หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ปุ๋ยคอกกับต้นไม้แล้วปลวกทำงัยดีครับ  (อ่าน 3483 ครั้ง)
niwat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 07:46:54 PM »

คืออยากทำแบบอินทรีย์ไม่ใช้สารเคมีครับแต่มีคนบอกให้ลองใช้ปุ๋ยขี้ไก่ดูจะลองดูครับหรือไครมีวิธีดีๆแนะนำผมหน่อยครับต้นขนุนผมใบล่วงใกล้หมดแล้วที่ตามมาก็มะไฟครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:32:52 PM »

ใบร่วง แล้ว เกี๋ยวอะไร กับปลวก ขอรับ

ปุ๋ยคอก ปุ๋ยหมัก น้ำหมักชีวภาพ ใส่ได้หมดครับ

ที่ใบร่วงนี้ เพราะ แล้ง ขาดน้ำหรือเปล่าครับ
niwat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:08:05 PM »

คือน้ำก็รดเยอะนะครับจะรดวันเว้นวันครังละ1คุถังตอนปลูกครังแรกใบเขียวงามมากพอสังเกตุว่ามีปลวกใบขนุนต้นที่ปลูกไว้มันก็เริ่มร่วงมีแตกใบอ่อนขึ้นมาบ้างแต่ใบไม่โตใบเล็กก็เพิ่มปุ๋ยคอกมันก็เท่าเดิม
ตอนนี้กลัวว่าปลวกจะกัดกินรากต้นขนุนไม่รู้ว่ากลัวมากเกินไปหรือเปล่า โกรธ โกรธ โกรธ
ขอบคุณมากครับที่ให้คำตอบ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:51:04 PM »

เท่าที่ผม เคย เห็น ปลวก จะ กิน เฉพาะบริเวณ ที่ไม้ตายแล้วนะครับ พวก เปลือก หรือ กิ่งที่แห้งๆ ตาย

ถ้า คิด ว่า คิดมาก ไป  ก็ ลองหาเชื้อรา เมตาไรเซี้ยม มาผสมน้ำ แล้ว ราดบริเวณ โค่นต้น หรือ บริเวณ รังปลวก

niwat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 11:24:17 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองไปหาชื้อมาใช้ดูนะครับขอบคุณมากๆๆครับขอให้เว็บเกษตรพอเพียงของพวกเราอยู่คู่พวกเราตลอดไปนะครับ
Nattapong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:19:03 AM »

ที่บ้านผมก็มีปลวกเยอะมาก กินเปลือกสัก เปลือกมะพร้าว จนตายไปหลายต้นแล้วย้งไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน จะเป็นลม
kasem
*

ร้อยรู้หรือจะสู้สองมือทำ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:27:23 AM »

ทำตามที่คุณTOMY บอกนะครับ แต่ถ้าหาเชื้อราตัวนี้ไม่ได้ ก็ขอแนะนำใช้น้ำส้มควันไม้ครับ ผสมน้ำรด ดที่โคนต้น หรือที่รังของมัน และอีกวิธีหนึ่ง คือ ถ้าพบรังปลวก ให้ใช้เหล็กแหลม/เสียม เจาะทะลวงรังปลวง(รังปลวกจะแข็งมาก) เมื่อเจาะเป็นโพรงได้แล้วให้เอาเกลือเม็ด(ทะเล) ใส่ในโพรงที่เราจะ เมื่อเกลือระเหยเป็นไอออกมาปลวกจะอยู่ไม่ได้ครับ
อันนี้คนโบราณท่านเล่ามา ผมเคยทำแล้ว ได้ผลดีเช่นกัน แต่เสียมหักไป 2 อัน ลองดูนะครับ
kaset0070
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 01:44:19 PM »

ขี้วัวที่ได้มาอาจจะมีปลวกติดมาด้วยมั้งครับ คือมันยังไม่ได้หมักเป็นมูลดิบ ๆ แฉะ ก็มีสิทธิ์ครับ

stl
niwat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:28:00 PM »

ขอบคุณครับข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆผมจะนำไปปฏิบัติครับ
คนสวน
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 10:32:23 AM »

ใช้น้ำคั้นใบพลูราดโคน สัปดาห์ละ 2 ครั้งปลวกก็ไปหมดแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์