จากบทความนี่นะครับ  จุมพิต ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฟังเพลงลูกทุ่ง ของพุ่มพวง ดวงจันทร์ ==> เพลงสนุกดี
127 หมู่ 3 ตำบลท่ามิหรำ อ.เมือง จ.พัทลุง 93000
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์