อยากเลี้ยงหมูหลุม

<< < (2/3) > >>

ลุงเข่ง ริมเซ:
ปัญหาอีกอย่างน่าจะเป็นเรื่องอาหาร น่าจะแพงเอาการอยู่ สงสัยต้องเลี้ยงแแบบสมัยก่อนหาอาหารตามธรรมชาติเช่ยรำขัาว หยวกกล้วย ใบกระถิน และอื่นที่พอจะหาได้มาต้ม ให้กินแต่คงต้องคิดหนักว่าจะต้องเลี้ยงซักกี่ตัวจึงจะไม่เดือดร้อนครับ

วัตครับ:
ผมทดลองเลี้ยงเมื่อช่วงหลังปีใหม่ โดยดัดแปลงคอกเป็ดเดิม ขนาดน่าจะราวๆ สัก 2*3 เมตรครับ
ทดลองเลี้ยง 3 ตัวครับ ทีแรกเลย จะขุดดินลงไปลึกตามแบบที่เขาแนะนำกัน แต่ไปเจอน้ำเสียก่อน
ที่ความลึกราวๆ สัก 70-80 ซม. ก็เลยหยุดอยู่แค่นั้น เพื่อให้ทำงานต่อได้ก็เลย ปูพลาสติกดำ(สำหรับบ่อปลา) บังเอิญช่วงนั้น มีโรงเพาะเห็ดเขากำลังหาที่ทิ้งก้อนเห็ด ก็เลยเอามาเป็นวัสดุในหลุม รวมๆ กับเศษขี้กบขี้เลื่อยที่ขอมาได้ฟรี ก็ได้เริ่มต้นเลี้ยง

เนื่องจากเป็นการทดลองก็เลย ลองเลี้ยงแค่ 3 ตัว ใช้อาหารเม็ดทั้งหมด ก็สะดวกดีครับ ใช้รางกล(เป็นถัง)ให้อาหาร ใชเวลาเลี้ยงราวๆ เกือบ 4 เดือนครับ

ในเรื่องการใช้ อีเอ็ม น้ำหมักราดคอก เพื่อจัดการเรื่องกลิ่น กับการเตรียมพื้นคอกตามคำแนะนำ พบว่าแมลงวันและกลิ่น ไม่มีจริงๆ

หมูตัวที่โตสุดน้ำหนัก 92 กก. ได้ราคาที่ กก.ละ 65 บาท สรุป 3 ตัวได้กำไรประมาณ 4 พันบาท

ต้นทุนมีค่า ลูกหมู + ค่าอาหาร (20 กว่ากระสอบ) + รางกลให้อาหาร
หากต้องจ่ายเงินค่าวัสดุรองพื้นคอก ก็คงไม่มีกำไรในส่วนที่เป็นตัวเงิน

แต่เนื่องจากได้ตั้งใจไว้ที่ต้องการปุ๋ยคอกจากการเลี้ยงหมูเพื่อต่อยอดในส่วนอื่นอยู่แล้ว ในส่วนกำไรขาดทุนที่เป็นตัวเงินก็ไม่ได้สนใจมากนัก กำไรก็ดี หากขาดทุน ก็คิดว่ายังมีกำไรจากปุ๋ยที่ได้มา

ก็ตั้งใจว่าจะเลี้ยงไปอีก ตอนนี้อยู่ระหว่างทำคอกใหม่

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากมายเลยครับ
 ที่ผมต้องการที่จะเลี้ยง หมูหลุม ไก่หลุม และวัว ควายสักสองสามตัวก็เพราะต้องการปุ๋ยเนื่องจากที่ดินที่มีอยู่เป็นดินที่ไม่ดีนัก เป็นป่าเต็งรัง ที่ไม่เคยเพาะปลูกอะไรมาก่อนเลย

เท่าที่สังเกตุต้นไม้ตามธรรมชาติ เจริญเติบโตอย่างแคระแกน ถ้าผมจะทำประโยชน์ในที่แปลงนี้ผมต้องทำการฟื้นฟูดินอย่างหนัก ถึงขั้นอาจต้องปรึกษาหมอดิน

ที่ชาวบ้านทำนากันอยู่เขาพึ่งปุ๋ยเคมีอย่างเดียว แต่ผมไม่อยากใช้ หรือถ้าจะใช้ก็ต้องใช้ในปริมาณที่น้อยที่สุด ผมต้องการที่จะทำไร่นาสวนผสม ตามแนวพระราชดำหริห์แบบค่อยเป็นค่อยไป โดยเริ่มต้นครั้งแรกที่ยี่สิบไร่ก่อน ถ้าดีค่อยว่ากันใหม่ครับ

ตอนนี้ผมเริ่มลงทุนปรับพื้นที่ ปลูกบ้าน และปลูกไม้ผล นอกเหนือจากการทำนาปี บ้างแล้วแต่ยังไม่ได้ไปทำเองจริงจังๆ ได้ผลบ้างไม่ได้บ้าง ตามยถากรรมครับ

หน้าแล้งวัวควายชาวบ้านแอบเข้ามากัดกินทำลายเสียหายทุกปี น่าเบื่อจริงๆครับ

BoY NakonChuM:
เนื่องจากเป็นการทดลองก็เลย ลองเลี้ยงแค่ 3 ตัว ใช้อาหารเม็ดทั้งหมด ก็สะดวกดีครับ ใช้รางกล(เป็นถัง)ให้อาหาร ใชเวลาเลี้ยงราวๆ เกือบ 4 เดือนครับ

ในเรื่องการใช้ อีเอ็ม น้ำหมักราดคอก เพื่อจัดการเรื่องกลิ่น กับการเตรียมพื้นคอกตามคำแนะนำ พบว่าแมลงวันและกลิ่น ไม่มีจริงๆ

หมูตัวที่โตสุดน้ำหนัก 92 กก. ได้ราคาที่ กก.ละ 65 บาท สรุป 3 ตัวได้กำไรประมาณ 4 พันบาท

ผมว่าตอบได้หลายอย่างเลย ทั้งกลิ่นและแมลงทีมักจะมี
เรื่องค่าอาหารนี้ขนาดใช้ อาหารเม็ดทั้งหมด ยังมีกำไร ผมว่าถ้ามีการใช้ ใบกระถิน หยวกกล้วย ช่วยมัง คงจะได้กำไรขึ้นไปอีก

น้ำอีเอ็ม น้ำหมักนี่เขาหาซื้อได้ทั่วไปหรือเปล่าครับ หรือต้องทำเองครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว