ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกอะไรดี ในสวนยาง  (อ่าน 3818 ครั้ง)
พริกเกลือ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 01:34:16 PM »

เกริ่นสักนิด
เีพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ประมาณหนึ่งเดือนแล้วค่ะ แต่เนื่องจากไม่เคยทำเกษตรมาก่อน ครอบครัวเป็นพ่อค้า เรียบจบมาก็ทำงานหน้าคอม พอคิดว่าปลูกอะไรดีก็ตันไปหมด นึกไม่ออกเลยว่าอะไรดี จึงอยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
 พื้นที่สวนยางที่จังหวัดปัตตานี อยากจะปลูกต้นไม้แซม เท่าที่นึกออกน่าจะเป็นต้นที่ไม่ต้องการแสงมากนัก
อยากขอคำแนะนำว่าต้นอะไรดีค่ะ เอาแบบกินได้ เหลือจะได้แบ่งๆคนอื่นมั่ง

ปล. คงปลูกไม่เยอะ แต่อยากปลูกหลายๆอย่างปนๆกันไป เพราะพื้นที่หลักยังเป็นสวนยางของยาย(แฟน) ยิงฟันยิ้ม

พริกเกลือ=ปลาร้าสับ=เมนูโปรด

แบงค์-
*

สวนผสม

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 01:49:51 PM »

ผักหวานป่า มะละกอ กล้วย
narist
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 01:53:58 PM »

ผมปลูกยางอยู่ทางเหนือครับ เห็นว่าร่องยางหางกัน7เมตรก็เลยสั่งกล้าผักหวานลงปลูกได้2แถว เพิ่งจะปลูกอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ....ลองดูครับ
Sitthipong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 03:52:39 PM »

ปลูกไปแล้วต้องทำใจเรื่องกิ่งยางตกใส่นะครับ  อันเท่าขาก็หักลงมาครับ  ยิงฟันยิ้ม

สิทธิพงศ์ ประกอบธัญ
67/3 ม.1 ต.ทับปุด
อ.ทับปุด จ.พังงา 82180
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 04:55:15 PM »

ถ้าต้นยางโตจนมีกิ่งใหญ่หักร่วง ก็ทำโรงเผาถ่าน เตาถัง 200 ลิตรก่อนซีครับ.......แฮ่...
          คำตอบของผมคือ ปลูกได้หมดทุกชนิดแหละครับ  ผักเหลียง  ลูกเนียง  ลูกตอ  หน่อเหรียง  มันปู  ลูกฉิ่ง  ยางนา  กระถินเทพา  ตะเคียน  เคี่ยม  ประดู่  อินทนิล  มะค่า  พะยุง  ไม้แดง  เต็ง  รัง  ตะไคร้  ขิง  ข่า  ขมิ้น  กระชาย  บุก  กระทือ  พริกขี้หนู  พริกไท  มะเขือ  มะแว้ง  มันเทศ  มันขี้นก  มันมือเสือ  มันแกว  มันสำปะหลัง  ขนุน  น้อยหน่า  พุทรา  มังคุด  ละมุด  ลำไย  มะเฟือง  มะไฟ  มะกรูด  มะนาว  มะพร้าว  ส้มโอ ฯลฯ ......แฮ่ก.....แฮ่ก.......โอยยยยย.....หายใจไม่ทันนนนน.......
          ปลูกๆ เข้าไปเถอะครับ  อย่าคิดมาก  และอย่าหวังผลเลิศ  อะไรที่รอดมาได้ก็ค่อยบำรุง เลี้ยงดูกันต่อๆ ไป  เน้นทุนน้อยไว้ก่อนครับ  เพราะแนวคิดของผมจะหลีกเลี่ยงคำว่า "เชิงเดี่ยว"  และ  "เคมี"  ไว้ก่อนครับ
          ยอมเชิงเดี่ยวเฉพาะ ปลูกข้าว อย่างเดียวครับผม......
         ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
Rastafari
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 06:22:48 PM »

ผักเหลียง ครับ
พริกเกลือ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 08:37:35 PM »

ขอบใจทุกความคิดเห็นนะค่ะ
จะเอาไปถามดูว่าพอมีกิ่งพันธุ์ไหม

นพดล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 10:06:51 AM »

ถ้าต้นยางโตจนมีกิ่งใหญ่หักร่วง ก็ทำโรงเผาถ่าน เตาถัง 200 ลิตรก่อนซีครับ.......แฮ่...
          คำตอบของผมคือ ปลูกได้หมดทุกชนิดแหละครับ  ผักเหลียง  ลูกเนียง  ลูกตอ  หน่อเหรียง  มันปู  ลูกฉิ่ง  ยางนา  กระถินเทพา  ตะเคียน  เคี่ยม  ประดู่  อินทนิล  มะค่า  พะยุง  ไม้แดง  เต็ง  รัง  ตะไคร้  ขิง  ข่า  ขมิ้น  กระชาย  บุก  กระทือ  พริกขี้หนู  พริกไท  มะเขือ  มะแว้ง  มันเทศ  มันขี้นก  มันมือเสือ  มันแกว  มันสำปะหลัง  ขนุน  น้อยหน่า  พุทรา  มังคุด  ละมุด  ลำไย  มะเฟือง  มะไฟ  มะกรูด  มะนาว  มะพร้าว  ส้มโอ ฯลฯ ......แฮ่ก.....แฮ่ก.......โอยยยยย.....หายใจไม่ทันนนนน.......
          ปลูกๆ เข้าไปเถอะครับ  อย่าคิดมาก  และอย่าหวังผลเลิศ  อะไรที่รอดมาได้ก็ค่อยบำรุง เลี้ยงดูกันต่อๆ ไป  เน้นทุนน้อยไว้ก่อนครับ  เพราะแนวคิดของผมจะหลีกเลี่ยงคำว่า "เชิงเดี่ยว"  และ  "เคมี"  ไว้ก่อนครับ
          ยอมเชิงเดี่ยวเฉพาะ ปลูกข้าว อย่างเดียวครับผม......
         ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

ผมเริ่มปลูกยางอยู่ที่จังหวัดอุตรดิตถ์ครับ เป็นยางปลูกใหม่อายุ1-3ปี ปลูกแล้วตัวเองก็ยังทำงานประจำอยู่ในกทม.แล้วให้พ่อเป็นคนดูแล ผมชอบเข้ามาอ่านหัวข้อเกียวกับยางพาราเพื่อหาความรู้บ่อยๆ ก็มาสดุดกับแนวคิดของคุณP7ทุกครั้งที่คุณP7มาโพสไว้...
ผมอยากมายืนยันในเรื่องความแห้งแล้ง และธรรมชาติที่ไม่สมดุลในสวนยางเชิงเดียว สวนยางผมไม่ได้ปลูกอะไรแซมเลยสักต้น แถวยางเป็นระเบียบสวยสะอาด แต่ช่วงฤดูร้อนที่ผ่านมากับภาวะแล้งต่อเนื่อง ต้นยางแห้งตายจำนวนมาก มากถึง40-50% น่าเสียดายมากสวนผมไม่มีระบบให้น้ำ และผมไม่คิดที่จะลงทุนกับระบบให้น้ำด้วย ผมคิดว่าต้นไม้มันมีธรรมชาติของมันในการหากินเพื่อให้ตัวเองเติบโตได้ แต่ที่มันแห้งตายก็เห็นได้อย่างชัดเจนว่าดินมันขาดความชื้นเนื่องจากพื้นที่สวนเปิดโล่งสู่แสงแดด ดินก็ร้อนแล้วแห้ง ตอนนี้ผมกำลังระดมปลูกกล้วยเข้าให้เต็มพื้นที่ พืชหลักก็กล้วยไปก่อนแล้วกำลังหาพืขอื่นๆเข้าปลูกเพิ่มเติมเรื่อยๆ หวายตัดหน่อก็น่าสนใจนะครับแต่การปลูกต้องให้เป็นระเบืยบเพื่อง่ายต่อการเข้าถึงและจัดการ คิดว่าจะทำให้เป็นป่ายางเลยครับ..
พริกเกลือ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:32:57 AM »

เราอยากให้มันช่วยคลุมดินด้วย แต่แถวภาคใต้ก็ฝนตกชุกพอสมควรนะ ยกเว้นหน้าแล้งเหมือนกัน(ปีนี้แล้งมาก) ส่วนหญ้าไม่ค่อยมีเลย สงสัยแดดส่องไม่ถึง อยากปลูกให้หลากหลาย แต่ปัญหาคือ ปลูกอะไรดีที่มันน่าจะขึ้น (ขนาดหญ้ายังไม่ขึ้นเลย) ถ้าได้ชื่อกับสายพันธุ์จะดีมากเลยค่ะ จะได้ไปซื้อถูก

นพดล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 01:09:59 PM »

พืชร่วมยาง หมายถึง พืชที่สามารถปลูกร่วมกับยางได้นานและให้ผลผลิตควบคู่กันไปพืชร่วมยางที่ปลูกควรเป็นพืชยืนต้นหรือล้มลุกที่มีอายุยาว พืชดังกล่าวบางชนิดต้องการแสงแดดในช่วงปีที่ 1-2 บางชนิดอาจต้องการร่มเงาของสวนบาง ดังนั้น พืชที่จะปลูกต้องทนทานต่อโรคที่เกิดกับยางพารา เช่น โรครากขาว โรคเส้นดำ โรคเปลือกดำ และโรคใบจุดก้างปลา เป็นต้น
ชนิดของพืชร่วมยางสามารถแบ่งเป็นกลุ่มใหญ่ ๆ ได้ดังนี้
1.ไม้ป่าเศรษฐกิจ เช่น เทียม
2.ไม้ผล เช่น มังคุด ลองกอง ขนุน จำปาดะ ระกำ
3.ไม้ยืนต้น เช่น สะตอ เนียง เหมียง หวาย
4.พืชสมุนไพรและเครื่องเทศ เช่น กระวาน ขิง
5.ไม้ดอกไม้ประดับ เช่น ดาหลา หน้าวัว จั๋ง หมากแดง

ข้างบนนี้น่าจะเป็นคำตอบได้นะครับ...
banchobu
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 02:07:45 PM »

--อยากได้ความเห็นเกี่ยวกับผักหวานป่า เป้นไปได้มั้ยครับ จะมีปัญหาอะไรบ้างมั้ย--

72 ม.3 ต.ผาตั้ง อ.สังคม จ.หนองคาย 43160
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์